Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไปเที่ยวชายแดน กับโกดังของมือ2ที่น่าตื่นตะลึง...

toom2236

31/08/2010 00:06:27
0
สวัสดีครับ

ช่วงสัปดาห์ก่อน ผมไปเยี่ยมน้องที่ต่างจังหวัดมาครับ พอดีเป็นวันเกิดน้องเลยซื้ออะไรให้น้องเขา
ได้เห็นน้องเขานิสัยดี ไม่ดื้อไม่ซน ผมก็ดีใจแล้ว...

นอกจากการมาเยี่ยมน้องและญาติทางสายแม่ผมแล้ว ผมมีภารกิจอย่างหนึ่ง

พ่อบอกว่า พ่อรู้จัก คนคุมโกดังท่าน้ำคนนึง เขามีจักรยานญี่ปุ่นมือ2 ขาย สนใจไหม?

ผมก็อยากปั่นจักรยานนานละ ช่วงก่อนเป็นช่วงสุญญากาศ เรื่องจักรยานกับผมเลย อยากปั่นจักรยานแล้ว

พ่อเลยไปส่งผมไปโกดังที่ว่าครับ

พอมาถึงครั้งแรก ยังไม่เห็นอะไร เพราะยังอยู่ข้างหน้าโกดัง พอเพื่อนของพ่อมาแล้วก็ทักทายพวกเรา

แล้วก็พาเข้าไปในโกดัง....

ลักษณะของโกดังนี้ เป็นที่เก็บของที่มาจากท่าเรือรับ เป็นแค่ทางผ่านของอะไรที่มาฝากวางไว้

เห็นครั้งแรก ทำไมรถยนต์มันเยอะจัง? เต็มลานเลยประมาณ 100 กว่าคันได้

พอมองดีๆ .....นี่มันรถยนต์มือสองจากญี่ปุ่น สภาพเกรดเอทั้งนั้นเลย!!!

คือประมาณว่า รถยนต์ที่ คนญี่ปุ่นใช้ แต่คนไทยไม่ค่อยได้ใช้
เช่นที่เห็นเยอะก็
Toyota Mark2
Toyota townace

ตามรูป

และรถยนต์ที่ทำจากญี่ปุ่นล้วนๆ อีกมากมาย มีแม้กระทั่ง รถ10ล้อลูกทุ่งญี่ปุ่น กับรถทัวร์ญี่ปุ่น ด้วยครับ

แค่ไอ้รถที่เห็นเป็นร้อยๆ คันผมก็ตะลึงแล้ว ... พอพี่เขาพาไปดูโกดังจักรยาน ผมกรามแทบค้าง.....

นี่มันสวรรค์ของคนรักจักรยาน+อะไหล่ มือสองชัด!!!

ให้พยายามนึกภาพโกดังขนาด30*50เมตร มีจักรยานที่มัดเป็นตั้งๆ อย่างมีระเบียบ สูงท่วมหัว และมี

เต็มโกดัง สิครับ แล้ว*3 เข้าไป เพราะมี3โกดัง.....

ผมเห็นแล้วตาลุกวาวยิ่งกว่าไปสวนสนุกเสียอีก!!! สาบานได้

ภาพที่พอจะให้จินตนาการได้ เห็นกองจักรยานโผล่พ้นมาไหมครับ? นั่นแหละ กองจักรยานสูงประมาณนั้น

ในโกดัง

โกดังติดกับท่าน้ำนะครับ ข้ามอีกฝั่งก็ฝั่งพม่าแล้ว

สภาพที่แต่ละโกดังก็จะมีรถจักรยานหลากหลายสภาพ ที่ทำการประกอบแล้ว โดยผู้ใช้แรงงานชาวพม่า

เอามาจอดหน้าโกดังเตรียมส่งขาย

แต่ส่วนมาก ที่นี่จะขายจักรยานพับได้ และจักรยานแม่บ้านญี่ปุ่นเป็นสำคัญ เพราะมันขายได้มาก
ไอ้ที่ท่านๆ เห็นเขาเอามาขายตามเว็บ หรือตลาดนั่นแหละครับ คันละ 1300 , 2500 น่ะ

นอกนั้นเป็นจักรยานแปลกๆ ประหลาดๆ เพียบ... สมกับเป็นจักยานญี่ปุ่นมีหลากหลายมากๆ

ถ้าเป็นจักรยานที่งามๆ ก็จะจัดอยู่เป็นกลุ่ม ๆ กัน
แล้วผมก็เจอ"ไอ้นั่น" จนได้...

เห็นครั้งแรก ประทับใจทันที่เลยทีเดียว... ที่จริงมีพวกเสือภูเขามาด้วย แต่ผมไม่อยากได้เท่าใดนัก ผม

ชอบแบบไม่มีโชคอัพมากกว่า

เห็นดังนั้นเลยมีการต่อรองราคาทันที... เป็นการต่อรองราคา 2ภาษา ไทย และพม่า(ฮา)
หลังจากการต่อรองราคาอยู่ประมาณ 10 นาที ผมเลยได้เจ้านี่มาครอบครอง ราคาไม่บอกนะครับ
นอกจากนั้น ยังขอยางนอกเขามา2เส้นด้วย ไม่น่าเชื่อว่า มันเป็นยางมือ 1 อยู่เลยครับ ยังไม่ได้ใช้งาน

ด้วย ถือว่าโชคดี

พอตกลงกันได้แล้ว ก็ต้องเอาค่าเอารถออกจากโกดัง 20 บาท แล้วพี่เขาก็เอาจักรยานไปจูง ออกโกดัง

พอพ้นประตูโกดัง ต้องรีบเอาขึ้นหลังรถปิคอัพทันที.... ถึงจะเป็นจักรยาน แต่มันก็จักรยานเถื่อนนะ(ฮา)

ที่นี่ ก็มีแต่จักรยานล่ะครับ ที่เอามาใช้ในประเทศเราได้ รถยนต์หมดสิทธิ์ เพราะที่นี่เป็นแค่ท่าพักรถ

พวกนี้เท่านั้น ถึงเอาออกโกดังก็ใช้ไม่ได้ เพราตีทะเบียนไม่ได้นั่นเอง รถดีๆ ทั้งนั้นเลย น่าเสียดาย...

ต่อจากนั้น ก็ต้องเอามาดูว่าอะไรที่ใช้ไม่ได้บ้าง

ต้องเปลี่ยนแค่บันได กับยางใน และดัดวงล้อหลัง เท่านั้น

ลืมบอกไป จักรยานที่ได้ ยี่ห้อ GIANT CROSS 3200 ปีอะไรก็ไม่ทราบครับ

ใครมีข้อมูลจักรยานคันนี้ บอกด้วยนะครับ ผมหาข้อมูลไม่เจอเลย โครงเป็น โคร โมลี่ อยากรู้ว่ามันผลิตปีไหน

โดยรูปร่าง มันคือเป็นจักรยาน ทัวริ่ง คือจักรยานที่สามารถติดอุปกรณ์เสริมเยอะๆ เพื่อการเดินทางไกลได้น่ะครับ

ประมาณนี้

คาดว่าจะมีรีวิวจักรยานนี้แน่ๆ รอติดตามคราวหน้านะครับ

ขอบคุณที่ติดตามรับชม

อิอิ

กะเด้ว!!!
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ภูมิ

13/09/2010 18:53:38
อยู่ที่จังหวัดอะไรครับ ซื้อมาคันเท่าไหร่ ถ้าจะซื้อมาเยอะๆจะได้ไหม ตำรวจจะจับหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RYUSEIKEN

13/09/2010 19:10:01
4
อ.แม่สอด จ.ตาก ก็มีครับแบบนี้(ไปซื้อที่ท่าเอาก็ได้ครับแต่ส่วนใหญ่ยังไม่ประกอบนะ)

เขาเอาซากจักรยานหลายๆอันมาประกอบกันครับ นานๆหลุดของดีสภาพนิ้งๆมาคันครับ

พวกรถยนต์อย่าง toyota crown(ไม่ทราบปีแต่ไม่เกิน10ปีแน่ๆ) คันละ300000กว่าบาทเองครับ(ต้องหาทะเบียนมาสวมเองนะ ต้องใช้เส้นพอดูเลย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

13/09/2010 20:06:55
4,282
ขอบคุณตูมมากเลย เพิ่งรู้เดี่ยวนี้เองว่ามีแบบนี้กับเค้าด้วยล่ะ จ้า 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Tanawat

13/09/2010 20:40:42
0
อ้อ .... มันอย่างนี้นี่เอง 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Joey

14/09/2010 16:56:28
0
โอ้วววววว...

ไปหา fix gear มั่งดีกว่าาาาาาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ota_hay

14/09/2010 18:22:31
3
สวยมาก ๆ เลยครับ
ดูองศารถแล้วไม่ค่อยเหมือนทัวริ่งเท่าไหร่
เหมือนเป็นรถขี่ในเมืองมากกว่าครับ (เดานะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

toom2236

14/09/2010 21:27:12
0
กระทู้ต่อเนื่องนะครับ
http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=36498

อิอิ

กะเด้ว!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

peaw

02/05/2011 12:09:02
สวัสดีค่ะ

เป็นอีกคนหนึ่งเหมือนกันที่ชอบจักยาน
และได้เอามาขาย ม mmmmmmmmmm ขายดีมากเลยค่ะ
เอามาที่ละ 50 คัน ม แค่ 1 อาทิย
ขายหมดเกลียด

ติดต่อสอบถามได้ 083-177-5670
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เมืองแมน

06/11/2011 13:16:25
จังหวัดอะไรครับเนี่ย บอกที อยากไปหาอะไหล่ ฟิค กับ เสือหมอบอ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

sunan_rao

06/11/2011 21:28:32
0
ขอพีเอ็มเบอร์โทรหลังไมค์ด้วยสิครับ ไม่ทราบว่าคันสีส้มๆ ราคาประมาณเท่าไหร่ ชอบขี่เที่ยว ใส่ของได้เยอะดีครับ หรือแนะนำที่โกดังที่รู้จักให้บ้างได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Anda

04/03/2013 20:12:15
โกดังที่ญี่ปุ่น อยู่เมืองไหนคะ
หยิกหู 0
"ไปเที่ยวชายแดน กับโกดังของมือ2ที่น่าตื่นตะลึง..."