Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากได้หูฟัง in earที่ upgrade คุณภาพ จาก bose ครับ

RYU

20/04/2015 18:22:20
32
สวัสดีครับเฮียมั่นคง. ทีมงาน และ เพื่อนๆ พี่ๆ ร่วมอุดมการณ์ ม่าม่า ทุกท่านครับ. ปัจจุบันผมใช้ bose soundtrue AE และ bose inear อยู่ครับ ซึ่งเจ้า AE ให้เสียงออกมาแนวสว่าง เบสสวย ไม่อวนๆ เหมือนเจ้า ie ประกายแหลม ใสไม่บาดหู เสียแต่ว่า เมื่อพกพาจะใหญ่มาก ใส่กระเป๋าสะพายไม่ค่อยเหมาะ. แต่ถ้าใช้เป้ ก็เข้าไปนอนแช่ได้สบายๆครับ
ตอนนี้ผมอยากได้ UIEM มาแทน Bose ie ครับ ผมอยากได้เสียงที่ upgradeคุณภาพเพิ่มขึ้นครับ โดยที่ sound stage ไม่ควรแคบกว่า bose ie ครับ อยากได้ คำแนะนำ เพื่อเป็นการจำกัดวง ของหูฟังให้แคบลงหน่อยครับ ก่อนที่จะเข้าไปรบกวน ทีมงานที่ร้านมั่นคงหนะครับ ผมเป็นพวกอธิบายความต้องการไม่ค่อยเก่ง กลัวจะเป็นการสร้างความรำคาญ แก่เจ้าหน้าที่ครับ
ผมไม่ฟังเพลง rock edm heavy metal แต่พวก pop jazz blue classic ชอบฟังเสียงเครื่องดนตรี และ นักร้องแบบมีเนื้อ ไม่แห้งครับ

งบประมาณ 8000-20000บาทครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ
สมพร
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Theeranai

20/04/2015 18:57:06
28
Bose แนวเสียงเอกลักษณ์ฮะ แนวนี้มียี่ห้อเดียว แนะนำ QC20
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Bearclaw

20/04/2015 23:09:49
0
แนะนำQC20ด้วยครับ เสียงดีนะ แต่ไม่รุว่าจะรำคาญ Noise cancelling ป่าวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RYU

21/04/2015 06:32:50
32
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สำหรับ บอกตรงๆครับ bose in ear ผมกลัวเรื่องสาย ครับ เพราะถ้ามีปัญหาขึ้นมาแล้ว จบเลยครับ ตัวเก่าผมซื้อกับร้านเฮียนี่แหละครับ แต่พอเลย1ปี จังหวะเก็บของในรถเห็นว่า ใบเสร็จเกินไปีแล้วไม่ได้ใช้ก็เลยทิ้งไปซะ ทำเอาตอนนี้ น้ำตานอง(แหะ แหะ) เลยไม่สามารถเปลี่ยนตัวใหม่ในราคา50%ที่ อัศวโสภณได้ครับ เรียกง่ายๆว่า ตอนนี้ รักใบเสร็จมากกว่า รักกล่องหูฟังอีกครับ ส่วน noise cancelling ผมเคยลองฟังดูแล้วครับ มันอับๆหูชอบกลครับ เลยค่อนข้างจะเฉยๆครับ และที่สำคัญ ตัวแบตเตอรี่เนี่ย ท่าทางน่าจะก่อความรำคาญได้ดีที่สุดเชียวครับ ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Melonpan

21/04/2015 08:30:08
0
ผมตัดพวกราคากลางๆงบไปนะครับ เพราะงบจขกท.กว้างพอตัว เดี๋ยวจะไม่ได้จำกัดวงตัวลองอย่างที่ต้องการครับ

ลองเป็น Hifiman re600s ดูครับ เสียงร้องมีมวล เสตจกว้างในระดับนีง เครื่องดนตรีแยกได้ดี แนวเสียงสบายๆฟังเพลินๆไม่จัดจ้านครับ แต่เสียงสูงอาจไม่เป็นประกายมาก

ตัวที่ราคาสูงขึ้นมาอีกก็จะมี Westone W40 กับ Noble 4 ที่จะให้เสตจที่กว้างเป็นมิติกว่า รายละเอียดที่ดีขึ้น แต่เอกลักษณ์เสียงจะต่างกันไปครับ

ถ้าจขกท.ชอบแนวสว่าง ผมคิดว่า Noble 4 น่าจะเหมาะสุด แต่ยังไงลองให้ทุกตัวเลยจะดีกว่าครับ

ปล.ผมว่าจขกท.ก็อธิบายความต้องการได้ละเอียดแล้วนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Man in Black

21/04/2015 08:32:23
7
ฟังที่ว่ามาผมแนะ westone w40 นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RYU

21/04/2015 09:54:21
32
ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้มาผู้เข้า 4หูแล้ว ต้องขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nan79

21/04/2015 14:32:39
2
นึกถึง w40 เหมือนกันนะตอนที่เจ้าของกระทู้อธิบาย แต่ตัวนี้อาจจะมีความลื่นๆ ไหลๆ เลื้อยๆ หน่อย ถ้าไม่ชอบแนวนี้ ฟังนานๆ อาจจะรำคาญ หรือรู้สึกล้นๆ นะคะ (ชอบฟังดนตรีแนวคล้ายกันด้วยหล่ะ พวกเพลงยาว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

RYU

21/04/2015 14:44:48
32
ขอบคุณครับ สำหรับคำบรรยายเพิ่มเติม สงสัย W40 ต้องเป็นตัวแรกที่ลองฟังดูแล้วหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

TTPOD ZERO

21/04/2015 23:38:59
11
ถ้า โทนเสียงสว่าง เข้าทาง ZERO DOPPIO เลยคับ น่าจะแนวเดียวกับ Noble 4 เลย เก่ง แหลมไม่บาดหู + เสตจกว้าง + ดีเทลดีมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

RYU

23/04/2015 15:11:25
เข้ามาเล่าเรื่องครับ สรุปแล้ววันนี้ผมได้ Westone um pro30 เรียบร้อยแล้วครับ ไม่ได้ลองฟัง w40 เลยครับ ผมเริ่มลองตัวแรกคือ W20 ครับ เสียง กลางแหลม ใส พริ้ว แจกแจง รายละเอียดเพลงได้ดีครับ ระยะห่างของชิ้นดนตรี ฟังได้ชัดเจนครับ เสียแต่ว่า ไม่มี bass ให้เสพเลยครับ
ต่อมา ได้ทดลองฟัง W30 ครับ โอ้วววว เสียงแหลม กลาง bass มาแบบ เทพนิยาย นางในฝันประมาณนั้นเลยครับ ระยะห่างชิ้นดนตรี ดี เวทีเสียง เป็นระนาบ ซ้ายจรดขวาดีครับ แต่ (มาอีกแต่) พอฟังเสียงจาก fileเพลงที่ไม่ค่อยดีนัก จาก apple เสียงแหลม มันแสบหูมากครับ (ตอนนั้นนึกถึง หูฟังที่ หลายท่าน กล่าวว่า แหลมใส กว่า westone ผมคงต้องตายแน่นอน เพราะแสบหูจัด) ส่วนถ้าเป็น file เพลงที่ดี ไม่มีปัญหาเลยครับ
และหลังจากที่ได้ฟัง UM pro30 ระยะห่างชิ้นดนตรี พบว่า สั่นลงครับ เวทีเสียง แคบกว่า W40 ครับ แต่มีความลึกเข้ามาเพิ่มให้ครับ แต่ที่สำคัญ เวลาฟัง file เพลงที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่(apple) กลับฟังได้เพราะขึ้นครับ (คหสต)
พอฟังเจ้าตัวนี้ พร้อมกับ ได้รับความกดดันแบบเงียบๆ แต่แสดงออกทางสีหน้าของลูกสาว ก็เลยสรุปว่า ซื้อครับซื้อ ซื้อเลยครับ เอามาแทน Bose IE เลยทีเดียว
เพิ่มเติมหน่อยครับ สายหูฟัง เห็นแล้วกลัวจังว่า จะขาดใน หรือ โดนกระชาก ขาดง่ายรึเปล่า เพราะดูแล้วเส้นเล็กเล็กบาง อย่างกับเส้นหมี่เชียวครับ
ต้องขอบคุณความเห็นของทุกๆท่านเลยครับ ทำให้ผมได้รับความกระจ่างแจ้งขนาดนี้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Melonpan

23/04/2015 15:40:12
0
สายwestoneทนมากนะครับเห็นเล็กๆแบบนั้น ใช้งานทั่วไปโอกาสเสียแทบไม่มีเลยครับ ที่ต้องระวังจริงๆจะเป็นขั้วสายmmcxครับ ถ้าเป็นไปได้อย่าถอดเข้าถอดออกบ่อยนักครับ

ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

RYU

23/04/2015 15:45:26
32
ขอบคุณมากครับคุณ melonpan ผมคงจะไม่ได้ถอดเข้าออกบ่อยครับ เพราะโดยปรกติแล้ว เป็นพวกไม่นิยมสาย Mod นะครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ArkTicSS

24/04/2015 08:48:46
1
...อย่าหลอกตัวเองไปเลยครับ

พอมีหูฟังที่ชอบไปได้สักพัก...วันนึง เราจะอยากได้หูฟังที่เสียงแนวเดิมแต่อัพเกรดขึ้น

พอผ่านไปสักพัก คุณก็จะสังเกตุเห็นว่ามันเปลี่ยนสายได้ครับ

หลังจากนั้น คุณก็จะเริ่มมองหา player ใหม่ พอผ่านไปไม่นานก็แอมป์ใหม่ สักพักก็สายm2m

....นี่คือวงการที่จบยากครับ

ลืมไปอีกอย่าง...อาจจะหาจุกหูฟังใหม่เพื่ออัพเสียงด้วยก็เป็นได้ครับ

ขอให้มีความสุขกับมาม่านะคร้าบบบ!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

RYU

24/04/2015 14:03:55
32
555 อย่ามาย้ำครับ ผมพยายามหลอกตัวเองอยู่ ครับ เจ็บ แล้ว จบ(ไม่ลงซักที) เส้นทางสายมาม่าเนี่ย เข้าได้ ออกไม่ได้จริงๆ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากได้หูฟัง in earที่ upgrade คุณภาพ จาก bose ครับ"