Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เครื่องเสียงผม ต่อกับwharfedale แล้วอาการแบบนี้ หมายถึงอะไรครับ

onwan

18/11/2015 18:05:55
0
ปล.เกลียดคีบอร์ดบนหน้าจอแท็บเล็ทมาก เผลอไปแตะปุ่ม backspace 1 ที ที่เขียนมาหายเกลี้ยงเลย เป็นหลายครั้งแล้ว

ใช้เครื่องเสียงโบราณขับ wharfadale diamond 220 กับสายลำโพงเมตร 15 บาท ต่อแบบbiwire
(เป็นเรื่องดีที่ทนรอสายแพงๆ ไม่ฟังทันทีจนเมื่อวาน ไม่งั้นเผลอ bi wire ทั้งๆที่ jumper เสียบอยู่ เพิ่งค้นเจอเมื่อวานว่าไอ้แผ่นบางๆนั่นคือ jumper ครับ)
ทีนี้ ช่องoutput ลำโพง ด้านหลังผมมันเป็นแบบนี้ครับ
ที่เป็นดีดรูปสี่เหลี่ยม สีแดงกับดำ อ่าครับ(มันเรียกว่าอะไรอ่าครับ)
ที่นี่ ผมพันสายขั้วเดียวเข้าด้วยกัน ปรากฏว่ารูค่อนข้างเล็ก เกือบจะพอดีเลย เลยเข้ายากนิดหน่อย
ในขณะที่อีกลำโพงอีกข้าง ใช้สาย 10 บาทเส้นเล็กกว่า พันกันแล้วก็ยังเข้าสะดวก
เริ่มฟังดู ก็สังเกตุเห็นว่า ข้างซ้ายที่ใช้ลำโพงเส้นใหญ่ เสียงเบากว่า และรูสึกว่าเสียงจะไม่หนักแน่นเท่าด้วย
หลังจากฟัง ข้ามคืน(มีนอนด้วยครับ ไม่ใช่โต้รุ่งเลย)ข้างซ้ายเริ่งมีเสียงซ่าๆ เสียงหายบ้าง ไม่หายบ้าง บางทีก็เงียบสนิทำไปเลย
ทีแรก ก็คิดว่าน่าจะเป็นที่สาย แตาขี้เกียจต่อใหม่ ผ่านไปซัก ชม ก็เห็นว่าลำโพงมันแพง ลอง ทดสอบให้ชัวร์ๆไปเลยดีกว่า
ก็เลยสลับขั้ว l กับ r นอกจากนั้น ก็สลับสายที่ใช้กับแต่ละลำโพง ด้วย ถ้าลำโพงตัวเดิมยังติดๆ ดับๆ อยู่ แสดงว่าลำโพงเสีย
ปรากฎว่า ข้างซ้ายก็ยังเสียงแย่เหมือนเดิม แสดงว่าไม่ใช่ที่สายหรือ ลำโพง ก็ภาวนาว่าเป็นที่สาย rca เถอะ อย่าเป็นที่ sony เลย
ทีนี้ก็ปิ้งไอเดียว่า ด้านหน้า มันก็มีช่องออก 3.5 นี่หว่า เลยลองเอามาเสียบกับลำโพงsaag 790 บาท ตัวเก่าดู ผ่านช่อง 3.5 mm
ปรากฎว่าเสียงก็ออกดีทั้ง 2 ข้าง แถมเสียงยังดีขึ้นเยอะเลยด้วย น่าจะ้ป็นเพราะฟังผ่าน sanza fuze plus และเจ้า sony hl-300มีequalizer ด้วย พอลองเปลี่ยนสลับกับลำโพงwharfedale ลำโพงยังเสียงอื้อกว่าอีก
ฟังไปประมาณชั่วโมง ข้างซ้ายก็ไม่ออกอาการเสียงซ่าเลย
ทีนี้ลองกลับไปลำโพง ไม่ต่องรออะไร อาการเสียงหาย เสียงยับกลับมาทันทีเลย แถมข้างขวาก็เริ่มเป็นด้วย
ก็เลยว่าจะปลง เลิกเล่นมันแล้ว active speaker นี่ดีว่ายังไม่ลงเงินไปกับสาย cable ที
แต่ไม่อยากยอมรับว่าเสียทั้งเงินทั้งเวลา เลยลองกลับไปฟังแบบ single wire ชั่ว + เข้า hi ขั้ว - เข้า low แล้วใช้แผ่นjump ที่แถมมาเอา
ปรากฎว่าเสียงกลับมาดีเหมือนเดิม แถมเผลอๆยังดีกว่า bi wire อีก แต่ฟังไปได้ประมาณ ชม ขณะพิมทู้นี้อยู่ อาการข้างซ้ายก็กลับมา
ฟังไปอีกประมาณชั่วโมง อาการก็กลับมาบ้างเป็นระยะสั้นๆไม่เกินครึ่งนาที แต่ไม่ถี่มาก แล้วก็กลับมาดีอีก ผีเข้าผีออกอยู่อย่างงั้น แต่เวลามันดี มันก็ดีจนฟังจบทั้งเพลงเลยครับ(ของ rush ด้วยน่ะ) ขณะถ้าต่อ bi wire นั้น ข้างซ้ายเข้าขั้น coma เลยเชียว

อย่างงี้แสดงว่าเป็นที่เครื่องเสียงใช่มั้ยครับ แล้วทำไม ทำ single wire แล้วอาการน้อยกว่า biwire แล้วถ้าเปลี่ยนไปใช้สาย wireworld solstice7 เมตรละ 750 จะแก้ได้มั้ยครับ

แล้วก็ขอถามต่อนิดนึง
1.การเปลือยสายมากเกินไป มีผลกับคุณภาพเสียงมั้ยครับ ถ้าสายขั้ว + และ - แตะกันจะเกินอะไรขึ้น และห้ามใกล้กันหรือเปล่า
2.แล้วสายยาว 1 1.5 1.8 เมตร เสียงต่างกันมากมั้ยครับ ทีแรกว่าจะสั่งแค่เส้นละเมตร แต่เค้าบอกสั้นเกิน เสียงจะแย่ลง
3.เวลาใส่สาย 2 เส้นเข้าแอมพ์ช่องเดียวกันเนี่ย ควรพันเกลียวหรือเปล่าครับ
4.คิดว่าสาย wireworld solstice7 2 เส้น พันกัน มันจะใหญ่เกินช่องรับของเครื่อง sony ผมรึเปล่าครับ รูมันเล็กกว่า jack 3.5mm อีก
5.แล้ว เจ้า sony hl 300 นี่ มี dac ในตัวป่าว ถ้าผมจะต่อ fullsize เนี่ย ผมควรหา dac เพิ่มมั้ยครับ
ุ6.mini to rca เส้นละพัน ทำให้เสียงดีกว่าเส้นละ 70 มั้ยครับ
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ตั้งขาย wharfedale diamond 220 และ logitech g430 อยู่น่ะครับ
จริงมีซาก monster turbine copper แท้ด้วย แต่น่าจะขายไม่ออก
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เอก

18/11/2015 20:18:54
แนะนำไปสั่งซื้อลำโพง Active 2.0 จากร้านคุณหมูหวานซักชุดจบเลยนะ

ปัญหาที่ยุ่งเหยิงทั้งหมดที่คุณเผชิญมาตลอดในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาจะหมดไปในทันที

อย่าลืมนะลำโพง Active 2.0 แบบมีปลั๊กเสียบ มีบูลทูธ ด้วยก็ดีนะ

Wharfedale DS 1 or Swans M100 mkII ขายไปซะ Diamond 220
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เอก บางแค

18/11/2015 22:22:20
0
อย่าเพิ่งไปสนใจไบวาย ซิงเกิลวาย ให้วุ่นวาย สับสน

ต่อแบบธรรมดาๆ ซิงเกิลวาย ใช้จั้มเปอร์ ต่อให้ถูกขั้ว ดำเข้าดำ แดง เข้า แดง ให้เสียง มันออกก่อน อันดับแรก

เรื่องอื่นค่อยว่ากัน

สงสัย ทิ้งไลน์ไว้ครับ ผมแอดไป

จะได้ส่งรูปมาดูสะดวกๆ

ตั้งใจซื้อมาแล้วใช้ไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เครื่องเสียงผม ต่อกับwharfedale แล้วอาการแบบนี้ หมายถึงอะไรครับ"