Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอให้ เฮีย พี่แพะ พี่หลุย น้าชา หรือใครก็ได้ช่วยที่ครับ เรื่อง micro sd

อยากให้ช่วย

30/07/2016 14:46:02
คือตอนนี้ในกลุ่มผู้ใช้หน้าใหม่ ได้เพ้อกันไปถึงขั้น
หาซื้อ micro sd แบบแพง เพื่อฟังเพลงกันแล้ว(เหตุผลว่าเสียงดีกว่า sd ธรรมดา)

อยากให้พี่ๆ เฮีย น้าชา อาจารย์ออร่า หรือใครก็ได้ที่คนบอร์ดนี้รู้จักกัน ช่วยดึงสติ กันหน่อยครับ มือใหม่หลงผิดกันไปไกลแล้ว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

อ.ออโลร่า

30/07/2016 15:46:52
จารย์ว่าเรื่องอย่างนี้ คงจะไปห้ามกันไม่ได้หรอก เป็นสิทธิ์ของเขาที่จะเชื่อจะศรัทธาอะไร ถ้าเขามีตังค์ทำแล้วไม่เดือดร้อนใคร ก็เรื่องของเขา พูดไปก็มีแต่จะเปลืองตัว

สิ่งที่จารย์อยากจะบอกก็คือ ทำในสิ่งที่ตัวเองรักตัวเองชอบ ไม่ต้องไปตามอะไรใคร ทุกอย่างเราต้องลองต้องเรียนรู้ด้วยตนเองดีที่สุด

ขนาดองค์พระศาสดา ท่านยังทรงตรัสว่า อย่าเชื่อในคำสอนจนกว่าจะได้พิสูจน์ด้วยตนเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

30/07/2016 16:09:31
2,893
เสียงดีไม่ดีไม่ได้อยู่ที่การ์ดอย่างเดียว ผมว่ามันอยู่ที่เครื่องเล่นมากกว่า

ถ้าเครื่องเล่นสามารถโหลดข้อมูลไฟล์เพลงได้เร็ว มันก็จะได้เอาพลังงานไปโฟกัสกับวงจรแปลงสัญญาน ซึ่งผลก็ออกมาดีกว่าการโหลดไฟล์ไปด้วยทำการแปลงสัญญานไปด้วยพร้อมๆกันครับ

ปล.ผมแค่คิดไปเองนะ เพราะผมเองก็ไม่ได้เคยสนใจเรื่องการ์ดต่างกันจะให้เสียงต่างกันนะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Ahura

30/07/2016 16:29:57
1,663
เห็นควรด้วย กับอ.ออโลร่าครับ

ประเด็นเรื่องคุณภาพของการ์ดเก็บไฟล์เพลงมีผลต่อคุณภาพของเสียงเพลง มีการพูดคุยกันมานานพอสมควร

โดยเฉพาะในช่วงปีสองปีหลังนี้ อาจเป็นเพราะมีการเล่นเพลงความละเอียดสูงกันมากขึ้น เจ้า micro sd card เลยเข้ามามีบทบาทมาขึ้น

ขณะเดียวกันก็มีนักฟังหูดีจับสังเกตุว่าการ์ดแต่ละยี่ห้อ แต่ละระดับความเร็ว แต่ละระดับราคาให้เสียงที่แตกต่างกัน ซึ่งมันเลยกลายเป็นประเด็นอ่อนไหวท้าทายความรู้สึกเหมือนเรื่องการเบิร์น, การขับสุด หรืออะไรก็ตามที่มีอารมณ์เชิงนามธรรมเข้ามาเกี่ยวข้อง

สุดท้ายคงต้องเป็นเรื่องของการเพ่งพิสูจน์จนเกิดประสบการณ์ด้วยตนเองครับ ส่วนเรื่องนามธรรมจากการใช้อุปกรณ์ฟังเพลงก็ปล่อยให้มันเป็นเรื่องสบายใจของปัจเจกบุคคลไปครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

30/07/2016 16:48:51
2,143
ไม่ใช่บุคคลที่ถูกเรียกแต่ขอแจมได้ไหมครับ

หากผู้เล่นมีความกังวล ผมว่าว่างๆนัดมีทติ้งเอาการ์ดมา Blind Test ด้วยตัวท่านเองดู

แล้วเลือกซื้อการ์ดตามผลการทดลองของตัวเองไป จะได้สบายใจ

ฟังออก 70-90% ว่าตัวแพงดีกว่า ก็ซื้อตัวแพง
ฟังไม่ออก ทายสะเปะสะปะ 50% + - ซื้อตัวถูกโลดครับ อิๆ

โดยเสปคมันต่างกัน มีผลต่อเสียงหรือไม่ มากแค่ไหนยังถกเถียงกันอยู่ ดังนั้นใช้หูตัวเองดีสุดครับ เพราะหูเซียนกับหูเราก็คนละหู อิๆ

เพราะความสุขในดนตรีไม่ใช่ค่าสัมบูรณ์ มันเป็นค่าสัมพัทธ์ ค่อนข้างปัจเจกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

yoshino

30/07/2016 16:52:30
24

น่าลอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ลองดู

30/07/2016 19:57:46
ฮาร์ดดิสดีๆนี่มีผลกับเสียงของเพลงหรือปล่าวครับ

thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=26254.0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

artpiggo

30/07/2016 20:15:05
15
ประเด็นนี้อยากได้ คห ของ พี่หลุย micro sd จังครับ ไม่รู้ว่าคิดเห็นยังไง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

bonus79

30/07/2016 21:18:36
1,133
ผมว่าถ้าฮาทดิสมีผล การ์ดก็น่ามีผลนะครับ เรื่อง sd card ยังพอเป็นรูปธรรมให้เห็นได้เพราะมันเกี่ยวกับความเร็วในการถ่ายข้อมูล หรือว่าเพียงแค่ใช้ของแพงแล้วรู้สึกสบายใจ ต่อให้ฟังไม่ออก ผมว่าก็โอเคนะครับ ^^

ปล. ผมไม่มี DAP และไม่ใช้ SD card ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

30/07/2016 21:52:43
4,282
ผมยังไม่เคยลองฟัง micro sd การ์ดเทียบกันเลยครับ อาจจะเป็นเพราะผมรู้สึกว่ามันอาจจะเป็นส่วนที่เห็นผลน้อยก็เป็นได้ครับ แต่อันนี้เป็นวิทยาศาสตร์และน่าจะทดสอบได้ด้วยโปรแกรมวัดค่าต่างๆ (แต่ผมทำไม่เป็นครับ)

พวกเมมต่างๆนั้นมีเรื่องความเร็วหรือสปีดของตัวการ์ด รวมถึงเกี่ยวพันกับตัวเครื่องที่ต้องอ่านได้เร็วเหมือนกัน ลองดูง่ายๆครับ พวกการ์ดดีๆความเร็วสูงๆ เวลาถ่ายรูปไฟล์ใหญ่ มันจะเขียนลงการ์ดแป๊บเดียว ต่างจากพวกการ์ดทั่วไปที่กว่าจะเขียนลงได้อาจจะช้ากว่า

พอมาเป็นการ์ดที่ใส่เพลงลงไป ผมเชื่อว่าน่าจะมีผลต่อเสียง แต่อาจจะต่างกันในระดับที่สังเกตุได้ยาก ซึ่งอันนี้เดี๋ยวมีโอกาสผมจะขอลองเองจริงๆจังๆซักครั้ง

ผมเองก็เคยนั่งฟังแบตเตอรี่ 9V (มันมีแบบราคาถูกไฟจะ 8.6 V และแบบแพงไฟจะเต็ม 9V) จำได้ว่าตอนนั้นผมก็ซื้อของที่ราคาแพงและไม่มีในไทยมานั่งฟัง คือมันมีความอยากและปราถนาอยากจะให้เสียงมันดีขึ้น คนที่เล่นมักจะต้องการทำอะไรก็ได้ที่ทำให้เสียงมันดีขึ้นและขณะเดียวกันก็ต้องจ่ายไหวอีกด้วย

ตอนนั้นผมซื้อแบตเตอรี่ 9V มาฟังเทียบกันหลายยี่ห้อ หมดไปหลายพัน แต่ปรากฏว่าฟังไม่ออกว่ามีความต่างตรงไหนเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yamano

30/07/2016 22:17:48
271
@ลองดู

เรื่องHDD ดีๆเสียงต่างไหม ผมไม่เข้าใจเรื่องดีกับไม่ดี ว่าขนาดไหนครับ เลยตอบไม่ได้ครับ
แต่ของดี ย่อมทำงานได้ดีมากกว่า อยู่นานกว่าแน่นอนครับ

แต่ผมขอเล่าเกินนิดนะ เผื่อจะเป็นประโยจน์กับคนที่ใช้เครื่อง MAC ครับ

พอดีผมมีคอม Macbook pro i7 ตัวท็อปอยู่ แต่มันเก่าหลายปีแล้ว เป็นHDD
เลยไปถามค่าเปลี่ยนเป็น SSD ตามร้าน ราคาแบบขวัญผวาอะ แต่ด้วยความที่เสีย
ดายว่าเครื่อง i7 ยังดีอยู่และเป็นเครื่องนอกด้วย ผมเลย ซื้อSSD ของแซนดิส 240GB
ราคาเริ่มต้นมาลองก่อน เพราะเคยใช้ MAC Air 11 เป็นSSD ติดใจว่าเสียงดีมาก
ราคา SSD แค่ 2990 บาท ผมเลยซื้อมาหัดเปลี่ยนเอง ก่อนเปลี่ยนฟังเพลงจาก HDD
เก่าก่อน พอเปลี่ยนเสร็จมาลองฟังเสียงดูต่างกันเยอะมากครับ
ทั้งการทำงานบูธเครื่องนี่ต่างกันริบโลกเลย

SSD ให้เสียงที่ไหลเลื่อนกว่ามาก แหลมจะสว่างกว่าใส่กว่า เสียงร้องจะบางกว่า แต่รายละเอียด
ก็ไม่ถึงแยกออกมาจนฟังชัด เบสบางกว่า HDD แต่ความรู้สึกหูผม ผมว่า ช่องไฟของเสียง และ
มิติ HDD ทำได้ดีกว่า เบสลงลึกกว่าครับ นี่เป็นเหตุว่า ทำไม Mac รุ่นหลังๆไม่ค่อยมีเบส
เวลาทำงานหนักๆ นานๆ HDD จะรู้สึกว่าเสถียนกว่าครับ

ตอนนี้สำหรับเครื่องMac นี่ ผมไม่ต้องไปจ้างใครทำแล้ว ผมซ่อมเองได้เลย สบายมาก
เพราะที่ผ่านๆมาร้านเอาเปรียบผู้บริโภคมากเกินครับ +บวกค่าซ่อมมากเกินร้อย% ครับ
ใครที่ใช้เครื่อง mac ควรหาซื้อเครื่องมือมา หัดเปลี่ยน SSD หรืออะไหล่เองครับ

ส่วน SD การ์ด ผมขอบอกว่า ตั้งแต่ คลาส 10 ขึ้นมา ผมฟังไม่ออกจริงว่า ต่างกันตรงไหน
แต่ที่ทุกวันนี้ ผมใช้เป็นมาตราฐานเลย ลงเพลงไฟล์ ไว้ เต็ม 64G เมมก็ไม่กระตุก ไม่มีอาการ
งอแง คือแซนดิส Ultra 48 / 320X ครับแค่นี้ผมก็ว่า ยังไม่เคยเจอปัญญาหาอะไรเลยครับ

เรื่องเสียงนี่ แม้แต่โต๊ะ ก็มีผลกับเสียงมากครับ ตัวลองลำโพงก็มีผลกับเสียงครับ พ่อผมท่าน
ไปยกโต๊ะ อย่างดีมากมาให้ ตัวใหญ่มาก ยาว2เมตรกว่า กว้างประมาณเมตร พื้นเป็นไม้สน
หรือไม้ยางไม่แน่ใจ แต่ที่ดูน่าจะเป็นไม้สน ทีเด็ดอยู่ที่ขาโต๊ะ เป็นน๊อตปรับตัวเองให้เข้ากับสภาพ
พื้นเองได้ พื้นล่างสุดขาโต๊ะเป็นยางคล้ายๆสิลิโคลน ซับเสียงกันกระเทือนดีมาก
เปิดเพลงออกลำโพงฟังนี่ดีกว่าโต๊ะไม้สักตัวเก่าที่ผมใช้เยอะแบบฟังออกเลยครับ เบสเป็นเบส
ลงลึก เสียงใสดีมาก สะอาด ผมมีลำโพงสามตัว ลองทั้งสามตัว รู้สึกเลยว่าเสียงดีกว่าเก่าเยอะอะ
แต่ว่าก็เป็นเวลาพอดีกับที่ผมไปซื้อ แผ่นรองกันขาโต๊ะขูดกับพื้น ที่ด้านหนึ่งเป็นกาว อีกด้านเป็น
คล้ายผ้าสักลาด มาติดใต้ตู้ลำโพงเพื่อกันลำโพงเป็นรอย แต่ดันออกมาดีเกินกว่าที่คิดเยอะ
ว่างๆพรุ่งนี้ลองซื้อมาทำกันได้ครับ รับรองโปร่งใส เบสลงลึกกว่าเก่าครับ

ขอโทษด้วยที่ออกนอกจุดประสงค์ของคำถาม ขี้เกลียดไปตั้งกระทู้ใหม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

cuteman

30/07/2016 23:06:17
20
ถ้าเปลี่ยนจาก hdd เห็น ssd เสียงเปลี่ยนนี่น่าจะไม่แปลกครับผมก็รู้สึก แต่ถ้าเป็น ssd ยี่ห้อนึงเทียบกับ ssd อีกยี่ห้อนึงอาจจะยากแล้ว
เหมือนกับ sd การ์ดถ้าเปลี่ยนแค่ยี่ห้อ แต่รุ่นเทียบเท่ากันเทียบยากแน่นอน แต่รุ่นที่สปีดเร็วๆ มันจะ โหลดเพลงโหลดปกไวกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

toraom2010

01/08/2016 02:09:09
0
เอาแบบตามความคิดผมนะ ไม่รู้ถูกมั้ย เพลงนึงให้ 50-60 เมกละกัน การ์ดดีๆ อ่านแปปเดียวไม่กี่วินาที เพลงทั้งเพลงมันก็เอาไปฝังไว้ในแรมของเครื่องเล่นแล้ว ถ้าเสียงมันจะไม่เหมือนกันนี่มันน่าจะแค่ 4-5 วินาทีแรกที่โหลดเข้าแรมรึเปล่าครับ? รึว่ามันจะทำให้ไม่เหมือนกันทั้งเพลง , รึว่าเครื่องเล่นมันอ่านไปเล่นเพลงไปครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

หลุยส์ Micro SD

01/08/2016 07:11:54
หลุยส์ MicroSD ไม่อยากให้ซีเรียสกันมากเรื่องเสียง เพราะสังเกตความต่างได้ยากมากๆ System ต้องดีเสียงต้องถึงมากจริงๆที่สำคัญ คือ หู
ต้องดีระดับได้ยินถึงการแตกตัวการสั่นสะเทือนของเสียง หมาเห่า แมวร้อง ความถี่เสียงการเคลื่อนของน้ำที่อยู่ในกะละมังซักผ้า
อาจจะเรียกได้ว่าเป็น หูระดับ เพสตินั่มเคลือบทองคำขาวฝั่งเพชร Steinmetz

MicroSD card แต่ละยี่ห้อคุณภาพของเสียงต่างแน่นอนจ้า เพราะแต่ละยี่ห้อมีวิธีการผลิตและเลือกใช้วัสดุที่แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญจ้า

1 การเลียงผลึกซิลิคอน Liquid Crystal Polymer ต่อตาราง grid ไม่เท่ากันแน่นอน (MicroSD card มีปริมาตร 165 ลูกบาศก์มิลลิเมตร)
หลุยส์ขอเรียกรวมๆว่า Liquid Crystal Polymer จ้าเพราะวัสดุชนิดนี้สังเคาะห์ได้อีกหลายชนิดตามแต่ผู้ผลิตเลือกมาใช้จ้า
รวมถึงในอนาคตอาจมีการนำวัสดุคุณภาพระดับเกรด audio ผลิตมาให้เล่นให้ลองกันจ้า

2 ค่า Mean Time Between Failures คือ ค่าเวลาโดยประมาณในกรณีที่ไม่เกิดข้อผิดพลาดในการทำงาน(MTBF) ซึ่งมีผลต่อการส่งข้อมูลโดยตรง
กระทบกับคุณภาพเสียงแน่นอนจ้า แต่ละยี่ห้อและรุ่นแตกต่างกัน

3 ระดับอุณหภูมิขณะทำงาน ซึ่งจะมีผลต่อเสียงและสอดคล้องกับ ข้อ2 เป็นอย่างมาก 30องศา อาจจะดีที่เสียงย่านนึ่ง 60องศา อาจจะดีอีกย่าน เป็นต้น

4 คุณภาพวัสดุที่นำมาทำหน้าสัมผัสของ MicroSD มีการนำสัญญาณได้ดีมากน้อยแค่ไหน วัสดุเป็นแบบใด ทองแดง เงิน ทองคำ นิกเกิ้ลหรือทองเหลือง
มีการผ่านการทำ Cryogenic Treatment หรือไม่

5 ขาดไม่ได้คือ การเบิร์น MicroSD ที่ดีมากน้อยแค่ไหนใช้ไฟล์กี่บิต 32bit,24bit ในการเบิร์น แนวเพลงหลายๆย่านความถี่เสียง เป็นต้น

นี่ยังไม่นับ หลักการทำงานทางด้าน ฟิสิกส์ของไฟฟ้า ตัวแปรอิเล็กทรอนิกส์ อีกหลายๆอย่างนะครับเรียกได้ว่าเป็นหัวข้อ งานวิจัยลงลึกๆได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

AscoGenetic5

01/08/2016 08:15:26
175
555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Tum Munkonggadget

01/08/2016 09:19:14
447
พี่หลุยส์ Micro SD มาตามนัดจริงๆด้วยครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ประมาณนั้น

01/08/2016 09:57:46
โอ้ ขอบคุณท่าน yamano กับท่านหลุยส์ Micro SD มากครับ ผมได้ความรู้จากท่านเยอะเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

RockDragon

01/08/2016 10:03:35
2,893
ไม่ผิดหวังสำหรับคห.ของหลุยส์ Micro SD จริงๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Dawn

01/08/2016 10:07:44
88
ท่านหลุยส์ Micro SD ข้อมูลแน่นจริง ๆ สุดยอดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

champ_korn

01/08/2016 10:43:47
2,143
เจอเม้นพี่หลุยส์ Micro SD เข้าไป สวดยวดเลยฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ผ่านมาลงมติ

01/08/2016 13:07:28
ผมว่าคงไม่เกี่ยวกะเสียงหรอกมั้ง
มันน่าจะเป็นของเรื่องคุณภาพตัว SD มากกว่า

เคยซื้อ K ถูกกว่า S เยอะ
ซื้อมาไล่ๆกัน
K ไปบ้านเก่าแล้ว
S ยังใช้ได้

ล่าสุดก็ยังซื้อ S รุ่น Extreme Pro ขนาด 32G
แพงกว่าเห็นๆ
แต่มั่นใจกว่าเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

โม้

02/08/2016 13:33:24
งี้พวกในกลุ่ม หูฟังคลับ ในเฟสบุค ก็มี2 แบบสิครับ
1.หูเทพ เกินมนุษย์
2.มโน เกินมนุษย์
หยิกหู 0
"ขอให้ เฮีย พี่แพะ พี่หลุย น้าชา หรือใครก็ได้ช่วยที่ครับ เรื่อง micro sd"