Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไม คนชอบ ของถูก มักดูถูก คนชอบ ของแพง ว่า โง่

TTPOD ZERO

06/10/2015 12:08:35
11
สำหรับผม

มันเป็น โลกระหว่าง คนที่ชอบใช้ ของถูก ของแพง มากกว่า

คนที่ชอบใช้ของถูก มักดูถูก คนที่ชอบใช้ ของแพง ว่า โง่ ไร้สาระ ซื้อไปได้ไงแพง สวรรค์ของคนพวกนี้ คือ เงินอยู่ครบ แต่ ยังไม่เคยสัมผัสความสุขที่แท้จริง จาก ของแพงเลย

คนที่ชอบใช้ของแพง มักจะ รู้จักตัวเองดีว่าชอบอะไรมากที่สุด ใน ชีวิต และ เสพติดสวรรค์ในการใช้ของแพง เป็นที่สุด

เช่น

คนที่ชอบใช้ของถูก : ซื้อเกมส์ผ่าน STEAM ทำไม โง่ โหลดเถื่อนฟรี เอาตามเว็บ ก้ได้
คนที่ชอบใช้ของแพง : กุ อยากเล่น ONLINE กับ ชาวต่างชาติ โว้ย เสถียรกว่า เล่นเถื่อนเยอะ

คนที่ชอบใช้ของถูก : ซื้อแผ่น CD เพลง หนัง ทำไม โง่ โหลดฟรี เอาตามเว็บ ก้ได้ เยอะแยะ 555+
คนที่ชอบใช้ของแพง : กุชื่นชอบในผลงาน คุณภาพเสียงเพลงของมันจิงๆ ที่ดีกว่า ไฟล์ MP3 ทั่วไปมาก

คนที่ชอบใช้ของถูก : ซื้อ I-PHONE 6S มา ทำไม ซื้อ NOKIA + I-MOBILE มาก้ได้ ถูกกว่า
คนที่ชอบใช้ของแพง : ชั้น ชอบ สินค้าของ APPLE สวย ไฮโซ ดูดี หรูหรา

คนที่ชอบใช้ของถูก : ซื้อแผ่นแท้ PS2 มาทำไม ซื้อแผ่นก้อป PS2 ตาม สะพานเหล็ก + ครองถม ก้ได้ โว้ย มีขายเยอะแยะ โง่ 555+
คนที่ชอบใช้ของแพง : กุ จะ สนับสนุน ของแท้

คนที่ชอบใช้ของถูก : อาหารญี่ปุ่น ไปกินทำไมแพง อาหารไทย รสชาติดี อร่อยกว่าเยอะ แถม อิ่มหมีทีมัน กว่าด้วย
คนที่ชอบใช้ของแพง : ชั้นชอบบรรยากาศอาหาร ที่นั้น

คนที่ชอบใช้ของถูก : ไปกิน กาแฟ ที่ ร้าน STARBUCK ทำไมแพง กิน กาแฟกระป๋อง ที่ 7-11 ก้ ได้
คนที่ชอบใช้ของแพง : กุ เอา บรรยากาศ โว้ย กุ เครียด 555+

คนที่ชอบใช้ของถูก : นี้เธอ ซื้อ เสื้อผ้า แฟชั่น เครื่องสำอาง อะไรนักหนา มากมายแพง จะ เต็มบ้านอยู่แล้ว จะเป็น พิพิธภัณฑ์ ไปแล้ว
คนที่ชอบใช้ของแพง : มันเป็น ศิลปะของ ผู้ ญ ต้อง ไม่หยุดสวย

คนที่ชอบใช้ของถูก : ซื้อทำไม หูฟัง แพงๆ เสียงก้ เหมือนๆ กัน
คนที่ชอบใช้ของแพง : ของแพง เสียงดีกว่า สมจริงกว่า วัสดุดี ทนทานกว่า ถ้า ไม่เชื่อ เดี๋ยวให้ลองฟังดูเอง ก้ ได้ เทียบความต่างดู เพื่อพิสูจน์

คนที่ชอบใช้ของถูก : ซื้อทำไม สบู่ มาดามเฮง แพง ใช้ สบู่โฆษณา LUX + นกแก้ว + โปรเทค เอา ก้ ได้ ถูกกว่า ด้วย
คนที่ชอบใช้ของแพง : สบู่ มาดามเฮง ใช้ อาบน้ำ ชำระล้างตัว สะอาดเอี่ยมหมดจดกว่า สดชื่น สดใส กว่า สบู่โฆษณาถูกๆ ตาม ห้างทั่วไป เยอะ

คนที่ชอบใช้ของถูก : ซื้อทำไม แชมพูญี่ปุ่น ที่ ขายตามห้าง MAX VAULE ตั้ง 200-300 บาท แพง
คนที่ชอบใช้ของแพง : แชมพูญี่ปุ่น มันสะเอี่ยม สะใจ สดชื่น หอมกว่า แชมพูโฆษณาในไทยมากก ราคา 20-30 บาท

คนที่ชอบใช้ของถูก : ซื้อ จักรยานเสือภูเขา ราคา 20000 บาท มาทำไม แพง ซื้อ จักรยาน ที่ ห้าง โลตัส บิ๊กซี ราคา 2000 บาท ก้ ได้ ถุกกว่าเยอะ
คนที่ชอบใช้ของแพง : ของดี ปั่นได้ไว ลื่นไหล ทันใจ มันสะใจ วุ่ยรุ่น ADVENTURE กว่า

คนที่ชอบใช้ของถูก : ไป รักษาที่ โรงพยาบาลเอกชน ทำไม ทำไม ไม่ไป รักษา ที่ โรงพยาบาลรัฐ ถูกกว่าเยอะ
คนที่ชอบใช้ของแพง : กุ เป็น โรคร้ายแรง จะให้ไป รักษาที่รัฐ บ้าไปแล้ว ชีวิตสำคัญกว่าเงิน โว้ย

สรุป : แพงถูก ไม่สำคัญ เท่ากับ ความชอบเป็นส่วนใหญ่ เพียงแต่ว่า มนุษย์ไทย ส่วนใหญ่ มัก หลงผิด ชอบ ดูถูกรสนิยม คนอื่นที่ชอบใช้ของแพง ต่างรสนิยมที่ตัวเองชื่นชอบ ว่า โง่ ซึ่งจิงๆ แล้ว เป็นความหลงผิด ของ คนที่ไม่เข้าใจ คนที่ใช้ของแพงต่างรสนิยมตัวเอง มากกว่า

ของ แท้ มีอะไรที่ดีๆ แอบแฝงและซ่อนเร้น ที่ดีกว่า ของ ก้อป อยู่เสมอ มันมี พลังงานบางอย่างแอบแฝงอยู่ ที่ทรงพลังกว่านั้น จนกว่า จะมี คน โยนเงินลงไปถึงในส่วนที่ลึกที่สุด ที่พวก ชอบ ของก้อป เอง ก้ ไม่สามารถสัมผัสถึงมันได้

คนที่โง่ ที่สุด ไม่ใช่ คนที่ใช้ ของแพง แต่เป้น คนที่ ใช้เงิน เกินตัว ตังหาก ที่ โง่เขลา ยิ่งกว่า

จนถึง ปัจจุบัน นี้ พูดตรงๆ เลยว่า ของแพง มันดีจิงๆ มันดี ยังงี้ นี้เอง ต้อง สัมผัสเอง ถึงจะรู้ 555+
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tim38416

06/10/2015 12:26:06
2
อยากให้แยกระหว่างคนใช้ของแพงกับคนที่ใช้ของถูกลิขสิทธิ์ครับ ผมว่ามันไม่ค่อยเกี่ยวกันเท่าไหร่

เคยเห็นคนแต่งคอมราคาเกือบแสนแต่เกมเถื่อนเต็มเครื่อง แต่บางคนสเปคคอมกลางๆ 2หมื่นกว่าบาท แต่เล่นเกมแท้ วินโดว์แท้ โปรแกรมแท้

ถ้ามาบอกว่าคนใช้ของแท้แล้วโง่ผมไม่คุยกับคนพวกนี้ละครับ รู้ไหมไอ้คนที่ผลิตเกมเค้าอยู่ได้ มีเกมใหม่ๆ ให้พวกคุณโหลดเล่นฟรีก็เพราะมีคนอย่างพวกผมนี่แหละ และก็ไม่ใช่แค่เกมครับ จะเพลงจะหนังก็เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

cho

06/10/2015 12:57:46
14
ผมว่าประเด็นนี้ มี 2 ประเด็น คือ
1.ประเด็นลิขสิทธิ์ ซึ่งประเด็นลิขสิทธิ์นั้น มันมีความเข้าใจเป็นเฉพาะคนไป แต่คนที่เข้าใจลิขสิทธิ์ ส่วนมากสนับสนุนของแท้ครับ เพราะยังงัยเราก็อยากได้ของที่ดีมีคุณภาพ และสนับสนุนผู้สร้างงาน
2.คุณภาพสินค้ากับราคา อันนี้ก็แล้วแต่จริตนิสัยและกำลังทรัพย์ของแต่ละคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TTPOD ZERO

06/10/2015 13:33:04
11
ความคิดเห็นที่ 2

อธิบายได้ เข้าใจง่าย เบสกระชับ ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Exmember

06/10/2015 16:40:57
2
มันคือความสุขตามตามอัตภาพของแต่ละคนครับ นำมาเปรียบเทียบกันก็จะเจอแต่ช่องว่างระยะห่างและความเหลื่อมล้ำทางสังคม

คนมีเงินก็อยากใช้เงินที่มีหาความสุขกันทุกคน คนมีมากก็มีความสามารถจ่ายซื้อหาความสุขราคาสูงได้ครับ คนมีน้อยกว่าก็หาความสุขไปตามฐานะตนก็เท่านั้นครับ...อย่าไปนับเขารู้จักซื้อรู้จักใช้ฉลาดกว่าเลย คนที่รวยแล้วมัธยัสถ์นั้นก็คือการหาความสุขใจอย่างหนึ่งสุขใจที่ได้มีเงินสำรองในชีวิตมากๆ บางคนรวยแล้วชอบทำบุญแจกทานแบ่งปันผู้อื่นนั้นก็ความสุขอย่างหนึ่งหวังความสุขในภพหน้าตามความเชื่อทางศาสนา เราทุกคนมีเงินต่างหาความสุขกับเงินที่มีกันทั้งนั้นครับ...ต่างกันแค่วิธีหาความสุขของเราไม่เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

kiangsak14

06/10/2015 19:54:16
32
อย่างที่ความเห็นที่2บอกครับ เราควรสนับสนุนของแท้เพื่อให้เขามีทุนในการผลิตเกมส์ใหม่ๆต่อไป สมัยก่อนมีเกมส์ภาษาในคอมที่เป็นเกมส์จากต่างประเทศมาแปลหลายเกมส์แต่หลายคนเอาแต่โหลด ก๊อปซื้อของก๊อปมาเล่นสุดท้ายบริษัทที่เอามาแปลก็อยู่ไม่ได้ ทั้งที่ถ้าช่วยกันซื้อของแท้เราคงมีเกมส์ภาษา ที่เป็นภาษาไทยสนุกๆไว้เล่นกันจนถึงปัจจุบัน อย่างพวกdragon age ,skyrim ถ้าเป็นภาษาได้คงสนุกน่าดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

06/10/2015 20:07:15
สรุปเอาเองทั้งนั้น เป็นโพสที่เต็มไปด้วย .......................
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

555

06/10/2015 21:02:01
อ่านเหตุผลจขกทแล้วก็สมควรให้เขาดูถูกอ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Malignant

07/10/2015 03:39:06
ตรรกะ ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

somkiatr

07/10/2015 03:57:51
182
เท่าที่ผมเจอคนที่เล่นพวกนี้จริงๆ หรืออยู่ในวงการนี้ ไม่มีใครเขาคิดแบบนี้หรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เฮ้อออ

07/10/2015 04:49:48
ไร้สาระชิบหาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

iPoch

07/10/2015 06:01:35
สรุปว่า จชกท. สนับสนุน ให้ใช้ของแท้ใช่มั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

XcceleratoR

07/10/2015 10:53:13
0
ต่างคนก็ต่างความคิดครับ เหตุผลของคนแต่ล่ะคนมันต่างกัน ก็เหมือนกับที่เราเห็นรถบนถนนต่างสีต่างยี่ห้อนั่นแหละ เพราะสิ่งที่คนเราเห็นว่าดีมันต่างกัน มันไม่สำคัญที่ราคาหรอกครับว่าถูกหรือแพง จะซื้อหรือทำอะไรเหตุผลมันสำคัญกว่าราคาอยู่แล้ว ปกติแล้วคงไม่มีใครมองว่าโง่หรอกครับเค้าอาจมองว่าแค่ฟุ่มเฟือย กลับกันที่แย่คือบางคนที่ตัดสินคุณค่าของคนจากฐานะ วัตถุ สิ่งของ ผมจะใส่รองเท้าแตะกับกางเกงขาสั้นเข้าไปในร้านอาหารหรูๆมันก็เรื่องของผม สินค้าที่เกี่ยวกับเสียง เช่น หูฟัง กีต้าร์ ถ้าเสียงไม่ดีคงไม่มีคนซื้อหรอกครับ มันขึ้นอยู่กับประเภทสินค้าด้วย วงการนี้คนส่วนใหญ่เข้าใจกัน หมายถึงคนในวงการด้วยกันนะครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

TTPOD ZERO

07/10/2015 10:54:42
11
ความจิง กะ สื่อ แค่ เรื่อง ความสุขที่เกี่ยวกับวัตถุ

ของแพง มี เสน่ห์กว่า ของถูก เพียงแต่เรา ยังไม่เคยสัมผัส หรือ งกเกินไป จน ชีวิตจืดชืด พอได้มา สัมผัส เท่านั้น เลย ตาสว่าง ขึ้น เริ่ม แสวงหา ความชอบของตัวเอง และ จะลองซื้อของแพง ที่ดีกว่า ของถูก ที่ เคยใช้ประจำดู มันดีกว่า อย่างไร ตรงไหน แต่ แพงที่ว่านี้ กำลังทรัพย์ต้องถึงด้วยน่ะ ไม่แนะนำ ให้ใช้เงินเกินตัว

ของแพง ต้องเป็น สิ่งที่ตัวเองชอบ และ ใช่ตัวเอง เท่านั้น ถึง จะ เหมาะ
ของถูก อาจจะไม่ได้ยึดติด แต่ซื้อมาใช้ เพราะ มัน จำเป็น ต้องใช้ ก้มี หรือ ไม่ได้ ลงลึก ความชอบสิ่งนี้ มากนัก

ความชอบ คือ ตัวกำหนดการ ซื้อ-ขาย มากที่สุด ไม่สำคัญว่า อะไรดีกว่า ถูกกว่า แพงกว่า ถ้าชอบและใช่สักอย่าง ใครจะทำไม ปัจจุบันเลยเลิกดูถูกรสนิยมคนอื่น เพราะ แต่ล่ะคนชอบ ของถูก ของแพง ของแท้ ของก้อป ไม่เหมือนกัน

ความคิดเห็นที่ 11
- สนับสนุนของแท้ ก้ ดี คับ ของแท้ ต้องดีกว่า ของก้อป อยู่แล้ว แต่ ของก้อป มันถูก สบายกระเป๋ามากกว่าเยอะ ตาม ความคิดเห็นที่ 2 แยกประเด็น ได้ถูกต้อง และ เป็นกลาง ดีแล้วคับ อาจจะเป็นกลางกว่าผมซะอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ตรรกะป่วยๆ

07/10/2015 12:08:41
ตรรกะป่วยมากของแพงมีเสน่ห์กว่าของถูก
คิดได้ยังไงเนี่ย
ยิ่งพูดยิ่งลงเหวไม่พูดปลาอยตกน่าจะยังดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

nopphong

07/10/2015 13:39:03
4
มันก็เหมือน ตนใช้ของแพง มองคนใช้ของถูกว่า กระจอก ไม่มีปัญญาซื้อของแพงๆหรูๆแบบเขามาใช้ แล้วยังมีหน้ามาพูดแบบอิจฉานั่นแหละ
ต่างคนต่างมุม
คนใช้ของถูกก็มองว่าคนใช้ของแพงโง่ เพราะมองฟังชั่นการใช้งาน สำคัญกว่ายี่ห้อและรูปลักษ์
คนใช้ของแพงก็มองว่า ตัวเองมีความสามารถในการซื้อ จะซื้อรูปลักษณ์ และ แบรนด์ แลกกับเงินเพิ่มอีกหน่อยจะเป็นไรไป

ค่าของเงินของแต่ละคนไม่เท่ากัน 100 นึงของคนนึงกว่าจะได้มา กับ 100 นึงของอีกคนที่แทบไม่รู้สึกว่ามันมีค่า ตรงนี้แหละที่ทำให้คนชอบใช้ของแพงรู้สึกว่าเงินที่เพิ่มขึ้นมามันมีค่าแค่นิดเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

yamano

07/10/2015 16:17:21
271

ปกติ(เดี๋ยวนี้) ผมก็ไม่ได้ยึดติดกับการเล่นแบรน์แพงๆ
เพราะไม่ค่อยมีงบจะไปถึงตัวแพงๆ

แต่เมื่อวานได้รับ สาย M2M ของ ALO Ref 8(มือสอง)
มาในราคามิตรภาพมากกกกก

เบิร์นทิ้งไว้ทั้งคืน

ทำให้ได้รู้ว่าของแพง (ส่วนใหญ่) ยังไงก็ดีกว่าของถูกกว่า
ทำเอา Amp จีนแดง เสียงหล่อขึ้นมาแบบ ต่างกันมากกกก
วัดจากที่ผมเคยฟังสาย M2M มาประมาณ 10 เส้น
(ฟังอัลบั้มนี้ Scorpions Gold Ballads ตามรูป)

ทุกๆกระทู้ในเวปมั่นคง มีประโยชน์ทั้งนั้นสำหรับผม
ที่ดีก็เก็บเข้าหัว ที่ไม่ดีก็จำไว้จะได้ไม่ทำตามอย่าง

คนก็เหมือนผ้าขาว ถูกย้อมมาเป็นสีไหน ก็เป็นสีนั้นๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Exmember

07/10/2015 16:59:25
2
ถ้าเป็นเรื่องหูฟัง!!! ของถูกแล้วดีคุณภาพเทียบชั้นหูฟังราคาแพงนั้นมีอยู่จริงครับ แต่ต้องรู้จักเลือก และมีความเสี่ยงสูงมากถ้าคิดจะเซาะแสวงหาด้วยตนเองเพราะของถูกเสียงไม่ดีมีอยู่มากมายแถมไม่มีให้ลองฟังเสียงอีกด้วย สุ่มมา 10-20 ตัวอาจไม่ได้อะไรที่ดีเลยซักตัวครับ ข้อเสียของการเลือกใช้หูฟังราคาถูกคือความเสี่ยงสูงที่จะได้หูฟังเสียงไม่ดีเท่านั้น! แต่ไม่ใช่ของถูกจะไม่ดีครับ

ส่วนของแพงแล้วดีกว่านั้นไม่เสมอไป โดยเฉพาะพวกแบนด์ดังๆเนี้ยจะราคาตั้งขายกันสูงมากเพราะค่าการตลาดหูฟังแบนด์ดังสูงกว่า ทว่ามีโอกาศได้ลองฟังเสียงเทียบเสียงกันหลายๆยี้ห้ออย่างจริงจังเราอาจค้นพบว่าหูฟังราคาถูกบ้างรุ่นอาจเสียงดีกว่าด้วยซ้ำครับ หากว่าคุณเป็นคนที่ไม่มีคอยเวลาขาดโอกาศเข้ามาทดลองฟังเปรียบเทียบกันหลายรุ่นการตัดสินใจเลือกหูฟังแบนด์ดังย่อมให้ความเชื่อมั่นใจในคุณภาพได้แน่นอนกว่า หูฟังราคาถูกครับ

เรื่องนี้ลองถามเฮียมั่งคง ดูก็ได้ครับเป็นถึงเจ้าของร้านหูฟังอันดับ 1 ที่มียอดขายมากกว่า 10ล้านต่อเดือน หูฟังที่เฮียใช้อยู่เป็นประจำการคือตัวไหน? ถ้าใครติดตามรีวิวของเฮ๊ยมั่นคง ใน Youtube น่าจะทราบกันดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

MaxxIE

07/10/2015 18:34:23
107
"ความคุ้มค่าของแต่ล่ะคนมันไม่เท่ากัน"

แค่นี้จริงๆครับ

ส่วนตัวผมก็ไม่ได้มีเงินเยอะแยะมากมายอะไร แต่เวลาซื้อของทีนึงผมจะเน้นที่ซื้อแล้วจบ หรือใกล้จบให้มากที่สุด เพราะส่วนตัวเคยเจอประสบการณ์ที่ไม่ดีของของราคาถูกมาบ้าง ใกล้ตัวที่สุดเลยก็คือ ยางนอกรถมอเตอร์ไซค์ เมื่อก่อนก็ใช้ของถูกที่ตามร้านปะเปลี่ยนยางทั่วๆไปเส้นล่ะ300-500บาท เวลายางในรั่วเราก็ต้องเข็นไปร้านปะ เพราะยางนอกมันนิ่มมาก ยางมันจะส่าย ถ้าขับบดไปมีหัวทิ่มแน่นอน จนวันนึงไปปะยางเห็นที่ร้านเค้ามีของมิชลินขาย เส้นล่ะพันกว่าบาท เลยถามเจ้าของร้านว่ามันดียังไง เค้าบอกว่ายางมันจะแข็งกว่าพวกราคาถูก เวลายางรั่วสามารถขับบดไปร้านได้เลยไม่ต้องเข็น ก็เลยกลั้นใจเปลี่ยนไปเลยทีเดียว2เส้น จากวันนั้นจนวันนี้ ผมก็ไม่ได้เข็นรถไปร้านยางอีกต่อไป และยางนอกตัวนี้ยังไม่กัดยางในเหมือนพวกตัวราคาถูกๆด้วย ประหยัดค่าปะยางไปได้อีกเยอะ จะมีข้อเสียหน่อยก็ตรงเวลาไปปะยาง ช่างแกจะบ่นหน่อย เพราะยางนอกมันงัดยาก แข็งเกิ้น555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

bewee

07/10/2015 20:57:04
0
มันไม่มีอะไรที่ ขาว-ดำ ไปหมด แล้วแต่สถานการณ์ ทัศนคติของแต่ละคนมากกว่าว่าจัดลำดับการยอมรับได้ เห็นความสำคัญของจุดไหนมากกว่ากัน

แต่ขอตินะค่ะ กับข้อความนี้

คนที่ชอบใช้ของถูก : ไป รักษาที่ โรงพยาบาลเอกชน ทำไม ทำไม ไม่ไป รักษา ที่ โรงพยาบาลรัฐ ถูกกว่าเยอะ
คนที่ชอบใช้ของแพง : กุ เป็น โรคร้ายแรง จะให้ไป รักษาที่รัฐ บ้าไปแล้ว ชีวิตสำคัญกว่าเงิน โว้ย

สำหรับคนที่ไม่เข้าใจ รพ.เอกชนอาจได้รับการบริการที่ดีกว่าจริง แต่บางกรณี ศักยภาพรพ.เอกชนสู้รพ.รัฐไม่ได้นะค่ะ โรคยากๆที่ต้องใช้อุปกรณ์ทางการแพทย์ที่ทันสมัย ต้องการหมอเก่งๆระดับอาจารย์แพทย์ สุดท้ายก็ต้องส่งเข้ารัฐบาล เพื่อส่งต่อคนไข้ไปรพ.รร.แพทย์อยู่ดี

ไม่ชอบประโยคนี้ตรงที่รู้สึกดูถูกหมอที่ทำงานในรพ.รัฐบาลที่งานหนักกว่า เหนื่อยกว่า เงินน้อยกว่า (เช่นตัวเองค่ะ) คือยอมรับว่าคงไม่สะดวกสบาย ทันใจแบบเอกชน เพราะภาระงานมันต่างกันค่ะ คนไข้เยอะกว่า แล้วก็โดนจำกัดด้วยอะไรหลายๆอย่าง ทรัพยากรที่มีจำกัดกว่า
แต่รับรองว่าทุกคนทำงานให้ความสำคัญกับชีวิตคนไข้แน่นอนค่ะ
ช่วงนี้ดราม่าด่าหมอเยอะ เลยแอบเซ็งนิดๆ :P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

เหนื่อยจริงๆนะครับ

07/10/2015 21:40:09
+1 คุณbewee

ประโยคที่เปรียบเทียบ รพ.รัฐบาลกับเอกชนผมว่าเข้าใจกันให้ถูกต้องดีกว่าครับ

กรณีโรคที่ไม่ยาก เงินไม่ใช่ปัญหา ...เอกชนก็สะดวกดีครับ
กรณีโรคที่ยาก เงินก็ไม่ใช่ปัญหาอีก ...ก็เอกชนก็ได้อีกครับ
แต่ถ้าโรคที่ยากสุดๆ ซับซ้อนสุดๆ แบบนี้จะรวยจะจนสุดท้ายแล้วคงจะไปอยู่ที่รพ.รัฐบาลครับ
เพราะบุคลากร องค์ความรู้ เครื่องมือพร้อมกว่าครับ
อาจารย์แพทย์ที่เป็นทีม ทำแบบสหสาขาก็จะเจอที่ รพ.รัฐบาลครับ

เพียงแต่ รพ.รัฐบาลภาระงานมากจริงๆครับ โรคทุกอย่างแห่กันมาหมด งานล้นมือสุดๆ
ใครไม่อยู่ตำแหน่งงานตรงนี้อาจจะไม่เข้าใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

yamano

07/10/2015 21:58:51
271
+2 คุณหมอบีด้วยครับ

ถ้าหมอเหนื่อยขนาดนี้ งั้นผมไม่รบกวนฝากซื้อหูฟังแล้วครับ
คือผมหมดแล้วครับหมอ555 จริงๆสินปีผมน่าจะได้ไปฮ่องกรง(ขัง)
หลายวันครับเดียวผมเดินดูเองก็ได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ

เดี๋ยวนี้โซเชี่ยล เช่น เฟสบุ๊ค พันทิพย์. และเพจต่างๆ
กลายเป็นที่ด่าที่ตัดสินความผิดของคนอื่นไปแล้ว
หมอ,ตำรวจ, ทหาร, แอร์, ศาสนา. กลายเป็นที่ด่าที่ระบาย
ของเหล่านักเลงคีย์บอร์ดไปแล้ว นักเลงคีย์บอร์ดถูกเสมอ
ต้องทำใจครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

tangkoo.

07/10/2015 22:02:14
ขออนุญาต พูดคุยแค่ประเด็นหมอเรื่องเดียวครับ

หมอ รพ.เอกชนที่ผมเคยเจอ ส่วนมากจะเป็นหมอ จาก รพ.รัฐบาลที่พอหมดงาน ที่ รพ.รัฐ ก็มารับจ๊อบตาม รพ. เอกชน

ส่วนทัศนคติ ของคนที่คิดว่าเข้า รพ.รัฐแล้วรอวันตายอย่างเดียว อันนั้นก็ไม่ผิดครับ เพราะอาจจะเคยได้รับบริการไม่ดีมาก่อน แต่บุคคลากรเหล่านั้น น่าจะเป็นส่วนหนึ่งเท่านั้น มิใช่ทั้งหมดและก็ไม่ใช่ทุก รพ.

ผมขออนุญาตเอ่ยนาม คุณหมอที่น่าจะเป็นแบบอย่างที่ดี ที่หมอรุ่นหลังๆน่าจะเอาเป็นแบบอย่าง

ท่านคือ ท่านอาจารย์หมอ ประยุทธ์ ศิริวงษ์ คณบดี วชิระพยาบาล สิ่งที่ผมประทับใจท่านคือ ทุกวันนี้แม้ท่านจะเป็นถึง คณบดี เป็นผู้บริหาร แต่ท่านก็ยังอยากลงมาทำงาน ผ่าตัด ดูแลคนไข้เหมือนแต่ก่อน ไม่อยากนั่งบริหารอย่างเดียว แต่ด้วยหน้าที่การงาน ภาระที่ท่านรับผิดชอบ คงไม่มีเวลามาทำเหมือนเดิม

อีกอย่างท่านเป็นคน ไม่รับกระเช้า ของฝากต่างๆ ถ้ามีคนมาให้ท่าน ท่านก็จะบอกว่าไม่ต้องเอามาให้

ผมขอเป็นกำลังใจ ให้คุณหมอดีๆ ทุกท่านครับ งานหมอไม่ใช่งานง่าย สิ่งเร้าต่างๆก็มีมาก ไม่อยากให้หมอทุกคนโดน ดูถูกว่ามาเป็นหมอเพราะเงิน(ถึงบางส่วนจะเป็นอย่างนั้น)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

MaxxIE

07/10/2015 23:36:56
107
โรงพยาบาลเอกชน ถ้าเจอเคสหินจริงๆก็ มาวิ่งเต้นดึงหมอรัฐอยู่ดีครับ แต่หมอรัฐบางคนก็ไม่รับเคสนอกเลยน่ะครับ บ้างก็ว่าเคสในก็เยอะจนเหนื่อยไม่มีแรงไปทำเคสนอก แต่ผมเคยเจอคุณหมอท่านนึงแกบอกว่าแกก็รับหมดทั้งงานนอกงานในน่ะ แต่แกให้ตามคิว ไม่มีลัดคิว จ่ายเยอะแค่ไหนก็ไม่ลัดให้ เพราะถือว่าผู้ป่วยทั้งสองทางต้องได้รับความเท่าเทียม เท่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

nopphong

08/10/2015 10:05:42
4
โรงพยาบาลรัฐกว่าจะได้คิวรักษา รอกันทรมาณนานเลยกว่าจะถึงคิว แม่ผมเป็นไทรอย กว่าจะได้ผ่ารอเกือบสามเดือน กินยารออยู่นั่นแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ANuBiS GaTE

08/10/2015 11:03:07
149
ขอโทษครับ เข้าผิดกระทู้ นึกว่าคุยเรื่องของถูกแพงกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

อนาจกับคำถาม

08/10/2015 18:01:23
ตั้งกระทู้ได้ปัญญาอ่อนมากๆ

ถ้ามึงจะซื้ออะไร จะทำอะไร จะใช้อะไร จะฟังอะไร
แล้งมึงมามัวแคร์ขี้ปาก พวกปากปากนี่ล่ะก็

มึงก็ไม่ต้องทำห่าอะไรแล้ว ชิบหาย
ทำเป็นเด็กเล่นอมหัวแม่โป้งตีนไปได้

ปล.กูจริงใจที่จะตอบนะ มึงอ่านดีๆหลายๆเที่ยว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

bewee

08/10/2015 18:09:47
0
เลยกลายเป็นพากระทู้ออกทะเลเลย 555
ดีใจที่มีคนเข้าใจค่ะ
ข้อเสียของรพ.ต้องทำใจเลยค่ะว่านาน เพราะคนไข้รอคิวเยอะมาก คนไข้หนักกว่ามาก็ต้องให้คนหนักรักษาก่อน มีเพื่อนที่เป็นหมอศัลยกรรม(ตอนเรียน)มีหน้าที่โทรเลื่อนนัดผ่าตัดคนไข้ โดนด่า โดนดราม่าใส่จนจิตตกไปเลยค่ะ =_=

คุณ Yamano ถ้าเปลี่ยนใจฝากก็บอกนะคะ คาดว่าจะไปเดือนมค.

ขอแจวเรือพากระทู้กลับฝั่ง :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไม คนชอบ ของถูก มักดูถูก คนชอบ ของแพง ว่า โง่"