Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเกี่ยวกับสาย AC ครับ

JokE_zZz

27/03/2015 08:46:03
2
ถ้าบ้านผมไม่ได้ต่อกราวด์ แล้วการซื้อสาย AC ดีๆ มาต่อกับปลั๊กบ้าน รางปลั๊กธรรมดาๆ มันจะมีผลให้อะไรดีขึ้นมั้ยครับ
ตอนนี้ใช้สาย The Hulk ต่อกับรางปลั๊ก Phillips เพิ่งเปลี่ยนรางปลั๊ก จากรางถูกๆ มาลองของ Phillip แบบในรูปอ่ะครับ อยากรู้ว่ามันช่วยอะไรมั้ย ยังไง ส่วนตัวก็ไม่ค่อยเชื่อว่าสาย AC จะทำให้เสียงดีขึ้น เพราะมันก็แค่ส่งไฟไปให้ Adaptor ในเครื่องไม่ใช่หรอครับ ทำไมถึงส่งผลเรื่องเสียง อันนี้แค่ซื้อมาลองกับ Boston Soundware Digital Cinema XS 2.1 ลำโพงธรรมดาๆ ไม่ได้ Hi end แบบนี้ มันจะเห็นผลรึเปล่าครับ

ปล. จริงๆคำตอบผมมีอยู่แล้วจากการทดลองเอง แค่อยากรู้จากผู้รู้ให้แน่ใจอีกทีว่าทำแบบนี้คุ้มรึเปล่า ถูกต้องรึยัง
เห็นผลจริงมั้ยครับ ^^!

อันนี้ก่อน
 photo IMG_2183_zpsoxnjwx0j.jpg

อันนี้หลังเปลี่ยนรางปลั๊ก
 photo IMG_2203_zpsullwgypf.jpg
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tiger_silver

27/03/2015 11:53:42
3
มีผลครับ....ดุสายไฟที่ปลั๊กรางก็ต่างกันแล้ว ....เล่นกับไฟ AC ยังมีอีกเยอะ...ไมอธิบายละกัน
----------
เสกคาถา...มาเต็มกล่อง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Nuy_musiclover

27/03/2015 12:03:19
ระบบไฟ ถ้าระบที่เราใช้มันไม่ได้ HI END นัก ผลการเปลี่ยนแปลงคงไม่มาก อาจจะไม่คุ้มค่า ต่อให้ใช้สายไฟเส้นละแสน ก็คงไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก ยังไงก็คงไม่คุ้มค่า สู้ไปลงทุนกับอุปกรณ์หลักๆ(ลำโพง , แอมป์ , เพลเยอร์ สัญญาณ )จะเห็นผลคุ้มค่ามากกว่า ระบบไฟมันเป็นแค่ระบบรองๆ เมื่อเราพอใจกับระบบหลักๆแล้วมากกว่า แต่เปลี่ยนแล้วเสียงก็ดีขึ้นกว่าเดิม แต่จะมากน้อยแค่ไหนมันต้องฟังแล้วพิจารณาว่าชอบมากน้อยแค่ไหน

ปล.เล่นระบบไฟ ให้เริ่มจากจุดที่ใกล้ที่สุดก่อน แล้วไล่ไปเรื่อยๆ คือ เริ่มจาก ฟิวส์ในเครื่อง สายไฟAC ปลั๊กลอย ปลั๊กผนัง เบรกเกอร์ สายไฟจากหม้อแปลง หม้อแปลง ฯลฯ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tiger_silver

27/03/2015 12:23:16
3
ของบางอย่างไม่จำเป็น ต้อง หลักหมื่น/แสน หลัก สิบ/หลักร้อย ถ้ารู้จักใช้...อาจให้ผลดีกว่าของหลักหมื่นหลักแสนด้วยซ้ำครับ
----------------
ปลั๊กไฟสำหรับ...คนจนอย่างผม.....ใช้มานานและเดี่ยวได้เปลี่ยนเบ้าใหม่

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

JokE_zZz

27/03/2015 12:31:26
2
คือ หลังจากเปลี่ยนรางปลั๊กพ่วง แบบว่าเสียงดีขึ้นแบบชัดเจนเลยครับ อิ่มขึ้น น้ำหนักมากขึ้น ดังขึ้นด้วย ที่ Volume เท่าเดิม เลยยังงงอยู่ว่า ตกลงสาย AC หรือปลั๊กพ่วงมีผลมากกว่ากัน พอดีตัวลำโพง จุดที่จะเปลี่ยนได้แบบไม่ต้องแกะ มันทำได้แค่นี้ เลยลองเปลี่ยนดูครับ ผลปรากฎว่าเกินคาด ไม่นึกว่าจะเห็นผลชัดเจนขนาดนี้ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หมูหวาน

27/03/2015 12:51:28
573
การเล่นกับระบบไฟนี่เห็นผลชัดเจนสุดๆล่ะครับ อาจ่รย์ไฟฟ้ามาฟังยังไม่อยากเชื่อ 555
ผมว่าเนื่องจากค่า Impedance ของสายไฟ ค่านำไฟฟ้าของหน้าสัมผัสต่างๆ การชิลล์สาย มีผลต่อเสียงมากครับ
ถ้าจะให้ดีเดินสายไฟจากเบรคเกอร์เส้นโตๆมาเข้ามี่ปลั๊กผนัง แล้วก็เปลี่ยนปลั๊กผนังอีกที รับรับแจ่มขึ้นอีกเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

27/03/2015 21:36:07
346
ยืนยันว่ามีผลครับ แต่มีตัวแปรที่สำคัญตัวนึงที่ต้องเอามาเทียบแบบที่ คห.2 บอกนั่นแหละ

จขกท. ใช้ Boston Soundware Digital Cinema XS 2.1 ซึ่งเสียงมันก็ดีตามราคา

เกรงว่าจะดีขึ้นแบบจับสังเกตได้ยาก คือถ้าห้องไม่เงียบจริงอาจฟังไม่ออก

เพราะผลของการปรับระบบไฟ จะทำให้เสียงรบกวนจิ๊ดๆ เล็กๆ หายไป

และ เสียงเบสคมขึ้น กลางแหลม ไม่มัว ซึ่งเสียงแบบนี้ต้องฟีงแบบสังเกตเลย

ปล. รางหลั๊กแนะนำให้ใช้ของดีกว่านี้ครับ จะซื้อของคุณหมูหวานชุดละ 990 บาทก็ได้

ลองเข้าไปส่องหาของที่เวปแกดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

27/03/2015 23:41:48
4,283
ตอนนี้ต้องบอกว่า จุดที่เห็นผลทีสุดก็คือสายไฟเส้นที่ว่านี้ล่ะครับ เสียงเปลี่ยนตามสายไฟที่เปลี่ยนชัดเจนที่สุด แต่ปลั๊กรางที่เปลี่ยนใหม่ อาจจะเห็นผลชัดเจนน้อยกว่า วิธีทดสอบคือไล่เปลี่ยนทีละอย่าง ฟังเปรียบเทียบกัน จะทราบด้วยตัวเองว่าฟังอันไหนออกชัดเจนกว่า และชอบอันไหนมากกว่าด้วยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

chinwgb

28/03/2015 21:12:20
บ้านผมก็ไม่มีกราวด์ครับ ต่อทุกอย่าง เข้า clef powerbridge8
ถ้าระบบดีระดับนึง สาย ac มีผลแน่นอนครับฟังออกง่ายๆเลยครับ
หยิกหู 0
"สอบถามเกี่ยวกับสาย AC ครับ"