Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ด้วยความเคารพ และนับถือ พี่เหน่งบา

ไหว้ละ

17/05/2016 19:59:36
ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่าเห็นพี่มานานแล้วผมก็ ชอบในการรีวิวหูฟังของพี่มาก
แต่พักหลังหลังให้เห็นกระทู้ตัดแปะของพี่แล้วรู้สึกว่า
มัน "มากเกินไป"
ผมต้องการอ่านกระทู้เรื่องหูฟังครับ
ผมอยากให้พี่ลดการตัดแปะ ถ้าพี่ทำได้ครับ

แต่ถ้าพี่ทำไม่ได้ผมคงต้อง อดใจรอ อดทน จนกว่าเวบเฮียแบบใหม่จะเสร็จ แล้วก็หวังแต่ว่าให้พี่ไปตั้งกระทู้ตัดแปะในหมวดที่ "ทั่วไป" หรือ "จิปาถะ" หรือ "ไม่เกี่ยวกับหูฟัง" ครับ

เข้าใจในความหวังดีของพี่ทีรอยากให้สมาชิคคลายเครียดแต่ช่วงนี้รู้สึกพี่จะตั้งบ่อยเกินไปครับ

อยากให้พี่รีวิว dap amp iem มากกว่า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เกินพอดี

17/05/2016 20:10:33
+1 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ohwownoone

17/05/2016 20:29:47
370
ช่วงนี้บอร์ดเงียบเกิน กระทู้ของพี่เหน่งบาก็ถือว่า เป็นสีสรร ของบอร์ด เนอะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ต้มน้ำ

17/05/2016 20:46:17
เอาเป็นว่าช่วงนี้เกรียนหายหมด
ก็ต้องมีประเด็นให้มันดราม่าบ้างจะได้ซดน่ำอร่อยๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

SARUS

17/05/2016 21:03:28
28
ผมมองว่า ถ้าเฮียไม่แยกห้อง พี่แกก็ตั้งกระทู้ไม่ผิดประเภทอยู่ดีคับ เพราะมันมีแค่ห้องซื้อขาย(มือสอง)กับจับฉ่าย

แน่นอนคับ ผมชอบอ่านกระทู้ของพี่เหน่งบา คนชอบก็ไม่รู้สึกว่าบ่อยไป เรื่องรีวิวหูฟังกับอุปกรณ์นี่ผมเรียนตามตรงว่า เอาอ่านมันส์คับ เพราะ ท่านไม่ได้บรรยายละเอียดอย่างท่านอื่น ไม่ได้อ้างอิงอุปกรณ์ เพลง เยอะอย่างที่ควรจะเป็น ดูเหมือนเจ้าตัวก็เคยบอกเหมือนกันว่า เขาไม่นับ"การเล่า"ของตัวเองเป็นรีวิว

สำหรับคนไม่ชอบ ตราบเท่าที่เฮียยังไม่แยกห้อง ถ้าเห็นว่าไม่เกี่ยวกับหูฟัง ท่านที่ไม่ชอบหรือรำคาญคงต้องผ่านไปไม่ต้องอ่านละคับ ^ ^

จะว่าไป ตามความเห็นเจ้าของกระทู้ ถ้าเฮียจะแยกห้องหูฟังกับอุปกรณ์เครื่องเสียงออกจากจับฉ่าย ไม่ต้องรอบอร์ดใหม่ก็คงจะได้มั้งคับ และถ้าแยกห้องปัญหาที่เจ้าของกระทู้รำคาญคงไม่เกิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

โตซะที

17/05/2016 21:14:53
ผมว่ากระทู้นี้แหละ น่ารำคาญยิ่งกว่า

เวปบอร์ดมันเป็น community จะอยู่ได้ มันต้องมีคนเล่น ถึงต้องมีแบบพี่เหน่งบานี่แหละคับ ไม่งั้นไปหาอ่านเว็ปรีวิวอ่านดีกว่ามั้ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สงสัย

17/05/2016 21:37:44
มีใครเอาปืนจี้หัวบังคับให้คุณอ่านกระทู้พี่เหน่งบาหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เฮียมั่น FC

17/05/2016 21:46:25
เฮียมั่นคงนึกในใจว่า "เอาอีกแล้ว... หาเรื่องให้เฮียต้องมาคอยตามแก้ไม่เว้นแต่ละวันอีกแล้ว..." 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

jookkkk

17/05/2016 21:48:12
5
ส่วนผมนี่ชอบสไตล์คุณเจี่ยนะแกเป็นคนอารมณ์ดีทำให้บอร์ดหลากหลายบอกตามตรงเป็นแฟนคลับแกมาตลอดเลยครับ55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

bezboy

17/05/2016 21:55:06
7
เข้ามาสนับสนุน คุณเหน่งบาครับ

จขกท. เลิกอ่านได้เลยครับ ถ้าไม่ชอบ

อย่าลืมไปหาหมอเช็คสภาพจิตหน่อยนะ

ไม่ได้เป็นห่วงแต่หลอกด่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

sahathan

17/05/2016 21:58:51
0
+10bezboy
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

mrnukull

17/05/2016 22:16:46
0
นั่นสิ : ห้องนี้ ชื่อห้อง "เวบบอร์ดจับฉ่าย"
คุณเหน่งบา ไม่ได้ทำผิดกติกา แต่อย่างใดนี่ครับ !
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ไม่ชอบแต่กดเข้าไปอ่าน

17/05/2016 22:29:06
เป็นไปได้เนอะคนเราสมัยนี้

มีโรคแปลกๆเยอะ

โดยเฉพาะโรคประสาท
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

champ_korn

17/05/2016 22:35:37
2,143
ปกติถ้ากระทู้ไหนไม่สนใจ ผมก็ข้ามไปเลยครับ สบายๆ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

หูทองเหลือง

17/05/2016 22:38:49
2,052
ผมชอบอ่านกระทู้ตัดแปะของคุณเหน่งบานะครับ ทำให้ห้องนี้มีอะไรมากกว่าเรื่องหูฟัง สมชื่อบอร์ด"จับฉ่าย"
ถ้าดูจากจำนวนกระทู้ตัดแปะ ก็ไม่น่าเกิน 5% ของพื้นที่บอร์ด ผมว่าไม่มากไปหรอกครับ
ถ้าใครไม่ชอบอ่านก็ข้ามไปก็ได้ครับ คิดซะว่าเป็นอีกแค่หนึ่งในหลายๆกระทู้ที่คุณไม่อ่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เหน่งบา

17/05/2016 22:46:32
1,866
ผมไม่ชอบมาม่าครับ ตอบเลยละกันครับ ไม่ต้องรอเสียงสนับสนุนหรือโต้แย้งเยอะกว่านี้

หมู่นี้ไม่ค่อย หรือไม่มีรายการเล่าประสพการณ์เกี่ยวกับหูฟังหรืออุปกรณ์ เพราะไม่ได้ลองชัดๆครับ ไม่มีตังค์จะซื้อ เลยไม่ค่อยได้ไปลอง ก็ย่อมไม่มีเรื่องเล่า T^T ของที่ได้ลอง ก็เป็นของนักเล่นท่านอื่น ควรที่เจ้าของจะเล่าเองมากกว่า

..ไม่เคยใช้คำว่ารีวิวกับการเล่าของตัวเองเลยครับ สำหรับเครื่องเสียง เคยบอกแล้วว่ารีวิวนั่นต้องละเอียด เที่ยงตรง มีอุปกรณ์ร่วมทดสอบหลายหลาก ใช้เพลงหลายประเภทพอ ได้ใจความ อย่างพี่อ่าง หรือคุณchamp_korn,อาจารย์ Ahura

ขออภัยเจ้าของกระทู้ที่สร้างความไม่ชอบใจนะครับ เอาว่า ผมทำตามระเบียบของบอร์ดครับ แต่ก็เห็นด้วยกับคุณไหว้ละ และ คุณsarus ว่าถ้าแยกห้องเป็นเครื่องเสียงกับไม่ใช่ จะได้แยกส่วนคนที่ต้องการอ่านเฉพาะอุปกรณ์อื่นๆ และหูฟังโดยเฉพาะ ตอนนี้มันมีแค่สองห้อง เลยต้องมาลงห้องนี้...ถ้ามีห้องอื่นให้ลง ผมก็คงไม่เอาเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับหูฟังมาลงห้องที่ตั้งโดยเฉพาะครับ ไม่ต้องให้คุณหวัง ^ ^

เรื่องที่เอามาลง แค่เป็นการแชร์เรื่องที่ชอบกับบางท่านที่อ่านงานของผมซึ่งมีไม่มากครับ ต่อไปอาจจะมากหรือน้อยลงก็ได้ ขึ้นอยู่กับเรื่องที่ตัวเองคิดว่าอยากเล่า ท่านที่ไม่อยากอ่านขอให้ผ่านไปก่อนนะครับ อีกไม่นานบอร์ดใหม่น่าจะเสร็จ ปัญหาตรงนี้คงหมดไปครับ หรือเฮียจะแยกห้องตอนนี้เลยก็ยินดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ประมาณนั้น

17/05/2016 23:07:25
ตอนแรกผมก็กลัวว่าคุณเหน่งบามาอ่านกระทู้นี้แล้วจะเสียกำลังใจ แต่ตอนนี้ผมรู้สึกโล่งเหมือนยกภูเขาออกจากอกเลยครับ คุณเหน่งบารับมือกับสถานการณ์นี้ได้สุดยอดมากๆ เรียกว่าบัวไม่ช้ำน้ำไม่ขุ่นกันทั้งสองฝ่าย นับถือเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

หน่อง

18/05/2016 06:51:33
พี่เหน่งบา เยี่ยมครับ ตอบแบบดีมากครับ
ก็หัวข้อกระทู้ชัดเจนดีนี่ครับว่า "จับฉ่าย"
มันก็ต้องมีความหลากหลายอยู่แล้ว อันใหนไม่ชอบก็เลื่อนผ่านครับ
มันก็ต้องมีทั้งกระทู้ที่เราชอบ และไม่อยากอ่านปะปนกันไปแหล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

อย่าเป็นไม้บรรทัดเลย

18/05/2016 08:03:52
ผมสงสัยพวกคนที่ชอบบอกว่าให้ไปหาหมอสุขภาพจิต พวกคุณเอาอะไรไปวัดว่าควรไปหาหมอครับ
หรือพวกคุณไปหามาก่อน อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

แล้วคุณล่ะยอมรับมั้ย

18/05/2016 09:00:09
ตอบ คห.18 เพราะคนจิตไม่ปกติเกือบทุกคนจะไม่ยอมรับว่าตัวเองจิตไม่ปกติไงครับ :)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

เดียว

18/05/2016 10:08:09
1,067
ผมคิดว่ากระทู้ตัดแปะของคุณเหน่งบา มีรูปสวยๆบางทีก็มีเรื่องราวสาระดีๆได้ประโยชน์ ผ่านมุมมองการเล่าประสบการณ์ในการมองโลกแง่ดีของคุณเหน่งบา ผมก็ติดตามอ่านเป็นประจำครับ ไม่เห็นจำเป็นต้องแยกแต่ประการใด
ด้วยความเคารพครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

klalover

18/05/2016 10:43:13
22
แต่สำหรับตัวผมเอง ผมชอบอ่านกระทู้ของคุณเหน่งบานะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

สุมิตร ทับมี

18/05/2016 11:35:35
10
อย่าไปจริงจังอะไรให้มันมากเกินไปครับ สิ่งที่พี่เจียโพสเค้ามันก็ไม่ได้เสียหายอะไร พี่แกก็ไม่ได้ไปโจมตีหรือให้ร้ายทำลายใคร ถ้าใครไม่อยากรับก็ผ่านเลยไปครับ ผมว่าหลายๆครั้งที่พี่เจียเค้าโพสอ่านแล้วมันก็ทำให้ได้แง่คิดและมุมมองที่แตกต่างได้ในหลายๆเรื่องนะครับ ถือว่าเป็นรสชาติและสีสันที่หลากหลายแล้วกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

crabfather

18/05/2016 11:53:54
166
เว็บบอร์ดจับฉ่ายก็ตามชื่อครับ ใครจะโพสต์เรื่องอะไรเกี่ยวกับหูฟังหรือไม่เกี่ยวกับหูฟังก็ได้ เพียงแต่อย่าใช้ถ้อยคำหยาบคาย ด่ากัน กระแนะกระแหนกัน ให้เฮียมั่นรำคาญใจก็พอ

ที่จริงถ้าเห็นชื่อกระทู้แล้วไม่ชอบใจก็ไม่จำเป็นต้องกดเข้าไปอ่านก็ได้ครับ ง่ายๆ แค่นี้เอง

เว็บบอร์ดสาธารณะก็แบบนี้แล เราจะได้อยู่ร่วมกันได้อย่างปกติสุขครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

golf8023

18/05/2016 13:31:00
39
ไม่ชอบก็ไม่ต้องอ่าน ก็ได้นิ
กระทู้ไหนผมไม่สนใจ ผมก็ข้ามไป
ไม่ใช่ปัญหา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

yamano

18/05/2016 13:57:33
271
ผมคิดว่า

สำหรับคนที่เห็น"ต่างจากที่คนในเวปนี้". ไม่สมควรแสดงความคิดใดๆเลย
เพราะเป็นเวปที่แวดล้อม"ตัวตนอย่างชัดเจน"ว่าเป็นพวกไหน"

ถ้าสมมุติเป็น"คนอื่นพวกอื่น". มาโพสอะไรๆที่ไม่เกี่ยวกับหูฟังก็โดนด่า โดนแอนตี้
แต่ถ้าเป็นพวกเค้าหมู่เค้าจะทำอะไรก็ได้

เพราะฉะนั้น. จึงเห็นสมควรว่า

สำหรับท่านๆที่มีความคิดเห็นต่าง"จากคนระยำ. เอ้ยคนประจำ. ในเวปนี้
ถ้าไม่ด้วยกับทุกๆสิ่ง. ให้ท่านข้ามไป"ห้ามอ่าน ห้ามแสดงความเห็นต่าง"
หรือไม่เข้ามายุ่งในเวปนี้ได้ก็จะเป็นการดี "และดี"ต่อสุขภาพจิตเราเองด้วย

ส่วนของที่จะถามจะซื้อ ก็ดูว่ามีขายในร้านมั่นคงไหม
ถ้าไม่มี"อย่าถาม"ครับ หนูรับไม่ได้ 5555

ทุกวันนี้ ผมก็แค่นานเข้ามาอ่านที
เพราะความสนใจ"ของเวป". สำหรับผม หมดไปนานแล้ว

ขอสรุป สำหรับมือใหม่และคนประจำที่เห็นต่าง"กรุณา""อย่าแสดงงงงความคิดครับ"
ปล่อยให้เวป. มันหมดความน่าสนใจ ไปกลับคนเก่าแก่ก่ก่ก่ก่ หายไปกับคนของเค้าเองเป็นดีที่สุด

ส่วนสินค้า ร้านนี้เป็นที่มีการบริการดีมาก ความรับผิดชอบสูง
เราก็ซื้อก็ลอง ที่ร้าน ไปถามพนักงานทางโทรศัพท์จะดีที่สุดครับ

ปล่อยให้เป็นเว็ป"เกือบจะร้าง"แล้ว"". แบบนี้ต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

yamano

18/05/2016 14:15:15
271
ตรรกะ ที่ว่า"ไม่เห็นด้วยห้ามแสดงความคิดเห็น"นี้

เป็นตรรกะเฉพาะ" ควายล้วนๆไม่มีวัวปน"เลยครับ
ใช้ได้เฉพาะ"แลนออฟ สมาย"ครับ เราถึงเจริญลงฮัวบๆๆๆๆแบบนี้

ถ้าเป็นต่างประเทศ. "ไม่เห็นด้วย ให้แสดงความเห็นแย้งทันที"
ต่างประเทศถึงตกตำ่จนไม่มีจะกิน ไม่เหมือนเราไงครับ

ต้องอนุลักษณ์ไว้ครับ ความคิด"ฟลายล้วนๆไม่เอาวัวปนแบบนี้"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

สมาชิกคนหนึ่ง(ไม่ล็อคอิน)

18/05/2016 14:30:48
เห็นด้วยกับคุณ Yamano ครับ
พูดตรงๆก็คือ หากคุณไม่เห็นด้วยหรือมีข้อโต้แย้งขาประจำในนี้
สิ่งเดียวที่คุณทำได้คือ ไม่ต้องแสดงความคิดเห็นอะไรทั้งนั้น
เพราะคุณจะถูกมองว่าเป็นคนไม่ดี ถึงแม้การแสดงความคิดเห็นของคุณจะสุภาพและไม่ได้ก้าวร้าว
แต่ถ้าเมื่อใดก็ตามที่ความคิดเห็นหรือกระทู้ของคุณ ไปสวนทางกับขาประจำในนี้
คุณต้องทำใจว่า คุณจะพบกับอะไรบ้าง ไม่ว่าความคิดของ จขกท. จะถูกหรือผิด
แต่สำหรับในนี้ ในสายตาคนหมู่มาก ขาประจำ เขามองว่าคุณผิดไปเรียบร้อยแล้ว

สังคมไทยเรา เป็นสังคมเฉพาะ มีเอกลักษณ์แบบนี้มานานแล้ว
ขอแนะนำ จขกท. หรือใครก็ตามที่คิดเห็นตรงกันข้ามหรืออยากโต้แย้งอะไร
แนะนำว่า อยู่เฉยๆ ไม่ต้องแสดงความเห็น จะปลอดภัยกับตัวเองมากที่สุดครับ

ขอโทษเฮียด้วยนะครับ ผมไม่ได้เกรียนหรือป่วนบอร์ดนะครับ
แค่เห็นด้วยกับคุณ yamano และแสดงความคิดเห็นอย่างสุภาพ ถ้าทำให้เฮียและสมาชิกท่านอื่นๆ ไม่พอใจ ต้องขอโทษด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ฮารด

18/05/2016 14:38:25
กระทู้ไม่เกี่ยวเรื่องพวกเลย

เจ้าของกระทู้ เขาเบื่อคุณเหน่งบา
คนที่เขาเห็นต่างจากเจ้าของกระทู้ เขาก็แสดงความเห็นกัน

หรือว่าคนที่เห็นต่างจากเจ้าของกระทู้ห้ามแสดงความเห็นหรือครับ

ตัวเองบอกเองว่า "ไม่เห็นด้วยห้ามแสดงความคิดเห็น" มันเป็นตรรกกะควาย ไม่มีวัวปน

แล้วพอคนที่เห็นต่างไม่เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ มาแสดงความเห็น
กลายเป็นไปว่าเขาเรื่องเล่นพวกไปสะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

bp37iq

18/05/2016 15:44:45
ด้วยความเคารพ พักหลังจะเลยๆไปไม่เข้าเวปเฮีย แต่นึกอยากติดตาม กท ใหม่ๆ คุณเหน่งบา ทำให้กดเข้ามาติดตามนี่แหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

งง

18/05/2016 16:26:30
ทำไมผมอ่าน คห.25 + 26 แล้ว งง มาก อ่านกลับไปกลับมาหลายรอบเหมือนประชดก็ไม่ใช่ ด่ากันเองก็ไม่เชิง คนโพสต์ก็คนเดียวกันแต่เนื้อหาตรงข้ามกันโดยสิ้นเชิงเหมือนคนละคนกัน ไม่รู้อันไหนจริงอันไหนปลอม งง ไปหมดแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

หุหุ

18/05/2016 16:38:27
เพราะเฮียมั่นคงยังไม่ได้เข้ามาตอบ ก็เลยดูเหมือนยังจบไม่ลงสินะ และแล้วถ่านไฟที่ดูเหมือนจะมอดดับไปแล้วก็กลับปะทุขึ้นมาอีกครั้ง 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

เพลินจิต

18/05/2016 17:04:11
อ่านแล้วต้องขอบคุณทุกตัวละครในนี้นะ เล่นจริงเจ็บจริงให้เราได้ชม

มีทั้งตัวอย่างดีๆ ตัวอย่างเลวๆให้เราได้เห็น

คนบางคนเอาสติปัญญาตัวเองไปแก้ปัญหา แต่ไม่ดูตัวเองเลยว่ามีอคติรึปล่าว

สุดท้ายชี้เป้าไปที่คนอื่น คนในบอร์ดเลวหมดเราดีอยู่คนเดียว

มีเงินมากหลงใหลในวัตถุมาก จิตใจไม่พัฒนาเลย

อิจฉาเค้าก็มาป่วน เกลียดใครก็มาบ่น ไม่มีคนสนใจก็อาละวาด

ยับยั้งชั่งใจ ไม่มีเลย ทำเพื่ออัตตาตัวเองทั้งนั้น

เราก็ดูให้เกิดสมเพชนะ ดูไปขำๆ อารมณ์หลอกๆ ปัญหาปลอมๆ ไม่มีใครเล่นด้วยเดี๋ยวก็หมดไป
คนชอบกินมาม่า ให้ตายยังไงเค้าก็ต้องกินมาม่า เราไม่ต้องเป็นเหยื่อไปผสมโรงกับเค้าเนาะ

ปล่อยไว้เดี๋ยวหงอยตายไปเอง

# ศาลอนุมัติหมายจับอาตมาแล้วนะ รู้ยัง ?

ถ้าญาติโยมจะมาเยี่ยม ขอกระเพราไก่ไข่ดาวนะ เอาไข่ดาวสุกๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Five

18/05/2016 18:05:24
100
กระทู้พี่เหน่งบา บางกระทู้คลายเครียดดีครับ
ผมอ่านแล้วชอบนะ แถมตั้งชื่อกระทู้ก็เร้าใจ เหมือนคลิกเบทดีครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

18/05/2016 20:47:04
4,282
ขออนุญาตแสดงความเห็นเพิ่มเติมครับ

ประเด็นการตั้งกระทู้ถามอันนี้นั้นผมคงไม่กล่าวถึงมากนักครับ เพราะผมเปิดเวทีให้ทุกท่านได้สื่อสารถึงกันอยู่แล้วครับ คนถามมีสิทธิในการถามรวมถึงคนตอบสามารถชี้แจงหรืออธิบายความถึงกันได้ ข้อความการโพสอะไรก็ตามที่อยู่ในเว็บนี้ ผมเชื่อในวิจารญาณของทุกๆคน และเชื่อในสติปัญญาของทุกๆท่าน อะไรที่ไม่พอดีไม่ว่าจะขาดหรือเกิน หรือเป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสม ผมเชื่อว่ามันมีกลไกตรวจสอบกันเองของมันอยู่ครับ อันนี้เป็นอันจบไป

แต่สิ่งที่ผมอยากตำหนิก็คือ ข้อความที่คุณ yamano โพสไว้ครับ

สำหรับท่านๆที่มีความคิดเห็นต่าง"จากคนระยำ. เอ้ยคนประจำ. ในเวปนี้

คือคุณ yamano จะแสดงความเห็นต่างอย่างไรก็เป็นสิทธิที่ทำได้ แต่การใช้ถ้อยคำที่หยาบคายให้ลักษณะเช่นนี้ เป็นเหมือนการหมิ่นและดูแคลนคนทั้งหมดที่เข้าประจำในเว็บ โดยเป็นการกล่าวหารวมโดยขาดการแยกแยะและไร้ซึ่งเหตุผล คุณ yamano อาจจะเกลียดชังใครเป็นการส่วนตัว อันนี้ผมไม่อาจจะทราบได้จริงๆ

แต่การใช้คำพูดด่าและเหมารวมในลักษณะนี้เป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสมเลยครับ ผมอยากวิงวอนขอให้คุณ yamano ถอนคำพูดดังกล่าวและกล่าวคำขอโทษท่านอื่นๆที่ไม่ได้รู้เห็นอะไรกับความมีอคติของคุณด้วยครับ ซึ่งผมเพียงร้องขอวิงวอน ส่วนจะปฏิบัติหรือไม่นั้นอันนี้ผมไม่ได้คาดหวังอะไรครับ

ทั้งหมดผมอ่านโดยรวมทั้ง 25 และ 26 โดยละเอียดถี่ถ้วนพบว่าสิ่งที่พิมพ์มาทั้งหมด ขาดความหวังดีต่อเพื่อนสมาชิก ต่อตัวเว็บ และต่อตัวผม เป็นเพียงการใช้อารมณ์ส่วนตัวเข้ามาตัดสินผู้อื่น

ด้วยความเคารพครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

yamano

18/05/2016 20:58:38
271
ผมยังทำงานอยู่ครับ

ก่อนอื่น ผมกราบขอโทษคำว่า ระยำ. ก่อนเลยครับ. ผมผิดจริงตรงนี้

แต่เดี๋ยวผมค่อยตอบต่อนะครับ. ทำงานอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

champ_korn

18/05/2016 21:03:19
2,143
อ้าว ดราม่าเฉย

ใจเย็นๆกันนะครับพี่ๆ คนชอบฟังเพลงด้วยกันทั้งนั้น ฟัง Susan Wong กันก่อน ใจร่มๆฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

ohwownoone

18/05/2016 21:20:04
370
อ่าน คห ของพี่ champ_korn ผมนี้หัวเราะน้ำพุ่งเลย.........ชุดล่าสุดของเจ๊ซูซานคือ My LIVE STORY นะครับมีเป็นไฟล์ 24 Bit ด้วยมีกันหรือยัง 55555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ขออนุญาตไม่ล็อกอินนะครับ

18/05/2016 21:37:49
ผมอ่านโพสต์ของท่าน yamano แล้ว แทบไม่เชื่อสายตาตัวเองเลยครับ ว่าท่านจะโพสต์อะไรแบบนี้ ท่าน yamano เป็นไอดอลของผมคนหนึ่งในเว็บนี้ที่มีน้ำใจช่วยกรุณาเข้าไปตอบกระทู้แนะนำพวกหูฟังแล้วก็พวก player ต่างๆ อยู่เป็นประจำ โดยเฉพาะพวก Sony Walkman A26/26, ZX100 ใครไม่เชื่อขอให้ไปดูโพสต์เก่าๆ ดูได้ครับว่าท่านเป็นคนแบบไหน ผมแอบปลื้มท่านมาตลอด และผมเชื่อว่าท่านไม่ได้เป็นคนแบบที่เฮียกำลังกล่าวหาครับ ท่านอาจกำลังเครียดเรื่องงาน เรื่องครอบครัว เรื่องส่วนตัวหรือเรื่องอื่นๆ เลยอาจโพสต์ไปด้วยอารมณ์ชั่ววูบครับ คนเราพลาดพลั้งกันได้ครับ ขอเพียงสังคมให้โอกาสครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

18/05/2016 21:38:18
4,282
ผมขอขอบคุณคุณ yamano เช่นกันครับ^^

ส่วนจะพิมพ์ตอบตอนไหนตามสะดวกครับ การขอโทษอย่างน้อยก็ทำให้อะไรไม่บานปลายออกไปครับ ส่วนเรื่องที่ถามผมทางเมล์ว่ามีคนแจ้งความหรือเปล่า ตอบว่าไม่มีเลยครับ และถ้ามีผมก็ไม่เห็นด้วยอีกเช่นกันครับ ^^

-----------------------------------------------------------------------

อันนี้คุยเบาๆๆถึงเรื่องตัวเว็บนะครับ เว็บมั่นคงนั้นถ้าหากจะถึงขั้นร้าง อันนี้ไม่เกี่ยวกับสมาชิกเว็บหรืออะไรทั้งสิ้นหรอกครับ 555 คือผมร้องขอเลย อย่าได้โยงว่าเป็นเพราะคนนั้นคนนี้ กลุ่มนั้นกลุ่มนี้นะครับ เพราะไม่มีใครมาทำให้ร้างหรอกครับ

ตัวเว็บไซต์ปัจจุบัน ไม่ว่าจะเว็บไหน อาจจะพ่ายแพ้หรือเพลี่ยงพล่ำต่อแอพลิเคชั่นบนมือถือ และตัวเว็บหากจะไม่มีคนเข้าหรือคนอ่าน ก็อาจจะเป็นเพราะขาด content ที่น่าสนใจในบางช่วง แต่ทั้งหมดทั้งปวงไม่เกี่ยวกับคนที่ใช้บริการในปัจจุบันอยู่ครับ

และถ้าเว็บจะร้างก็อาจจะเป็นความผิดพลาดในการดูแลของผมแต่เพียงผู้เดียวครับ ซึ่งอันนี้ผมเข้าใจและตระหนักอยู่ตลอดเวลาครับ 555 ซึ่งบอกตามตรง ผมทำสิ่งที่ผมรักอยู่ ถึงเว็บนี้มีผู้คนเข้าออกเวียนไปมามากมาย บางคนเบื่อ บางคนชอบ หรือจะไม่มีคนเข้าเลยในอนาคตก็ตาม

แต่ขอให้ทุกท่านมั่นใจว่าผมก็คงนั่งพิมพ์ นั่งเขียน นั่งตอบ นั่งเล่า แบบนี้เป็นคนสุดท้ายของเว็บแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

ลองดู

18/05/2016 21:46:32
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Draco

18/05/2016 23:31:32
424
ผมคิดว่าผมโพสหลายทีละ ว่าชอบตรรกะของเฮีย ยืนยันคำเดิมคับ

เมื่อก่อนผมเข้าเว็ปสยามนาฬิกาบ่อย แต่ไม่ได้เข้ามาหลายปีละ ผมว่าส่วนนึงที่เว็ปนั้น active มาก เพราะมีคนมาคุยมาโพสทุกเรื่องที่มันคิดว่าน่าสนใจ แม้กระทั่งมาถามสัพเพเหระมันสารพัดเรื่อง โดยเฉพาะในห้องจิปาถะที่ไม่เกี่ยวกับนาฬิกา แต่ข้อดีของเว็ปนั้นก็คือสมาชิกส่วนใหญ่จะผู้ใหญ่กว่าที่นี่ ถามอะไรมาก็มีคนช่วยเหลือและตอบได้ทุกทีอย่างไม่น่าเชื่อสิน่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

นายมั่นคง

18/05/2016 23:57:29
4,282
อันนี้นอกเรื่องไม่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ 555

คือเว็บที่สมาชิกทุกคนนึกถึงการช่วยเหลือ ช่วยค้นคำตอบ มีจิตที่ขันอาสา ยอมเหนื่อยเพื่อผู้อื่น เว็บนั้นก็จะเข้มแข็งและอบอุ่นครับ 555 แต่ที่นี่อาจจะค่อนไปทางวัยรุ่นปนกันกับผู้ใหญ่ มันมีช่องว่างบางอย่างที่เด็กก็ไม่ยอมเข้าใจ ผู้ใหญ่ก็ไม่ยอมเข้าใจ ซึ่งทำให้หลายคนอาจจะสนุกกับการโพสเสียดสี ด่าทอ โดยขาดจิตสำนึกที่ดี

ซึ่งอันนี้ผมว่าผมหาวิธีแก้ไขให้ดีขึ้นได้ครับ คงต้องติดตามวิธีการจัดการกับตัวเว็บในเร็วๆนี้นะครับ

อีกประการหนึ่ง ผมมีความเห็นที่ต่างจากคนอื่นจากที่พูดคุยกันมา ผมว่าสื่อโซเชี่ยลต่างๆในปัจจุบัน มันเป็นอะไรที่ฉาบฉวย ด้วยความที่มันเข้าถึงข้อมูลง่ายเลยกลายเป็นความสะดวกที่ใครๆก็ชอบ แต่ผมมองว่าเว็บบอร์ดเป็นอะไรที่ลึกซึ้งกว่า แต่การเข้าถึงเชื่อมโยงยังคงล้าหลังกว่า ซึ่งผมมีการปรับอะไรหลายอย่างที่เหมาะสมที่สุดอยู่ครับ 555

ผมยังเชื่อว่าถ้ามองที่ตัวระบบ ตัวโซเชียลอย่างเฟซบุ๊คอาจจะมีโอกาสเลิกหรือหมดความนิยม แต่ระบบกระดานข่าวหรือเว็บบอร์ดนั้นอย่างไรก็ไม่ตายครับ อย่างเว็บพันทิพผมเชื่อว่าจะนานอีกแค่ไหน ระบบเว็บของพันทิพก็ยังคงอยู่ เพราะมันคือแหล่งข้อมูลที่คละเคล้ากันในทุกแง่มุม ซึ่งหาอ่านไม่ได้จากโซเชียลอื่นๆ

แต่ถึงวันนั้น อาจจะมีเว็บบอร์ดไม่กี่เว็บที่ยังคงเหลือและรอดไปถึงวันนั้น ซึ่งผมได้แต่ภาวนาขอให้มีเว็บมั่นคงอยู่รอดไปกับเค้าด้วยเถิด เพี้ยงๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

yamano

19/05/2016 00:03:35
271
สวัสดีครับ. พอดีช่วงนี้ผมมาอบรมเรื่องงานหลายวันแล้วดึกกว่าจะเลิกครับ
ไม่ได้จะแก้ตัวว่าเครียดเรื่องงาน เลยพิมอะไรไม่ดีนนะครับ

ผมกลับไปอ่านข้อความ ความเห็นของผมใน ความเห็นที่25-26
อีกหลายครั้งแล้วครับ. ขอบอกว่า ผมพิมด้วยสติสัมปชัญญะครบ
ทั่วครับ

และสาบานต่อหน้าวัดพระแก้วเลยครับ ว่าผมไม่ได้เจาะจงว่าใคร
และก็ไม่มีความเกลียดชังใครในนี้เลยครับ. ยิ่งคุณที่ จนทกล่าวถึง
ยิ่งไม่มีโอกาสจะเกลียดกันเลยครับ เพราะก็เคยคุยกันอยู่

ที่เขียนหัวข้อก่อนเลยว่า "ผมคิดว่า". คือเป็นความคิดของผม
แล้วผมก็พิมลงไป คือเป็นภาพรวมตามความคิดของผม
ว่าเวปตอนนี้ ขาดความน่าสนใจกว่าแต่ก่อนมากๆๆ เพราะ
แบ่งสินค้าชัดเจน ไม่มีกาารนำเสนอสินค้าแบบองค์ความรู้
หลากหลายเหมือนแต่ก่อน และถ้าใครนำเสนออะไรที่ไม่มี
ในร้านโดนแอนตี้ทันที. หรือถ้าใครนำเสนอแนวความคิดอะไร
ที่ไม่ตรงกับพวกเดียวกันกับในนี้ ก็โดนแอนตี้ทันที

ห้ามแสดงความคิดเห็นต่างทันที นี้เป็นความคิดของผม
เเละผมก็เขียนลงไป

คือผมก็ยังไม่เข้าใจว่าข้อความไปว่าหรือเอยหรือพลาดพิง. Userใคร
ถ้าผมกล่าวหรือด่า พลาดพิง user name ใครฟ้องได้นะครับ

ถามว่าผมอยากขึ้นโรงขึ้นศาล ไม่แน่นอน เสียชื่อเสียเวลา
ถ้าถามว่าผมกลัวไหม ผมไม่ได้กลัวนะครับ
เพราะอย่างที่ผมบอกและสาบานแล้วว่าผมไม่ได้มีเจตนาว่าใคร เชื่อหรือก็แล้วแต่ครับ
แต่ผมพูดถึงเวปโดยรวมตามที่สติปัญญา. น้อยๆของผมจะคิดออก

เมลที่ผมไปถามเฮีย ด้วยความเคารพ เพราะถ้าคนแจ้งความจริง. ผมจะได้เตรียมตัว
ปรึกษาทนายครับ เพราะถ้ามีการแจ้งความแล้วผมไม่ผิดผมก็จะได้ฟ้องกลับครับ
และไปมอบตัวครับ ไม่ต้องรอหมายเรียก

ส่วนคำว่า ระยำเอ่ย"นี่ผมผิดจริงครับ. พิมด้วยความสนุกตามนิสัยครับ
ผมผิดผมก็กล้ากราบขอโทษ ก็ไม่รู้ขอโทษใครอีกอะครับ
เอาเป็นว่าขอโทษนี่ คือขอโทษเฮียที่เคารพ.
ขอโทษเพราะใช้คำไม่สุภาพต่อหน้าสาธารณะชนครับ

ขอย้ำว่า ทั้งสามข้อความนี้ผมพิมด้วยสติสัมปชัญญะเต็มครับ
ผมไม่กินเหล้าเมายานี่ผมไม่เคยเลยครับ. แต่ความรู้ผมน้อย
อาจจะผิดใช้ภาษา ไม่สุภาพ ตรงนี้ต้องขออภัยจริงๆ

เดี๋ยวมีต่อนิด. เวปเฮีย. ถ้าพิมนานข้อความจะหาย ขอส่งก่อนเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

ยกเเล้ว...อย่าเลี้ยว เดี๋ยวคว่ำ

19/05/2016 00:17:58
คห.ที่32 ศาลเค้าอนุมัติหมายเรียกก่อนไม่ใช่หรือครับ เรียก2ครั้งไม่มา ถึงจะออกหมายจับ เอ....รึคุณครูจะสอนหนูมาผิด เนี่ยน้าาาาา เวลาเรียนไม่ยอมตั้งใจเรียน ให้เค้าด่าว่าอยู่ได้ โง่จังเลยเรา ฮือๆๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Draco

19/05/2016 00:23:37
424
ผมเห็นต่างนิดนึงคับ

เวลาคนเราเห็นต่างกัน ทุกคนต่างก็ชิงเสนอความคิดของตัวเอง จะด้วยวิธีที่เหมาะสมหรือไม่ก็แล้วแต่ แต่ก็ไม่เห็นมีครั้งไหนที่มีใครออกมาห้าม หรือแม้แต่จะห้ามใครออกความคิดเห็นได้เลยนะคับ เฮียก็พูดตลอดว่าปล่อยให้ระบายกันไป

ผมว่าส่วนนึงที่เนื้อหาในเว็ปมันเพลาๆเบาบางลงไป เพราะทีมงานน่าจะมัวปั่นเนื้อหาเว็ปใหม่นั่นแหละคับ เลยไม่มีเวลามา lead มาชงสินค้ากันเลย และส่วนนึงตัวสมาชิกเอง(รวมถึงตัวผมเอง) ถ้าอยู่มาสักระยะนึง พอเรารู้อะไรมากขึ้นระดับนึง ลองมาเยอะ อ่านมาเยอะระดับนึง ตัวเราเองนั่นแหละที่จะรู้สึกว่ามีอะไรให้อ่านน้อยลงคับ ผมแอบเดาเอาว่าคุณ yamano เองก็น่าจะอยู่ในข่ายนั้นเช่นเดียวกับผม :)

ปล.เวลาผมจะพิมพ์ตอบอะไรยาวๆ ในเว็ปเฮีย ตอนนี้เป็นนิสัยเลย ผมจะ copy text ทั้งหมดไว้ก่อนกด บันทึกทุกครั้ง ม่ายงั้นหายเรียบอ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

yamano

19/05/2016 00:31:07
271
ส่วนสินค้า ร้านนี้เป็นที่มีการบริการดีมาก ความรับผิดชอบสูง
เราก็ซื้อก็ลอง ที่ร้าน ไปถามพนักงานทางโทรศัพท์จะดีที่สุดครับ

เมื่อกี้ผมพิมเสร็จแล้ว พอกดส่งข้อความหายอีก เซ็งจริงๆ
เป็นเฉพาะกับโทรศัพท์

ผมยังแนะนำให้เด็กใหม่โทรไปถามพนักงานเฮียดีกว่า
เพราะเดี๋ยวนี้เวปเฮีย. คนมาตอบนะ

ถ้าdap. ไม่ว่าจะถามเสียงแบบไหน ก็ iBasso dx80
จะเอาเสียงแบบ iphone6 ก็ตอบdx80

Dac ถามไงก็ mojo

มีอยู่แค่นี้ ผมถึงบอกว่า ถ้ามีอะไรสงสัย เด็กใหม่ ให้โทรไปถามพรักงาน
ร้านเฮียโดยตรงจะดีกว่า

มันจะไม่เหมือนเมื่อก่อน user ที่มาตอบนี่เทพๆ ทั้งนั้น มีตัวเลือกให้เยอะอีกด้วย

แค่นี้ครับ ผมมาอบรมงาน ต้องตื่นเช้ามากนอนดึก. ดูงานทั้งวัน

ออ แล้วคำว่า. ควายล้วนๆไม่มีวัวปนนี่เป็นสำนวน นะครับ
หรือใครคิดว่าเป็นคำหยาบ ก็ตามสบายของท่านเถิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

นายมั่นคง

19/05/2016 00:48:42
4,282
ขอบคุณครับคุณ yamano ^^

เหตุที่ผมทักท้วงไม่ใช่เจตนาอื่นใดครับ เพียงแต่อยากจะให้คุณ yamano รวมถึงทุกๆท่าน ต้องลดละเรื่องการใช้ถ้อยคำที่เสียดสี ยั่วยุ หรือแสดงการแบ่งแยก ซึ่งบางครั้งเราไม่ได้เจตนาก็ตามที แต่การสื่อสารออกไปลักษณะนี้ไม่เป็นผลดีต่อใครเลยครับ ^^

เรามาร่วมมือช่วยกันครับ อันนี้ไม่ใช่การให้ช่วยผมนะครับ แต่เป็นการยกระดับการใช้สื่อสาธารณะร่วมกันแบบสร้างสรรค์ครับ ทุกอย่างต้องเริ่มต้นที่ตัวเราก่อนครับ เราอาจจะเจอคนเกรียนใส่ แต่ไม่ได้หมายความว่าการตอบโต้เกรียนแบบเผ็ดร้อน หรือยั่วยุ จะทำให้ปัญหายุติได้

สิ่งเหล่านี้ต้องช่วยกันแก้ไขทุกๆคนครับ ผมไม่ได้ห่วงว่าเว็บจะเจ๊งหรือไม่เจ๊ง อันนั้นเป็นเรื่องเล็กครับ แต่ที่ห่วงคือเราเป็นเว็บบอร์ดที่มีคนทุกวัยเข้าใช้งาน หากทุกคนเข้าใจตรงกันว่าเรามีสิทธิจะแสดงออกอย่างไรก็ได้ในที่สาธารณะ ผมเกรงว่าโลกมันจะวุ่นวายไปกันใหญ่ 555

ลองดูในเพจสาธารณะในเฟซบุ๊คครับ ไม่ว่าจะเป็นข่าวอาชญากรรม ข่าวดารา ผมอ่านถ้อยคำต่างๆที่ทุกคนพ่นใส่กันหรือแสดงความเห็นต่อเหตุการณ์ต่างๆ ของบางท่าน อ่านแล้วแทบไม่อยากเชื่อเลยว่าคนไทยเราเก็บกดและเครียดกันมากขนาดนี้

ต้องขอบคุณ คุณ yamano และขออภัยทุกๆท่านที่เสียเวลาอ่านกันครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

น่าตบที่สุดเลย ตั้งแต่เจอมา

19/05/2016 07:45:58
เท่าที่อ่านๆดูแล้วเนี่ย
ไอ้ จขกท นี่ท่าทางจะเยอะนะ
เวร....ไม่อ่านก็ข้ามไปซี่ ไปอ่านหัวข้ออื่น
เข้าใจป่าว ทำเป็นรึป่าว
ไปอ่านหัวข้ออื่น
ขอย้ำอีกทีครับ
ไป-อ่าน-หัว-ข้อ-อื่น

มาตั้งกระทู้ให้ผู้ใหญ่เค้าทะเลาะกัน
เยอะอ่ะ เยอะชิบ___ เยอะจริงๆ

ป.ล. "ไปอ่านหัวข้ออื่นนะ เข้าใจ๊"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

เหน่งบา

19/05/2016 07:51:42
ทีแรก เรื่องมันเกี่ยวกับผมโดยตรง และดูวี่แววเกรงจะดราม่าซึ่งผมไม่ชอบ เลยพยายามเข้ามาแสดงความเห็นแต่เนิ่น(ความเห็น 15)ว่าตัวเองคิดอย่างไรและจะทำอย่างไร จะได้ยุติการโต้แย้ง ตอนนี้ดูเหมือนประเด็นจะแตกปลายออกไปอีก

กับคุณยามาโน่นี่ไม่มีปัญหากับผมแน่ครับ ผมเองตามอ่านงานเขียนของเขาอยู่ เพราะมีการให้ความเห็นเกี่ยวกับสินค้าที่ละเอียดและมีมุมมองที่น่าสนใจ ยังเคยเมลไปถามข้อมูลเป็นการส่วนตัวเลยครับ (เคยส่งของมาให้ผมได้มีโอกาสลองเล่นด้วยครับ ^ ^)คุณยามาโน่มีประสพการณ์ฟังการได้สัมผัสของมาเยอะกว่าผมมาก

บางครั้งคุณยามาโน่อาจจะมีอาการแกว่งๆบ้าง ไม่ว่าจะจากความเครียดส่วนตัวหรือมีความไม่ชอบใจสิ่งที่ได้เจอในบอร์ด แต่ผมก็ไม่ได้เอามาเป็นจุดที่จะกลบบังข้อดีและส่วนอื่นที่เหลือของคุณยามาโน่ครับ

เรื่องการตอบคำถามของเพื่อนสมาชิก ผมมองกลางๆว่าเป็นปกติครับ..ที่คนตอบ ถึงจะไม่ใช่คนของทางร้านจะตอบที่ร้านขาย เพราะบอร์ดนี่ก็เป็นของร้านค้าร้านหนึ่ง ซึ่งในสายตาผม ผมว่าใจกว้างมากแล้วที่ให้เล่นให้ตอบกันอย่างเสรี คนตอบก็พยายามจะไม่ตอบเป็นสินค้าที่ร้านไม่ได้ขาย ด้วยก็เป็นเรื่องที่คิดว่าน่าระวังอยู่ประเด็นหนึ่ง

ยังมีเรื่องคุณภาพและความโดดเด่นของตัวสินค้ากับสไตล์ด้วยครับ อย่าง Mojo หรือ DX80 นั่น อย่าว่าแต่เพื่อนสมาชิกจะตอบคำถามแต่ของพวกนี้จนดูเหมือนอวยเลยครับ วัดเฉพาะคุณภาพไม่นับแนวทางเสียง ให้ตัวผมเองจะจ่ายเงินซื้อ ก็คงนึกถึงตัวเด็ดๆพวกนี้ก่อน แต่ถ้าจะตอบกันให้กว้างขึ้น ก็อาจจะเพิ่มตัวอื่นในแนวเสียงอื่นที่คุณภาพพอเทียบเคียงกันได้

ลงมาประเด็นปลีกย่อยอีกนิดนึงก็คือ สมัยก่อน ของที่โดดเด่นน่าสนใจอาจไม่ได้ม่ีเยอะกว่าเดี๋ยวนี้ แต่ หลายปีก่อน ของหลายยี่ห้อยังไม่มีตัวแทนจำหน่ายด้วยมั้งครับ พอมีกระแส การจะพูดถึงก็เลยไม่แปลกแม้ว่าจะไม่มีขายในร้านเฮีย แต่ก็ยังไม่มีใครสั่งมาขาย การแสวงหามาลองมาเล่น เป็นการ group buy ซึ่งตามกระทู้เก่า ผมเคยเห็นเฮียช่วยเป็นตัวกลางในการรวบรวมจำนวนสั่งมาให้ลองเล่นกันด้วยซ้ำ

แต่ในปัจจุบันความเคลื่อนไหวมันเร็วครับ เห็นมีข้อมูลของใหม่ๆเจ๋งๆอะไร แป๊บเดียวก็มีคนเอาเข้ามาขายแล้ว ก็จะวนเข้ามาในประเด็นเดิมคือ พอมีคนขายเป็นตัวตนเป็นกิจจะลักษณะ คนจะตอบคำถามก็จะเกรงๆเลี่ยงๆแล้วที่จะพูดถึง

มองมุมกลับ ถ้าเป็นบอร์ดของกลุ่มอื่นร้านอื่น ผมว่า การตอบคำถามให้เป็นตัวสินค้าอื่นที่ไม่ใช่ของร้าน ยิ่งเป็นไปได้น้อยกว่าทีนี่อีกกระมังครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

เหน่งบา

19/05/2016 07:55:08
1,866
เอาเข้าให้นั่น พิมพ์นานไปหน่อยลืมก็อปข้อความแล้วรีเฟรช กลายเป็นขึ้นว่าไม่ได้ล็อคอินซะนี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

Beat Takeshi

19/05/2016 08:18:27
39

ติดงานซะหลายวัน เพราะลูกค้าที่เคารพของผมจะร้อง สคบ
เกือบพลาดกระทู้นี้ซะแล้ว เม้นท์ก่อนอ่านทีหลังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

กรรมของเวร

19/05/2016 08:30:10
มาแว้ววว ท่านบีทเรา 5555

เห็นด้วยกับ คห.48 อ่ะ

งงมาก ถึงมากที่สุดดดดดดดด

มีหัวข้อไร้สาระตั้งเยอะ

แต่สิ่งที่เยอะที่สุด คือ จขกท นั่นเอง 5555

เยอะอ่ะ เยอะจริงจริ๊งงงงงงง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

OMG

19/05/2016 18:07:50
ผมขอออกความเห็นบ้างนะครับ ...ผมก็คิดเหมือนที่ท่าน yamano เขียนมาทั้งหมดเลย เห็นมาสักพักและ ในนี้มีการแบ่งพรรคแบ่งพวกชัดเจน ใครเห็นต่างเป็นไม่ได้ โดนด่าโดนแอนตี้ตลอด อย่าง ve monk นี่ใหม่ๆเป็นดราม่าได้ตลอด โดนด่าตลอดเหมือนกัน อีกเรื่องนึงก็เรื่องหยาบคายเห็นสาวกเฮียบางคนที่ชอบพ้องให้เฮียแบนนั่นนี่ บางทีก็เห็นเขียนออกแนวหยาบไม่สุภาพเหมือนกันแต่ก็ไม่เห็นเฮียว่าไรนะ จริงๆก็อยากให้เฮียเตือนทุกคนเท่าๆกัน และอยากเสนอให้เพิ่มห้องแบบพันทิพย์ครับ แบ่งไปเลยว่า ห้องนี้คุยเรื่องเกี่ยวกับหูฟัง ห้องนี้เรื่องจิปาถะ อย่างนี้เป็นต้นครับ กันปัญหาแบบกระทู้นี้ได้ด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

ขอเสริมครับ

19/05/2016 18:44:34
ผมเห็นด้วยกับคุณอย่ามโนครับ

ถ้าจะไม่สมควรก็มีแค่คำว่า "ระยำ" เท่านั้น

ดูอย่าง คห ที่ว่า ให้หมอเช็คสุขภาพจิต หลอกด่า ผมว่าเกินไป

จขกท แสดงความเห็นอย่างค่อนข้างสุภาพ ใครเห็นต่างก็แสดงความเห็นไป ไม่ใช่ใช้ถ้อยคำเสียดสี

ดูอย่างกะทู้ของคุณ loveguitar เร็วๆ นี้ ที่เจอหลอดขายนาฬิกา คนไม่เกี่ยวข้องไปว่าเจ้าของบัญชีที่ถูกแอบอ้างว่า "ชาติชั่ว" ผมว่าการเคารพสิทธิซึ่งกันและกันในบอร์ดนี้มีค่อนข้างน้อย อารมณ์ร่วมมีเยอะมากกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

เฮ่อ...

19/05/2016 19:04:59
ผมก็เห็นด้วยกับคุณ yamano ครับ

จริงๆ ก็น่าจะมีคนมาพูดอะไรแบบนี้บ้าง

จะได้เป็นกระจกสะท้อนความเป็นไปในบอร์ด

ทั้งนี้ ไม่ใช่ว่าผมเห็นด้วยกับ จขกท.นี้

ผมก็ชอบอ่านกระทู้ตัดแปะ ว่างๆ อ่านเพลินดี

แต่ก็ชอบที่มีกระจกสะท้อน ที่ใช้ถ้อยคำสุภาพ น่ารัก

ต่างจากคนที่ออกมาค้าน จขกท. โดยใช้ถ้อยคำแบบที่ไม่น่ารักเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

ไหว้ละ

20/05/2016 02:10:01
ผม จขกท นะคับ บางคนอาจไม่ต้องการ "กระจกสะท้อน"
การกระทำ ของตัวเอง ผมพยายามใช้ถ่อยคำที่ดีแล้ว
แต่คนอื่น(ไม่ใช่พี่เหน่งบา) กลับมาใช้ถ้อยคำไม่ดีต่อผม
ต่อไปผมคงไม่ยุ่งแล้วคับ เข็ด ขนาดพระวินัย ยังให้สาวกตักเตือนกันได้ แต่ในนี้คงไม่ใช
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

นินจา

20/05/2016 07:33:50
วิชานินจาแยกร่าง นินนินนิน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

ไม่ล็อกอิน

20/05/2016 08:41:40
หลังจากมีกระทู้ออกมา ผมก็ไม่เห็นกระทู้ตัดแปะของพี่เหน่งบาออกมาอีกเลยนะครับ คิดว่าเป็นเรื่องบังเอิญหรือครับ งานนี้พี่เหน่งบาเค้าคงเสียเซลฟ์ไปมิใช่น้อย จขกท คงพอใจแล้วใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

เหน่งบา

20/05/2016 09:26:43
1,866
ขอบคุณที่ถามถึงครับ แหะแหะ ผมหมดมุขชั่วคราวครับ ถึงเจ้าของกระทู้เองผมก็ไม่ได้รู้สึกไม่ดีนะครับ ผมคิดยังไงในความเห็น 15 ก็เขียนไปหมดแล้ว อธิบายแล้วก็จบแค่นั้นครับ ไม่คิดอะไรต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

ตอแหลมุขเดิม

20/05/2016 11:40:13
บาย ไปแล้วอย่ากลับมา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

ไม่สำนึก

20/05/2016 11:57:33
จขกท เลิกซะทีเถอะนิสัยแบบนี้

คำพูดกับการกระทำสวนทางจริงๆ

--- บางคนอาจไม่ต้องการ "กระจกสะท้อน" ---
--- เข็ด ขนาดพระวินัย ยังให้สาวกตักเตือนกันได้ แต่ในนี้คงไม่ใช ---

อย่าคิดว่าคนอื่นเค้าดูไม่ออก ชีวิตจริงคุณคงทำบ่อยเปลี่ยนดำเป็นขาวเปลี่ยนขาวเป็นดำ

อ้างไปเรื่อยเปรี่ยบเทียบไปเรื่อย มีแต่ลมปาก สาระพัดกินลมกินแล้ง

ดีไม่จริงมีแต่คำพูด FAKE
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

เห้ออออ

20/05/2016 16:05:19
สนับสนุน จขกท รกตามากกระทู้ไอ่บอด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

กูด่าเพราะรู้ว่ามึงป่วย

20/05/2016 16:51:46
นึกไม่ออกจริงๆว่า จขกท จะมาตั้งกระทู้ทำไม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

ใช้สมองส่วนไหนคิด

20/05/2016 18:51:18
คห.62 นี่คุณแกล้งโง่หรือโง่จริงกันแน่ครับ ในรูป avatar พี่เหน่งบาเค้าแต่งคอสเพลย์เป็นโจรสลัดครับ ตัวจริงเค้าไม่ได้ตาบอดนะครับ
หยิกหู 0
"ด้วยความเคารพ และนับถือ พี่เหน่งบา"