Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แนะนำหูฟังคู่กับ Fiio E11K ทีครับ

Thanthun01

17/07/2016 16:56:01
2
ตัว Player X1 ครับ สนใจเป็น earbud หน่ะครับเพราะใส่ in ear ละหูเจ็บๆ ราคาราวๆไม่เกิน4พันครับ

มีข้อสงสัยอย่างนึงฮะคือตอนแรกสนใจเป็น Yuin PK2 แต่พออ่านเวปต่างประเทศบางเวปเขาไม่แนะนำให้เอา pk2 ต่อแอมป์ มันเกี่ยวกับไอค่า impedance น้อยขับง่ายเลยไม่ต้องต่อแอมป์ก็ได้เพราะต่อหรือไม่ต่อก็เสียงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ผมเข้าใจถูกไหมอะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนี้

17/07/2016 20:39:56
ผมว่า จขกท โฟกัสแปลกนะครับ
คือ ปกติควรจะเน้นหูฟังก่อนที่จะเน้น dap หรือ dac,amp
แต่คำถามเหมือนเน้นฟัง amp มากกว่าฟังหูฟัง
เหมือนตั้งคำถามว่า ซื้อข้าวขาว ข้าวหอมมะลิ หรือข้าวกล้อง เพื่อมากินกับกับข้าวดี แทนที่จะถามว่าซื้อกับข้าวอะไรมากินดี คือมันกลับกันแปลกๆ

ผมขอแสดงความเห็นแบบนี้ครับ เปลี่ยน dap เสียงเปลี่ยนไม่เกิน 30% แต่เปลี่ยนหูฟัง เสียงเปลี่ยนไปถึง 70%
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Thanthun01

17/07/2016 21:00:37
2
อ่อไม่ใช่อย่างนั้นหรอกครับ คือผมมีแอมป์กับเครื่องเล่นแล้วแต่ปกติฟังเเต่พวก in ear จะลองเปลี่ยนมาเล่น earbud ดูบ้างหน่ะครับ จากคำถามก็เลยอยากถามเฉยๆว่าหูฟังตัวใดเข้าคู่กับแอมป์+Player ชุดนี้บ้าง ไม่ใช่โฟกัสที่อย่างอื่นก่อนหรอกครับ เพราะที่ผมอยากให้แนะนำเผื่อไปลองฟังดูว่าเข้ากับชุดที่ผมมีอยุไหมหน่ะครับ

ปล.ขอโทษนะครับหรือผมเขียนคำถามงงรึปล่าวอะครับเลยไม่มีคนมาตอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

17/07/2016 21:24:25
1,866
เจ้าของกระทู้เดิมใช้หูฟังอะไรครับ ส่วนไหนที่่ชอบหรือไม่ชอบ อยากได้อะไรเพิ่ม

ถ้าด้วย X1 (คงเป็นFiio X1) กับ E11k หูฟังที่จะมาเข้าคู่ น่าจะให้ย่านความถี่บนได้ดีหน่อยและให้เสียงกลางได้ฉ่ำหน่อย แต่เอียร์บัดผมไม่ถนัดครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นเข้ามาช่วยนะครับ ^ ^

ที่จริง PK2 ก็เข้าเค้าแล้วนะครับ แต่ไม่ทราบเจ้าของกระทู้มีความต้องการอย่างไรบ้าง
ส่วนที่ว่า PK2 ไม่ควรต่อแอมป์นี่ ผมว่า มันถูกในแง่ที่ว่าอาจจะดีขึ้นไม่มาก แต่ถ้าแนวเพลงที่ฟังมันต้องการพละกำลัง ความหนักแน่น ต่อแอมป์นี่อย่างไรก็น่าจะต่างนะครับ ต้องแยกแยะความ"ต่าง"กับ"ดีขึ้น"

ถ้าไม่มีแอมป์อยู่ อาจจะไม่จำเป็นสำหรับ PK2 แต่ถ้ามีอยู่แล้ว ต่อใช้งานกับไม่ใช้ อย่างไรผมว่า"ต่าง"ครับ (ตัวเองก็ใช้ E11k อยู่)

หากความต้องการของคุณ ตรงกับลักษณะการต่อใช้งานแอมป์ ฟังแล้วชอบมากกว่า ก็ควรจะใช้

ผมใช้ Hifiman RE 0 ซึ่งแอบกินวัตต์นิดๆ E11k ก็ช่วยให้ฟังเพลงได้อรรถรสมากขึ้นพอสมควรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Thanthun01

17/07/2016 21:46:57
2
คอมเม้นคุณเหน่งบา ช่วยให้ผมเคิดได้เลยครับเรื่องคำว่า ต่าง กับ คำว่า ดีขึ้น
ตอนนี้ผมใช้ TTpod T2 อยุน่ะครับผมว่ามันไม่ค่อยมีเบสเท่าไหร่เลยคร่าวๆคือบูสเบสมันก้มานิดเดียวเอง
แต่เสียง ร้องชัดดีครับ แค่อยากเปลี่ยนมา earbud ที่มีเบสอีกนิดเพราะปกติชอบฟังเสียงกีต้ากับเบสหน่ะครับ
ส่วนearbud เคยลองของเพื่อนๆก็รุ่นราคา200-500ครับพวก sennheiser รุ่น mx400ii กับ
VE monk+ หน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หลุยส์ostry

17/07/2016 22:06:04
หลุยส์อ่านแล้วไม่งงครับผม เคสนี้หลุยส์ขอเสนอ ostry kc08เลยครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Thanthun01

17/07/2016 22:26:49
2
Kc08 นี่แนวเสียงเปนไงบ้างครับเรื่องแยกชิ้นดนตรีต่างๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หลุยส์ostry

17/07/2016 22:38:49
ตัวนี้เด่นที่เบส ส่วนเรื่องการแยกชิ้นดนตรีต่างๆก็ทำได้ดีเลยครับผม ถ้าชอบเพลงมีจังหวะ อิมแพ็คดีๆตัวนี้ต้องไปลองเลยครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

17/07/2016 23:34:03
1,866
จากความต้องการที่ว่ามา คงเป็น KC08 แหละครับ แล้วก็ดูเทียบกับ Sennฯรุ่นใหม่ๆ

แต่เอียร์บัดนี่ต้องดูเรื่องขนาดและรูปทรงด้วย คือถ้าบอดี้มันไม่แนบ(ช่อง)หูจริงๆ เราก็อาจไม่ได้ยินเสียงจริงๆของเอียร์บัดตัวนั้นนะครับ แล้วมันเป็นไปไม่ได้ที่เราจะเอามือจับหูฟังให้มันแนบหูเราตลอดเวลา...ต้องไปลองฟังลองใช้งานจริงละครับ

ที่จริงผมนึกถึงPK1 ด้วยซ้ำครับ แต่ราคาปัจจุบันมันโดดไปเกินงบ แล้วเดี๋ยวคุณต้องเดือดร้อนแน่ เพราะคราวนี้ ชุดที่ใช้ มันไม่พอครับ(ประเด็นนี้ผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่ กับการที่ขับไม่สุด ถ้าหากว่าฟังแล้วชอบแนวและมันพอดีหู)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Thanthun01

18/07/2016 00:59:08
2
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำจากทุกท่านมากเบยครับ พรุ่งนี้จะเข้าเมืองไปลองฟังเเล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แนะนำหูฟังคู่กับ Fiio E11K ทีครับ"