Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่อง DAC ราคาสูงๆ

aquafire

25/08/2015 23:39:05
8
พึ่งเข้าวงการไม่นานครับพอดีไปเจอตัว ibasso D14 ชอบมากเลยจัดมา รู้สึกว่าเสียงมันมาแบบครบๆ อยู่แล้วครับ แต่พอเสิร์ฺชไปเสิร์ชมา เจอ DAC ราคาหลักหลายหมื่น อย่าง Chord, Aurender หรือ Ayre เลยสงสัยว่า คุณภาพเสียงมันต่างจาก DAC ราคาถูกกว่า มากน้อยแค่ไหนครับ รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแชร์ให้มือใหม่อย่างผมหน่อยครับ เผื่ออนาคตมีตังค์จะได้ไปหาลองฟังมั่งครับ แนวเสียงผมฟังทุกแนว เน้นเสียงทุกย่านแบบครบๆ ครับ -/\-
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bookzadx

25/08/2015 23:51:27
8
ต่างครับ แต่มากหรือน้อยแล้วแต่หูแต่ละครับ
ผมฟังตัว20-30k กับตัว 50k++
ต่างเยอะครับเป็น% ก็10%+

ถามว่าเยอะมั้ย บางคนแค่5%แลกกับแบงค์เทาหลายสิบใบ ก็ยอมเสียตังกันแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

25/08/2015 23:56:27
573
เรื่อง DAC ราคาสูงๆนั้น เค้ามีการออกแบบและวิจัยเสียงออกมาให้เหนือกว่า DAC รุ่นเล็กๆมากครับ
เพียงแต่ว่า System เราต้องสามารถแสดงความแตกต่างของเสียงออกมาได้ด้วย
มากหรือน้อย ขึ้้นอยู่กับ System และประสบการณ์ในการฟัง และที่สำคัญคือรสนิยมเสียงของเราด้วยครับ
ต่อให้ DAC แพงแค่ไหน แต่แนวเสียงไม่ใช่ที่เราชอบ ก็ไม่น่าซื้อล่ะจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

26/08/2015 00:25:54
4,282
มีข้อยกเว้นอยู่หลายประการเหมือนกันครับ อย่าง dac ราคาถูก ไม่สามารถสู้ dac ราคาสูงกว่าได้ อันนี้เป็นเรื่องจริง ถ้า dac เหล่านั้นเป็นสินค้าอยู่ในตลาดเดียวกันครับ แต่ถ้าเป็น dac ที่อยู่ในคนละตลาด ซึ่งอันนี้หมายถึงคนละช่องทางการโปรโมทหรือการจำหน่าย อันนี้ถูกแพงไม่แน่ว่าอะไรจะดีกว่าก็มีอยู่บ่อยๆครับ

สินค้าทำการตลาดผ่านช่องทางแคบๆ ในฟอรั่มอย่าง head-fi หรือฟอรั่มอื่น บางทีก็ได้คุณภาพดีกว่าสินค้าที่ผ่านการทำการตลาดแบบภาพใหญ่ สาดตูมเดียวทั้งโลก อย่าง ibasso นั้นจัดว่าอยู่ในอีกตลาดหนึ่ง ซึ่งเน้นคุณภาพเสียง ซึ่งโอกาสจะบุกไปตลาดใหญ่ ที่ต้องมีการเปิดตัวตามงานโชว์ต่างๆ อันนี้น่าจะยากครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่อง DAC ราคาสูงๆ"