Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

RockBox Sansa Clip+ ตั้งค่าภาษาไทย (กระทู้แนะนำครับ)

pop_eye

06/09/2010 01:15:29
0
RockBox Sansa Clip+ ตั้งค่าภาษาไทย (กระทู้แนะนำครับ)

"อยากให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ถ้าท่านใดทราบแล้ว ขออำไพภรรยาด้วยครับ แต่เผื่อท่านใด ไม่ทราบ เลยอยากเข้ามาบอก จะได้ใช้แล้ว มีความสุข กับ Sansa Clip+ มากๆครับ"

Rockbox Clip+ ให้ลง Fonts เพิ่มแล้วเลือก ฟร้อน 13-Fixed-SemiCond แล้วก็ตั้งค่า ภาษาไทยที่เมนู แค่นี้ก็ ใช้ภาษาไทยเต็มๆเลยครับ ทั้งเมนู+ชื่อเพลง ฟร้อนตัวไม่ใหญ่เป้งแล้วด้วยครับ ผมใช้แบบนี้มาหลายอาทิตย์แล้ว ชอบมากครับ มั่วไปมั่วมา จนได้

เลือก Fonts ก่อนแล้วค่อยไปตั้งค่าเมนู นะครับ ( เพราะกลัวว่า ถ้าไม่เลือก Font ก่อนแล้วเปลี่ยน ภาษาเมนู แล้วเมนู จะกลายเป็น ภาษาต่างดาว ครับ เดี๋ยวอาจจะต้องตามหา ฟ็อก โมลเดอร์ ให้อ่านเมนูให้อีกเดี๋ยวจะยาว ) โหลดฟร้อน (อัพให้แล้ว) แล้วแตกซิบแล้วลงทับหน้าแรกใน คลิบ+ นะครับ หรือจะเข้าไปก็อบแต่ ฟร้อน 13-Fixed-SemiCond แล้วไปใส่ตามแบบที่อยู่ของ Fonts แล้วปิด-เปิดเครื่องซะครั้งนึง

แล้วเข้าไปตั้งค่า Fonts ตามนี้ครับ Settings>Theme Settings>Font แล้วก็เลือก 13-Fixed-SemiCond (ที่เราลงเพิ่มไว้)

ส่วนเปลี่ยนเมนู ให้เป็น ไทย ก็ Settings>General Settings>Language>Thai ก็เรียบร้อยครับ

โหลดฟร้อนนะครับ ผมอัพไว้เผื่อแล้วครับ

http://www.mediafire.com/?vaqn4qwj54igwu2

จริงๆ ในฟร้อน ตัวที่อัพให้ยังมีตัวอื่นที่แสดงภาษาไทยได้อีกหลายตัวเลย แต่อาจจะตัวใหญ่ไป ผมก็จำไม่ได้ว่าตัวไหนยังไงบ้าง จดไว้ด้วยว่าตัวไหนบ้าง แต่ขี้เกียจหาให้ครับ แต่ตอนนี้ผมเลือกตัว ที่แนะนำไว้ ขนาดพอดีมาก

อ้อ ถ้าเลือกเปลี่ยน Theme ให้เหมาะสม จะสวยงามมากเลย

หวังว่าจะได้ประโยชน์ จากกระทู้ผมนี้นะครับ ถ้าไม่ได้ประโยชน์ ก็ กราบขออภัย ด้วยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

EnJoY

06/09/2010 10:42:48
0
ถาม เจ้าของกระทู้หน่อย
พอจะรู้ที่ซื้อ Sansa Clip+ ราคาไม่แรงมั้ยครับ
ของที่ขายในเว็บนี้ ราคาดีมาก แต่เหลือแค่ตัวเดียว
คิวต่อกันยาวมาก
ใน OVERCLOCKZONE เครื่องหิ้วราคาแรงไปนิดนึง
อยากได้ตัว 2GB สีดำ มีที่แนะนำมั้ย...ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นที่ : 2

pop_eye

06/09/2010 12:08:14
0
ไม่มีที่แนะนำเลยครับ ของผม 4GB ซื้อจาก USA ฝากพี่ชายหิ้วมาให้ ในไทยราคาแรงหมดเลยครับ T T ค่าส่งแพงครับ
ความคิดเห็นที่ : 3

pratcharat

06/09/2010 13:22:32
0
ขอบคุณครับ
ลองใช้แล้วของเค้าดีจริงๆครับ
ตัวเล็กดูง่ายดีครับ
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

06/09/2010 14:15:15
4,282
เอ้า ดันๆๆ จ้า
ความคิดเห็นที่ : 5

EnJoY

06/09/2010 14:20:42
0
ขอบคุณ เจ้าของกระทู้ครับ
เห็นด้วยทุกประการเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 6

บอมแบม

20/01/2011 22:01:46
0
ผมลงแล้วจะแอดเพลงไปฟังยังไงครับสร้างรายการเพลงไม่ได้เลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 7

DeathDeMoN

21/01/2011 01:08:36
จะสร้าง playlist ยังไงให้ได้ครบทุกโฟลเดอร์ย่ิอยๆอะครับ
ความคิดเห็นที่ : 8

kasuke.ae86

25/05/2015 15:43:11
0
ขอบคุณสำหรับกระทู้นี้มาก ๆ ผ่านไป 4 ปียังคงมีประโยชน์กับผู้เริ่มต้นใช้งานแบบผม

สุดยอดมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"RockBox Sansa Clip+ ตั้งค่าภาษาไทย (กระทู้แนะนำครับ)"