Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

******** บอกเล่า...ความประทับใจเกี่ยวกับ "แม่" ********

Mr.Burst

10/08/2010 08:54:22
3
ใกล้ถึงวันแม่แล้ว....

หลายท่าน "แม่" เป็นมากกว่าผู้ให้ชีวิต...

หลายท่าน "แม่" จากไปแล้ว... หลายท่าน "แม่" ยังอยู่

ถามใจกันจริงๆ... ในชีวิต คุณลืมคิดถึง "แม่" บ้างไหม..

เวลาที่คุณ "รัก" ใคร...คุณลืม "รักแม่"..หรือเปล่า?

แวะมาร่วมบอกเล่าความประทับใจของคุณที่มีต่อ "แม่บังเกิดเกล้า" กันซักนิดเถอะครับ

เริ่มจากผมก่อน..

"แม่ของผมเป็นคุณครูประถมที่ต่างจังหวัด แม่จึงเป็นครูของผมด้วย แม่เป็นคนที่รักการสอนเป็นชีวิตจิตใจ เด็กๆในหมู่บ้านต่างเติบโตไปได้ดีบ้าง เป็นโจรบ้าง แต่ทุกคนเมื่อเห็นแม่แล้วต้องไหว้... ตอนแม่จะคลอดผม ตอนนั้นที่นครนายกทุรกันดารมาก...ถนนลูกรัง แม่เจ็บท้อง...พ่อพาแม่ซ้อนมอเตอร์ไซค์ไปตัวจังหวัดซึ่งห่างไปเกือบ 20 กิโล...ผมไม่น่าจะรอด แม่น่าจะแท้งกลางทาง..แต่แม่ก็อดกลั้น..ไปนอนรอหมออีก 3 ชั่วโมง... หมอใจร้าย พยาบาลใจร้าย..ปล่อยแม่นอน้ำคร่ำไหลนอง เจ็บปวดมากมาย...กว่าจะคลอดผมตอนตีสองกว่า... ผมโตขึ้นมาด้วยเงินเดือนแม่ตอนนั้นเพียงพันกว่าบาท... แม่อดมื้อกินมื้อ หาเงินมาซื้อนมให้ผมกิน..จนผมโตขึ้นมาเป็นคนที่ติดการดื่มนมมาก แม่สอนไม่มาก แต่สอนอย่างมีสติ มีสาระ ผมจึงโตมาเป็นคนเอาจริงเอาจังกับชีวิต มุ่งมั่น และมีความสำเร็จได้ในระดับที่แม่เองก็พอใจ...ผมไม่เคยดื้อ ไม่เคยติดยา ไม่ติดการพนัน ไม่ติดเที่ยวกลางคืน ไม่ติดผู้หญิง...ทั้งหมดมันเริ่มต้นมาจากแม่คนนี้....ผมรักแม่ครับ รักมากขนาดยอมตายแทนแม่ได้ทุกเมื่อ..."

เชิญท่านอื่นๆ ครับ...
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Mr.Burst

10/08/2010 09:05:33
3
ฝากกลอนจากใจผมไว้นิดนึง...

เธอรักฉัน ฉันรักเธอ เสมอมา
บอกว่ารัก ชั่วตราบฟ้า ดินสลาย
พอหันหลัง เธอก็จาก พรากกันไป
ไหนว่ารัก หมดใจ ยัยตัวดี...

บ้างอกหัก รักคุด เกย์ตุ๊ดทอม
รักแล้วยอม ตัดสะบั้น หั่นศักดิ์ศรี
ขู่กินยา ฆ่าตัวตาย หน่ายสิ้นดี
รักแบบนี้ หรือเรียกว่า รักจริงใจ

เราหลงลืม ความรัก ที่หนักแน่น
เราหลงลืม "ถึงแก่น" รักยิ่งใหญ่
เราหลงลืม ใครบางคน จนนานไป
เราหลงลืม..หัวใจ...ของมารดา

ใครคนนั้น ที่ตัวฉัน เคยอาศัย
อยู่ในครรภ์ นานเท่าใด ไม่เคยว่า
อาศัยเลือด อาศัยรก ปกป้องมา
จวบเก้าเดือน เคลื่อนออกมา เรียกว่า "คน"

ใครคนนั้น เฝ้าฟูมฟัก ด้วยรักยิ่ง
รักของเขา คือรักจริง ไม่หวังผล
ทุกหยาดเหงื่อ หยดน้ำตา ฝ่าความจน
ด้วยอดทน เพียงเพื่อฉัน ได้อยู่ดี

หวนนึกภาพ ฉันโวยวาย อยากได้ของ
ส่งเสียงร้อง อยากได้นู่น อยากได้นี่
เงินเดือนแม่ หาลำบาก ยากเต็มที
ยังขู่แม่ ว่าต้องมี ต้องได้มา

อนาถหนอ นี่ตัวฉัน มันเนรคุณ
ีที่โตมา อย่างทารุณ คนมีค่า...
หนึ่งชีวิต ที่ลืมคิด ถึงมารดา..
ไม่ต่างกับ "อมีบา" ในกองตม!!

******** สำนึก..และคิดกันดูดีๆ ครับ คุณ "ลืมแม่" หรือเปล่า? **********

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Kai

10/08/2010 09:20:45
2
สำหรับผมแล้ว ประทับใจแม่ทุกอย่างครับ

ประทับใจมากที่สุดครับ

แม่เหนื่อยได้ทุกอย่างครับ เพื่อให้ลูกสบาย เพื่อให้ลูกได้อิ่มท้องทุกมื้อ

เพื่อให้ลูกได้เรียนหนังสือสูงๆ เพื่อให้ลูกได้มีงานที่ดีทำ เพื่อให้ลูกได้เลี้ยงตัวเองได้

สุดท้ายคือ เพื่อให้ลูกมีความสุข โดยที่ไม่สนใจว่าตัวเองจะเหนื่อยแค่ไหน

แม่เห็นลูกยิ้ม แม่ก็มีความสุข

ผมรักแม่มากครับ..

ไก่.. ลูกชายคนโตของแม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Mr.Burst

10/08/2010 09:31:54
3
^
^
เห็นมั้ยครับ...ขนาดคนอย่างพี่ไก่ย์ ยังมีมุมน่ารักๆ อย่างงี้เลย เวลาพูดถึงแม่...

(นี่คือคำชมจริงๆนะครับ...5555ย์)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Mr.Burst

10/08/2010 09:32:27
3
เอ่อ..ผมก็ เบิร์สท์...ลูกชายคนโตของแม่เหมือนกันครับพี่...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Dr. สมเจตน์

10/08/2010 09:33:08
2
แม่ผมตัวผอมๆ ตอนนี้เ่ยวๆด้วย ไม่ผมไม่มีเงิน ไม่มีสมบัติมากมายให้ผม พ่อผมไม่ได้อยู่เลี่ยงดูผม แม่ผมต้องทำหน้าที่เป็นทั้งพ่อและแม่ในเวลาเดียวกัน จำได้ว่าตอนเด็กๆเวลาจะกินอะไร แม่จะให้ผมกินให้อิ่มก่อนซึ่งผมมักจะกินจนหมด แม่ผมเลยไม่ได้กิน แต่แม่ไม่เคยว่าอะไร ขอให้ผมอิ่มก็มีความสุขแล้ว

ตอนเด็กๆแม่บอกว่ากลัวผมจะเรียนหนังสือไม่เก่ง แม่ผมจบแค่ ป 6 ด้วยความที่แม่ผมเป็นลูกคนแรก จึงต้องออกมาช่วยที่บ้านหาเงินส่งน้องๆของแม่เรียน แต่วุฒิการศึกษาไม่ได้ทำให้การสอนของแม่ด้อยลงเลย แม่ทำให้ผมรักการอ่าน ชอบคิดคำนวณ จนในที่สุดก็เรียนจบปริญญาเอก ไม่ผมดีใจจนน้ำตาไหลตอนที่รู้ว่าผมจบแล้ว ที่สำคัญกว่านั้น แม่สอนให้ผมเป็นคนดีของสังคม ช่วยเหลือคนอื่น มีน้ำใจ ให้อภัยเสมอ ถึงแม้บางครั้งที่ผมทำผิดพลาด แม่จะลงโทษด้วยการตี แต่ทุกครั้งที่ตี แม่ผมจะร้องไห้ด้วยเสมอ

ทุกวันนี้ผมมีเงินเดือน เวลาจะส่งเงินให้แม่ใช้ แม่มักจะพูดว่า "แม่ทำให้ลูกเดือดร้อนรึเปล่า" ผมนี่แทบจะร้องไห้ตรงนั้นเลย...

วันแม่ปีนี้ผมจะกลับบ้าน ไปนอนกอดแม่ครับ แม่ผมเป็นผู้หญิงที่แข็งแกร่งที่สุดในโลกของผมครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Mr.Burst

10/08/2010 09:48:22
3
ู^
^
น้ำตาไหลเลย(ว่ะ) น้องเจตน์...ปลื้มแทนแม่น้องจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Mr.Burst

10/08/2010 10:20:10
3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

มนุษย์แฮม

10/08/2010 10:27:29
0
ของ ผม ผม อยู่กับแม่ 2 คนมาตั้งนานแล้ว ญาติพี่น้อง ก็ไม่ค่อยมีกับเค้า

ผมกับแม่ สู้กันมาเยอะมากมาย ก็เพราะมีกันอยู่แค่ 2 คนไม่เคยขอให้ ใครมาช่วย

สรุป ๆ ง่าย ว่า สำหรับผม กับ แม่ คำ ว่าประทับใจ มันไม่พอเลยจริง ๆ ครับ

ทั้งความผูกพัน ความห่วงใยที่มีให้ กัน มันเกิน คำว่า รัก ไปมากมาย แบบที่ไม่มีใครเข้าใจได้

นอกจาก ผม กับ แม่ เพียง 2คนเท่านั้น!!!

รักแม่ครับ << จริง ๆ ผมพูดกันทุกคนพูด คำ นี้กับ แม่ทุกวันไม่ต้องรอวันแม่หรอกครับ

เพราะเราไม่รู้ว่าเราจะพูด คำ ว่ารัก กับ แม่ได้ อีกนานเท่าไหร่ อะไรที่ทำเพื่อท่านได้ก็รีบทำ

เถอะครับ ก่อน ที่จะสายเกินไป จากใจ นายนิค ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

มนุษย์แฮม

10/08/2010 10:29:40
0
พิมผิดเลย T T * "จริง ๆ ผมพูดคำนี้กับแม่ทุกวัน ผมอยากให้ทุกคนพูดคำนี้กับแม่ทุกวัน

ไม่ต้องรอวันแม่หรอกครับ " จะพิมแบบนี้แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Mr.Burst

10/08/2010 10:32:39
3
ู^
^
น่ารักจัง..เด็กคนนี้...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

10/08/2010 11:09:07
4,283
ผมขออ่านดีกว่า เพราะเรื่องแม่ผม เล่าแล้วเศร้าเปล่าๆ ครับ....
ผมไม่มีแม่ตั้งแต่อายุ 15 ครับ ท่านเสียชีวิตเพราะไตวายครับ

เอ้า เดี๋ยวเศร้า อ่านของเพื่อนๆๆ ดีกว่า

อย่าลืมเลี้ยงดูแม่ก่อนที่จะไม่มีแม่เหมือนผมเน้อ......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Dr. สมเจตน์

10/08/2010 11:11:51
2
แม่ก็เหมือนยาคูลล์ รีบกตัญญูก่อนวันหมดอายุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

The แพะ

10/08/2010 11:33:08
39
ผมเคยถามแม่ว่า "แม่อยากได้อะไรมา" แม่บอกมา"ไม่ต้องหรอก แค่ทำตัวดีๆก็พอแล้ว"....นี่ผมก็เพิ่งกลับบ้านไปกินข้าวกับครอบครัวเมื่อวันก่อนเองเหมือนกันล่ะ....แบะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

dnopista

10/08/2010 11:53:08
11
อ๊าคคค ไม่กล้าอ่าน ไม่กล้าเขียน เดี๋ยวร้องไห้ เขียนอะไรแบบนี้ทีไรร้องไห้ทุกที

ไปดีกว่า

"ผมรักแม่ครับ"

^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

wat_chy

10/08/2010 11:56:07
2
ผมเสียแม่ไปเมื่อปลายปีที่แล้วนี่เองครับ เป็นที่คาใจและช็อกผมและญาติพี่น้องอย่างมาก
แม่ผมอายุมากแต่ปกติเดินเหินคล่องแคล่วแข็งแรง สุขภาพดีไม่ค่อยเจ็บป่วย

ประมาณปลายสิงหาปีที่แล้ว แม่ผมไม่สบายคุณหมอสัณณิฐานว่าน่าจะเป็นมะเร็ง
ช่วง 1 เดือนหลังจากนั้น น้องสาวก็พาแม่ไปตรวจด้วยวิธีการต่างๆ เข้าๆออกๆที่รพ.บ่อย
เพื่อที่จะหาว่า แม่เป็นมะเร็งที่ส่วนไหน แต่ยังหาไม่พบ

วันหนึ่งปลายเดือนกย. สามทุ่มกว่าแม่บอกว่าปวดหัวมาก น้องสาวผมเลยรีบพาไปรพ.
แล้วโทรบอกผม แต่แม่หมดสติเมื่อไปถึงรพ. พอคุณหมอตรวจแล้วแจ้งว่า คนไข้มีอาการโคม่า มีเลือดออกในสมองต้องผ่าตัดด่วนที่สุด ทั้งเราทั้งคุณหมอพยาบาล วิ่งกันทั้งคืน

วันรุ่งขึ้นหลังการผ่าตัดผ่านไป แม่มีอาการแทรกซ้อนอยู่ในห้องไอซียูได้ประมาณ10วัน ก็สิ้นลม

ผมไม่รู้ว่าจะอธิบายความรู้สึกตอนนั้นอย่างไรครับ ทุกวินาทีที่ผ่านไปในคืนนั้นยังอยู่ในความทรงจำ
เวลาเดินไปช้ามากหนึ่งคืนเหมือนกับหนึ่งปีเลยทีเดียว

วันนี้ เวลาที่ผมคิดถึงแม่ทีไรน้ำตาซึมทุกที แม่ผมจากไปโดยไม่ทันได้สั่งเสียอะไรเลย
แม่เองก็ไม่รู้ว่า จะจากไปอย่างฉับพลันเช่นนี้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

wat_chy

10/08/2010 12:07:24
2
ไม่รู้จะเขียนอะไรต่อ...

แม่เคยบอกผมว่า ไม่ต้องการอะไรนอกจาก เห็นผมกับพี่ๆน้องๆมีความสุขก็พอแล้ว

ผมขอฝากเพื่อนในเว็บที่ยังมีแม่อยู่นะครับ อย่าลืมดูแลท่านบ้างน้ะครับ ไปทานข้าวกับแม่บ้าง พูดคุยกับแม่บ้าง บอกรักแม่บ้าง ในขณะที่แม่ยังอยู่ เพราะอนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน

"ทำให้แม่มีความสุขในวันนี้ดีกว่าครับ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Mr.Burst

10/08/2010 13:07:05
3
...หากหลายท่านไม่อยากเศร้าน้ำตานอง...

ขอประเด็นตรง "ความประทับใจเกี่ยวกับแม่" ก็พอแล้วครับ..

ไม่ต้องเอ่ยถึงความสูญเสียก็ได้ครับ..ตรงนั้นจะพาน้ำตาท่วมจอกันไปใหญ่...

เช่น.. ผมประทับใจที่แม่ทุ่มเทเพื่อผม ยอมอดมื้อกินมื้อ..ไรงี้....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

wat_chy

10/08/2010 15:14:06
2
เอ่อ ต้องขอโทษคุณเบิร์สด้วยน้ะครับ ไม่รู้พล่ามอะไรไป

รบกวนเฮียลบให้ด้วยน้ะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

MOD91

10/08/2010 18:57:37
6
ไม่เป็นไรหรอกคับ บางทีการเขียนระบาย ทำได้ง่ายกว่าการพูด ถือเป็นการ เตือนสติหลายๆคนแล้วกันคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Mr.Burst

10/08/2010 19:06:52
3
อุ้ย...มาขอโทษผมทำไมล่ะครับ....ระบายไปเถอะครับ..

เพียงแต่ผมบอกสำหรับคนที่กลัวว่ามันจะเศร้าน่ะครับ...

ทำไมหนอ...คุยเรื่องแม่แล้วจะต้องร้องไห้กันแทบทุกคน....

เราเล่าไป..ยิ้มไป...ได้มั้ยครับ ยิ้มทั้งน้ำตาก็ยังดีครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

MOD91

10/08/2010 19:13:09
6

แม่ผม ประหยัด สมถะ ใจดีมากๆ ถึงท่านจะทำกับข้าวไม่อร่อยแต่ก็เลี้ยงลูกๆจนโตทุกคน

ประทับใจที่สุดตอนที่ผมบวช ตอน อายุ 21 แม่นี่หน้าบานเลยล่ะ ผมว่าแม่ทุกคนคงจะเป็น

เหมือนแม่ผม ตอนเรียกขวัญ ต่อให้คุณ แมน แค่ใหนก็น้ำตาร่วง ทุกวันนี้ ผมอายุ 30 กว่าแล้ว

แม่ยังโทรมา หา ทุกทีที่แกคิดถึง เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด โทรมาท่านไม่คุย อะไร แค่

บอกว่าทำไมไม่โทรหาแม่บ้าง แม่คิดถึง ทำยังกับผมยัง เป็นเด็ก อยู่ นี่แล่ะแม่ ยังใงก็ยังเห็น

เราเป็นเด็ก เสมอ

รักแม่เหมือนกันคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

bhvgfhjfhjf

14/07/2014 12:07:07
555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ใบตอง

30/07/2015 21:47:19
สำหรับแม่ของหนูน่ค่..แม่ใจดีที่สุด น่ารักมาก อยากได้อะไรแม่ก้ดิ้นรนหามาให้ แม้แม่จะอดยากก้ตาม ลำบากก้ม่ยอมแพ้ที่จะหามาให้ลูกๆ .. แม่คอยบอกเสมอว่าแม่รักลูกๆเท่ากัน..แต่หนูก้ชอบคิดไปเองว่าแม่ม่รักหนูเท่ากับพี่สาว..แต่จิงๆแร้วแม่รักหนูเหมือนที่รักพี่..บางครั้งเห็นแม่เหนื่อย แม่ท้อ แม่ลำบาก..ลูกก้อดห่วงม่ได้ ยิ่งเวลาแม่ม่สบาย..แม่ก้ยังอดทนไปทำงาน..เพื่อให้ได้ตังค์แต่ละบาท..และเวลาหนูหรือพี่ม่สบายแม่ก้มายุข้างๆๆม่หาย
#หนูรักแม่มากน่ค่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

tangkoo.

30/07/2015 22:33:18
1,368
ประทับใจกับความรู้สึกของทุกคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

apichart

30/07/2015 23:33:45
0
"พูดได้ดีมาก"
เป็นคลิปสั้นๆแค่ 1 นาที...แต่ความหมายลึกซึ้ง ขอให้เพื่อนๆได้เปิดดูด้วย
https://www.facebook.com/video.php?v=640798936032384
ขอขอบคุณคนที่จัดทำคลิปนี้มากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

จักรพรรดิ์

11/08/2015 09:48:37
แม่ผมเป็นชาวนาที่อำนาจเจริญ ไม่มีเงินไม่รวย แม่ผมแก่แล้ว
แต่ผมก็รักแม่ของผมเหมือนมาก...เหมือนกันนะครับ
ตอนนี้ผม อายุ12ปีครับ
แค่นี้ล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

piyanut sriraphom

11/08/2015 10:16:50
ผมประทับใจที่หนูได้เกิดมาเป็นลูก"แม" "แม่"ทำทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อลูก "ลูก" เสียใจแม่บอกไม่เป็นไร "ลูก"บอดเจ็บแม่หายามาทาให้ รักแม่ที่สุดในโลกคับ
หยิกหู 0
"******** บอกเล่า...ความประทับใจเกี่ยวกับ "แม่" ********"