Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วงนี้ฝนตกไฟตกบ่อย อยากทราบว่า amp ถ้าอยู่ mode stand by จะปลอดภัย 10%ไหม หรือควรดึงปลั๊กออกตลอด

cambridge

28/09/2015 10:34:08
2
ช่วงนี้ฝนตกไฟตกบ่อย อยากทราบว่า amp อยู่ mode stand by จะปลอดภัยไหม หรือควรดึงปลั๊กออกตลอด

อุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นผมจับเสียบเข้า surge protector หมด ทั้ง เครื่อง player, TV, Computer แต่ amp เคยลองเสียบแล้วเสียงมันฟังอั้นอั้น เลยใช้เสียบตรงเข้า plug แต่เวลาไม่ได้ใช้ไม่ได้ดึงปลั๊กออกมันก็จะขึ้นไฟ stand by สีแดง แบบนี้เวลาไฟตกไฟกระชากจะมีอันตรายได้ไหม

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hsung

28/09/2015 11:33:55
346
ถ้ากลัวถอดเลย ฟังก์ชั่นนี้มันตัดการจ่ายไฟภาคที่แปลงไฟจากหม้อแปลงครับ

ดังนั้นมันกันไม่ได้แน่นอน ส่วนความเสียหายขึ้นอยู่ที่ว่าตัดแบบไหน

ถ้าตัดสัญญาณไฟฟ้า อันนี้ก็เหมือนเปิดใช้งานธรรมดา ไม่ช่วยไรเลย

แต่ถ้าตัดด้วยรีเลย์(จะได้ยินเสียงรีเลย์ทำงาน เวลาเปิดปิด)ก็เสียหายน้อยกว่านิดนึง

เพราะยังงัยก็ยังมีไฟจ่ายอยู่ ไม่มาทางตรง มันก็อ้อมมาทางไฟเลี้ยงรีเลย์ เข้าวงจรอยู่ดี

ปล. ถ้าสายไฟจากการไฟฟ้าที่จ่ายเข้าบ้าน ไม่จ่ายให้บ้านหลังอื่นในบริเวณใกล้เคียง

ความเสี่ยงที่จะโดนหนักมีสูงมาก เพราะไม่มีใครช่วยแบ่ง

surge protector มันมีพิกัดที่ทนได้ เกินกว่านั้นมันไปละ..อย่าคิดว่ามันจะช่วยได้ตลอด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

28/09/2015 11:52:08
424
เพิ่มเติม เพิ่งทราบจากเพื่อนมาว่า surge protector ในปลั๊กที่เราใช้ๆกัน มันทำงานแบบ sacrifice คือเมื่อเกิด surge ขึ้น ตัวอุปกรณ์ข้างในมันจะเสียไป แล้ว surge คราวหน้ามันก็จะช่วยเราไม่ได้แล้ว

ปัญหาคือปลัีกที่เราใช้ๆอยู่ มันเสียรึยัง เพื่อนมันบอกไม่มีอุปกรณ์วัดก็ไม่รู้ เพราะที่ตัวปลั๊กมันไม่มีอะไรบอก

ก็เลยจบการสนทนา ไปต่อไม่ถูก เหอๆ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

cambridge

28/09/2015 13:38:45
2
ขอบคุณมากครับ สงสัยต้องติด breaker ตัว จะได้ปิดสะดวกสะดวก ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

cambridge

28/09/2015 13:41:58
2
เพิ่มเติมครับ พวกเครื่อง player, TV, Computer นอกจากผมเสียบเข้า surge protector แล้วยังต่อผ่านเครื่องสำรองไฟอีกที อันนี้เลยไม่ค่อยกังวล :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

28/09/2015 14:43:06
4,282
เออจริงด้วยครับ ลืมไปเลยเรื่องนี้ จริงๆมันมีความเสียหายทำนองนี้แน่นอน แต่ไม่รู้ว่าปัจจุบันพวกอุปกรณ์ต่างๆ(หมายถึงทางการไฟฟ้า) มันมีการป้องกันไว้ชั้นหนึ่งก่อนแล้วหรือยัง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Think

28/09/2015 14:47:37
30
อย่างในเคสที่เดินสายไฟใหม่ติดตั้งเบรกเกอร์เฉพาะชุดเครื่องเสียงเรียบร้อยแล้ววิธีที่ดีที่สุดคือยกเบรกเกอร์ลงทุกครั้งหลังฟังเสร็จใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bigtoro1

28/09/2015 23:03:08
68
ของผมมีเบรกเกอร์ชุดเครื่องเสียงอย่างเดียว ปรกติจะดึงลงทุกครั้งหลังใช้เสร็จครับ สายผมมันเยอะพอควรครับ ขี้เกียจดึงเข้าดึงออกครับ เลยใช้วิธีนี้ครับ ง่ายดีและดูท่าจะปลอดภัยที่สุดนะตามความคิดผมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Hsung

29/09/2015 09:23:15
346
@เฮีย การไฟฟ้า ติดอุปกรณ์ที่มีชื่อว่า LA Lightning arrester ที่หม้อแปลงทั้งแรงสูงและแรงต่ำครับ

หลังจากนั้นในส่วนสายไฟที่ออกจากหม้อแปลงจนถึงบ้านไม่มีอุปกรณ์ติดตั้งใดๆ เพิ่มอีก

@Draco อุปกรณ์ surge protector ที่นิยมใช้กันปัจจุบัน ข้างในใช้ MOV metal qxide varistor

อายุของ MOV จะสั้นลงๆ เมื่อทำงานครับ ดังนั้นในสถานีไฟฟ้า จะมีการติดตั้งอุปกรณ์นับจำนวนครั้งที่ทำงานเพื่อวางแผนเปลี่ยนก่อนชำรุด

surge voltage เวลาวิ่งเข้าระบบไฟบ้าน โดยทั่วไปพวกอุปกรณ์มอเตอร์ ปั้มต่างๆ จะไม่ค่อยมีปัญหา

เพราะโครงสร้างอุปกรณ์มีขนาดใหญ่ ต่างกับวงจรอิเลคทรอนิคส์ต่างๆ เช่น บอร์ดควบคุมของ แอร์ ทีวี เครื่องเสียง ฯ

ดังนั้นจะพบบ่อยครับว่าเวลาเสีย จะเสียตรงส่วนนี้ซะส่วนใหญ่

ปล. ข้อแนะนำก็คือ ให้ติด Surge protector ที่ตู้เมนซึ่งเป็นอุปกรณ์ตัวแรกที่สายไฟฟ้าจากการไฟฟ้าต่อเข้ามา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Draco

29/09/2015 11:48:58
424
@Hsung
ขอบคุณครับ ที่ผ่านมาไปหวังพึ่งแค่พวกปลั๊กต่างๆ ผิดวิธีแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Hsung

29/09/2015 12:48:20
346
อีกนิดครับ หน่วย Surge protector ที่ใช้เรียกกันคือ kJ หรือ กิโลจูลล์ครับ เป็นหน่วยของพลังงานที่ Surge protector รับได้

บางทีก้ใช้หน่วย kA จริงๆ ก็แนวๆ เดียวกันเพราะใช้รูปคลื่นกระแสมาตรฐานในการคำนวณ

ปลั๊กทั่วๆ ไป ที่ชอบบอกว่ามี Surge protector ต้องดูด้วยว่ากี kJ/kA บางปลั๊กมีกระจึงเดียวเอามาคุย คนซื้อก็เข้าใจว่ามีพอแล้ว...กรรม

ผมไม่ใช่คนขาย เลยตอบไม่ได้ว่าควรใช้เท่าไหร่พอ แต่ยิ่งมากยิ่งดีครับ คนขายบางคนเค้าแนะนำว่า

ถ้าติดที่ตู้เมนควรใช้ 20 kA ขึ้นไป ส่วนที่ปลั๊กก็ 10 kA ขึ้นไปครับ นอกจากนี้ถ้าบ้านใครอยู่ในพื่นที่โล่งแจ้ง หรือสายไฟที่จ่ายอยู่ในที่โล่งก็ต้องระวังให้มาก

เนื่องจากเวลาฟ้าผ่า สนามไฟฟ้าจากฟ้าผ่าสามารถเหนี่ยวนำ (ไม่ได้ผ่ามาที่สายโดยตรง)สายไฟฟ้า ทำให้มีกระแส surge ไหล เข้ามาที่บ้านเราได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วงนี้ฝนตกไฟตกบ่อย อยากทราบว่า amp ถ้าอยู่ mode stand by จะปลอดภัย 10%ไหม หรือควรดึงปลั๊กออกตลอด"