Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ประกาศใช้แล้ว “พ.ร.บ.ควบคุมขอทาน”

ประมาณนั้น

02/05/2016 11:33:30
ต่อไปนี้เราจะไม่เห็นขอทานตามสะพานลอยอีกต่อไปครับ (รึเปล่า)

อ้อ รวมทั้งนักแสดง/นักดนตรีเปิดหมวกด้วยนะครับ ห้ามหมด

manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9590000044297

โดย ในมาตรา ๑๓ ถือว่า เป็นข้อบังคับ “ห้ามบุคคลใดทําการขอทาน การกระทําอย่างหนึ่งอย่างใดดังต่อไปนี้ให้ถือว่าเป็นการขอทาน
       (๑) การขอเงินหรือทรัพย์สินจากผู้อื่นเพื่อเลี้ยงชีวิต ไม่ว่าจะเป็นการขอด้วยวาจา ข้อความหรือการแสดงกิริยาอาการใด
       (๒) การกระทําด้วยวิธีการใดให้ผู้อื่นเกิดความสงสารและส่งมอบเงินหรือทรัพย์สินให้การแสดงความสามารถ ไม่ว่าจะเป็นการเล่นดนตรีหรือการแสดงอื่นใด เพื่อให้ได้มาซึ่งเงินหรือทรัพย์สินจากผู้ชมหรือผู้ฟัง การขอเงินหรือทรัพย์สินกันฐานญาติมิตร หรือการเรี่ยไรตามกฎหมายว่าด้วยการควบคุมการเรี่ยไร ไม่ถือว่าเป็นการขอทานตามพระราชบัญญัตินี้

มาตรา ๑๔ ผู้ใดประสงค์จะเป็นผู้แสดงความสามารถ ไม่ว่าจะเป็นการเล่นดนตรีหรือการแสดงอื่นใด ตามมาตรา ๑๓ วรรคสาม ให้ผู้นั้นแจ้งเพื่อเป็นผู้แสดงความสามารถตามระเบียบที่คณะกรรมการกําหนด และเมื่อจะแสดงความสามารถในพื้นที่ใด ให้แจ้งต่อเจ้าพนักงานท้องถิ่นในเขตพื้นที่นั้น เมื่อเจ้าพนักงานท้องถิ่นในเขตพื้นที่ได้รับแจ้งแล้ว ให้ออกใบรับแจ้งไว้เป็นหลักฐาน ทั้งนี้ ให้เจ้าพนักงานท้องถิ่นในเขตพื้นที่ประกาศเป็นการทั่วไปเพื่อกําหนดเขตพื้นที่หรือสถานที่ใดอันเป็นที่สาธารณะ วันเวลา การใช้อุปกรณ์ หรือสิ่งอื่นใด ให้ใช้ในการแสดงความสามารถผู้ใดกระทําการฝ่าฝืนตามวรรคหนึ่ง พนักงานเจ้าหน้าที่หรือเจ้าพนักงานท้องถิ่นในเขตพื้นที่มีอํานาจสั่งให้ผู้นั้นหยุดหรือเลิกกระทําการดังกล่าวได้

มาตรา ๑๙ ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา ๑๓ วรรคหนึ่ง ต้องระวางโทษจําคุกไม่เกินหนึ่งเดือนหรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจําทั้งปรับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

02/05/2016 11:42:50
1,133
ดีครับ ว่าแต่ไม่แน่ใจว่า้มืองไทยเศูนบ์ช่วยเหลือบรรเทาพวงที่ขาขาดแขนขาดหรืิอคนแก่ไร้ญาติเร่ร่อนหรือปล่าวครับ สงสารคนควกนั้พ แต่ดีในแง่เด็กขอทาน จะได้หมดไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

butnotforme

02/05/2016 11:43:40
333
"รวมทั้งนักแสดง/นักดนตรีเปิดหมวกด้วยนะครับ" ก็ควบคุมบ้างครับ แต่ไม่ใช่เล่นไม่ได้
แต่ก็มีขั้นตอนนิดนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

bonus79

02/05/2016 11:44:57
1,133
*แก้ไข

ดีครับ ว่าแต่ไม่แน่ใจว่าเมืองไทยมีศูนย์ช่วยเหลือบรรเทาพวกที่ขาขาดแขนขาดหรืิอคนแก่ไร้ญาติเร่ร่อนหรือปล่าวครับ สงสารคนพวกนั้น แต่ดีในแง่เด็กขอทาน จะได้หมดไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมว่านะ

02/05/2016 11:59:47
อย่างน้อยๆ คดีลักเด็ก แล้วตัดแขนตัดขา เพื่อเอาไปนั่งขอทาน ก็น่าจะลดลงได้ครับ (ผมไม่แน่ใจว่ากรณีแบบนี้มีจริงรึเปล่านะครับแต่จำได้ว่าเคยโดนพ่อแม่ขู่ตอนผมเด็กๆ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สงสัย

02/05/2016 13:23:19
แบบนี้เวลาผมให้เงินขอทาน ผมจะติดคุกข้อหาเป็นผู้สนับสนุนขอทานด้วยรึเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

น่าเบื่อ

02/05/2016 14:00:33
แก้ไขปัญหาที่ปลายเหตุอีกแล้วครับท่าน
เห้อ รบ ชุดนี้ ไม่รู้จะพูดอะไรเดี๋ยวโดน ม.44
หยิกหู 0
"ประกาศใช้แล้ว “พ.ร.บ.ควบคุมขอทาน”"