Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กังวลซ้ำ ๆ แบบไม่มีสาเหตุอันควร ทำอย่างไรดีครับ

UltraPix

03/05/2016 11:47:16
545
สวัสดีครับ ผมมีอาการทางจิตลักษณะเครียด กังวลอย่างไม่มีสาเหตุอันควรมาประมาณ 4 วันแล้ว เป็นคล้าย ๆ ย้ำคิดย้ำทำ คิดซ้ำ ๆ วน ๆ

ทีแรกเริ่มจากผมอ่านหนังสือบรรทัดเดิมซ้ำ ๆ อยู่นานมาก ตอนนั้นไม่รู้ตัวว่าทำไปทำไม แล้วมันไปกระตุ้นสมองให้ติดหรือเปล่าไม่รู้ครับ 55555

แล้วก็ติดมาเรื่องอื่น เช่น เมื่อวานตื่นเหมือนแมลงจะเข้าหู แล้วผมก็คิดกังวลว่ามันเข้ามั้ยวะ ทั้ง ๆ ที่มันก็ไม่ได้เข้าครับ ไม่ได้มีอไรผิดปกติ แต่สมองกลับขุดขึ้นมาคิดกังวลซ้ำ ๆ อย่างนั้น ทั้ง ๆ ที่ทุกครั้งผมก็บอกตัวเองว่าอย่าไปคิด ไม่มีอะไรนะ เดี๋ยวเป็นบ้า

ผมไม่สบายใจเอาซะเลยครับ แต่ตอนนี้ก็เริ่มดีขึ้นมาก ใครเคยเป็น หรือมีอะไรแนะนำรบกวนด้วยครับ หรือจะให้กำลังใจผมก็ได้ครับ ผมพยายามต่อสู้ ไม่อยากเป็นบ้าครับ 5555555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ฮิกกี้

03/05/2016 12:21:41
ถ้าย้ำคิดย้ำทำในเรื่องที่ไม่เกิดอันตราย หรือไม่กระทบชีวิตประจำวัน แบบนี้อาจใช้การทำสมาธิช่วยได้ครับ การย้ำคิดย้ำทำ เป็นการที่ "จิต" ไปยึดติดกับสิ่งภายนอก สำหรับผู้ฟังเพลง จิตมักจะยึดติดไปกับบทเพลง ทำให้เกิดอาการแบบนี้ได้

การนำจิตกลับมาภายใน สามารถทำได้เช่น นั่งสมาธิกำหนดลมหายใจ หายใจเข้าให้รับรู้ว่า "เข้า" หายใจออก ให้รับรู้ว่า "ออก" กำหนดเข้าออก สัก 100 ครั้ง ในแต่ละวัน อาจเป็นช่วงพัก หรือก่อนนอน จะได้ผลดีขึ้นมากครับ

แต่ถ้าอาการย้ำคิดย้ำทำไปจดจ่อกับเรื่องที่มีผลกระทบกับชีวิตประจำวัน แบบนี้ให้ใช้ยาในการแก้ไข โดยจิตแพทย์จะมียาหลายตัวครับ ที่สามารถแก้ไขอาการนี้ได้โดยเร็ว ราคาไม่แพง และร้านขายยาทั่วไปก็มีขาย แต่ควรเริ่มต้นจากการปรึกษาแพทย์ก่อน จะได้จัดยาได้ถูกตามอาการ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

drhappy

03/05/2016 17:51:55
0
ถ้ามีอาการ ย้ำคิดหลายครั้งจนเริ่มรู้สึกว่ารบกวนชีวิตประจำวัน ถึงแม้จะรู้ตัวตลอดแต่ไม่สามารถห้ามได้ อาจเข้าข่ายกลุ่มโรคย้ำคิดย้ำทำครับ(obsessive compulsive disorder)แนะนำให้พบแพทย์เพื่อประเมิณและทำการรักษาครีบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

03/05/2016 22:01:27
4,282
555 อย่าเพิ่งไปกังวลจนเกินไปครับ อาการแบบนี้ผมเชื่อว่าทุกๆท่านคงจะเคยประสบมาไม่มากก็น้อย คนละเรื่องสองเรื่อง อาการย้ำคิดย้ำทำ ไม่มั่นใจว่าได้ทำลุล่วงหรือไม่ หรือไม่แน่ใจว่าตัวเองเข้าใจหรือเปล่า กรณีอ่านหนังสือซ้ำไปซ้ำมาหลายครั้ง อันนี้เกิดจากหลายสาเหตุ คือขาดสมาธิในจังหวะนั้นๆ หรือกำลังหาเหตุสนับสนุนข้อความนั้นๆอยู่ สมองเลยสั่งให้ทบทวนใหม่อีกซักรอบสองรอบ

หรือบางคนขับรถออกจากบ้านไปไกลเป็นกิโลๆแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าปิดวาล์วแก๊สหรือยัง ปิดแอร์หรือยัง จนต้องขับรถย้อนกลับมาดูใหม่ว่ามันปิดแน่ๆๆอีกครั้งถึงสบายใจไปทำงานต่อได้ 555

วิธีแก้ที่ผมคิดเอาเองก็คือ ขอให้ปล่อยวางหรือขออภัยถ้าจะใช้ศัพท์ชาวบ้านๆๆว่า "ช่างแม่ง"

คือพอช่างมันได้แล้ว ผมว่าอาการต่างๆจะลดวูบลงไปได้เองในที่สุด คือลองปล่อยโดยไม่ไปหยิบมันมาย้ำ มาคิด แล้วลองดูว่ามันจะมีความเสียหายอะไรให้เห็นหรือเปล่า ถ้าไม่มีผมเชื่อว่าความเชื่อมั่นจะค่อยๆกลับคืนมาในที่สุดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

cuteman

04/05/2016 00:26:12
20
น่าจะขาดสติครับ เป็นเรื่องปกติวิธีเรียกสติกลับคืนก็คืออยู่กับปีจจุบันครับ ทำอะไรอยู่ก็ให้รู้ เผลอไปคิดอะไรก็ให้ดูตามความคิดเราไป อย่างเผลออ่านหนังสือซ้ำๆหลายๆรอบ ก็ให้รู้ว่าเราเผลอ แต่ไม่ต้องไปหาสาเหตุนะครับ ดูไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง แรกๆมันจะเผลอบ่อยนะครับ แนะนำให้ทำสมาธิวันละนิดก่อนนอน หรือหลังตื่นนอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

04/05/2016 12:47:55
107
ลองหาอะไรที่มันเป็นลำดับขั้น123มาทำดูครับ
เช่นพับกระดาษ ต่อโมเดล ทำอาหารดูครับ
เพราะสมาธิเราจะได้ไปจดจ้องกับลำดับ123แทน

หรือไม่ก็หาอะไรที่มันไม่สามารถเอามาย้อนกลับมาทำซ้ำๆได้ ทำดูครับ
เช่นการไปดูหนังในโรง แน่นอนว่าเราจะไปบอกให้คนฉายย้อนฉากให้เรากลับมาดูฉากก่อนหน้าไม่ได้แน่นอนครับ

หรือไม่ก็ไปออกกำลังกายครับ เพราะยิ่งออกกำลังกายซ้ำๆยิ่งได้สุขภาพ แต่ผมว่าซ้ำได้ไม่กี่รอบหรอก เหนื่อยก่อน555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เด็กแป๊ะ

04/05/2016 14:06:02
10
นึก "พุทโธ" รัวๆครับ ทุกขณะ ยืน เดิน นั่ง นอน นึกแต่พุทโธรัวๆ

ถ้าใจนึกไปคิดอะไรที่เราไม่ได้ตั้งใจจะคิด ก้รู้ตัว แล้วกลับมาพุทโธรัวๆใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
"กังวลซ้ำ ๆ แบบไม่มีสาเหตุอันควร ทำอย่างไรดีครับ"