Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แนะนำทีคับ XBA3 // ZA BASSO // ZA DOPPIO ขอบคุณคับ

ปุ๊ทะลิ

26/03/2015 17:48:50
0
รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับ ขอบคุณคับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

26/03/2015 18:46:11
1,866
ฮืม...ราคามัน ไม่เท่ากันเลยนี่ครับพี่ท่าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ปุ๊ทะลิ

26/03/2015 18:52:03
0
ตัดเรื่องราคาออกเลยคับคุณเหน่งบา
อยากทราบข้อมลเรื่องเสียงน่ะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

27/03/2015 02:49:15
1,866
ปกติผมต้องเรื่องมาก ถามอุปกรณ์ ความชอบ เพลงที่ใช้ฟังนะเนี่ย 555

210 Basso อ่านนี่เลยครับ เขียนได้ละเอียด ครอบคลุมดีแล้ว http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=145736

สำหรับกลุ่มราคานี้ ผมยังไม่เคยฟัง Havi B3 ซึ่งก็มีคนชื่นชอบกันไม่น้อย ตอนนั้น Marshall Mode ยังไม่ออก และสรุปว่าผมซื้อKC06A, เทียบกับแล้ว Mode จะร็อคมากกว่า06A คือmid bass หนักแน่นกว่า โดยที่ไม่ไปกวนเสียงกลาง ส่วนเสียงกลาง06A สไตล์คล้าย Gradoมากกว่าครับ และ06A เมืี่อเทียบกับ Basso ถ้า่ตัวเดโม ผมว่า Basso ให้เสียงได้ละเอียด ละเมียด เป็นกลางกว่า 06Aครับ ทุ้มของ Bassoเพิ่มมากกว่า DX200 แต่ไม่บดบังเสียงกลาง ในขณะที่ Basso กินวัตต์มากกว่า 06Aอยู่บ้าง

ผมเลือก06A เพราะต้องการบางแง่มุมที่06Aให้ได้ โดยมองว่า เสียงในแง่มุมอื่น ผมเลือกใช้งานสลับหูฟังตัวอื่นในกลุ่มของที่มี และกะจะเบิร์นโดยให้กลางต่ำมันน้อยกว่าตัวเดโม(ทุ้มต้นกับกลางต่ำ มันoverนิดๆ กวนเสียงกลางหน่อยๆ) คือ มองว่ามันเป็นตัวหนึ่งในทีม

แต่ถ้าต้องมีหูฟังตัวเดียว ผมคงเลือก Basso ครับ...ส่วนที่ว่ากินวัตต์นิดหน่อยนี่ เนื่องจาก player ผมเป็นโทรศัพท์ราคาถูกกำลังน้อย ถ้ามีDAPดีๆ หรืออย่างมาก็หาแอมป์ตัวเล็กๆราคาไม่สูงเสียงตรงแนวที่ชอบมาต่อ ก็จบครับ

Doppio ถือว่าช่วงราคาและหลายย่านของเสียง ต่างระดับกับ Bassoไปเยอะ ย่านกลาง แหลม ละเอียด สว่าง จนเรียกได้ว่าเจิดจ้า ทำได้ดีมากสำหรับคนชอบเสียงแนวดังกล่าว และทำได้ดีกว่าย่านทุ้มของมันเอง โดยเฉพาะในเชิงปริมาณ พูดง่ายๆ ทุ้มของ Doppio มี ให้รายละเอียดได้ดี แต่...บางไปหน่อยครับ สำหรับคนชอบเบสอย่างผม ถ้าเน้นฟังเพลงที่นำเสนอรายละเอียดย่านกลางแหลม ฟังแล้วสะดุดหูมาก แต่ถ้าจะอัด เพลงพวกร็อค หรืออะไรที่ต้องการความสะใจด้านทุ้ม...มันให้ได้ในแง่dynamic transcient ครับ คมชัด จะแจ้ง แต่หย่อนแรงปะทะไปหน่อย หรือถ้าชอบแนวอิ่มอุ่นนุ่มนวลฟังสบาย คงต้องผ่านไปเลยสำหรับ Doppio

พูดให้ใจเสีย สมดุลเสียงของ basso ยังลงตัวกว่า Doppio = =" แต่ถ้าในส่วนที่Doppioทำได้ หลายด้านของ Doppio ก็เกินความสามารถ ของ basso ไปเยอะครับ จุดเด่นมันต่างกัน

โซนี่ตัวนั้นไม่เคยฟังเลยครับ

สุดท้าย ราคาก็คงมีผลอยู่ดีครับ พี่ปุ๊ คือในราคาที่ไม่ถึงDoppio ด้วยซ้ำ ผมยังอยากไปฟัง Duoza กับ Vsonic vsd5อีกสองตัวเลยครับ ถ้าพี่ได้ไปฟังก่อน มาเล่าให้ผมฟังด้วยนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Smallworld

27/03/2015 09:44:04
0
เข้ามาดูเพราะชื่อ ID 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ปุ๊ทะลิ

27/03/2015 10:39:03
0
ขอบคุณ คุณเหน่งบา มากคับ

ส่วนตัวผมฟังเพลงแนว EDM เป็นหลักคับ
รองลงมาก็เพลง Rock และอื่นๆ

ส่วน DUOZA นี่เคยลองแล้วคับ ไม่ชอบอย่างแรง
คือลองฟังปั๊บ ก็ถอดคืนน้องในร้านไปเลย
ซึ่งผมก็จำไม่ได้เสียด้วยว่ามันอะไรยังไง

ขอตัวก่อนนะคับ ไว้ว่างจะมาชวนคุยต่อ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Superarm

27/03/2015 10:41:29
0
Duoza เคยลองแล้วผมว่ามันแคบไปหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ปุ๊ทะลิ

28/03/2015 18:53:49
ถึงคุณ เหน่งบา

ตอนนี้ผมได้ ZA BASSO มาอยู่ในมือแล้วครับ

จับคู่กับ AK100MkII เล่น File FLAC ทั้งหมดครับ

โดยภาพรวมผมถือว่าเสียงดีในระดับราคานี้
อย่างที่คุณเหน่งบาว่าจริงๆครับ

สำหรับผมผมว่าเบสเยอะไปหน่อยครับ
ไม่รู้เป็นเพราะ ผมชินกับหู BA หรือปล่าว
เพราะตัวสามัญของผมคือ UM3X

ประกอบกับเพลงส่วนใหญ่ที่ผมฟังเป็นพวก EDM / Dubstep / Trap
อะไรทำนองนี้ด้วย เบสมันเลยล้นออกมามากเกินไป

ผมลองฟัง Rock อย่าง Green Day / Linkin Park / Slipknot ดู
ผลปรากฎว่าเสียงน่าพอใจดีครับ แต่ก็ถือว่ายัง Rock ได้ไม่สะใจนัก

พอลองฟัง Hotel California Live ผมให้ผ่านทันทีครับ
ให้บรรยากาศที่ยอดเยี่ยม *** เมื่อเทียบกับราคา ***
เก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆได้อย่างครบถ้วน
แต่เนื้อเสียงกระเดื่องมากไปหน่อยครับ เหมือนจะล้นๆด้วย

โดยรวมก็ถือว่าเป็นหูฟังที่ Overall ดีครับ

เด๋วเอาไว้ได้ ZA DOPPIO มาเมื่อไหร่จะมาเหลาให้แหลมอีกทีครับ แฮ่!!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

28/03/2015 19:50:36
ขอบคุณที่มาเล่าความคืบหน้าให้ฟังครับ ยินดีด้วยที่ได้ของถูกใจ

ไม่แค่ Basso หลายตัวในระดับราคานี้ ผมว่าคุ้มมาก ไม่รู้ว่าการแข่งขันมันรุนแรงมากหรืออย่างไรไม่ทราบ แต่สรุปว่าผลดีตกอยู่กับผู้บริโภคครับ แต่ละตัวก็มีจุดเด่นต่างกันไป อยู่ที่คนฟังต้องขยันหน่อย และถ้าเป็นไปได้ ฟังให้นานสักหน่อย ว่าตัวไหนเหมาะกับรสนิยมและเงื่อนไขของชุดของแต่ละคน

ย้อนหลังไปก่อนหน้านี้ไม่ถึงปี ผมหาหูฟังคุณสมบัติอย่างKC06,06A รวมถึงเจ้าพวก tenor basso, Havi, Marshall Mode ในระดับราคาแบบนี้ ไม่ได้เลย ในขณะที่ตอนนนี้ มีเป็นแผง ^ ^

ไม่รู้ว่า Bassoเป็นอย่างไร แต่ 06A ยังจูนเข้าหารสนิยมตัวเองได้พอสมควรครับ ด้วยการเบิร์น(อันนี้เป็นประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ เจอคำต้องห้ามคำนี้ เดี๋ยวอาถรรพ์มาม่าจะปรากฎอีก 555) เชื่อว่าพี่ปุ๊มีชั่วโมงบินและวิจารณญาณส่วนตัวที่ดำเนินการตามความเห็นของตัวเองได้สำหรับเรื่องนี้ครับ

ข้อดีอีกอย่างของยี่ห้อนี้ คือ ท่าทางเขาจะตั้งอกตั้งใจออกแบบจุกเป็นอย่างมาก ผลคือ อีให้จุกมารุ่นเดียว สามขนาด โดยที่(เดาเอาเอง)ว่าเขามั่นใจว่าจุกที่ออกแบบมา จะดีที่สุดกับหูฟังของอี ^ ^ ทั้งในแง่รูปทรงการใส่ และเสียงที่จูนมาแล้ว เลยง่ายไปอย่างว่า ไม่ต้องพยายามหาจุกมาเปลี่ยน...อย่าง Doppioนี่ ลองมาแล้วครับ สรุปว่า สำหรับผม จุกของเขาเอง เหมาะที่สุด ทั้งในแง่การใส่ และเสียง เพราะถ้าเป็นยี่ห้ออื่น ยังมีเรื่องให้เล่นสนุก(หรือเปล่า?)ได้อีก เรื่องสลับเอาจุกยี่ห้ออื่นๆมาใช้

อีกนิดนึงครับ อันนี้ผมลองถามคุณเป็นข้อมูลด้วย คือ ตัวเอง หูค่อนข้างใหญ่ เลยกลายเป็นว่า (กับDoppioนะครับ) ผมใช้จุกได้ทั้งสามขนาดที่ให้มา กลางจะพอดีๆ ใหญ่ก็ใส่ได้ โดยที่เนื้อเสียงจะเปลี่ยนไป หนาขึ้น ส่วนเล็กนี่ ทีแรกนึกว่าเผื่อไว้สำหรับคนหูเล็ก แต่กลายเป็นว่า มันเป็นการใช้งานได้ในอีกรูปแบบหนึ่ง คือ ยัดให้เข้าไปในช่องหูได้ลึกกว่ากลาง แน่นอนว่าเนื้อเสียงฟังเผินๆ น้อยกว่า แต่มัน(หูฟัง)เข้าไปใกล้แก้วหูได้มากกว่า ถ้าเป็นลำโพงบ้าน ก็เหมือนการตั้งห่างผนังหลังมากขึ้น เสียงสะท้อนที่จะช่วยปริมาณเบสลดลง แต่จุดกำเนิดเสียง คือเสียงตรงจะเข้าใกล้ตัวมากขึ้น ทำนองนั้นน่ะครับ

ไม่ทราบคุณปุ๊ได้ลองจุกทั้งสามลักษณะแบบผม ได้หรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ปุ๊ทะลิ

29/03/2015 04:12:56
0
ถึงคุณ เหน่งบา

สำหรับจุก ผมยังลองไม่ครบเลยครับ
แต่ได้ลองใส่จุก small talk ของ samsung แล้ว
ปรากฎว่าใส่สบายกว่าครับ

และก็อย่างที่คุณ เหน่งบา ว่าจริงๆอีกนั่นแหละครับ
หูฟังเรทราคาประมาณนี้ การแข่งขันสูงมาก

ซึ่งส่วนตัวผมเองไม่ค่อยได้มีโอกาสลองมากนักครับ
เพราะว่าไม่ค่อยมีเวลาไปร้านเฮีย ได้แต่ซุ่มอ่านรีวิว

ตอนนี้ได้แต่รอ ZA DOPPIO อย่างตื่นเต้นครับ

คุณหน่งบา เล่น line ไหมครับ
อันนี้ line ผมครับ ronnapoom_s เอาไว้คุยกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แนะนำทีคับ XBA3 // ZA BASSO // ZA DOPPIO ขอบคุณคับ"