Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จะซื้อแผ่นเสียงจาก discogs

middnight

10/04/2015 16:25:47
0
ผมจะซื้อแผ่นเสียงจาก discogs ครับ แล้วพอดีเห็นเฮียก็ซื้อจากที่นี่เหมือนกัน
เห็นในเว็บนี้ร้านเยอะ ของเยอะ ตัวเลือกเยอะมากครับ น่าสนใจมากๆ
เรื่องวิธีซื้อก็พอรู้แล้วละครับ แต่อยากรู้เรื่องการส่งของ แบบพวกการ shipping เค้าใช้บริการของอะไร ระบบการ tracking ต่างๆ สั่งแล้วต้องรอประมาณกี่วัน จะมีการส่งของถึงบ้านรึเปล่า ส่งของทางไปรษณีย์หรือของบริการไหน จะโดนภาษีมั้ย เหมือนซื้อของใน ebay รึเปล่า ฯลฯ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

10/04/2015 17:46:52
4,282
เดี๋ยวมาตอบให้แบบละเอียดนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

10/04/2015 23:08:15
4,282
ถ้าทราบวิธิเลือกและวิธีค้นหาแผ่นแล้ว คราวนี้เราก็ข้ามขั้นตอนไปที่การจ่ายเงินเลยนะครับ

ใน discogs นั้่นจะมีผู้ขายเป็นหมื่นๆราย เอาของมาวางขายคล้ายๆ Ebay ทุกอย่าง เราเพียงแต่พยายามเลือกแผ่นที่สนใจให้ได้เท่านั้น และการส่งจาก USA มาไทย ปกติคนขายเค้ามักจะคิดราคาเริ่มต้นที่ $22 และแผ่นต่อไปที่ $3 ราคาจะราวๆๆนี้ครับ

วิธีที่ผมพยายามใช้มาโดยตลอดก็คือ เลือกแผ่นเสียงให้ได้ซัก 2-3 แผ่นจากคนขายรายเดียวกัน เพราะจะทำให้ค่าส่งต่อแผ่นถัวถูกลงมาอีกหน่อย แต่ข้อแนะนำคือไม่ควรเกิน 3-4 แผ่น เพราะถ้าเกินกว่านี้ น้ำหนักจะเยอะจนเกินไป ที่จะตีความเป็นพัสดุย่อยที่น้ำหนักไม่เกิน 2 กก

ส่วนมากแแผ่นเสียงจะถูกส่งมาในกล่องที่ทำเฉพาะ คือภายนอกใหญ้กว่าตัวแผ่นเสียงหน่อยนึง และมีความหนาราวๆ 1-2 ซม เป็นอย่างมาก เวลาส่งมาไม่เกิน 3-4 แผ่น มักจะได้รับการยกเว้นภาษี จริงๆไม่ใช่ยกเว้น เพียงแต่เค้าไม่เข้มงวดกับพัสดุที่ต่ำกว่า 2 กิโลครับ

พอเลือกได้แล้วก็กดโอนเงินทาง paypal รอของส่งถึงบ้าน เหมือนใน Ebay ทุกอย่าง แค่นี้ก็เปนอันเสร็จพิธีแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

middnight

12/04/2015 03:09:56
0
ขอบคุณมากครับเฮีย
ผมสั่งไปละ 2 อัลบัม แต่อัลบัมละ 2 แผ่นนะ
ร้านคิดเป็น 4 แผ่น เลยคิดค่าส่งห้าร้อยกว่าบาท

รอลุ้นแผ่นอยู่ครับว่าจะได้สภาพยังไง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"จะซื้อแผ่นเสียงจาก discogs"