Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แผ่น hdcd กับ เครื่องเล่น dvd

modifol245

28/07/2016 02:12:06
0
โดยปกติแล้วเครื่องเล่น dvd สามารถอ่านไฟล์ 24bit ได้ทุกเครื่องไหม ถ้าไม่ทุกเครื่องต้องดูตรงส่วนไหนที่ระบุไว้ครับ
เคยเห็นตามห้างเขียนว่า ระบบแปลงสัญญาณเสียง 24bit 96kHz ตามที่ผมเข้าใจคือแค่อ่านได้ แต่เสียงก็ยังคงออกเป็น16bit ใช้ ไหมครับ
ขอบคุณมากครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

コスモス

28/07/2016 02:46:11
HDCDต้องเล่นด้วยเครื่องที่สามารถถอดรหัสHDCDได้จึงจะได้ 20Bitครับผม เพราะเดิมแล้วHDCDคือแผ่น16bitทั่วไปที่มีการเข้ารหัสที่ไปเพิ่มBitเข้าไปอีก4bitให้เป็น20Bitครับ

แผ่นที่จะเล่นได้แบบ24BitคือSACDครับผม ที่เป็นการบันทึกแบบ24BitหรือDSDครับ โดยSACDจะต้องเล่นด้วยเครื่องเล่นSACDเช่นกันจ้า เพราะหากเล่นด้วยเครื่องเล่นทั่วไปก็จะออกเพียง16Bitเท่านั้น แต่ต่างกันตรงที่SACDจะแบ่งเลเยอร์ของแผ่นเป็น2เลเยอร์ หรือที่เรียกว่าไฮบริดCDคือชั้นนึงเป็น16Bit อีกชั้นนึงจะเป็น24Bit ถ้าเล่นด้วยซีดีหรือดีวีดีทั่วไปก็จะออกมาเป็น16Bitนั่นเองจ้าาา ซึ่งต่างกับHDCDตรงที่เจ้าHDCDมันไม่ใช่ไฮบริด แต่มันคือ16Bitที่ไปเพิ่มBitให้มันเป็น20Bitจ้าๆๆๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"แผ่น hdcd กับ เครื่องเล่น dvd"