Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เปิดห้องพร้อมรีวิว Zero Audio "SINGOLO"

AstroMotion

10/05/2015 22:18:32
0

คือเป็นคนที่ฟังเพลงทุกแนวครับ แล้วหูฟังคู่กายก็คือ MS-1 กับ Visang r02 ซึ่งใช้มานานมากๆแล้ว หลังจากใช้งานมันมาอย่างสมบุกสมบันตะลุยด่านมรณะไปหลายด่าน ไวแสงผมสายขาดในครับ 555 เงิบล่ะสิ จะออกไปไหนพร้อมหูฟังตัวเดิมไม่ได้แล้ว ที่นี้ก็เลยต้องทำการสั่งหูฟังใหม่ครับ

ที่พูดว่า "สั่ง" หูฟังใหม่เนี้ย คือผมอยู่ประเทศญี่ปุ่นครับ แล้วอยู่ท่ามกลางป่าเขาซะด้วย 555 หลังจากที่ตั้งกระทู้ขอคำแนะนำเรื่องหูฟังไปได้ไม่นานผมก็มาลงเอยกับเจ้า Zero Audio Singolo นี่ล่ะครับ

SINGOLO เป็นหูฟังที่มีไดร้เวอร์ BA ที่ต้องใช้เวลาเบิร์นนานเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน คือเปิดกล่องมาแล้วเสียงนี่..... คือจุดๆๆครับ 555 มันให้อารมณ์ RE400 ตอนแกะกล่องใหม่ๆเลย เสียงต่ำ กลาง แหลม ทู่ๆ อุดอู้กันอยู่ตรงกลาง ไปไม่สุดสักอย่าง แต่คือผมไม่ได้แปลกใจอะไรมากเพราะรู้ว่าของพวกนี้มันต้องใช้เวลาเบิร์นของมันอยู่แล้ว

แต่ตอนนี้เบิร์นมาได้ 50 ชั่วโมงแล้ว รู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัดครับ กลางแหลมไปได้ไกลขึ้น หัวโน็ตของเบสและเนื้อเบสเพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ก็ยังไม่สุดสักอย่าง แต่คือฟังจากแนวเสียงแล้วรู้ว่าต้องไปได้อีกไกลแน่ๆครับ ด่านต่อไปคือ 100 ชั่วโมง

สุดท้ายไม่มีอะไรมากครับ สำหรับคนที่ชอบ Visang r02 แล้วอยากจะต่อยอดเสียงกลางที่เป็นธรรมชาติ เสียงแหลมที่ไปได้ไกลและไม่แสบหู กับเสียงเบสที่เพิ่มขึ้นมาแบบมีปริมาณพอดีมากๆ "SINGOLO" คืออีกหนึ่งตัวเลือกที่ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวงครับ

สำหรับใครที่ใช้หรือชอบในแนวเสียงของ SINGOLO ก็มาแลกเปลี่ยนความเห็นกันได้นะครับ เห็นว่าหูฟังตัวนี้ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเท่าไร
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

TTPOD ZERO

10/05/2015 23:53:22
11
ผมนี้ ก้ เป็นติ่ง ZERO อยู่เหมือนกันคับ แต่ไม่ได้ใช้ SINGOLO แต่ใช้ DOPPIO ที่แรงกว่า และ แน่นอน เสียงของ SINGOLO จากที่เคยลองฟังมา เพาะโคตร รายละเอียด ดีเทล สุดติ่ง ดีจิงๆ เก่ง แหลมที่ไปได้ไกลน้องๆ ATH IM02 เสียงกลางสมจริงละเอียดดี + เบสแรงระดับ DOPPIO พอฟังเพลง ROCK ได้มัน สไตล์ ไดรเวอร์ BA

SOUNDSTAGE พอใกล้เคียงกับ TENORE แนวเสียงโดยรวม มีความใกล้เคียงกับ DOPPIO อยู่ พอสมควร ต่างกันที่ เรื่อง รายละเอียด DOPPIO จะเหนือกว่า แค่นั้น

ZERO ผมชอบการออกแบบเสียงของ ค่ายนี้มาก เข้าใส่ใจทุกรายละเอียดเสียง ไม่มีกั๊กดี และ ถูกใจ คอเพลง เกาหลี ญี่ปุ่น สุดๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

10/05/2015 23:59:08
4,290
เฮ้ยไอ้บิล เฮียนึกว่าใคร 555 ย้ายไปเรียนที่ญี่ปุ่นแล้วเรอะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Newbie

11/05/2015 00:01:29
Doppio,Duoza กับ singolo แต่ละตัวเด่นในด้านไหนบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

AstroMotion

11/05/2015 00:15:51
0
@TTPOD ZERO - ใช่ครับ ตัว Doppio รายละเอียดดีมาก ผมเชียร์เพื่อนให้ซื้อไปตัวนึง แต่สำหรับผมว่ารายละเอียดมันยิบยับไปนิดนึง เหมือนดาวยิบยับอยู่บนฟ้า //ดาวน้อยผ่อนนาน (ยืมมุขพี่เบียส 555)

@นายมั่นคง - ใช่ครับเฮีย ตอนกลับไปไทยไปที่ร้านบ่อยมาก ไปกี่ทีถามก็หาแต่เฮียกับพี่เบีส คิดถึงง 555

@Newbie - ตัว Doppio เน้นที่ดีเทลรายละเอียดครับ เสียงกลางแหลมเปิดพุ่งไปได้ไกล เบสพอมีแต่อิมแพคไม่แรงเท่าตัว Duoza กับ Singolo ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Nikairo

11/05/2015 02:49:32
ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้หูฟังที่ตรงใจ^^

ผมก็รอจัดตัวนี้เหมือนกัน เพราะชอบอิมแพคนี่แหละ
แต่ตังยังไม่พอ555+
Singoloขายที่ญี่ปุนถูกกว่าไทยมากมั้ยครับ

และขอถามนิดนะครับ singoloเทียบเสียงกับms1เป็นไงครับ พอดีสนใจms1ด้วย ขอบคุณครับ.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ヘッドホン

11/05/2015 03:25:08
มาปักรอครับ ตอนนี้ลังเลว่าจะซื้อหูอีกสักอันสองอันแล้วจบแล้ว ตอนนี้ติดใจTenoreอยู่ แล้วก็ล่อลวงพี่ที่มอให้ซื้อBassoต่อแล้ว ชอบการจัดเรียงเสียงของค่ายนี้ด้วยอีกคน ตอนนี้ลังเลว่าจะ RE400,SingoloหรือไปDoppioเลยดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

TTPOD ZERO

11/05/2015 15:15:14
แนวเสียง

DUOZA แนวเสียง 2 เพศ รวมร่าง TENORE + BASSO เข้าด้วยกัน แหลมใสไปได้ไกลดั่ง เพศ ญ เบสแรงสะใจดั่ง เพศ ช น้องๆ IM70 เสียงกลาง แนว BASSO ทั้ง เบส กลาง แหลม SOUNDSTAGE ดีเทล มาครบหมด ฟังเพลงได้ โคตร OVER ALL สุดๆ

SINGOLO เก่งแหลมกว่า DUOZA ไปมาก + เสียงกลางดีที่สุดใน ZERO + เบส ก้ แรงฟังเพลง ROCK ได้ แต่ น้อยกว่า DUOZA + ดีเทลเหนือกว่า DUOZA ไปเยอะ มี บางคนบอกว่า ALESSANDO มี กลิ่นไอของ SINGOLO อยู่บ้าง

DOPPIO เก่งแหลมกว่า SINGOLO ไปมาก และ แหลมไปไกลเหนือกว่า ATH IM04 แหลมละเอียด MICRO DETAIL น้องๆ AKG K3003 + เสียงกลางดี แต่ไม่เด่นเท่า SINGOLO + เบส ก้ แรงฟังเพลง ROCK ได้ แต่ น้อยกว่า DUOZA + ดีเทลเหนือกว่า SINGOLO ไปเยอะ

RE400 แนวเสียง FLAT เน้นไปทาง AUDIOPHILE เป็นหลัก จืดๆ ไม่ ปรุงแต่ง เน้นความเป็นธรรมชาติสูง ดีเทลดีมาก ดั่งสายน้ำ และ เน้นเสียงร้อง เสียงกลาง ด้วย ส่วนแหลมก้ไปได้ไกลแบบพอดีและสะอาด ถ้าชอบแนวเสียง RE400 แนะนำ อัพเกรดไปทาง RE600 เข้าทางเลยคับ เป็น หูฟัง ที่ เหมาะสำหรับ ฟังไฟล์ที่มีคุณภาพระดับ 320 KBPS ขึ้นไป

DUNU 2000 เรื่องรายละเอียด แนวเสียง พอจะไปทาง SINGOLO + DOPPIO อยู่เหมือนกัน ต่างกันที่ เบสของ DUNU 2000 ดีกว่า และ เป็นธรรมชาติกว่า ตาม สไตล์ ไดรเวอร์ HYBRID เลย และ ที่ สำคัญแพงมากไปคับ 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

AstroMotion

11/05/2015 19:42:08
0
@Nikairo ที่ญี่ปุ่นถูกกว่าแน่นอนครับ เพราะไม่มีค่าภาษีค่าโน้นค่านี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Newbie

11/05/2015 20:02:18
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ANuBiS GaTE

12/05/2015 09:04:04
149
อยู่อีกนานไหมครับ ปลายปีผมไปเรียนต่อเหมือนกัน 555

(ถามอย่างกับจะเจอกัน)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ANuBiS GaTE

12/05/2015 09:05:42
149
จะว่าไปอยู่ญี่ปุ่นนี่ มอง FiiO Dunu ตาปริบๆ แพงกว่าไทยอีก โดยเฉพาะ Fiio แพงกว่ามาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เปิดห้องพร้อมรีวิว Zero Audio "SINGOLO""