Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

JDS LABS - cMoyBB amp หูฟังที่ผมเพิ่งรู้จัก และชอบ

@last

28/07/2015 14:13:33
53
ผมได้ซื้อ Fiio X1 เพื่อไว้ฟังเพลงตอนเดินทางนอกบ้าน แรกๆฟังเสียงก็ใช้ได้ถูกใจครับ สมราคา
แต่พอฟังเทียบกับผ่านตอมฯ และ Dac Amp แล้ว เสียงต่างกันมาก ทำให้ต้องเสาะหา Amp มาเพิ่ม
ผมตั้งเป้าราคาไม่เกิน 5000 บาท

ได้ลอง iBasso D-Zero MK2 รุ่นพิมพ์นิยม ก็ยังไม่ชอบ เสียงไปทางโปร่งใส เสียงต่างจากต่อตรงไม่มาก
Aune b1 ลองฟัง ก็ชอบอิ่มหวานละมุน แต่ผมติว่าตัวใหญ่ไปหน่อย และเสียงไม่ใช่แนวที่ชอบ ราคาสูงเกินงบไปนิด
ibasso d14 ลองฟังที่เรือธง เสียงถูกใจ แต่ราคาไม่ใจถูกครับ ที่สำคัญใช้กับ Fiio X1 ใช้ได้แค่ภาคแอมป์

วันเสาว์ที่ผ่านมาค้นหาข้อมูลในคอมฯ ไปเจอเจ้า JDS LABS cMoyBB เป็นแอมป์หูฟังกระป๋องยาอมตัวเล็กๆ
ดูในเว็ปเจ้าแอมป์กระป๋องตัวนี้ดังมากในต่างประเทศ ผมนึกในใจ ตัวแค่เนี้ยเสียงและกำลังขับจะได้เรื่องหรือ

วันอาทิตย์ ผมไปที่มั่นคงเรือธง จำได้ว่าที่เรือธงมี ตัวเดโม cMoyBB อยู่ในตู้
ถามน้องตั้ม cMoyBB เสียงเป็นอย่างไร ดีมั้ย น้องเค้าบอกมีคนเล่นหลายคน บอกว่าเสียงดีนะ ผมบอกงั้นขอลอง

ผมลองต่อ Fiio X1 - cMoyBB กับ ATH IM70 สลับกับต่อตรง ฟังเพลงเดียวกัน ท่อนต่อท่อน
ต่อตรงเสียงเบสออกหลวมๆ ใหญ่ ไม่เป็นลูก ไม่มีน้ำหนัก เสียงร้องหนา แหลมปกติ
ต่อผ่าน cMoyBB จากเบสที่หลวมๆใหญ่เวลาต่อตรง ออกมากระชับเป็นลูกๆ ฟังดูเหมือนเบสน้อยลง
แต่เป็นเบสที่มีน้ำหนัก และ คุณภาพ เสียงร้องชัดใสมีรายละเอียด เหนื่อกว่าต่อตรงมาก เสียงแหลม ดีกว่าต่อตรง

ลองต่อ Fiio X1 - cMoyBB กับ hifiman re400 จากหูฟังที่เสียงเรียบๆแนว HIFI ยกระดับขึ้นไปฟังเพลงได้หลากแนวขึ้น เพลงร็อค เพลงลูกทุ่ง คาราบาวชุดเมดอินไทยแลนด์นี่ฟังได้สนุกมากๆ

ขอน้องตั้ม ลองต่อ Fiio X1 - cMoyBB กับ Yuin PK1 ไม่น่าเชื่อ cMoyBB ตลับยาตัวเล็กๆที่ผมไม่เคยสนใจ
ให้เสียงผ่านหูฟัง PK1 ได้อย่างน่าพอใจ ถามน้องตั้มว่า PK1 มาหรือยัง น้องเค้าบอกว่ายังไม่มาครับพี่
อารมณ์คนฟังที่ได้เสียงถูกใจ ถ้ามีของได้เสียเงินแน่ เสียง PK1 ที่ลองผ่าน cMoyBB ตอนนั้นถูกใจมากๆ

สุดท้ายก่อนกลับได้สายขอลองสาย ibasso mini to mini ซึ่งก็ให้เสียงที่ถูกใจ แยกแยะรายละเอียด ดีขึ้นไปอีกในแบบที่ผมชอบ

ได้ของกลับบ้าน 2 รายการ cMoyBB กับ ibasso mini to mini ถูกใจครับ ทำให้ยังไม่ต้องซื้อเครื่องเล่นเพลงใหม่

ข้อความที่โพสนี้ไม่ใช่รีวิวนะครับ ผมแค่เป็นคนชอบฟังเพลงและเล่น gadget หูฟัง
และประสบการณ์ ก็ไม่มาก หลงเข้ามาในเว็ปมั่นคง และยังหาทางออกไม่เจอครับ
มาเล่าให้ฟังเผื่อน้องๆ ที่เพิ่งเข้ามาสนใจหูฟัง ซื้อของต้องลองฟังครับ

แหะๆ ส่งท้าย ขอชมหน่อย มั่นคงเรือธงเหมาะกับการลองหูฟัง และอุปกรณ์เสริมมากครับ
บรรยากาศดี สงบเงียบ และบริการดีมากครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tum Munkonggadget

28/07/2015 14:44:12
447
ขอบคุณครับพี่ที่แวะมาเยี่ยมเยียนกันตลอดครับ
หูฟังสีเข้ากับแอมป์มากเลยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Think

28/07/2015 14:46:25
30
สวยมากเลยครับ ขอให้ฟังอย่างมีความสุขครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

28/07/2015 14:58:53
1,368
ยินดีด้วยครับ ที่เจอของที่ถูกใจ เห็นด้วยครับเรือธงนี่น่านอนมาก เอ้ย น่าลองหูฟังมากที่สุด(ลองอย่างเดียวนะ ไม่มีตังค์ซื้อ555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Draco

28/07/2015 20:21:14
424
"หลงเข้ามาในเว็ปมั่นคง และยังหาทางออกไม่เจอครับ"

โดนใจจริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

shorttoeh

29/07/2015 01:12:38
4
ลองเปลี่ยน opamp ดูครับ มีให้เปลี่ยนอีกบานเลยครับ แต่ต้องดูว่าตัวที่ติดมาเป็น dual opamp รึปล่าว ถ้าจะหาตัวมาใส่ใหม่ ต้องเป็น dual เหมือนกัน แต่ก็แปลงจาก single เป็น dual ได้ครับ ลองหาในเว็บดูมีคนขายเยอะแยะครับ

ถ้าเป็นของ burbrown ก็ opa2134 ,2107,627/637

ถ้ามาฝั่ง ti ก็ลอง lme49720 ดูครับ เสียงเกินราคามากตัวนี้

จริงๆ ถ้าทำเองได้ เลือกอุปกรณ์มาทำเองถ้าไม่เอาเทพมากราคาไม่กี่บาทครับ ของผมออกแบบวงจร pcb เอง ใช้ตัวต้านทาน dale, capa soren fast cap, capa nichicon muse kz เสียงดีขึ้นไปกว่าตัวที่ขายอีกเยอะครับ เอาแค่เปลี่ยน capa wima pp มาเป็น soren เสียงสด ใส กังวาล รายละเอียดยิบย่อยออกมาเพียบ เบสดร๊อปลงไปนิดหนึ่ง แต่ผมทำเป็นแบบตั้งโต๊ะต่อไฟโดยใช้หม้อแปลงอย่างเดียว เพราะไม่ได้เน้นพกพาครับ ฟังหน้าคอมฯเป็นหลักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

@last

29/07/2015 10:05:11
53
คุณ shorttoeh ครับ
ถ้าผมใช้ อะแดปเตอร์ DC 12 volt ประมาณ 1 A ทั่วๆไปจะใช้งานได้มั้ยครับ
อยากประหยัดแบต เวลาฟังอยู่หน้าคอมฯ นานๆน่ะครับ (หน้าคอมฯ ผมต่อผ่าน dac เข้า cMoyBB ครับ)

เวลาใช้ไฟภายนอกต้องถอดแบต ออกหรือไม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

shorttoeh

29/07/2015 10:31:53
4
หม้อแปลงใช้ได้ครับ

ผมไม่เห็นวงจรของตัวของคุณอ่ะครับ เลยไม่แน่ใจว่าคล้ายตัวที่มีในหนังสือ semi รึปล่าว แต่ตัวนั้นน่าจะเป็นรุ่นเก่ากว่ารึปล่าวไม่ทราบเหมือนกัน ผมเองก็พึ่งหัดเล่นแอมหูฟังเหมือนกันครับ 555 ตัวนี้น่าจะเป็นตัวที่เค้าทำๆกันในเว็บเมื่อก่อนครับ ของคุณขนาด pcb เล็กกว่าอีก ลองอ่านคู่มือดูครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=9798.0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

@last

29/07/2015 10:47:27
53
@shorttoeh ผมไม่มีความรู้เรื่องวงจรน่ะครับ ที่เล่นอยู่นี้ก็ซื้ออย่างเดียวครับ

เดี๋ยวหาซื้อตัวแปลงไฟ DC 12 volt มาเสริมช่วยประหยัดแบตฯ เวลาฟังในบ้านสักหน่อย

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

shorttoeh

29/07/2015 12:14:10
4
เอาแค่ 500 ma ก็เหลือๆ แล้วครับ วงจรมันไม่ได้กินไฟขนาดนั้นครับ ยกเว้นว่าอยากจะเผื่อใช้อย่างอื่นก็ตามใจคุณครับ

ถ้าไม่มั่นใจก็ถอดแบตฯออก เวลาใช้หม้อแปลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"JDS LABS - cMoyBB amp หูฟังที่ผมเพิ่งรู้จัก และชอบ"