Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่าให้อ่านกับเครื่อง DAP สัญชาติญี่ปุ่น "Onkyo DP-X1" by auns555

สันติ

08/02/2016 13:19:11
50
ซินเจี่ยยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ นะครับ
วันนี้วันที่ 8 ก.พ. 2559 ก็วันตรุษจีนนั่นเอง
หลาย ๆ ท่านก็หยุดอยู่บ้านกัน ผมก็เช่นกัน เลยมานั่งทำให้อ่านกันครับ

ไม่ใช้คำว่ารีวิว เพราะ ผมไม่มีข้อเปรียบเทียบให้
ผมรีวิวเอาตามอารมณ์ของผมล้วน ๆ
ดังนั้น ผู้อ่านก็อ่านเพื่อความบันเทิงนะครับ
(อย่ารีบใช้สกิล อ่านหนังสือปีละ 8 บรรทัดนะครับ)

ตั้งแต่ปีที่แล้ว 2558 มีการพูดถึง DAP ตัวนี้กันมาก ๆ ครับ
ทั้งในญี่ปุ่นเองก็ถือว่า ขายดีจนขาดตลาดเลย นั่นคือ Onkyo DP-X1
เครื่องเล่น DAP Hires ของยี่ห้อ ออนเกียว ซึ่งข่าวช่วงนั้น
มีแต่ข่าวบอกว่าศูนย์ไทย ไม่เอาเข้ามาแน่ ๆ
ผมก็เลยตัดบทด้วยการหาเองเลยครับ
ซึ่ง ณ ปัจจุบันนี้ เดือนหน้า มี.ค. 59 ทางศูนย์ไทยเอาเข้ามาขายแน่นอน
เป็นสิ่งที่ผมเสียใจ แต่ก็เอาน่ะ ได้เล่นก่อน (มองโลกในแง่ดี)
ดังนั้นใครกำลังจะซื้อก็มาอ่านของผมแก้ขัดกันไปก่อนครับ

ทำไมผมถึงซื้อมาละ?
- ผมขายเครื่องเล่นผมเกลี้ยงเลย เหลือใช้แค่ Sony X Serie กับ iRiver H320
ผมอยากมีแบบ Hi Res ฟัง 24bit ฟัง DSD แบบเสียงดี ๆ กับเขาบ้าง
ผมจึงขวนขวายไปลองฟังเครื่องเล่นเพียบเลย ถ้าใครอ่านงานผม จะเห็นว่า
ผมไปฟังมาหลายตัวแล้วมาโพสเล่าสั้น ๆ เช่น AK320, iBasso DX80, Fiio X7

- และพอผมได้ข่าว Onkyo และหลาย ๆ ท่านพูดกันใน Facebook
มีหลาย ๆ คน ได้หิ้วมาจากญี่ปุ่น แล้วมาโพสใน FB
ผมก็พยายามติดต่อไปหาท่านที่มีเพื่อขอยืมลองฟัง ผมก็ไปเจอท่านนึง
ชื่อว่าคุณ กอลฟ์ (เพื่อนคุณตั้ม) ซึ่งเมตตาผมมาก ๆ นัดเจอกัน และ
ผมก็ขอยืมลองฟัง โดยการที่ผมเอา เมมของผมไปเสียบ และ หูฟังผมไปด้วย
(ขอบคุณคุณกอลฟ์ มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ)

- กลับจากได้ฟังวันนั้น อยู่ไม่สุขเลย คันสุด ๆ ตกเย็นไปฟังซ้ำที่เรือธง
กับ AK320, Sony ZX2, AR M2 เลยได้คำตอบว่า
ถ้ามีเงินไม่เกิน 25,000 บาท ราคานี้ละวะเราออนเกียวโดนใจ

เอาละมาดู Spec ของ Onkyo DP-X1 กันก่อนครับ
เพราะนี่คือสิ่งที่ทำให้คนสนใจไม่แพ้ DAP ตัวอื่น ๆ เลย

Dacs: 2x ESS Sabre ES9018K2M
Amp: 2x ESS Sabre 9601K in BTL config and Active Control Ground (an industry first).
Outputs: Balanced 2.5mm, and Single ended 3.5mm.
Power output: 150mW+150mW (balanced), 75mW+75mW (single ended).
Supports 16Ω--600Ω.
Output Impedance: 0.5 ohm (single ended), 1 ohm (balanced)
Android 5.1.1
Snapdragon 801 2.3ghz Quadcore
4.7" 1280*720 HD screen (312 PPI)
2GB RAM
32GB internal storage
Dual Micro SD slots (SDXC)
Wifi 802.11AC, DLNA
Bluetooth AptX
Google apps, Spotify, Tidal, Deezer, etc
MQA Playback (an industry first)
PCM 384khz
DSD 256
Line Out
3x Gain- Low/Normal/High
Digital Out (via usb, up to DoP DSD 256 and PCM 384khz)
usb OTG
Volume Knob with 161 steps for fine control
Sound Settings:
-Stand alone mode: All transmitting electronics are disabled to produce best sq, screen, wifi, bluetooth, etc, and all

their power supply circuits are all disabled, creating a pure audio environment.
-11 Band Parametric EQ, max 16,384 adjustable bands, decimal dB increments, Finite Impulse Response filter to

prevent sq degradation with eq.
-Upsampling up to 384khz (Mode and Limit options also).
-3 Digital Filters: Slow, Fast, Short Delay.
-Lock Range adjust to eliminate jitter.
-Real time conversion of PCM to DSD 128 (digital out only).
-DSP
-L/R balance
Battery life 16 hours with hi-res.
Machined Aluminium Unibody, Anodized Finish.
-----------------------------------------------------------------
ต่อไปนี้เป็น 50 ภาพที่ถ่ายให้ดูกันเพื่อความบันเทิงครับ
ภาพขนาด 4MB ผมต้องย่อให้เหลือ 50kb ครับ
ดังนั้น ภาพจะสวยได้เท่าที่เห็นนะครับ ผมทำเพื่อทุก ๆ ท่าน

เอาละ และแล้วก็ได้มาครอบครอง
(ผมใช้งานมา 20 วันแล้วครับ ถึงได้มาเล่าให้อ่านกัน)

กล่องแพ็คเกจเป็นกล่องกระดาษแข็ง
จะหุ้มพลาสติกแบบที่เห็นในภาพมานี่ละครับ

ครับ แม้ ออนเกียว จะแบรนด์ญี่ปุ่น แต่ก็ผลิต Made in China ครับ
มาตรฐาน Made in China ก็ไม่กระจอกแล้วนะครับยุคนี้
มาร่วมย้อนเวลาตอนผม Open Box ครับ

หลังกล่องก็บอกสเปคให้ด้วย

ใช้ได้หมดทั้ง Wifi , Bluetooth

แกะละนะ

ก็จะเจอหน้าตาแบบนี้

ดูด้วยนะครับ ของใหม่ต้องแปะสติ๊กเกอร์กลม ๆ สองข้างที่เครื่องนะครับ

ฝั่งข้าง ๆ ก็จะมีคู่มือ และ สาย micro usb แถมไว้ให้

เอาละ มาดูตัวเครื่องกันบ้าง
จะแปะพลาสติกมาให้หน้าจอครับ ซึ่งไม่ใช่แผ่นกันรอย
แต่ก็ใช้กล้อมแกล้มได้นะครับในช่วงแรก

และอย่าตกใจครับ การเปิดเครื่องครั้งแรก
กว่าภาพจะมา นาน เลยละครับ เป็นแค่ครั้งแรกครั้งเดียวครับ

ซึ่งคนอย่างผมชอบตัดแผ่นกันรอยแปะเอง
ครับ ไปหาซื้อแผ่นกันรอยของ ipad mini มา แล้วก็วัดหน้าจอ
และก็แปะครับ ขอบอกว่า รอบนี้ทำสวยอ่ะ T_T

ตุ่ม ๆ ข้างเครื่องฝั่งซ้ายก็ปุ่มปรับ Volume ครับ

Volume Knob with 161 steps for fine control
ถ้าท่านหูปกติ จะฟัง inear ที่ Vol. 70-85 ก็ถือว่าดังแล้ว
ถ้าเป็น earbud ก็จะปรับขึ้นอีกนิด
ส่วนเป็น Fullsize ควรจะ 125 ขึ้นไปเลยละครับ
ทั้งหมดนี่ที่รูหูฟังปกตินะครับ เพราะช่อง Balance ผมไม่มีหูแบบนั้นใช้

ด้านหลังก็เป็นด้าน ๆ ครับ
ซึ่งก็เป็นรอยยากครับ แต่ก็เป็นรอยได้ถ้าไม่ระวัง ดังนั้นผมจึง...

เอาสติ๊กเกอร์แบบด้านมาแปะครับ ไม่สวยเลยเนอะ ฮ่าๆๆ

ใช้ไปได้อาทิตย์นึง ทนไม่ไหวครับ ลอกทิ้งละ

แท่นแท้น เอาสติ๊กเกอร์เคฟล่าของ 3M มาวัดแล้วตัดแปะเองครับ

เอาละมาดูกันต่อ
ที่สันเครื่องด้านบนก็จะมีช่องดังนี้
ช่อง Phone ปกติ 3.5mm และช่อง Balanced 2.5mm

มีหลาย ๆ ท่าน เอา Yuin PK1 ไปแปลงแจ๊คบาล๊านซ์ 2.5mm
เพื่อมาฟังบน Onkyo DP-X1 กันเลยทีเดียว ส่วนเรื่องเสียง แล้วแต่คนชอบ

สันเครื่องด้านล่าง

สันเครื่องทางด้านขวา

ก็จะมีช่องใส่ mem แบบ micro SD ได้สองช่องครับ
และก็ปุ่มกดการใช้งานพื้นฐาน รวมถึงปุ่ม Power ปิดเปิดเครื่องก็อยู่ฝั่งนี้
ทั้งหมดนี้ก็คือ ตัวเครื่อง รอบ ๆ ทุกมุมครับ

เปิดเครื่องเพื่อเริ่มใช้งานกันดีกว่าครับ
แท่น แท้น ใช่ครับ แอนดรอยด์จ๋าเลย (ก็มันใช้แอนดรอย์นี่นา)
ผมเป็นคนใช้ apple ios ก็ปรับตัวนิดหน่อย แป๊บเดียว
เพราะแอนดรอยด์ ใช้งานง่ายครับ

ส่วนนี้ก็บอกว่าเราใช้ version อะไรอยู่

คือตอนได้เครื่องมาใหม่ ๆ ผมก็ต่อ Wifi แล้วก็ล็อคอิน gmail
ซักพักก็ให้อัพกว่า 600MB ครับ จัดไปเลย

แอนดรอยด์เลยไหมละครับ ฮ่าๆๆ

เข้าไปดูสิว่า Setting อะไรได้บ้าง
คือ บอกตรง ๆ เลยว่า เหมือนมือถือเลยครับ

ใครใช้มือถือระบบ แอนดรอยด์ ก็คุ้นตาเลยครับ
พักกินน้ำแป๊บนึงครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สันติ

08/02/2016 13:19:19
50
เอาละมาดูกันต่อ
ใช่แล้ว เมื่อเป็นระบบปฏิบัติการแอนดรอยด์
ท่านก็สามารถลง App และ ลง GAME ได้สบาย ๆ
ซึ่งผมไม่ลงเกมแน่นอนครับ ผมเอาไว้ฟังเพลง ส่วน App ผมลงไว้ 2 แอ๊พคือ
Tidal

และก็ HibyMusic
ผมชอบแอ๊พตัวนี้เพราะว่า อ่านไฟล์แบบ Folder ได้ และก็เสียงดีด้วย
คือลองมาหลายแอ๊พ ลบทิ้งไปเยอะ เก็บไว้แค่นี้ครับ

ในระหว่างการใช้งาน เอามือแตะหน้าจอด้านบนแล้วลากลงมา
ก็จะมีเมนูตั้งค่าแบบนี้ครับ

ตรง Output Select ก็เลือกเป็น Balanced ได้ถ้าท่านมีหูฟังแบบนั้น

ส่วนตรง Line out Mode ก็เอาไว้ปล่อยสัญญาณแบบ Line out
เพื่อใช้กับแอมป์ก็ได้ครับ

ส่วนการใช้งานเอา Onkyo เป็น DAC เพื่อต่อกับคอมฯ นั้น
ผมไม่ได้ใช้งานส่วนนี้ อ้อ ถ้าใช้งานส่วนนี้ จะทำให้ฟัง DSD แบบ Native ได้เลยครับ
เพราะปกติการฟังบนเครื่องนั้นจะฟัง DSD แบบ Convert PCM ครับ

เอาละครับในที่นี้ผมจะเขียนถึงโปรแกรมฟังเพลงที่ติดมากับเครื่อง
ใช่ครับ ผมรู้สึกว่ามันเหมือน Onkyo Player ที่เราเคยซื้อ ๆ ใช้กันนั่นละครับ
ก็แน่ละเพราะนี่มันยี่ห้อ Onkyo นี่นา

และอย่างที่เราทราบครับ ตัวโปรแกรม Onkyo Player ที่เราซื้อกันบน ios, andriod นั้น
มันไม่สามารถเล่นเพลงแบบ Folder ได้ ผมก็คิดอยู่ว่าทำไงดีน้อ
อ้อ สร้าง Playlist สิ
ก็เอาเพลงไฟล์ .wav ที่ผมมี เอาไปวางใน Winamp (ผมมันคนยุคเก่า)
แล้วก็สร้างเป็น Playlist ขึ้นมา เพียงแค่นี้มันก็เหมือนฟังเพลงจากโฟลเดอร์แล้ว

มันก็จะขึ้นมาในส่วน Playlist ครับผม

และถ้าเราใช้โปรแกรมอย่าง Stamp ID3 Tag Editor (ใช้บนคอมฯ)

มันก็จะทำให้ไฟล์ wav ที่ผมริบมาจากแผ่น CD มองเห็นเป็นแบบ Album ก็ได้
โดยผมเลือกโฟลเดอร์เพลงนั้น ๆ ในที่นี่เลือก Kenny G
และก็ใส่ในส่วนของ Album และ Artist ก็ได้ เพียงเท่านี้ก็เห็นแบบ Album แล้ว

หลาย ๆ ท่านบอกทำไมมันยุ่งยากจัง
คือว่า ผมมีแต่ไฟล์ .wav ซะเยอะครับ ไม่ได้โหลดเลย
ผมริบเอง ต่อให้ริบด้วย itune มันก็ดันไม่จำในส่วน Album บันทึกลง id tag ให้
เลยต้องหาวิธีแบบนี้มาใช้ เลยเขียนเล่าไว้ เผ่อใครเป็นแบบผม
แต่ถ้าท่านโหลดพวกไฟล์ .flac มา ก็มักไม่เจออาการแบบผมครับ
ซึ่งผมไม่มีไฟล์ .flac ธรรมดาเลย ผมมีแต่ไฟล์ flac 24bit ซึ่ง 24bit เขาก็ทำมาดี
ไม่ต้องทำเรื่อง id tag อะไรเลยละครับ ใช้สบาย ๆ เลย
ใครอยากได้โปรแกรมไอดีแท็กผมก็อัพโหลดไว้ให้ครับ โปรแกรมฟรีครับ
http://www.mediafire.com/download/gp6aevhrbng4lsm/auns555_idtag.rar

เนี่ย คราวนี้ไฟล์ .wav ของผมทั้งหลาย ก็เห็นไปโผล่ในส่วนของ Album แล้ว

ส่วนเรื่องการอ่าน Font Thai นั้น สวยงามครับ

กดฟังเลยดีกว่า

แตะไข่ปลาด้านบนขวามือ ก็จะมีเมนูขึ้นมาให้ปรับอีก
ปรับกันเองเถอะเน้อ

เวลาหมุน Volume ก็จะมีกราฟขึ้นมาด้วยนะครับ
คือเราหมุนทีนึง พอกราฟขึ้นก็เอามือไปแตะที่กราฟเพื่อปรับความดังค่อยได้นะ
จะได้ไม่ต้องหมุนปุ่มตลอดครับ

นี่ครับ พอฟังไฟล์ DSD จากตัวเครื่อง
จะถูก convert เป็น PCM ก่อน

อันนี้ไม่เกี่ยวกับออนเกียว แต่มาช่วงเดียวกันเลยเอามาลงด้วย
ครับ ผมอยากได้มาซักพักใหญ่ ๆ ละกับหูฟัง Sony MDR-CD900ST
หูฟัง Monitor ในตำนาน ที่ยังวางขายจนถึงทุกวันนี้ และขายเฉพาะในญี่ปุ่นเท่านั้น
ก็เลยจัดมาครับ ยังหามือ 1 ได้ครับ ที่ Osaka มีขายที่ yodobashi

กล่องเรียบ ๆ เลยละ ไม่มีอะไรเลย

ในกล่องมีแค่นี้ละครับ

Made in Japan ซะด้วย

กำลังเบิร์นครับ ฟัง Acoustic นี่เหมาะสุด ๆ

เนื่องจากเป็นแจ็ค 6.3mm เลยต้องไปโดนหัวแปลง ฟูรูเทค โรเดียมมาครับ
จัดไป 1,560 บาท ค่าหัวโรเดียม (ไปจัดที่สาขาเซ็นปิ่นฯ มาครับ)

จบแล้ว การเวิ่นเว้อของผม ภาพเยอะไหมครับ 50 กว่าภาพ
ดูกันเพลินเลย

สิ่งที่ไม่พูดถึงไม่ได้เลยคือ เรื่องเสียง
ใช่ครับ ทาง ออนเกียว มั่นใจมาก ตอนไปเปิดตัวที่ต่างประเทศ
ถึงกับทำคัทเอ๊าท์ด้านหลังไว้ว่า Japan Player Hires Strike Back (ประมาณเนี้ย)
แปลประมาณว่า เครื่องเล่นของญี่ปุ่นกับมาต่อสู้แล้วนะ !!!
ก็แน่ละครับ โดนเครื่องเล่นที่คิดโดย เกาหลี จีน ตีตลาดบ้านตัวเอง

แรกเริ่มแกะกล่องนั้น เรื่องเสียงยังเรียบ ๆ แห้ง ๆ ครับ
ให้เบิร์นฟังไปซัก 20 ชั่วโมง จะดีขึ้นแบบฟังออกเลยละครับ

ผมเบิร์นมากว่า 50 ชั่วโมงละครับ อาจจะ 100 แล้วด้วยมั้ง
เสียงทุกวันนี้ มันลงตัวละครับ
(ความเห็นส่วนตัวล้วน ๆ ครับ อย่าเอาไปอ้างอิงครับ)

Soundstage : เด่นเลยละครับเรื่องนี้ เรียกว่าสู้กับ AK ได้สบาย ๆ ครับ ไม่ขอเทียบว่ากับ AK รุ่นไหนนะครับ เดี๋ยวจะดราม่าแต่

เรียกว่าต่อยกันสนุกละครับ การวางตำแหน่งของเครื่องดนตรี นั้นจัดวางได้ดีชัดเจนมาก ยิ่งถ้าคุณได้ฟังกับหูฟังที่แยกราย

ละเอียดได้ดี ๆ จะทราบถึงการวางตำแหน่งเลยละ ข้างหน้า ข้างหลัง ตรงกลาง ฟังออกครับ และแน่นอน background เงียบ

นิ่ง ถูกใจ ผมว่าเครื่องเล่นยุคนี้ Soundstage ดีทุกรุ่นเลยครับ

Image : รายละเอียดเสียงต่าง ๆ ทำได้แจ๋วเลย เสียงกลางดี คนชอบฟังเพลงร้องนี่ถูกใจได้ไม่ยากเลยครับ ส่วนเพลงบรรเลงวง

ใหญ่ ๆ นี่ถูกใจเลย ปลายเสียงแหลมทอดลากได้ยาว ไม่แสบ ไม่แผดหู เพลงฟังดูมีมิติชัดเจนครับ

impact และ dynamic : เบสหัวโน๊ตมีมาตึม ๆ ลงลึกได้สบาย ขึ้นอยู่กับหูฟังที่ใช้ครับ ยิ่งหูฟังแนวเบสดีๆ ได้เจอการทิ้งตัวของ

เสียงเบสแน่ ๆ ครับ เป็นคลื่นเสียงเบสน่ะครับ อธิบายยังไงดีหนอ แบบตีกลองหนังจีนกลองใหญ่ ๆ เราได้ยินเสียงกระเพื่อม

ของกลองหลังตีแล้วนะครับประมาณนั้น ส่วนคนชอบเพลงร็อคเหมาะไหม ผมตอบได้ว่า เหมาะครับ เสียงกลอง สะแน โป๊ะๆ

โชะๆ อย่างผมฟัง Metalica แบบ 24bit นี่ คมดีครับในส่วนของการเกากีตาร์ พอลงผ่าง (เอฟเฟค) นี่สะใจครับ กลองตีตุม ๆๆๆ

เร้าจังหวะการเต้นหัวใจสบาย ๆ ครับ ฟังมันส์น่ะครับ เขียนไปซะเวอร์เลย นี่ไม่ได้ปรับ EQ อะไรเลยนะครับ เดิม ๆ เลยนะ

Transparency : ความใส ปลายเสียง ความนิ่ง พื้นหลังที่เงียบ นึกว่าเราฟังเครื่องเล่นแบบ AK อยู่เลยละนะ

ชิพ Sabre ES9018K2M นี่ไม่ธรรมดาจริง ๆ ครับ
หรือว่า Onkyo เขาจูนหลาย ๆ อย่างมาดีก็เป็นได้นะครับ

ก็จบแล้วครับ มาถึงสุดท้ายละครับกับการเล่าให้อ่านนี้
ใครจะรอเครื่องศูนย์ ก็รอครับอีกไม่นาน ใครใจร้อนแบบผม จัดเลยเครื่องหิ้ว
และใช่ว่าจะมีขายนะเครื่องหิ้วเนี่ย บางทีไปญี่ปุ่นก็หมดนะครับผม

ลักษณะรูปลักษณ์เหมือนมือถือเครื่องนึง ไม่บางเฉียบ ไม่หนาเตอะ
กำลังพอดีมือ และมี แผ่นกันรอยแบบกระจก และ ซองหนังออกมาขายแล้วที่ญี่ปุ่น
ซึ่งผมก็รอของเหมือนกัน

การเลือกเครื่องเล่นนั้น ต้องลองให้ถูกใจเรา เพราะราคาไม่ใช่ถูก ๆ
ฟังให้ถูกใจ เทสบ่อย ๆ ฟังหลาย ๆ ครั้ง เอาให้เหมาะ
แล้วค่อยตัดสินใจซื้อครับ เพราะหูเรานี่ละคือตัวตัดสินที่ดีที่สุดครับ

by สันติ (auns555)
auns555@hotmail.com
Tel. 089-078-5670
line id: auns555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

finalvii

08/02/2016 13:38:26
3
ขอบคุณครับพี่อั๋น....อ่านจนอยากได้เลยผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สันติ

08/02/2016 13:40:07
50
เฮียมั่นก็เอาเข้ามาขายนะ T_T
ประกันศูนย์ไทย 1 ปีด้วย แง้

แต่ผมได้สอบถามไปทาง Onkyo Thailand แล้ว
ว่าผมเป็นเครื่องหิ้ว เวลาส่งซ่อมเข้าศูนย์ไทยได้ไหม

เขาตอบว่า
ได้ครับ แต่ต้องเสียค่าบริการครับ

ผมเลยตอบไปว่า พร้อมที่จะจ่ายอยู่แล้วครับถ้าเสีย ขอให้รับซ่อมก็พอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

artpiggo

08/02/2016 13:44:48
15
ขอบคุณสำหรับเรื่องที่นำมาเล่าให้ฟังนะครับ ไว้รอเครื่องเดโม่เข้าไทย จะเอามาประกอบการตัดสินใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

jade586

08/02/2016 13:45:17
11
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ อ่านแล้วกระตุ้นความอยากได้เพิ่มเข้าไปอีก :-P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nan79

08/02/2016 13:53:19
2
กรี๊ดดดดด เข้ามากรี๊ดดดดก่อนอ่านค่ะ

คือต้องไปอ่านในแทบ เพราะเน็ตบอสัดเห็นแต่ตัวหนังสือ T-T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Reizei_Mako

08/02/2016 13:54:14
23
รีวิวด้านเสียงเห็นด้วยกับน้าสันติเป๊ะๆ เลยครับ ถ้ามีใครถามผมว่าจุดเด่นของ Onkyo คืออะไร คำตอบของผมคือ Soundstage กับ Details ครับ

ส่วนแกะกล่องมานั้นเสียงมันแหบๆ แห้งๆ จริงๆ ครับ ต้องเบิร์นกันสักระยะถึงจะเข้าที่เข้าทาง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nan79

08/02/2016 13:59:32
2
แหบๆ แห้งๆ อาจจะเหมาะกับเพลงคลาสสิคก็ได้ จริงๆ คลาสสิคนอกจากต้องการ soundstage & details แล้ว ที่สำคัญกว่านั้นคือ Harmonize ของเสียง ซึ่งบางทีอยู่ที่การบันทึกมากกว่าเครื่องเล่น แต่บางเครื่องเล่น หรือบางหูฟัง ทำตรงนี้พังได้ จำได้ว่าก่อนนี้พี่สันติไปลองเครื่องหลายตัวทำท่าจะกัดฟันซื้อตัวแพง ไม่นึกว่าอยู่ๆ จะซื้อตัวนี้จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สันติ

08/02/2016 14:33:05
50
แหบๆ แห้งๆ มันตอนแกะกล่องครับคุณ nan79

พอพ้น 10 ชม. แรก ไม่มีเหลือแล้วครับ แหบๆ แห้งๆ

ที่เอาตัวนี้เพราะ เสียงมันคล้ายกับตัวหลายๆๆๆๆ หมื่นครับ เอิ้กๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nan79

08/02/2016 14:40:09
2
โอ ตัวที่สงัดๆ ตัวนั้น โอ 555 พี่ไม่บอกรุ่นดีแล้วค่ะ ไม่งั้นมาม่าเต็มจอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Jack

08/02/2016 15:01:40
สรุปว่าตัวมันเองไม่ Native DSD แต่พอใช้งานในโหมด DAC เล่นไฟล์ DSD จากเครื่องคอมฯ ดันกลายเป็น Native DSD ซะงั้น ขอบคุณมากๆ เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ohwownoone

08/02/2016 15:08:07
370
Ak380 Copper ครับ ไปละ ฮี่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

drizzyman28

08/02/2016 15:08:09
64
แวะมาอ่านครับพี่อั๋น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

xixigod

08/02/2016 15:09:39
2
สวยงามครับ เหมาะจะไปวางประดับในห้องไฮโซแบบผมมาก 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

สันติ

08/02/2016 15:20:39
50
เอ่อ Onkyo DP-X1 สู้ AK380 copper ไม่ไหวครับพี่
(-_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

makruk

08/02/2016 15:22:27
3
mojoในมือผมสั่นดิ๊กๆเลยครับ5555
ท่านใดเคยเฟังเปรียบเทียบกันไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

สันติ

08/02/2016 15:33:44
50
mojo ต่อคอมฯ หรือต่อมือถือ ทำเป็น dac นั่นเทพคุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์เลยครับคุณ makruk
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

สึโค่ยโดสิส

08/02/2016 15:35:04
ดีนะเราปักใจกับ p1 แล้ว เป๋าตังไม่สั่น
สมัยที่ยังอยากได้ AK ถ้ามาอ่านนี่คงกดจองไม่รู้ตัว Oo
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

l3elm0nd

08/02/2016 15:40:58
3
ขอบคุณครับน้าอั๋น เคยลองฟังช่วงแรกๆยังไม่ค่อยโดนเท่าไหร่
แต่เป็นเพลเยอร์ ราคาสองหมื่น น่าเล่นทีเดียว
เห็นหลายท่านต่อตรง pk1 ได้
แถมเข้าหัวบาลานอีก
โอย.... ความอยากพุ่งปรี๊ด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

RockDragon

08/02/2016 15:58:12
2,893
ต่อ usb otg เข้า hugo ฟัง native dsd ฟินมากๆเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Reizei_Mako

08/02/2016 15:59:42
23
ต่อ SE สู้ Mojo ลำบากครับ

ต่อ Balanced น่าจะได้ใกล้เคียง

ถ้ามี Mojo อยู่แล้วและสะดวกกับการพ่วงมือถือ ใช้ Mojo ต่อไปไม่เสียหายครับ เว้นแต่จะอยากเล่นตัวเดียวจบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ufo14

08/02/2016 17:05:01
0
ขออนุญาต พี่สันติ โปรโมท แทนเฮีย นิดนะครับ

เปิดจองเพลย์เยอร์ Onkyo DP-X1 และ Pioneer XDP-100R จ้าๆๆๆ

http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=200034
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

nan79

08/02/2016 17:14:26
2
ที่ร้านเฮียคนจองน้อยนี่น่าจะเพราะอีกนานกว่าของจะเข้า ที่สำคัญคือ ไม่มีเดโมเพราะของหายากขนาดผู้แทนจำหน่ายก็ไม่มีของเลยป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Jack

08/02/2016 18:08:11
ตอนที่มีกระทู้ล่ารายชื่อแสดงพลังกดดันให้ศูนย์ไทยเอาเข้ามาขาย ผมเดาว่าพอเปิดรับจองต้องมีคนแห่จองกันเป็นร้อยแน่ แต่พอเอาเข้าจริงกลับเงียบเหงา ผมก็เป็นหนึ่งในกลุ่มพลังเงียบ ที่เฝ้าจับตาสถานการณ์อย่างใกล้ชิด และเตรียมพร้อมอยู่ตลอดเวลา เหตุผลก็ตามที่ท่าน nan79 ว่าไว้เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

HEAT

08/02/2016 18:35:16
1
โคตรแจ่มเลยครับรีวิว สุดยอดมากครับๆ กดไลค์ให้10ดอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

นายมั่นคง

08/02/2016 19:39:57
4,282
ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับรีวิวครับพี่ัสันติ 555

ผมเพิ่งฟังเหมือนกันครับตัวนี้ ทุกอย่างดีหมด ยกเว้นไม่ถนัดอีตรงปุ่มเร่งลดโวลุ่มนี่ล่ะ เหมือนขับรถพวงมาลัยซ้ายยังไงไม่รู้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

สันติ

08/02/2016 21:18:09
50
ถ้าผมรู้ว่าศูนย์ไทยเอาเข้าแบบนี้ ผมจัดของเฮียแน่นอนครับ
ถ้าเฮียจำได้ วันที่ผมเจอเฮียกับเฮียเบียสที่เรือธงนั่นละครับ ที่ผมถามเฮียเบียสถึง Onkyo ซึ่งเฮียเบียสบอกว่า ศูนย์ยังไม่มีคำตอบ (ณ ตอนนั้น) ผมเลยกลับมาจัดเลยครับเฮีย
----------------------

ส่วนเรื่องการฟัง PK1 นั้น
ผมโดน PK1 กับ iBasso P5 Falcon ครับ
PK1 นี่เสียงมันอย่างกับ Fullsize เลยเนอะ ถ้าเจอแอมป์ขับถึงเนี่ย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เด็กใต้

08/02/2016 22:15:39
0
ขอบคุณครับน้าสันติ ต่อมคันเริ่มทำงานอีกแล้วคร้าบ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

HEAT

09/02/2016 00:02:15
1
สอบถามหน่อยครับ ถ้าเทียบกับZX2 พอไหวมั้ยครับ
ผมชอบหนาๆ เบสแรงๆ แบบZX2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

SoloDay

09/02/2016 02:21:11
4
สงสัยมีแวว จะได้ขาย Fiio X7 ทิ้ง ถ้ามันดีขนาดนั้น เห็นเชียร์กันเยอะเชียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Super Angulon

09/02/2016 07:34:42
39
เท่าที่ใช้มา ผมพบข้อติเล็กน้อย เช่น

ปุ่ม volume ลื่นเกินไป ตรงนี้เทียบกับไพโอเนียร์รุ่นน้องยังรู้สึกดีกว่าด้วยซ้ำ
ปุ่มเลือกและเล่นเพลงสามสี่ปุ่มทางขวา มันเหมือนกันและนูนน้อยไป ใช้งานแบบในที่มืดโดยไม่ต้องมองลำบากนิด
UI ของ Music App ไม่ดีพอ ใช้ไม่สะดวกในหลายเรื่อง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Caedus

09/02/2016 07:41:33
7
@Heat

onkyo (ลองที่ร้านนกฮูก) ที่ผมลองเทียบกับ zx2 ในความทรงจำของผมนะ

ZX2 เบสมันกว่าเยอะครับ
Onkyo จุดเด่นคือ ดีเทลดี สงัด เนียนๆ นุ่มๆ ดาร์คๆ

ปล ผมฟังแบบ Single-ended นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Reizei_Mako

09/02/2016 08:16:02
23
ถ้าชอบ ZX2 ก็ไป ZX2 เลยครับ เสียงมันคนละแนวกันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

nan79

09/02/2016 10:48:45
2
เรานี่แหละที่ชอบ zx1 แต่ะเกลียด zx2 มาก ไม่เคยฟังได้นานเลย โดนยัดเยียดให้ฟังหลายที รวมถึงต่อโมโจด้วย สุดท้าย ทนไม่ได้ บอกว่าเจ้าของว่า ไม่ต้องส่งมันมาอีก

Onkyo จุดเด่นคือ ดีเทลดี สงัด เนียนๆ นุ่มๆ ดาร์คๆ <<< ถูกสเปคเราแน่ๆ เนียน สงัด ดีเทล ดาร์ค แต่นุ่มๆ นี่ไม่แน่ใจ กะว่าได้เครืองจะไม่อัพเดทเฟิร์มแวร์ ลองเบิร์นดูก่อน เด๋วค่อยมาคุยเรื่องเสียงหลังอัพเฟิร์มแวร์อีกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

InLimbo

09/02/2016 10:59:17
53
ผมก็ว่างั้นหล่ะครับ เงียบกว่าที่คิด
ส่วนตัวผมที่ไม่สนใจเพราะไปลองมาหลายตัว เลือกที่จะใช้ x7 เพราะเสียงมันมีเอกลักษณ์ดีครับ
ในขณะที่เจ้าอื่นทำออกมาไปแนว ak กันหมด แต่ x7 มันฉีกออกไป
และในขณะเดียวกันถ้าผมจะหาแนวเสียงที่ออกแนว hi end จริงๆ ผมก็ยังเลือกที่จะไป mojo มากกว่า
ย้ำว่าทั้งหมดเป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

สันติ

09/02/2016 16:47:20
50
เนี่ยครับ ที่มาของคำว่า
It's Time for Japanese Hi-Fi to Strike Back

ผมเอามาจากที่นี่

อุ้ย!! อันนี้ครับ ฉากหลังอ่ะครับ เขียนไว้

เป็นที่มาว่า ทำไมมันน่าสนใจจัง เอิ๊กๆๆ Dual Dac ซะด้วยนะ Onkyo เนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

RockDragon

09/02/2016 17:27:00
2,893
เย้ย... พริ๊ตตี๊ฮ่องกง 555

https://www.youtube.com/watch?v=gKbGtRMIyXY#action=share
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

สันติ

09/02/2016 18:03:13
50
ใช่ครับน้าชา เอิ้กๆๆ
หน้าตาเหมือน ซูฉี เนอะ คล้ายๆ เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

Nuy_musiclover

09/02/2016 19:23:10
96
ให้ตายสิ ผมมองไม่เห็นตัวหนังสือเลย เห็นแต่นางแบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

artpiggo

09/02/2016 19:52:59
15
อื้อฮือ เห็นพริตตี้แล้ว ผมนี่เบนเข็มจาก dx200 มาองเกียวเลยคนับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Five

09/02/2016 21:14:32
100
โห พี่อั๋นเขียนรีวิวได้ดีมาก ดีจนผมคันเลยครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

สันติ

09/02/2016 21:21:58
50
ไม่ได้ "รีวิว" ครับคุณ Five
ผมเล่าให้อ่านเฉยๆ (การรีวิว ต้องมีข้อดีข้อเสีย มีคนเคยกล่าวไว้)
เลยมาเล่าให้อ่านในแบบของผมครับ ด้วยหูผมเป็นตัวตัดสิน
เอาไปใช้อ้างอิงเรื่องเสียงไม่ได้ครับ เพราะเป็นความรู้สึกส่วนตัวครับผม
อ่านเอาบันเทิงครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Tohide

09/02/2016 21:28:39
1
ขอบคุณรีวิวดีๆจากน้าอั๋นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

TTPOD ZERO

10/02/2016 01:58:50
11
รีวิว เข้าใจง่าย และ เห็นภาพรวม ดี คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

virusfowl

10/02/2016 09:34:41
42
ถามคุณสันติ หน่อยครับ ใน settings -> accessibility มี Talkback ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

สันติ

10/02/2016 09:51:48
50
ไว้กลับไปดูให้ครับ วันนี้ไม่ได้พกติดตัวมาที่ทำงานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

mtthefirst

10/02/2016 10:10:42
14
มี Talkback ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

virusfowl

10/02/2016 11:07:22
42
ขอบคุณครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

สันติ

12/02/2016 11:51:41
50

เรื่องแบ็ตนี่ทนในระดับรับได้เลยละครับ
ผมเปิดตั้งแต่ สามทุ่ม ถึง หกโมงเช้า
ไฟล์ .wav ตื่นมาเช็คเหลือแบ็ต 36%

นี่เลยเอามาชาร์จที่ทำงานครับ
ไม่อยากเปลืองไฟที่บ้าน เอิ้กๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

nan79

12/02/2016 22:49:07
2
วันนี้ไปเจอคนที่มีเครื่องโดยบังเอิญ เค้าก็บอก ซื้อเลยเธอๆ ดีน้า ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

สันติ

12/02/2016 23:04:15
50
ก็คือผมนั่นละครับคุณ nan79
ถ้าเจอกันที่ เรือธงอัมรินทร์ ซัก หกโมงเย็น
ผมใส่แว่นครับ เสื้อเชิ๊ตสีขาวแขนสั้นครับ
ผมสันติเองครับ ^_^

วันนี้ไปสอยหูฟังมาใหม่อีกเส้น ไว้มาเล่าให้อ่านครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

mraz

12/02/2016 23:15:27
1
คุณพี่สันติครับ ตัวนี้กำลังขับเยอะไหมครับพี่ ผมมี ZX-100 อยู่อยากได้แอนดรอย สักตัวไว้ฟังแนว นุ่ม ใสกรุ๊งกริ๊ง แต่ผมยังไม่มีแอมป์ ถ้าเอามาขับ พวก pk1 ต่อตรงไปก่อนไหวไหมอ่ะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

nan79

12/02/2016 23:26:21
2
อ้าว 555 สวัสดีค่ะ เลยเจอกันเนอะ ^^ แต่แปลกใจที่พี่ไม่เล่นบาลานซ์อ่ะ บางทีมันมีเรื่องสายกับหัวเข้ามาเกี่ยวด้วย

@mraz มันเป็น full balanced ค่ะ ถ้าเอากำลังขับเต็มที่คือต้องเล่นภาค balanced เห็นว่าถ้าเล่น Single End Pk1 อาจจะไปไม่สุดนะคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

สันติ

12/02/2016 23:51:11
50
ขับ PK1 ต่อตรงไม่ไหวครับ
ขับได้ แต่ไม่หมดเลยละครับ
เบสมาแป้กๆ ครับ

แต่ถ้าเอาไปเปลี่ยนเป็นหัว balanced นี่จะดีขึ้นครับ
แต่ก็ไม่หมด 100% ครับ

เล่น Pk1 แนะนำ P5 Falcon ครับ ขับสบายๆ เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

nan79

13/02/2016 00:00:24
2
P5 Falcon มันไม่ควรใช้คำว่า portable เลยค่ะ น่าจะเรียกว่า mini-table มากกว่า -__-'
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

สันติ

13/02/2016 00:13:43
50
เอิ้กๆๆ แต่มันน่าเล่นนะครับ P5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

mraz

13/02/2016 00:26:36
1
-*- อ่า... ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ งี้ต้องเพิ่งงบ หาแอมป์สินะ มาม่าถามหาแน่นอน 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

bigchat100

13/02/2016 06:36:07
ขอบคุณครับพี่สันติ อ่านแล้วบันเทิงมากครับ คันเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

Panat(Soe)

16/02/2016 21:06:21
1
DAP ที่มี OS (อย่าง iPod Touch, Onkyo DP-X1, Pioneer XDP-100R)
สามารถใช้ประโยชน์จากภาค DAC และ Amp ของเครื่องกับ app อย่าง TIDAL ได้ไหมครับ?

คือฟัง TIDAL จาก DAP จะมีคุณภาพกว่าฟังจากมือถือทุกๆรุ่นใช่ไหม? หรือว่า hardware ใน DAP จะใช้ได้กับไฟล์เพลงที่เรามีอย่างเดียว?

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

nan79

16/02/2016 21:23:03
2
ios นี่ไม่แน่ใจค่ะ แต่ว่าอย่าง android เค้ามีแอ๊พที่เปิดให้ใช้ภาค dac ของเครื่องแล้ว เพราะในมือถือก็เริ่มมีรุ่นที่มี dac ออกมาหลายรุ่นค่ะ คิดว่า tidal ก็น่าจะได้ประโยชน์จากตรงนี้อยู่ แม้ว่าจริงๆ ใน tidal จะมีเพลงที่ชอบๆ อยู่เยอะ โดยเฉพาะคลาสสิค แต่เท่าที่ลองใช้ดูคือ ฟังแล้วปวดหูอ่ะ เลยไม่คิดจะเล่น streaming music กับหูฟัง คงจะไม่ได้ลองให้ด้วยซะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

kai3m

17/02/2016 15:11:28
รบกวนสอบถามว่าถ้าเรามี peachtree shift อยู่แล้วสามารถต่อกับ Onkyo dp-x1 ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำตอบนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

Panat(Soe)

17/02/2016 17:31:34
1
@nan79 ขอบคุณมากครับ

เทียบกับรสนิยมตัวเองแล้วไม่ค่อยมีไฟล์ 24 Bit ขึ้นไปที่ตรงจริตเท่าไรครับ

เลยคิดว่าถ้าได้ฟังเพลงที่ชอบ และมีความสะดวกสบาย เลือกฟังได้หลากหลาย ถูกกฎหมาย แค่ FLAC ก็เหลือๆแล้วล่ะครับ หุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

1984

17/02/2016 20:32:19
0
ผมมี onkyo DP-X1 กับ Shure 846 ถ้าจะเล่น Balance จะได้ไหมครับ ถ้าได้ผมต้องทำไงบ้าง ต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้าง ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

RockDragon

17/02/2016 20:43:59
2,893
@1984

ก็แค่หาสาย MMCX หัว 2.5mm มาเปลี่ยนแทนสายเดิมของ 846 ก็โอเคแล้วครับ
แต่ว่าสายแต่ละเส้นก็จะให้เสียงออกมาแตกต่างกันไป
ดังนั้นควรไปหาลองฟังเสียงดูก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

1984

17/02/2016 20:53:58
0
ขอบคุณมากครับ น้าชา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

สันติ

24/02/2016 13:12:34
50

เย้ๆๆ ออนเกียวมีอัพเดทนะครับ

แอ้พเดิมของเครื่อง สามารถเลือกแบบโฟลเดอร์ได้แล้วเย้ๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

สันติ

24/02/2016 13:16:08
50

ดีใจมากๆ รอมานาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

newbiz

24/02/2016 13:21:52
0
ขอสอบถามหน่อยครับ น้าสันติได้ลอง onkyo กับ oriveti หรือยังครับ
อยากทราบเข้ากันมั้ยครับ พอดีอยากจะจัดคู่นี้แต่ตอนนี้ร้านเฮียก็ยังไม่มีเดโม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

สันติ

24/02/2016 13:27:33
50

มีอัพเดทใหญ่ 740MB ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

สันติ

24/02/2016 13:45:20
50

ได้ลองแล้วจัดแล้วครับ
คู่ควรจริงๆ เอิ้กๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

Super Angulon

24/02/2016 15:09:53
Ver ใหม่ ยังมีปัญหากับ playlist .m3u เหมือนเดิม กล่าวคือ เครื่องจะมองไม่เห็นเพลงที่เป็นไฟล์ .dsf
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

คิม

24/02/2016 17:21:45
อัพเดท Firmware ของผมยังไม่เห็นเลยครับ แต่ App เล่น Folder View ได้แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

RockDragon

24/02/2016 17:26:43
2,893
ไฟล์ DSD 2.8/5.6 ทั้ง DSF และ DFF สามารถเล่นได้ปกตินะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

newbiz

24/02/2016 18:34:53
0
ขอบคุณน้าสันติครับ สงสัยต้องไปลองหูมาเก็บรอเครื่องไว้ก่อนน่าจะดี 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

lionlian

26/02/2016 18:44:50
ถ้าเทียบกับ AK100ii ตัวไหนทำ เสียงร้อง Soundstage กับรายละเอียดเสียงสูง ได้ดีกว่ากันเหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

butnotforme

26/02/2016 19:51:18
333
รู้สึก ข้างบนเค้าจะบอกว่าเสียงต้องเอาไปเทียบ AK380 นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

butnotforme

26/02/2016 19:57:31
333
อันนี้จาก head-fi
AK240 < DPX1 < AK240SS < AK380
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

butnotforme

26/02/2016 19:59:50
333
My own thoughts: two years ago the AK240 was clearly at the top of the market without much competition, and even at its high price was a good value. The market has evolved and now there are great options like the DP-X1 available at a fraction of the price. Two years allows for a lot of progress and regardless of cost, I would take the flexibility and SQ of the DP-X1 over the stock AK240. I cannot speak to AK240 mods or later AK DAPs, but I can say that there is some satisfaction in ceasing to pay the premium that AK demands.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

Reizei_Mako

26/02/2016 22:49:20
23
ผมว่าหูใครก็หูมันนะครับ แค่ความเห็นของคนๆ เดียว ตัดสินไม่ได้หรอกครับว่า Onkyo สามารถชกข้ามรุ่นกับ AK ได้จริงหรือไม่ คนเราความชอบไม่เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

butnotforme

26/02/2016 22:57:57
333
แต่ผมว่า คนไม่ต่ำกว่า 2 คนทัก มันก็เป็นอะไรที่น่านำมาพิจารณานะครับ
แต่ดีสุด ก็คือไปลองฟังเทียบเอง หรือไม่ก็ลองดูวิจารณืจากคนฟังที่มีการฟังเพลงคล้ายเรา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

Kai3m

27/02/2016 17:02:24
รบกวนสอบถามว่าถ้าเรามี peachtree shift อยู่แล้วสามารถต่อกับ Onkyo dp-x1 ได้หรือไม่ครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำตอบนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

Reizei_Mako

27/02/2016 17:17:41
23
น่าจะต่อได้นะครับ เพราะ Onkyo ส่งสัญญาณ Digital Out ผ่านทาง USB ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

Klubsri_TUM

01/03/2016 10:50:11
รบกวนสอบถามหน่อยคับผม...
สำหรับช่องbalanceกับPK1 ตัวนี้เป็นไงบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

Reizei_Mako

01/03/2016 13:42:08
23
ขับได้ไม่ต่ำกว่า 90% ครับ สเปค Balanced ของ Onkyo ขับได้ถึง 600 โอห์ม เอียร์บัด 150 โอห์มไม่ได้กินแรงมาก แต่จะชอบเสียงหรือไม่ต้องลองฟังด้วยตัวเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

mraz

01/03/2016 15:24:26
1
ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง Balance อ่ะครับ คือต้องไปทำให้หูฟังเป็น บาลานซ์ ก่อนใช่มั้ยครับ แล้วค่อยเอามาต่อกับ DAP โดยผ่านช่องบาลานซ์ วิธีทำให้หูฟังเป็น บาลานซ์ คือเปลี่ยนสายใช่มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

สันติ

01/03/2016 15:37:25
50

ถ้าเป็นหูอย่าง inear และ คัสตอม ที่เปลี่ยนสายได้นั้น
ก็จะมีสายแบบเป็นหัวบาล๊านซ์ มาแยกขายครับ
อย่างตอนนี้ก็มีของยี่ห้อ ลินั่ม ครับ

แต่ถ้าเป็น earbud ใช่ว่าจะแปลงบาล๊านซ์ได้ทุกรุ่น
ที่เขานิยม PK1 ไปแปลงเพราะทราบมาว่าในสาย
ของ pk1 เขามีกราวน์แยกมาให้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

nan79

01/03/2016 15:48:41
2

ขอแปะรูปประกอบอีกรอบ และ @mraz อ่านกระทู้ประกอบอีกทีด้วยนะคะ เด๋วซื้อผิดมา
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=201193
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

nan79

01/03/2016 15:51:56
2
พี่ @สันติ คะ ที่อยู่ในรูปนั่น crystal cable หรือเปล่า เห็นหัวแล้วเหมือนจัง (สายมันราคากี่เท่าของหูฟังคะนั่น)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

สันติ

01/03/2016 16:40:05
50
สายเส้นเล็กๆ ที่กองนั่น สายลินั่มครับ

ส่วนสายเงินหน้าตาดีๆ นั่นคือสาย balanced ของ Oriveti เองครับ
เป็นสายเดโม่ ยังไม่มีวางจำหน่ายครับ ราคาน่าจะ 3,900-4,500฿ ครับ
เสียงดีด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

nan79

01/03/2016 17:01:04
2
ลินั่มแอนมีแล้วค่ะ แต่เจ้าสายเส้นโตๆ นั่นแจ็คเหมือน crystal cable ของ ak เลย นึกว่าพี่สอยมา เสียงดีนะฮะ วันนั้นแอนก็ลองเส้นนี้แหละแต่ปัญหาคือใส่กะหูฟังเราแล้วข้างซ้ายยัดไม่เข้า มันเหมือนหน้าสัมผัสไม่สนิท เสียงเลยหายไปข้างนึง สายเดโมของ Oriveti ดูจะใส่กะ westone ได้นะ ขั้ว mmcx ดูผอมเล็กเหมือนกัน นี่ไม่แค่เสียงคล้ายนะนั่น ^^

แอนรอ super bax ของ linum อยู่ ยังคิดๆ อยู่ว่าเค้าจะออกมาทั้งหัวธรรดาทั้งบาลานซ์มั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

เด็กแป๊ะ

01/03/2016 18:20:03
10
รอsuper bax เหมือนกันครับ หลังจากลองถอยbaxมา จุดเด่นมันใส่สบายดีมาก แต่อยากได้เสียงสว่างกว่านี้ครับ

จัดหัวบาลานส์เล่นกับOnkyoเวิคเลยครับ

รอของเข้าไทยทั้งคู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

Colt1911

01/03/2016 20:57:01
0
สอบถามพี่สันติครับ ระหว่าง oriveti กับ um pro50
ถ้าใช่กะ dp-x1 เสียงตัวไหนโอเคกว่ากันครับพอดีผมกำลังเลือกหูฟังให้เจ้า dp-x1 อยากได้คำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

สันติ

01/03/2016 21:49:09
50
คำถามแบบต้อบเลือกนี่ตอบยากครับ
เพราะหูของคนเราชอบเสียงที่แตกต่างกัน
ผมโดน โอลี่ ครับ
แนะนำน้องที่รู้จักไปฟังบอก เสียงแนวพี่จริงๆ ซึ่งเขาไม่ชอบนะ

ดังนั้น ท่านทำแบบผมครับ
เอา onkyo dp-x1 ไปที่ร้านมั่นคง
สอบถามสาขาที่มีหูเดโมที่ท่านอยากไปลองหรือไม่
จากนั้นไปฟังทั้งคู่แล้วเลือกครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

Colt1911

01/03/2016 22:04:32
0
ผมว่าผมได้คำตอบละครับ oriveti แนนอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

nan79

02/03/2016 00:04:46
2
oriveti เสียงจะออกไปทาง w40 มากกว่าค่ะ แต่ว่า dynamic สู้ westone ไม่ได้ ส่วน umpro50 อย่าเอามาเทียบเลย รายละเอียดเสียงผิดกันเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

peeradonn

02/03/2016 06:39:47
0
คุณColt1911 ครับ ผมมีทั้ง Oriveti กับ UM Pro 50 ใช้กับ ND X1 + Mojo สุดท้ายผมเลือก Oriveti ครับ
รายละเอียด UM Pro 50 ดีกว่าจริงครับ ละเอียดยิบๆเลย แต่เบสมันเยอะไปมากสำหรับผม ถ้าจะให้ลงตัวต้องตามหาสายที่เข้ากันมาใช้เพิ่ม ผมเลยตัดสินใจขายทิ้งเหลือOrivetiไว้ตัวเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

peeradonn

02/03/2016 06:41:33
0
แก้คำผิดครับ DP X1 + Mojo ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

Colt1911

02/03/2016 07:14:07
0
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับผมกำลังลังเลอยุ่เลยครับ ตอนนี้คงได้คำตอบละครับ แนวเพลงที่ผมฟังออกหวานๆสะส่วนใหญ่ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

Klubsri_TUM

02/03/2016 08:55:55
0
ขอบคุณ คุณ Reizei_Mako ครับผม สำหรับ การต่อตรงBalance กับ PK1.
และขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้เกี่ยวกับBalanceด้วยครับ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

poangman

03/03/2016 17:59:59
ขอถามนะครับ android ในเครื่ิองเข้า google store ไปโหลด apple music มาติดตั้งได้มั้ยครับ อยากเอามาฟัง apple music แล้วถ้าได้เสียงจะดีกว่าฟังใน iphone มากมั้ยครับ กำลังลังเลว่าจะไปหา DAC-AMP ภายนอกอย่าง peachtree มาต่อดีกว่ามั้ยหรือ ฟังจาก onkyo ดีกว่า ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

volvoflip

03/03/2016 21:07:18
2
@poangman

ได้เลยครับ โหลดได้ทั้ง Tidal และ Apple Music ครับ สามารถใช้ Apple ID login Apple Music ได้เลยครับ มา login เสร็จ Apple Music Library ก็จะเข้ามาใน Apple Music แล้วก็เลือก download หรือ stream ได้ตามชอบเลยครับ

สำหรับคุณภาพเสียงนั้น เท่าที่ผมฟังเร็วๆวันนี้ ดีกว่า iPhone 6 พอสมควรครับ ฟังออกได้ไม่ยากครับ แต่ผมว่า Tidal Hifi นี้ดีกว่าเยอะเลยครับ คงเป็นเพราะไฟล์ต้นทางมาดีกว่าด้วยมั้งครับ

ส่วนเทียบกับ peachtree ผมตอบไม่ได้ครับเพราะไม่เคยลอง แต่พก Dap อย่างเดียวสะดวกกว่าเยอะครับ ไม่เปลืองแบ๊ต iPhone ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

Ryusuke

03/03/2016 21:35:41
0
สอบถามนิดนึงครับ เห็นว่าเครื่องปรับ Gain ได้ 3 ระดับ Low Med High เเต่ปรับตรงไหนเหรอครับผมหาไม่เจอ เจอเเต่ปรับ 0db กับ -3db T__T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

RockDragon

03/03/2016 21:45:46
2,893
ตามนี้ครับ

Setting >> Sound & notification >> Gain setting >> HIGH/NORMAL/LOW

เซ็ตติ้งนี้เป็นเซ็ตติ้งของเครื่อง ไม่ใช่อันในแอปเพลเยอร์นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

volvoflip

04/03/2016 00:15:13
2
วันนี้นั่งฟัง Dp-X1 balance (A.C.G.) >> JH Angie ทั้งวัน
เสียงดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อครับ นี่ขนาดใช้สาย stock
ผมว่าสาย 3.5SE Black Dragon ที่ซื้อมานี่ตกกระป๋องไปเลยครับ
ไม่เป็นไร เดี๋ยวรอ Silver Dragon มา จัดเป็น 2.5 balance อีกเส้นครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

Ryusuke

04/03/2016 00:18:43
0
@RockDragon ขอบคุณมากครับ ปรับได้เเล้ว นึกว่าต้องปรับในแอ๊ปของมันตั้งนาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

Klubsri_TUM

04/03/2016 11:09:37
0
ได้เข้าไปอ่านรีวิวAk100iiที่พี่สันติเคยเขียนไว้
รบกวนสอบถามครับ ถ้าตัดเรื่องAndroid OS เมื่อเทียบกันเป็นยังไงบ้างคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

tap

08/03/2016 17:59:11
0
รบกวนสอบถามเรื่อง แจ้ค 3.5 ของ onkyo ด้วยครับ พอดีผมไปลองแล้วหลวมมาก ขยับนิดๆก็จะหลุด

เป็นกันบ้างไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

RockDragon

08/03/2016 18:13:09
2,893
ตัวของผมมันก็แน่นปกติดีนี่ครับ
แบบไม่ถึงกับแน่นจนต้องออกแรงดึงมากๆเวลาถอดออก
แต่มันก็ไม่หลวมคลอกแครกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

volvoflip

08/03/2016 18:23:38
2
ผมว่ามันไม่แน่นแบบปกติมากกว่าครับ แต่ไม่ขนาดหลวมโยกเยกได้

แต่ 2.5 balance นี่ก็ไม่รู้จะแน่นไปไหน 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

natnikon

09/03/2016 10:29:14
7
แนะนำหูฟังให้ทีครับ งบไม่เกิน 10000
หูฟัง EARBUDS
หูฟัง IN-EAR
หูฟัง Full Size
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

สันติ

09/03/2016 12:58:17
50
ตอบคุณ Klubsri_TUM

ถ้าวัดเรื่องเสียง
AK100II นั้น overall ฟังได้ทุกแนว บางคนชอบมากนะครับ

onkyo ฟังเพลงร้องนี่ดีมาก แต่ถ้าฟังร็อคผมว่ามันจะไม่ค่อยมันครับ

มันมีดีต่างกันครับ
ฟันธงไม่ได้ครับ อย่างบางวันอารมณ์นึงฟังเพลงนี้เพราะจัง วันถัดไปไม่เพราะแล้ว พอทิ้งไปซักพักมาฟังอีกกลับเพราะ เพราะว่ามันขึ้นอยู่กับอารมณ์ของเราครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

Klubsri_TUM

09/03/2016 13:11:56
0
^
^
อยากหาลองฟังซัก2-3ชม.จัง เพลงร้องนี่เข้าทางเลยครับ :):)

ขอบคุณมากครับผม.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

Ryusuke

09/03/2016 21:39:03
0
@Tap ของผมก็หลวมเหมือนกันนะครับ ขยับโดนเเจ๊คนิดหน่อยก็หลุดเเล้ว ใหม่ๆมาไม่หลวมเพิ่งจะมาหลวมหลังจากใช้สักพัก
ปล. 2.5 นี่เเน่นมากๆ เสียบทีนี่ไม่กะจะให้ดึงออกเลยทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

tap

10/03/2016 10:31:28
0
@Ryusuke แล้วแก้ไขอย่างไรครับ?? ผมลองถือเดินหันซ้ายขวา แจ้คหลุดเลย 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

volvoflip

14/03/2016 20:02:56
2
วันนี้มี Firmware update นะครับ
V 0.1.29.10
รายละเอียดตาม link เลยครับ
http://www.hk.onkyo.com/en/explore/news-info?spell=dpx1_softwareupdate_20160314
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

volvoflip

14/03/2016 22:08:07
2
อัพ firmware ใหม่แล้ว ผมว่าเสียงขึ้นดีขึ้นไปอีกระดับนึงเลยนะครับ แนะนำครับๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

natnikon

29/03/2016 16:31:41
7
ผมสงสัย เรื่องการเล่นไฟล์ DSD ของ เครื่อง ONKYO DP-X1 ครับ
ถ้าฟังปกติมันจะแปลงเป็น PCM ใช่ไหมครับ
แต่ถ้าผมอยากให้เต็ม ประสิทธิภาพ ต้องหา AMP พกพาต่อใช้ไหมครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

tsawana

30/03/2016 08:16:48
0
น้าชาและพี่สันติครับ ไม่ทราบว่าเสียงของ OPUS#1 แตกต่างจาก DP-X1 ประมาณไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

RockDragon

30/03/2016 13:42:43
2,893
DP-X1 ให้เสียงค่อนข้าง Flat สูงกลางต่ำออกบาล้านกันดี

OPUS#1 เหมือนจะมีบูสย่านต่ำขึ้นเล็กน้อย หัวเบสมาเต็มลงลึกมีอิมแพคแรงกว่าทำให้ฟังได้มันส์กว่า
เสียงร้องพุ่งกว่าอิ่มกว่าเล็กน้อย และสูงใสมีประกายมากกว่า
ช่องไฟกว้างกว่าเวทีเสียงลึกกว่าทำให้มีความเป็น 3D ชัดเจนกว่า

สรุปแล้วคือ OPUS#1 มีความเป็น Color มากกว่า DP-X1

สุดท้ายมันก็ต้องขึ้นอยู่กับแม๊ชชิ่งหูฟังแต่ละรุ่นอีกด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

Chair_b

30/03/2016 19:38:44
43
สอบถามหน่อยครับทำไมเอามาต่อ mojo แล้ว ฟังเพลงจาก microsd card music play ได้ แต่พอฟังจาก app tidal เสียงไม่ออกครับ ต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือปล่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

tsawana

31/03/2016 08:20:17
0
ขอบคุณครับน้าชา เดี๋ยวผมจะหาเวลาไปลองบ้างแล้ว จับคู่กับหู Oriveti สายเดิมๆ ครับ อยากจะเปลี่ยนเป็น Balance ตอนได้ DAP ใหม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

natnikon

01/04/2016 07:55:29
7
น้าชา ครับ เรื่อง DSD จะเล่นให้เต็ม ระบบ จะต้องซื้อ DAC/AMP ตัวไหน เพิ่มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

nan79

01/04/2016 11:07:52
2
เรื่องเทคนิค hardware software อ่านกระทู้นี้ประกอบ ตอบกันไปหลายรอบแล้วยังไม่มีประเด็นใหม่
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=194612
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

RockDragon

03/04/2016 13:25:48
2,893

@ natnikon

dac/amp แบบพกพาที่เอามาต่อกับ ONKYO DP-X1 แล้วสามารถปล่อย direct DSD ออกมาได้ก็มีอยู่ไม่กี่ตัวเท่านั้นเองครับ

ตัวแรกที่หาซื้อได้ง่ายสุดก็คงเป็น Sony PHA-3 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

RockDragon

03/04/2016 13:30:18
2,893

Pioneer XPA-700 ก็ต่อได้ direct dsd ไม่มีปัญหาอีกตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

RockDragon

03/04/2016 13:42:16
2,893

OPPO HA-2 อีกตัวก็ได้ไม่มีปัญหาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

RockDragon

03/04/2016 13:57:56
2,893

xDuoo XD-05 ก็ได้อีกตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

natnikon

04/04/2016 10:04:37
7
น้าชา xDuoo XD-05 จับคู่ Onkyo โอเคไหมครับ ราคามันน่าคบที่สุด ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

RockDragon

04/04/2016 14:55:51
2,893

xDuoo XD-05 เสียงสู้ 3 ตัวบนไม่ได้ครับ ^^

อาจจะเป็นที่สายก็ได้เพราะมันต้องใช้สายที่มีหัว usb ตัวเมียตามในรูปนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

tsawana

04/04/2016 18:04:00
0
ไม่ทราบน้าชาชอบ Onkyo หรือ Opus#1 มากกว่ากันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

RockDragon

04/04/2016 18:08:42
2,893
ชอบทั้ง 2 ตัวละครับ
แต่ผมมักจะหยิบ opus#1 มาใช้มากกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

unclemo

05/04/2016 18:57:53
0

คู่นี้ก็เข้ากันดีนะครับ นิ่ง นุ่ม เนียน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

natnikon

06/04/2016 09:43:18
7
น้า โม แต่มันไม่ DIRECT DSD ใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

unclemo

06/04/2016 09:50:49
0
ไม่ครับ Aune b1 เป็นแอมป์ อย่างเดียว ถ้าถอด DSD ได้ด้วยก็ตามรายการที่น้าชา แจ้งเลยครับ และ Mojo ก็น่าจะได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

RockDragon

06/04/2016 10:10:55
2,893
mojo และก็ hugo ด้วย มันรองรับแค่ DOP เท่านั้น
เอามาต่อใช้กับ onkyo ไม่มี direct dsd ออกนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

blueseasonz

06/04/2016 12:32:50
8
Pioneer xpa 700 เสียงเป็นไงมั่งคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

nan79

07/04/2016 11:51:51
2
น้องอุ่นเอาไปต่ออะไรก็เนียน แต่เรื่องสาย m2m สำคัญมากๆ เป็นแอมป์ถูกที่ดีมาก ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

RockDragon

07/04/2016 15:29:27
2,893
@ blueseasonz

pioneer xpa-700 ให้เสียงแนวใสสว่าง รายละเอียดยุบยับชัดเจน เสียงร้องเด่นกังวาล และเบสค่อนข้างแน่นเก็บตัวไว มิติเวทีเสียงกว้างขวางใช้ได้แต่แอบแบนไม่ลึกนัก ช่องไฟแทบไม่ต้องเพ่ง
แต่ก็มีข้อติ 1 อย่างคือ แรงขับน้อยไปนิด ซึ่งไม่เป็นปัญหากับ iem ทั่วๆไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

dapman

07/04/2016 15:31:59
ถามหน่อยครับ dpx1 นี่ทิ้ง dx80 ไปไกลเลยไหมครับ

ถ้าไม่ผมว่าจะจัด dx80 ก่อน เพราะ dpx1 ยังงบไม่ถึงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

Smallworld

08/04/2016 08:56:31
0
Onkyo แอปติดเครื่องเล่นเพลงตามโฟลเดอร์ไม่ได้แล้วหรอครับ ผมไม่เห็นมีให้เลือกเลย เวอ์ชันล่าสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

Ryusuke

08/04/2016 09:39:10
0
@Smallworld อัพเดต Folder playback ต้องไปทำที่ Playstore ครับผมต่อ WiFi เเล้วเสิร์ชหา App "Onkyo Music Player" ที่ไอค่อนเดียวกับตัวเล่นเพลงเเล้วอัพเดตได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

Smallworld

08/04/2016 23:59:26
0
@ryusuke ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

natnikon

09/04/2016 19:14:53
7
น้าชา ครับ Onkyo DP-X1 มันขับ HiFiman HE560 ไหวไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

RockDragon

09/04/2016 19:40:43
2,893
ต่อตรงช่อง 3.5มม เร่งจนสุดหมดเปลือกแล้ว เสียงดังมากพอควร แต่คุมเบสไม่อยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

natnikon

10/04/2016 05:39:06
7
น้าชา ครับ แล้วถ้าเอา MOJO มาคุม ขับไหวไหมครับ พอดีผมอยากได้ AMP พกพา มากว่าตั้งโต๊ะ ครับ หรือ น้าชา แนะนำตัวไหนครับ งบ ไม่เกิน 30K ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

RockDragon

10/04/2016 15:05:00
2,893

Mojo ==>> HE560

ผมว่าคู่นี้ไปได้เกือบสุดแล้วแบบว่าผมให้ได้ 95-98% เลยครับ

เท่าที่ผมฟังดูมันเหมือนว่าเสียงย่านต่ำยังไม่เสถียรนักและแอบบางเบาไปนิด

แต่ถ้าไม่ใส่ใจนักแบบฟังสบายๆผมว่าเสียงใช้ได้มากเลย แบบต่ำแน่นกลางใสกังวาลมิติกว้างลึกช่องไฟชัดแจ่มมากครับ ^^

จุดเด่นที่ฟังออกชัดเจนมากเลยก็คือเสียงร้องลอยเด่นออกมาจากกลุ่มเครื่องดนตรีแบบไม่ต้องเพ้งเลย 555

ปล. onkyo + mojo เล่นไฟล์ dsd ไม่เป็น native dsd นะเพราะ mojo รองรับ DOP เท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

natnikon

11/04/2016 09:47:54
ขอบคุณครับ น้าชา

เมื่อวานไปลองที่สาขา พารากอน ก็ติดใจครับ แต่เป็น HE560+MOJO+IPHONE6 ครับ
ชอบมาก ไหลลื่นดีมากครับ

แต่ผมคันไปลอง CIEM ที่ เรือธง ไปติดใจ EARTECH QUAD ก็เลยยังตัดสินใจ ไม่ได้ครับ

น้าชาครับ สายหูฟัง เส้นสีแดง ของ น้าชา ราคาเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

Think

11/04/2016 10:05:23
30
ว้าวคุณ natnikon ครับ เราชอบแนวเดียวกันเลยครับ เพราะตั้งโต๊ะผมใช้ HE 560 ส่วนพกพาผมใช้ EARTECH QUAD แนะนำว่าจัดสองครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

natnikon

11/04/2016 10:23:39
7
ตอนนี้ผมเลย ต้องวางแผนการซื้อดีๆ ครับ
ว่าจะไป จัด HE560 กับ Mojo ก่อน
เดียว EARTECH QUAD ค่อยเก็บเงินไปพิมพ์ อีกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

Think

11/04/2016 10:44:39
30
เห็นด้วยๆ เลยครับ He 560 ในราคา Clearance นี้คุ้มยิ่งกว่าคุ้มครับ

(ก่อนไปพิมพ์ EARTECH QUAD อย่าลืมไปลอง Cosmic Ears ตัว 6 driver ด้วยนะครับ ^^)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

natnikon

11/04/2016 10:47:31
7
เสียอย่างเดียว ดันอยู่คนละที่ 5555555555555555555
ไม่งั้นได้ลอง Cosmic Ears ตัว 6 driver
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

natnikon

11/04/2016 11:15:38
7
น้า think สายหูฟัง Nordost เส้นสีแดง ราคาเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

RockDragon

11/04/2016 11:27:14
2,893
NORDOST HEIMDALL2 เส้นสีแดงนั้นในหน้าราคาของร้านเฮียตั้งไว้ที่ 28K ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

Think

11/04/2016 14:18:24
30
ขอบคุณน้าชามากคร้าบ มาช่วยตอบ ^^ ตามที่น้าชาบอกเลยครับ 28,000 ครับ

สายอัพเกรดของ 560 จะมีของ Cradas อีกยี่ห้อนึงครับ แต่ผมไม่ชัวร์ว่าที่ร้านยังมีของหรือเปล่านะครับ

ขออนุญาติแปะรีวิวสั้นๆ ที่พี่หลุยส์เคยเขียนไว้นะครับ

Nordost Heimdall2 นั้นจะให้โทนเสียงที่มีความเป็นธรรมชาติ และให้ความเที่ยงตรงสูงมาก น้ำเสียงสะอาดไร้สากเสี้ยน ปลายแหลมเปิดและมีประกายที่ระยิบระยับมากๆ เวทีเสียงปานกลางค่อนไปทางกว้าง แยกรายละเอียดชิ้นดนตรีได้ยอดเยี่ยมไร้ที่ติ อีกทั้งยังให้เบสที่แน่น กระแทกกระทั้น แต่เก็บตัวได้รวดเร็ว ฟังเพลงได้หลากหลายแนวได้ทั้งแบบเพลงช้า และเพลงที่มีจังหวะเร็วๆ ครับ

Cardas Clear นั้นจะให้มวลเสียงร้องที่อิ่มหนาและนุ่มนวล ปลายแหลมไม่กัดหูแม้แต่น้อย อีกทั้งยังให้โทนเสียงที่เนียนมากๆ เรียกได้ว่าฟังได้ลื่นหูเป็นที่สุด อีกทั้งมวลเบสที่ทุ้มลงได้ลึกและนุ่มนวล อันเป็นเอกลักษณ์ของ Cardas คอเพลงแนว Vocal หรือ Easy listening จะชอบสายเส้นนี้กันมากๆครับ

(ขออนุญาติน้าอั๋นโพสนอกเรื่องจากหัวกระทู้นิดนะครับ ^^)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

Ryusuke

12/04/2016 22:02:37
0
ขอความรู้นิดนึงครับ MQA ที่มีให้อัพเดตเพิ่มนี่คืออะไรอะครับ เเล้ว Onkyo มีโอกาสที่จะสามารถเล่นออกเป็น DSD แบบ Standalone ได้รึเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

Kenshin

12/04/2016 22:32:51
dpx1 นี่ต่อ balanced จะขับ VE ZEN 2.0 (320ohm) ออกหมดไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

nan79

12/04/2016 23:04:05
2

ตามสเปคเค้าว่าเท่านี้

ส่วนคู่มือเต็มๆ อ่านก่อนที่นี่ได้

http://www.jp.onkyo.com/audiovisual/dap/SN29402246_DP-X1_En_1120.pdf
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

BAKA9

13/04/2016 00:58:31
0
ผมมือใหม่นะฮะ ผมสงสัยว่า impedance 16 to 300 หรือ 32 to 600 นี่ คือมันขับหูฟัง10โอมได้แบบปกติไม่มีปัญหาใช่มั้ยฮะ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

nan79

13/04/2016 08:35:23
2
หูฟังที่ sensitive มาก หรือความต้านทานน้อย ถ้าเอามาใช้กับ player หรือ DAC ที่มีกำลังสูง ก็จะอาจจะมี noise มาก หรือเสียงเพี้ยนได้ ซึ่งเป็นได้กับทุกยี่ห้อค่ะ ที่เค้าเขียนเตือนด้านล่างก็หมายถึงตรงนี้ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

Sjcg123

17/11/2016 13:42:24
0
nfl storefitflops sale ukugg factory outletpandora beadsnew jordan releasessac a main michael korsmichael kors bags outletAnelli PandoraUgg Outlet Online Storepandora bracelet charmsaustralia uggs outlettoms salenike aircheap christian louboutinMoncler Jacket WomensJordan StorePandora Beads And CharmsOriginal Ugg BootsNike StoreCanada Goose Official Siteretro jordans for cheapcanada goose online storeNegozi PandoraNike Zapatostoms shoes outletadidas storehogan scontateJordan SchoenenAir Jordan Newsmichael kors handbags on saleCheap Michael KorsLebron 13Ray ban sale onlinechaussures de foot pas chermoncler outletair jordanToms Outlet Onlineabercrombie and fitch storehyperdunk 2014canada goose kensingtonadidas kläderhuarache sneakerscanada goose coatsTimberland skornike chaussuresprada outletpandora jewelry storenike sneakerscanada goose jackets for womenadidas outletUggs Outlet Storecheap uggsChaussure Nike Pas Cherchaussure basket hommeToms Shoes For Womennew pandora charmsbotas de futbolscarpe hogan outletzapatos de futbol nikeugg clearancenew yeezy shoesSoccer Boots Outlet nikecanada goose jackets on saleJordan Futureconverse storeOrecchini Pandoraugg outlet onlineuggs for womenzapatillas runningugg storeUomo Hogannike damenschuheAir Jordan Release Datezapatillas nike baratasugg boots outlet onlinenike joggeskoair force one pas chernike sb stefan janoskichaussure Nike hommenike sportschuheMoncler Outlet OnlineCanada Goose Outletugg boots classicreebok running shoesnewest lebron shoesadidas outlet stores onlineCoach Bags On Salesac coach soldespandora ringscanada goose vestzapatilla adidasCanada Goose Salenike schuhe günstigcoach factory outlet onlinepandora onlinelongchamp bags on saleWomens Ugg Bootschaussures nike pas cherMoncler SalePandora Official Websitecheap air max outletugg boots cheapnike jordan shoeshogan rebel donnanike air max running shoesMoncler Storecheap uggs for womennike tn pas cheraustralia uggs outletpandora outlet storereligion storeUgg boots Salecanada goose jacket outletCanada Goose Online23 is backofficial NHL jerseysuggs for cheaplongchamp tote bagtru religion jeansmoncler jacket salegoedkope nike air maxpandora charm bracelet salenike sportschuhe damenray ban wayfarer eyeglassesadidas schoenenwomens nike air maxChestnut Ugg BootsNike Air Jordan 11christian louboutin outletSheepskin Ugg Bootsnike air jordan pas cherUgg Boots On ClearanceCanada Goose Sale Outletmoncler girlsugg boots for womencheap nike air maxnike air schuhe herrenmoncler coats for womencanada goose sale onlinenike freescarpe nikenike shoesportafoglio michael korsUgg Classic Talluggs outletbillige nike skoNike Online Storeoakley sunglasses clearancevans shoe storeAir Max 90louboutin heelsnike mercurial soccer cleatsJordan Sneakers For Salecheap real uggs1117Sjcg
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เล่าให้อ่านกับเครื่อง DAP สัญชาติญี่ปุ่น "Onkyo DP-X1" by auns555"