Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครได้เทียบเสียงระหว่าง apple music กับ streaming เจ้าอื่นมั้ยครับ

nett

05/07/2015 17:55:51
0
อยากทราบว่าapple music 256kbps acc เทียบกับmusic streaming เจ้าอื่นที่เป็น mp3 320kbps อันใหนเสียงดีกว่าครับไม่นับรวม tidal ที่เล่น lossless ได้นะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Ampmx

05/07/2015 18:34:17
เดิมผมใช้ tidal hifi
แต่ลองเปิด 320 เทียบกับ apple music
เพลงเดียวกัน

ผลคือ แยกไม่ค่อยออกครับ
ผมเลยสรุปว่าไม่แตกต่างครับ

แต่ตอนนี้ยกเลิก tidal แล้วครับ

ยอมรับเลยว่า apple ทำการบ้านมาดีกว่ามาก
เพลงเยอะกว่า เพลงหลายๆเพลงผมหาใน tidal ไม่เจอ แต่เจอใน apple music
แถมเสริซเอนจิ้น เวลาเสริซเพลง ของ apple ฉลาดกว่าเยอะครับ

และที่เป็น killer function เลยก็คือ การจัด playlist ของ apple เหนือกว่าเยอะมากครับ

งานนี้ต้องบอกว่า คุ้มค่าแก่การออกมาทีหลังชาวบ้าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

05/07/2015 22:12:15
4,282
ผมยังไม่ได้ลง apple music เลยครับ จริงๆ apple ขยับที คู่แข่งก็หืดขึ้นคอเหมือนกัน หลายคนบอกว่า Tidal เสียงดีกว่า แต่ apple ได้ลูกเข้าถึงได้ง่ายมากกว่า ซึ่งต้องดูกันระยะยาวๆๆครับ

บางทีคนส่วนใหญ่อาจจะไม่ได้เน้นคุณภาพเสียงอะไรมากมาย แต่ถ้าเพลงเยอะ และสตรีมได้ไวกว่า ผมว่ามันก็เป็นจุดแข็งที่น่ากลัวเช่นกันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

lucidzx

05/07/2015 22:21:18
0
ตอนนี้ยกเลิก Tidal มาใช้ Apple Music เหมือนกันครับ interface ดีกว่าลื่นไม่กระตุก
แต่ส่วนตัวชอบ Spotify มากที่สุดการจัดเรียง Playlist มาให้ดีมากเพลงก็เยอะแต่เสียดายยังไม่เข้าไทย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

cambridge

06/07/2015 08:15:13
2
งั้นเดี๋ยววันนี้ลองดูบ้างดีกว่า ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

cambridge

06/07/2015 09:23:03
2
ขออนุญาติแชร์ประสพการณ์การหลังจากทดลองฟัง apple music เทียบกับ TIDAL แบบ HIFI นะครับ

ใช้ TIDAL มาเกือบเดือน ส่วน apple music เพิ่งลงสดสดร้อนร้อน ฟังผ่าน IPAD MINI2 ต่อตรง หูฟัง PK2

Track แรกที่ลอง track 1 เพลง Blue Rondo a la turk อัลบั้มดัง TIME OUT TAKE FIVE ของ คุณ DAVE BRUBECK apple music เปิดฟังครั้งแรกเสียงใช้ได้เลย ฟังเพลินสนุก แต่พอฟังเทียบกับ TIDAL เสียง TIDAL พื้นหลังจะสงัดกว่า เสียงชัดกว่า คมกว่า กลับไปฟัง apple music เหมือนมีม่านบางบางกั้น

TRACK สองที่ลอง เป็นเพลง HOtel California ของ The Eagles อัลบั้ม Hell Freezes Over
เช่นกันฟังผ่าน TIDAL เสียงจะคมชัดกว่า พื้นหลังเงียบสงัดกว่า เบสกระชับกว่า

Track สามผมต้องการเทียบเสียงร้อง คุณ Rebecca Pidgeon อัลบั้ม The Raven ถ้าใครเล่นเครื่องเสียงบ้าน หรือแนว audiophile ต้องรู้จักอัลบั้มนี้ แต่ apple music ไม่มีครับ ค้นหาไม่พบ !!!

ผมเลยลองค้นหา อัลบั้ม audiophile อื่นอื่นที่มี และไม่มีใน TIDAL(เผื่อจะมีใน APPLE MUSIC) ปรากฎว่าถ้าเป็นแนว audiophile TIDAL จะมีมากกว่า รวมถึงเพลง classical อย่างอัลบั้มที่ผมอยากได้ JANIS IAN breaking silence กับ Salena jones อัลบั้ม Ballard in Luv.
เนี่ยไม่มีทั้งคู่ ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นเรื่องของทางลิขสิทธิ์ ค่าย analogue production, JVC และค่ายดังระดับโลก อย่าง CLASSIC COMPACT ก็ยังไม่มีให้ฟังซักอัลบั้ม

สรุปว่าถ้าท่านชอบฟังแนว audiophile TIDAL เข้าทางมากกว่าทั้งเสียง และเพลงที่มากกว่า
แต่ถ้าชอบฟัง pop rock apple music ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจ แถมราคาต่อเดือนถูกกว่าครึ่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nett

06/07/2015 11:20:48
0
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบมาๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

@rt

06/07/2015 11:46:50
3
ผมว่าแล้วแต่เพลงด้วยนะครับ บางเพลงฟังเทียบกับ 320 แทบแยกไม่ออก แต่บางเพลงก้ออัดได้ต่ำกว่ามาตรฐานเยอะ แต่ apple music นี่ ของเขาดีจิงๆละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nett

06/07/2015 11:51:02
0
ผมคงใช้ apple music หละครับ ยอมรับว่าฐานเพลงเขาเยอะกว่าจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

06/07/2015 14:56:55
4,282
ยังไม่ได้ลองเลยครับสำหรับ apple music แต่ผมสันนิษฐานว่ารายได้ของ apple น่าจะทำได้สุงกว่า Tidal เพราะจริงๆการฟังเพลงทั่วไปสำหรับคนทั่วไปที่ไม่รู้เรื่องอะไรนัก แต่ Tidal อาจจะเหมาะกับคนที่รู้จัก quality ของไฟล์กันดี อย่างคนเล่นหูฟังจริงๆๆจังๆๆน่าจะอยู่กับ Tidal

ส่วน Apple music นั้น ระดับ 256kbps นั้นเหลือๆๆแล้วครับ อะไรไม่สำคัญเท่ากับการใช้งานต้องสะดวก ง่าย ผมว่า Tidal ยังทำแล้วสับสนไปนิด ยิ่งตอนโหลดมา offline แล้วจะเลือกลงเป็นบางเพลง หรือลบออกเป็นบางเพลง ผมว่าหลายคนน่าจะยังงงๆๆกันอยู่ เป็นกันบ้างไม๊ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nan79

06/07/2015 17:45:54
2
Tidal ดีกว่าชัดๆถ้าเป็น hifi นะ แต่เปิ้ลเพลงหลากหลายกว่ามาก

ส่วนตัวไม่ชอบฟังเพลงสตรีมอยู่ดี ฟังแป๊บ 10-20 นาทีพอได้ แต่นานกว่านั้นเริ่มปวดหูแม้แต่ออฟไลน์ อันนี้ก็เป็นเหตุผลเฉพาะตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

FronGKunG

06/07/2015 20:26:19
0
และdeezerเป็นไงบ้างอ่าคะล ไฟล์มันกี่kbpsอ่าคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

06/07/2015 21:26:48
4,282
555 พวกสตรีมก็แบบนี้ล่ะครับ จริงๆมันเหมาะสำหรับคนไม่เน้นมากกว่า อย่างเราๆๆเคยฟังไฟล์ละเอียดแล้ว พอกลับมาฟังแบบนี้เล่นเอาเซ็งๆๆนิดๆๆ แต่ถือว่าฟังตัวอย่างเอาก็แล้วกัน

อีกอย่างที่หงุดหงิดมากๆๆ ถ้าเน็ทอ่อนๆๆ เพลงถึงกับติดๆๆดับๆๆเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีใครได้เทียบเสียงระหว่าง apple music กับ streaming เจ้าอื่นมั้ยครับ"