Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความรู้เกร็ดน้อยก่อนซื้อแผ่นเสียงเก่าราคาแพง

เอกไม่กี้

04/04/2012 05:39:13
0
สวัสดีครับ วันนี้ก็มาเล่าต่อเรื่องแผ่นเสียงเก่าราคาแพง (จากประสบการณ์ที่เจอซ้ำ2ของผมเอง)
1) เนื่องด้วยเป็นคนขอบวงชาตรีเป็นอย่างยิ่ง ตามเก็บทุกชุดในราคาแผ่นละ 1000 บาท
ล่าสุดไปได้มา 1 ชุด ราคา 900 บาท มาเปิดฟังทำไมเสียงข้าวโพดคั่วมันมีเป็นระยะจนน่ากวนใจ
ผมตัดสินใจนำกาวลาเท็กมาทาเพื่อลอกเอาขี้ฝุ่นออก ปล่อยไว้1วันกับอีก1คืน พอลอกเสร็จมาเปิดฟัง
อิอิ คนขายข้าวโหดคั่วยังขายอยู่ชิดติดกับนักดนตรีเหมือนเดิม ดังกับแข่งกันประชันเสียง

..นั่งคิดเอ้ทำไมไม่หาย ใช้กาวก็แล้ว เช่นเคยครับโทรไปหาพี่ผู้เชี่ยวชาญของที่นี่ ได้คำแนะนำว่า ไอ้น้อง
ลองเอากล้องส่องพระส่องดูแผ่นดูว่าพลาสติดมันเสื่อมไหม เท่านั้นแหละครับ หลังจากทำการส่อง เห็นรอยเปลื่อยขุยๆของพลาสติก เล็กๆ น้อยๆเป็นช่วงๆ
..ชิบซิงานนี้ จึงได้รับความรู้จากพี่เขาว่า แผ่นเสียงก็มีอายุของมัน การเสื่อมย่อมเป็นไปตามกาล

..พี่เขาแนะนำต่อว่า หากจะซื้อแผ่นแพงๆ ที่ฉลาด
1) ตรวจดูแผ่นเบื่องต้นว่าสภาพเงางามไหม (แต่กรณีนี้ไม่ชัวร์เพราะคนขายหัวใสมันเอาที่ทายางล้อรถมาทาครับ555)
2) ชุดที่จะซื้อยังหาได้เป็นซีดีไหม หากหาฟังเป็นซีดีได้ ควรหลีกเลี่ยงแผ่นเสียงราคาแพง แต่หากราคาถูกสัก100-200 ก็ไม่เสียหายอะไร ซื้อเก็บได้หากชอบ
3) พี่เขาบอกชัวร์สุด มึงเอากล้องส่องพระไปส่องดูเนื้อว่า เนื้อดีไหม 555 ผมหละหัวเราะก๊ากเลย

..ตอนนี้ผมจะมาแนะนำ แฟนๆวงชาตรี ถึงช่วงนี้เด้กๆอายุต่ำกว่า30ต้องใช้วิจารณญานในการฟัง เพราะเป็นเรื่องของคนสูงวัย หุหุหุ
..ชุดที่ควรเก็บของวงชาตรี ต้องเป็นชุดชีวิตใหม่ครับ เพราะซีดีมีปัญหาในเพลงแรก คือเพลงชีวิตใหม่ น่าจะเป็นช่วงนาทีที่2หากจำไม่ผิด ซีดี มันจะมีเสียงโทนแหลมดังกว่าช่วงแระ ฟะงแล้วขัดอารมณ์ ราคาก็สำหรับผม น่าจะอยู่ที่ 600-700 บาทเท่านั้นเพราะ บางแผ่นพลาสติกเริ่มเสื่อมแล้ว
..ชุดทศวรรษ เป็นผมไม่เก็บเพราะ เวลาผมเปิดฟังซีดีเทียบกับแผ่นเสียง คุณภาพเสียงแทบไม่ต่างกันเลย
..ท้ายที่สุด ต้องดูบริษัท คุณภาพแผ่นว่าในอดีต แผ่นเสียงที่ออกในขณะนั้นมีคุณภาพหรือไม่ สำหรับผมตั้งแต่สะสมเพลงของวงชาตรี ความรู้สึกส่วนตัวของผม คุณภาพเสียงไม่ค่อยต่างอะไรมากกับเทปหรือซีดีเท่าไหร่นัก ซึ่งต่างจากเพลงสากล แผ่นเสียงจะฟังได้มีชีวิตกว่าซีดีหรือเทป อย่างไรก็ดีพี่ๆน้องๆต้องลองไปซื้อแผ่นเสียงของวงชาตรีฟังดู แล้วค่อยฟันธงอีกที่ว่าสิ่งที่ผมกล่าวมาเป็นจริงหรือไม่
..ปัจจุบันสำหรับวงชาตรี ผมสบายใจกว่าในการเปิดเทป หรือซีดีฟังครับ ไม่ตามเก็บแล้ว เพราะราคามันตั้งoverเกินไปอย่างมากมาย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

โนบุนากะ

25/08/2013 12:01:11
ผมก็อยากฟังแผ่นเสียงแต่ไม่มีปัญญาด้วยเพราะเงินน้อย แต่รสนิยมสูง
ว่างๆริปมาแบ่งปันกันบ้างซิครับ ผมจะเอาไปแจกพรรคพวกด้วย อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สุขขังอนิจจัง เนื้อหนังมังสาว

25/08/2013 13:04:09
ซีดีแหละดีสุดแล้วครับ ฟังกี่รอบก็ไม่มีเสียงแมงสาบกัดกระดาษแน่นอน
แต่ก่อนเคยคิดจะเก็บแผ่นเสียงไปเจออยุ่ร้านนึง เปิดให้ลุกค้าฟัง โอแม่จ๊อด แมงรำคาญกวนทั้งเพลงเลยครับ ไปยืนฟังเขาอยู่เหมือนกัน ตั้งแต่นั้นแหละเลิกคิดจะเก็บเลยไอ้แผ่นเสียงนี่

สรุป ไม่มีอะไรจีรังยั่งยืนครับ ล้วนย่อมเสื่อมไปตามกัน เราแค่ใช้เขาเพื่ออำนวยสุขพอแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

25/08/2013 21:41:32
4,282
โอววว มีแผ่นวงชาตรีด้วยหรือนี่ 555

ผมเองซื้อไม่ไหวเลยครับ ราคามันพรวดขึ้นไปหลายพันบาท สู้ไม่ไหวจริงๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

replay

26/08/2013 04:22:23
23
ในปี 2013 แผ่นเสียงชาตรีสวยนิ๊งๆ บางแม่ค้า พ่อค้า ว่าราคากันครึ่งหมื่นเข้าไปแล้ว โชคดีที่เก็บมาตั้งแต่ยังไม่ราคาโหดร้านทารุณเหมือนตอนนี้ เลยมีโอกาสได้ฟัง ฮิฮิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นาย ดุษฎี นาวีประยูรชัย

29/03/2015 08:26:11
ต้องการขายแผ่นเสียงสภาพแกะกล่อง ของ Frank Sinatra ชุด Capitol Years อยู่ในกล่อง 20 แผ่น ราคา 15000 (หนึ่งหมื่นห้าพันบาท) สนใจ 0816245607
หยิกหู 0
"ความรู้เกร็ดน้อยก่อนซื้อแผ่นเสียงเก่าราคาแพง"