Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนแนะนำการ Upgrade ชุดให้ AKG k701 ด้วยครับ งบ 30-35k

MahoukA

25/07/2015 20:02:40
สวัสดีครับทุกท่าน เป็นนักอ่านเงาที่ Forum ของทาง Munkonggadget มา 1-2 ปีแล้ว อยากขออนุญาติถามความคิดเห็นของทุกท่านครับ คือล่าสุดผมได้ AKG K701 มาจาก Promotion 6990 บาทจากร้านมั่นคงครับ ชอบมากครับ เพราะส่วนตัวชอบเวทีเสียงกว้างๆกับ Base แบบพอรู้สึกว่ามี แล้วทีนี้อยาก Upgrade ชุดให้เจ้า AKG K701 ตัวนี้ครับ

อุปกรณ์ที่ผมใช้อยู่ในตอนนี้เป็น
1. Jriver+Fiderlizer
2. DAC the Key ALO Audio
3. สาย mini to RCA audioquest Big Sur
4. Amp Schiit Asgard 2

แนวเพลงที่ฟังจะเป็นกลุ่ม J-pop รวมถึง Anisong ครับ ตัวอย่างศิลปินที่ฟังบ่อยมากๆก็มี Nana Mizuki, Mika Nakashima, Kana Hanazawi, Claris, Love live นอกจากนั้นยังชอบฟังเพลง Jazz Fusion ของญี่ปุ่นด้วยครับ เช่น T-SQUARE, Senri Kawaguchi, Tak Matsumoto เป็นต้นครับ

จึงขอเรียนถามทุกท่านว่า มีแนวทาง Upgrade ชุดที่ใช้อยู่นี้ ได้อย่างไรบ้างครับในงบ 30K (ตั้งเป้าหมายไว้ที่ไม่เกิน 35K ครับ) ก่อนที่จะไปลองฟังที่เรือธงหรือไม่ก็ Paragon ครับ

ปล. เคยไปเรือธงครั้งหนึ่งค่อนข้างรู้สึกตื่นตาน่าดูเลยครับ เพราะของแต่ละชิ้นแลดูเกินเอื้อมถึงทั้งนั้นเลยครับ แล้วก็ค่อนข้างเกรงใจด้วยครับทีไปฟังนานๆแล้วไม่ได้ซื้ออะไร จึงอยากมีเป้าหมายในใจก่อนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

InLimbo

25/07/2015 20:10:11
53
เปลี่ยนแอมป์เป็น Burson ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ohwownoone

25/07/2015 20:16:39
370
ดูแล้วคงต้องเปลี่ย dac กับ แอมป์ แต่ ตอนนี้ผมว่าจุดอ่อนน่าจะเป็น dac ครับ ผมใช้ Schiit Bifrost อยู่รายละเอียดของเสียงถือว่า Bifrost ทำได้ค่อนข้างดีทีเดียว จับคู่กับ Schiit Asgard 2 น่าจะไปด้วยกันได้ดี หรืออาจจะหาแอมป์ที่ให้เสียงค่อนข้างหนา หน่อยเพราะ 701 เสียงบาง เช่น Schiit LYR เพราะ LYR เป็นแอมป์ ไฮบริค ดังนั้นเสียงเบสก็ยังไม่ช้าเนิบนาบมาก

แต่ถ้าอยากให้เข้าแนวเพลงที่ฟังจริงๆ ผมเชียร์ให้เปลี่ยนเป็น dac-amp ของ Audio-Gd ครับ เจ้านี้เสียงจะมาแนวๆ คมๆ จะแจ้ง ส่วนรุ่นไหนเดี๋ยวให้พี่หมูหวานมาแนะนำดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

รัก 701

26/07/2015 07:21:39
ผมแนะนำว่า ไหนๆก็ใช้ schiit อยู่แล้ว ผมแนะนำให้หารุ่นพี่ Valhalla มาเล่นครับ
ส่วนตัวว่ามันเข้ากันสุดๆเลยครับ ผมเคยฟังเทียบกับตัว LYR ผมว่า
VALHALLA ให้เสียงที่ตอบโจทย์ กับผมได้มากกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หลุยส์ munkonggadget

26/07/2015 12:53:16
1,057
ลองดู Marantz HD Dac1 ดูครับ เป็น DAC/Amp ที่ให้ซาวด์เเม็ชชิ่งกับ 701 ได้ลงตัวทีเดียวครับ ให้โทนเสียงที่สมู้ท เสียงร้องนุ่มละมุนออกไปทางหวานนิดๆ และยังให้ปลายเเหลมที่พริ้วมากครับ ถ้าชอบฟังเเนว Jazz หรือเพลงร้อง จัดว่าเป็น DAC/Amp ที่ตอบโจทย์ได้ดีเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MahoukA

02/08/2015 20:40:43
ขอบคุณ คุณInLimbo คุณohwownoone คุณรัก 701 และคุณหลุยส์มากนะครับบ

คงต้องขอลองไปฟังเอง อาจจะขอไปรบกวนที่เรือธงในสัปดาห์นี้
ผมเคยลอง Valhalla มาแล้วครับ แต่รู้สึกว่าชอบ Asgard มากกว่าครับ คราวนี้คงต้องไปลองตัวอื่นๆของ Schiit, Burson, และก็ Marantz สินะครับ

ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
"รบกวนแนะนำการ Upgrade ชุดให้ AKG k701 ด้วยครับ งบ 30-35k"