Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังดูหนังสำหรับคนสวมแว่นตา

punga

30/08/2015 07:24:33
11
สวัสดีครับ อยากได้คำแนะนำสำหรับหูฟังที่ใช้ดูหนังเป็นหลัก ตอนนี้กำลังลังเลใจระหว่าง Sennheiser HD 598 vs ULTRASONE HFI-780 ในตอนแรกจิตใจก็เอนเอียงไปทาง ULTRASONE HFI-780 มากกว่า เพราะเชื่อว่าอาจมีมิติมากกว่า (จากที่ลองหาอ่านรีวิวก็แอบคิดไปเอง เพราะหาไม่เจอรีวิวที่เปรียบเทียบระหว่างสองตัวนี้เลย) แต่เท่าที่ลองอ่านดูจากบางเว๊ปไซด์มีคนคอมเมนท์ว่า ULTRASONE HFI-780 มีปัญหาที่บีบรัดหัวมากทำให้ไม่สามารถสวมใส่ได้นาน โดยเฉพาะคนสวมแว่นตาอย่างเช่นผม ขณะเดียวกัน Sennheiser HD 598 ก็ถูกรีวิวว่ามีมิติดี เหมาะกับการดูหนัง ประกอบกับมีความสบายในการสวมใส่เป็นอย่างมาก ตอนนี้เลยเริ่มลังเลเป็นอย่างมากว่าจะเอาตัวไหนดี จำอยากขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล ขอรบกวนอีกอย่างคือ หากซื้อตัวใดตัวนึงในสองตัวนี้แล้ว ควรซื้อ Amp/DAC ไหมครับ ถ้าควรตัวไหนจะเหมาะสำหรับกรณีนี้ ส่วนตัวอยากได้ที่มีขนาดเล็ก ไม่จำเป็นต้องเป็นแบบพกพาได้ เพราะหลักๆคงเอาไว้ดูหนังกับ notebook เวลาอยู่ที่บ้าน ไม่ได้ไว้ใช้ฟังเพลงบนมือถือครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

@last

30/08/2015 08:20:59
53
ต้องลองด้วยตัวเองครับ ไปที่มั่นคงเรือธง คนไม่เยอะดี
ขอลองหูฟังก่อนว่าชอบตัวไหน
แล้วค่อยลองเพิ่ม Amp/DAC ก็จะรู้เองว่าควรซื้อเพิ่มหรือไม่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo.

30/08/2015 09:03:57
1,368
ใช่ครับ ต้องไปลองด้วยตัวเอง โดยเฉพาะเรื่องบีบรัดเนี่ย ไปลองสัก ชม.ครึ่ง ชม.ถ้าไม่รู้สึกอะไรก็น่าจะผ่าน

ส่วน DAC/AMP สำหรับดูหนังอย่างเดียว ผมว่าไม่จำเป็นครับ นอกเสียจากหูฟังขับยาก หรือ NB กำลังขับน้อยฟังแล้วไม่ค่อยสะใจครับ(ถ้าเป็นเมื่อก่อน จะแนะนำแอมป์ Fiio e11 ครับ เล็ก ราคาไม่แพง เสียงเหมาะเอามาดูหนังครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

30/08/2015 10:42:49
4,282
780 ก้านเฮดแบนด์ทำมาค่อนข้างแน่น(สำหรับบางคน) ผมเองก็ใส่ลำบากครับ แต่พวกนี้ต้องผ่านการใช้งานจริง มันจะขยายและกว้างอีกหน่อยนึงครับ ส่วน 598 ฟังเพลงดี ใส่สบายกว่า ทั้งสองตัวฟังกับโน้ตบุ๊ค ผมคิดว่าอาจจะดังไม่เท่าที่ต้องการ แต่ต้องลองก่อนครับ

ถ้ารู้สึกเบาไป เพิ่ม dac-amp เล็กๆ ไม่ต้องราคาสูงมากก็ดีครับ เพราะยังไงระบบเสียงจากที่เราดูกันนั้น ฟังอ่านโน้ตบุ๊ค ไม่ค่อยมีผลมากนักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

punga

30/08/2015 12:23:54
11
ขอบคุณ คุณ @last, tangkoo,และเฮียมั่นคงมากครับ สำหรับคำแนะนำครับช่วยลดความฟุ้งซ่านไปได้เยอะ อยู่แต่หน้าคอมหาอ่านแต่รีวิว ยิ่งอ่านยิ่งเตลิดและสับสนครับ 55 คงต้องหาโอกาสไปลองจริงๆแล้วครับค่อยตัดสินใจ

นอกจากสองตัวนี้แล้ว มีตัวไหนแนะนำเพิ่มเติมอีกมั๊ยครับ จะได้หาข้อมูลเพิ่มเติม แล้วไปลองทีเดียวเลยครับ ผมแพลนว่าจะดูหนังทั้งใน note book แล้วก็บางทีก็อาจใช้ดูกับทีวิที่บ้านด้วยครับ ที่บ้านมี home theatre 5.1 อยู่ แต่กว่าจะมีเวลาว่างดูก็ดึกเกินไปทุกที เกรงใจไม่อยากเปิดเสียงดังรบกวนคนอื่นครับ จริงๆตอนนี้ก็ยังไม่ได้คิดเรื่องงบไว้เลยว่าจะจำกัดเท่าไหร่ แต่เท่าที่หาข้อมูลมาเกี่ยวกับหูฟังที่เหมาะกับการดูหนังนอกจากสองรุ่นนี้แล้ว ก็ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเท่าไหร่ เลยเล็งสองตัวนี้เป็นพิเศษครับ

ขอบคุณอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังดูหนังสำหรับคนสวมแว่นตา"