Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

SirisexnewTA

29/09/2015 21:15:18
387
การบันทึกเสียงลักษณะนี้
http://youtu.be/jrSg3_OpR0Y
ผมชอบมากๆเลยครับ มันรู้สึกว่าสัมผัสเครื่องดนตรีได้ชัดเจนทุกชิ้น และเหมือนว่า
นักดนตรีเล่นสดต่อหน้าเราเลย การบันทึกแบบนี้ เขาเรียก live session studio หรือเปล่าครับ
ผมก็ไม่สันทัดเท่าไรนักเพียงแต่ชอบฟังแล้วมาสังเกตเห็นบางอย่างว่าที่น่าแปลกใจ
คลิปที่ผมอุปโหลกเรียกเอาว่า live session studio เนี่ย หลายๆเพลง มีนักดนตรี(ย้ำว่านักดนตรีนะครับ ไม่ใช่ศิลปิน55)
เอาไปร้องลักษณะของการ cover โดยจุดน่าสนใจคือนักดนตรีเหล่านี้จะ cover ให้เพลงฟังง่ายขึ้น
ลดเครื่องดนตรีลงบ้าง เปลี่ยนสไตล์เพลงเป็นอคูสติกบ้าง หรือบางเพลงต้นฉบับเป็นผู้ชายร้องแต่มา cover ด้วยเสียงผู้หญิงให้ฟังง่ายขึ้น
ติดหูขึ้น อันนี้ผมถือว่าเป็นการโปรโมทเพลงนะ ถ้าผมเป็นศิลปินแล้วมีนักดนตรีนำผลงานของผมไป cover ผมก็ดีใจ เพราะอย่างน้อยเพลงเรา
ก็มีคุณค่าให้คนนำมาเล่นใหม่
แต่ประเด็นมันอนู่ที่ว่า เพลงที่ cover กับเพลงต้นฉบับจากศิลปิน ยอดวิวมันถือว่าสูงทั้งคู่ (ผมจะไม่ใช้คำว่าใกล้เคียง เพราะมันมีกรณีเช่น
ต้นฉบับ 100 ล้านวิว แล้ว cover 10 ล้าน ใช้คำว่าใกล้เคียงไม่ได้ เอาเป็นว่า สูงทั้งคู่ ละกัน)
10 ล้านวิว ไม่ใช่ตัวเลขน้อยๆ ศิบปินบางรายทำเพลงออกมายังไม่ได้วิวเท่านี้เลย(ในกรณีเพลงไม่ได้ดังมาก)
ผมก็มาคิดเล่นๆ เอ... อีกหน่อย เรารอศิลปินเขาปล่อยคลิป official audio แล้วรีบ cover เลย
บันทึกเสียงสไตล์ live session studio นี่แหละ จะได้ยอดวิวเยอะๆ
ผมคิดถึงขั้นถ่ายทำ MV ของตัวเองออกมาเลย ตัดหน้า ศิลปินจริง(ศิลปินเดี๋ยวนี้จะปล่อย official audio ก่อนแล้วทิ้งช่วงพักนึงค่อยปล่อย
official mv) ใครจะว่าเราได้ล่ะ เราอุตส่าห์ลงทุนโปรโมทเพลงให้ศิลปินเลยนะ
ความคิดลักษณะแบบนี้มันยังไม่เกิดขึ้นในปัจจุบัน แต่ในเมื่อผมยังคิดได้ นับประสาอะไรกับพวกอัจฉริยะทั้งหลาย
น้อยไปสิครับ555 ถ้าให้ผมคาดเดา อีกหน่อยมันเกิดขึ้นแน่ การ cover ลักษณะแบบนี้
แล้วจะเป็นยังไงต่อถ้ามันมีกรณีแบบนี้จริงๆ!!!!!
ถ้าผมเป็นศิลปินเจ้าของผลงานผมก็คงเปิดคอมดูคลิป cover พวกนี้แล้วแสยะยิ้มมุมปากพร้อมอุทานว่า "อะไรของแ่งวะ"
55555
เผลอๆผลงานต้นฉบับยังไม่ทันวางโครงเรื่อง mv เลย พวกแ่งล่อมาเต็มยังกะหนังโรง(เห็นภาพไหมครับ555)

เก่งขนาด cover ได้ น่าฟังกว่า เขียนบททำ mv ได้ ทำไหม๊ ไม่ทำเพลงตัวเองออกมา น่าภูมิใจกว่ากันตั้งเยอะ
บางราย cover คนอื่นจนปีกกล้าขาแข็ง ลองทำเพลงตัวเองขึ้นมา สุดท้าย ไม่ดัง 55
สุดท้ายแล้วเดี๋ยวนี้ค่ายเพลงบางค่ายจึงมีมาตการเข้มงวดเกี่ยวกับเรื่องของลิขสิทธิ์ เพื่อรับมือกับความคิด
สกปรกที่ผมนั่งคิดเล่นๆออกมาเนี่ย55
แต่เชื่อสิ คนส่วนใหญ่ เข้าข้าง นักดนตรี ที่ทำ cover ด้วยเหตุผลพื้นฐานที่ว่า "เขาอุตส่าห์โปรโมทให้"
และเชื่อสิ อีกเข่นกัน คนส่วนใหญ่ ด่า ค่ายเพลง ที่มาเข้มงวดเรื่องลิขสิทธิ์มากเกินไป
ด่ากันไปด่ากันมา มันก็จบกันที่ด่าสุดที่ใครแล้วประเด็นก็จบไป หาประเด็นใหม่ๆมาด่ากันต่อ
แต่ที่ไม่จบคือ วงการเพลง ครับ มันเริ่มจะแย่ลงไปทุกวั้นทุกวัน กับปัญหาการละเมิดลิขสิทธิ์
จะว่าใครก็อายตัวเองครับ ผมยังซื้อเพลงมาแบ่งกัน rip กับเพื่อนอยู่เลย อิอิ
เล่าเรื่องความคิดเด็กน้อยให้ฟังมาพอสมควรละ ถือว่าขำๆนะครับ ไม่มีสาระอะไรหรอก
แต่อยากจะทิ้งคำถามไว้ซักนิดนึง วานผู้รู้ตอบให้หน่อย
1 การบันทึกเสียงที่ผมเรียกเอาเองว่า Live session studio เนี่ย จริงๆแล้วเขาเรียกว่าอะไร
2 ทำไมมันถึงดีจัง ในความรู้สึกผมมันดีกว่าการ mastering ใน studio จริงๆเสียอีก
ถึงแม้มันอาจจะดูสดและดิบไปบ้าง แต่มันชัดเจนมากๆ ชัดกว่า master เสียอีก
ปล.ขอบคุณ คนที่ตั้งกระทู้ชวนฟัง wagakki band นะครับ ขอบคุณมาก
อยากจะบอกว่าทุกวันนี้ ผมเป็นแนวร่วมไปละ55 กำลังวางแผนจะซื้อเพลงของจริงอยู่ ยังไม่มีข่องทางเลย
ใครพอมีช่องทางบ้างเอ่ย (อยากได้เป็นแผ่นแท้) แนะนำผมหน่อยครับ55
กระทู้นี้ก็เกิดจากการนั่งท่องเนตแล้วไปเจอคลิปข้างบนหัวกระทู้นี้แหละครับ เพราะจริงๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

30/09/2015 21:12:09
4,282
พวกการบันทึกเสียงนี่ แล้วแต่เทคนิคของค่ายครับ บางค่ายเล่นบันทึกแบบดิบๆ เอาไมค์จ่อดื้อๆๆก็มี วางไมค์หลายตัวก็มี เดี๋ยวผมลองค้นวิธีการบันทึกแบบนี้มาให้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

30/09/2015 23:46:40
387
ขอบคุณครับเฮีย แต่ไม่รู้ทำไมการบันทึกแบบในคลิปที่ผมแปะไว้ข้างบน มันให้ความรู้สึกดีจริงๆ ฮ่าๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เอกเรื่องมาก

01/10/2015 01:18:33
23
บางคนเขาเก่งเรื่องทำของที่มีอยู่แล้วให้ดีขึ้น มากกว่าสร้างสรรค์ของที่ไม่มี ให้มีขึ้นมาครับ อย่างในสายโปรแกรมเมอร์ คนที่มักทักษะด้านการเขียนโปรแกรมพอๆกัน อาจมีความถนัดต่างกัน บางคนถนัดสร้างสรรค์โปรแกรมขึ้นมาใหม่ แต่บางคนทั้งๆที่ทักษะในการเขียนโปรแกรม ไม่แพ้พวกแรก แต่ถ้าให้สร้างสรรค์โปรแกรมขึ้นมาซักตัวเพื่อขาย บางทีจะคิดไม่ออก ว่าจะทำโปรแกรมอะไรขึ้นมาดี แต่สามารถให้คำแนะนำ หรือเอางานของพวกแรก มาพัฒนา เพิ่มเติม เปลี่ยนแปลงอะไรนิดหน่อยให้ดีขึ้น มีประสิทธิภาพมากขึ้นได้

พวกแรกเหมาะจะทำงานเป็น โปรแกรมเมอร์ SA อะไรพวกนี้ แต่พวกหลังเหมาะกับงานพวก Tester , maintenance , ทดสอบอะไรพวกนี้มากกว่า เพราะพวกนี้หาจุดบอกพร่องเก่ง อะไรพวกนี้มากกว่า

คิดว่าพวก Cover เพลงแล้วดีกว่าต้นฉบับ น่าจะเป็นเหมือนแบบนี้ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

01/10/2015 09:41:20
412
เขียนเพลงให้ดัง ไม่ยากครับ ใช้การตลาดเข้าช่วยก็ได้
แต่เขียนเพลงให้ฟังเพราะ และเป็นงานที่ไม่มีกาลเวลา เป็นเรื่องยากครับ
การ cover เป็นการเลือกเพลงที่ดีอยู่แล้ว มาทำให้เป็นสไตล์ตนเอง
บาดเจ็บน้อยกว่าครับ เพราะอย่างน้อย เพลงที่ดีก็เป็นฐานที่ดีให้แล้ว
ตัวอย่างเพลง How deep is your love
ใครเอามา cover ไม่ว่าจะร้อง หรือ บรรเลง ก็เพราะจับใจ
ก็เพราะ พื้นฐานของเพลงมันยอดเยี่ยมมากอยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo.

01/10/2015 09:50:25
1,368
คห.สอง แค่ผมเห็นน้องยูโกะร้องเพลง ก็รู้สึกดีแล้วครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

02/10/2015 18:01:16
387
รู้สึกดีจริงๆครับ 555
ใครพอทราบแหล่งจำหน่ายแผ่นแท้บ้างครับ
เอาแบบสั่งในเน็ตก็ได้นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คุยกันหน่อย"