Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คุณหมอ petch_a_vet ค้าบบ แวะนี่แป๊บครับ

QuarryMan

11/09/2009 15:42:05
3
เจอเพื่อนในอีกบอร์ด ขอความช่วยเหลือน่ะครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2205.0

ถ้าคุณหมอไม่สะดวกไปโพสในนั้น
ตอบในทู้นี้ก็ได้ เด๋วผมไปแปะให้

ขอบคุณ(แทน)ล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

petch_a_vet

11/09/2009 16:33:10
0

ผมขอตอบให้ทีนี่แล้วกันนะครับ

ลักษณะที่เป็นนี่อาจจะต้องดูว่า เป็นมาระยะเวลานานแค่ไหนแล้ว
และ ลุกลามไปไวแค่ไหนด้วยครับ ถ้าเพิ่งเป็นและลุกลามไวมากๆ
ส่วนมากจะเป็น hot spot ครับ hot spot คือ ผิวหนังอักเสบที่เกิด
จากการระคายเคืองก่อนในเบื้องต้น แล้วต่อมา เค้าก็ทำการเลีย
ตัวเอง ทำให้ตามมาด้วยการติดเชื้อแบคทีเรียครับ หลังจากนั้น
เค้าก็จะยิ่งระคายเคืองมากขึ้น(คัน) ก็จะกลายเป็นกักษณะที่ว่า
ยิ่งเกายิ่งมัน ยิ่งคันก็ยิ่งเกา ยิ่งเกาก็ยิ่งลาม ครับ ทางแก้ทำอย่างไร
ทางแก้ที่ถูกต้องนะครับ คือ เราต้องโกนขนให้เค้าก่อนครับ
หลังจากนั้น ก็เอาสบู่อ่อนๆถู (จริงๆต้องใช้น้ำยาฆ่าเชื้อแบบมีฟองครับ)
เพื่อล้างเศษคราบหนองออกก่อนครับ ต่อจากนั้นก็เอาเบตาดีน
ละลายน้ำ 1: 20 ครับ ล้างซ้ำอีกที ต่อจากนั้นก็ทำอย่างไรก็ได้
ที่จะไม่ให้เค้าเสียครับ (ส่วนมากก็จะให้ใส่ปลอกคอกันเลียครับ)
ถ้าหาปลอกคอกันเลียไม่ได้ก็ลองหาถังพลาสติกที่มีปากแคบหน่อย
แต่ก้นให้ใหญ่หน่อย มาตัดก้นออก แล้วก็ตัดด้านปากให้พอสวมหัวได้
หรือว่าจะดัดแปลงใช้อย่างอื่นแทนก็ได้ครับ

การใช้ prednisolone มันเป็นยาครอบจักวาลครับ มันเหมือนกับเป็น
ทางลัดของการรักษาทุกโรคครับ แต่ว่า ถ้าใช้ยาไม่ถูกต้อง
มันจะเกิดผลเสียเยอะเลยครับ ทางที่ดีหลีกเลี่ยงจะดีกว่าครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งสุนัขตั้งท้องนะะครับ

ทีนี้ยาที่ต้องใช้ในกรณีนี้คือ ยาปฏิชีวนะ ให้ไปซื้อร้านขายยา
ก็ได้ครับ บอกเค้าว่า เอา อะม็อกซี่ ครับ ทีนี้จะเอาแบบเม็ดหรือ
แบบน้ำก็ขึ้นอยู่กับน้ำหนักครับ โดยให้กินที่ 10-20 มิลลิกรัมต่อน้ำหนักตัว 1 กิโลกรัมนะครับ
สมมุติว่า ถ้าน้ำหนักตัว 10 กิโลกรัม ก็เท่ากับว่าใช้ยา 100 ถึง 200 มิลิกรัมครับ
พอได้ขนาดของยาแล้วก็ให้ดูว่า เค้ามียาขนาดเท่าไหร่ขายบ้างครับ
ส่วนมากก็จะเป็น แบบเม็ด 250 ม.ก. กับ 500 ม.ก. ครับ ถ้าแบบน้ำ
ก็มี แบบ 125 ม.ก.ต่อ 5 ซี.ซี กับ 250 ม.ก. ต่อ 5 ซี.ซี ครับ กลับไปถึงตัวอย่าง เ
ราต้องการ 100-200ม.ก. เราก็ต้องเลือกว่า เราก็อาจจะเลือกเอาแบบน้ำก็ได้
เราก็อาจจะเลือกแบบน้ำ 125 ม.ก. ต่อ 5 ซี.ซี. ทีนี้กินเท่าไหร่ล่ะ ถ้าซื้อมาแล้ว
เค้าเขียนไว้ว่า 125 ม.ก. ต่อ 5 ซี.ซี แสดงว่า 1 ซี.ซ๊ มี 125/5 = 25 ม.ก. ใช่ไหมครับ
(เทียบบัญญัติไตรยางค์เอา) เราต้องการให้กิน 100 ม.ก. ฉะนั้นเค้าก็ต้องกิน
ยาเป็นจำนวน 100/25 = 4 ซี.ซี (เทียบบัญญัติไตรยางค์อีกเหมือนกัน)

ยาตัวถัดไป ถ้าอยากจะให้กินจริงๆก็คลอเฟนแก้แพ้ก็ได้ครับ แต่จริงๆไม่ต้องกินก็ได้ครับ

ทีนี้มาต่อเรื่องยา อเอร์เมคติน ครับ ยาตัวนี้ฟันธงได้เลยครับ
ว่า ถ้าใช้ในขนาดยาที่ถูกต้อง สามารถใช้ในสุนัขตั้งท้องได้ครับ
แต่ว่ายานี้ไม่สามารถรักษา hot spot ได้นะครับ
เพราะว่ามันไม่เกี่ยวกันครับ

ไม่รู้ว่าช่วยได้ไหม มีอะไรเพิ่มเติมก็ ถามมาอีกทีแล้วกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

petch_a_vet

11/09/2009 16:33:53
0
อเวอร์เมคติน ครับ พิมพ์ผิด อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Tanan

11/09/2009 16:41:34
0
wow สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
+10 ไปเลยครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ซิลเวอร์

11/09/2009 22:16:16
0
คุณหมอ สุโค่ยครับ

^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

11/09/2009 22:49:35
0
เอ้า ดันๆๆๆ โลด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

QuarryMan

12/09/2009 05:10:58
3
ขอบคุณคุณหมอมากครับ

ไปแปะไว้แล้วครับ ช้าไปนิด เลี้ยงลูกเมื่อคืน หลับไปก่อนลูกซะงั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คุณหมอ petch_a_vet ค้าบบ แวะนี่แป๊บครับ"