Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Neutron กับ USB Audio Player เช่นกัน DAC เสียงออกมาเหมือนกันมั๊ยครับ

atom5144

19/07/2016 18:50:47
0
เพิ่งลองซื้อ DAC เป็นครั้งแรกครับ เป็น Audioquest Dragonfly red อยากทราบว่าถ้าเราเล่นผ่าน APP โดย bypass ไปยัง DAC แสดงว่าใช้ app ตัวไหนเล่นเสียงออกมาน่าจะเหมือนกันใช่มั๊ยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

atom5144

19/07/2016 19:04:35
0
ปกติผมฟังเพลงผ่านมือถือ SAMSUNG ด้วย APP Neutron พอฟังผ่าน Dragonfly Red เสียงก็ดีขึ้นมาหน่อยนึงแบบฟังออกว่าเสียงดีขึ้น แต่ถ้าเล่นผ่าน Notebook + Jriver + Dragonfly Red โดยใช้เพลงที่เป็น DSD เสียงจะดีขึ้นมาอีกระดับแต่ก็น้อยกว่าที่คาดหวังไว้จากตัว Dragonfly Red แต่ซื้อเพราะชอบที่มันเล็กดี พกพาสะดวก

คือผมลังเลว่าจะซื้อ USB Audio player ดีมั๊ย เพราะชอบ interface ของมันครับ แต่ถ้าเสียงออกมาเหมือน Neutron ก็คงไม่ซื้อดีกว่า :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

atom5144

19/07/2016 20:51:06
0
เพิ่งเห็นว่าหัวข้อมันแปลกๆ พอดีมือถือมันเปลี่ยนคำให้ซะงั้น

ผมหมายถึง app ทั้งสองตัวนี้ถ้า bypass ออก dac โดยไม่ผ่านการประมวลผลจาก app เสียงออกมาก็น่าจะเหมือนกันเลยใช่มั๊ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

longhorn

19/07/2016 21:05:02
47
จากเคยที่ลองใช้ทั้งสอง พบว่ามันออกมาไม่เหมือนกันนะครับ usb ดูมีเนื้อหนังกว่า ฟังสนุกกว่า ส่วน neutron ได้รายละเอียดยิบย่อยกว่า ดูโปร่งกว่า ปรับเรื่องการประมวลผลได้ด้วย ไว้จะลองเทียบดูอีกทีครับ เพราะใช้แต่ neutron มานานแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

atom5144

20/07/2016 10:59:23
0
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองกับตัว Trial ดูก่อนครับ

ตัว Neutron ผมเจอปัญหามีเสียงรบกวนแปลกๆ ออกมา คล้ายๆเสียงเจียรเหล็ก โผล่มาแว๊ปนึงแล้วหายไป แต่จะมีเสียงแบบนี้ออกมาเรื่อยๆ :(
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

atom5144

21/07/2016 08:03:58
0
ผมลองแล้ว ตัว USB Audio Player PRO ไม่มีเสียงรบกวนแบบที่ผมเจอกับ Neutron นะครับ แต่ทั้งสอง APP ผมเจอว่าบางเพลงมีเสียงรบกวนออกมานิดหน่อย คงเป็นที่เพลงนั้นๆ มีปัญหาเอง

สรุปว่าผมคงมาทาง USB Audio Player PRO ดีกว่า เพราะลองเล่นเพลงจาก UPnP/DLNA media player แล้วมันต่อเชื่อมได้เร็วกว่าครับ ผมแค่เอา Harddisk หรือ USB Flash Drive ที่มีเพลงอยู่ ไปเสียบที่ Router ที่บ้าน ก็เล่นเพลงผ่าน Wifi ได้เลย สะดวกดี

แต่กับเสียงที่ได้จาก Audioquest Dragonfly RED เสียงจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดถ้าผมเทียบกับการฟังจากมือถือ SAMSUNG Galaxy A7 (2016) โดยตรง แต่ถ้าเทียบกับการฟังโดยตรงจาก iPAD Air 2 เหมือนเสียงไม่ต่างกันมาก ดูเหมือนว่าเสียงจาก iPAD ก็ดีอยู่แล้ว ไม่ค่อยคุ้มกับการลงทุนซื้อตัว Dragonfly RED เลย :( :( :(

หรืออาจเป็นเพราะผมฟังไม่ออกเองก็ได้ เดี๋ยวขอลองฟังไปนานกว่านี้หน่อยดีกว่า

หมายถึงฟังจากเพลง MP3 หรือ FLAC ที่เป็นแค่ 16bit นะครับ ทางฟัง DSD 24 bit ตัว Dragonfly ต้องดีกว่าอยู่แล้วเพราะ มือถือกับ iPAD เล่นไฟล์ 24 bit ไม่ได้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Neutron กับ USB Audio Player เช่นกัน DAC เสียงออกมาเหมือนกันมั๊ยครับ"