Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หัดเล่นกีตาร์เริ่มที่ตัวไหนดี แนะนำหน่อยครับ

Graduate57

22/03/2015 13:19:37
จะเริ่มหัดเล่นกีต้าครับ หลังจากหาข้อมูลก่อนซื้อก็ค่อนข้างงงพอสมควร แต่ละไม้แต่ละทรง
บอกตรงๆเลือกไม่ถูกครับ อยากได้สำหรับคนเริ่มต้น มียี่ห้อหน่อยก็ดี คือแบบมาตรฐานนิดนึง
ไม่แพงและค่อนข้างคุ้มค่า งบผมไม่เกิน 10000 ครับ เล่นเป็นงานอดิเรกครับ

เอาจริงๆถ้าจะแนะนำการหัดเล่นด้วยก้อดีครับ จริงๆอยากหัดเรียนจริงจังเลยแต่ว่าผมทำงานแล้วครับ
ผมอยากเล่นอยากเล่นแนว fingerstyle ครับ ตีคอร์ดได้บ้าง แต่อีกไกลครับ ตั้งเป้าไวก่อน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

sinjorita

22/03/2015 13:47:10
1
ถ้างบไม่เกินหมื่นลองมองดูพวก crafter dolce veela พวกนี้งานดีมาตรฐาน ลองดู veela ก่อนก็ได้ครับเสียงดีจริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Alone[]

22/03/2015 13:48:13
6
ถ้าเป็นแต่ก่อน Yamaha F-310 ทุกคนแนะนำครับ
แต่ตอนนี้ผมว่า Veelah - V1D แจ่มครับ ^_^

... แต่ที่สำคัญที่สุดต้องไปลองเองครับ ... สำคัญมาก

- เสียง ทุ้ม ใส หวาน แข็ง เสียงดัง-เบา .. เยอะแยะ
- วัสดุ ความหนาของไม้ ดีไซน์ สี น้ำหนัก .. อื่นๆ
- สัมผัส ความสูง-ต่ำ ทัชชิ่ง เหมาะมือมั้ย คอกว้างเกินมั้ย ... *** ข้อนี้สำคัญสุดๆ ***
- การใช้งาน เช่นแน่ใจว่าจะเล่นเพลินๆ หรือ ในอนาคตอาจอยากเล่นโชว์ก็ต้องมี ภาคไฟฟ้า

... สรุปต้องลองเองครับ ... ขอให้เจอตัวที่ถูกใจครับ ^_^

ปล. ในระดับเริ่มต้น ราคา 5000-10000 คุณภาพไม่ได้ต่างกันมาก
เลือกที่ถูกใจนะครับ อย่าเลือกตามราคาเห็นว่าแพงก็น่าจะดี อันนี้ไม่น่าใช่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

more

22/03/2015 19:18:18
0
ถ้าหัดเล่น เอาแบบตัวที่จับง่ายๆพอดีมือเป็นหลักครับ
เรื่องเสียงเป็นเรื่องรอง อาจจะเริ่มที่ยามาฮ่า ตัวละสามสี่พันก็ได้ครับ

แล้วถ้าเล่นพอได้แล้วอาจค่อยขยับไปเลือกพวกเสียง ซึ่งกีต้านั้นเลือกค่อนข้างยากครับ เพราะรุ่นเดียวกันแต่เสียงไม่เหมือนกันทุกตัวเพราะไม้คนละต้น ถ้าเล่นไม้แท้นะครับ

ตอนผมตามหากีต้าเนื้อคู่ผมก็ไช้เวลาเกือบๆปีเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

more

22/03/2015 19:21:46
0
ส่วนถ้าต่ำหมื่นที่แนะนำ ผมแนะนำเป็น Sigma ครับเป็นกีต้าต่ำหมื่นที่ผมว่าเสียงดีมากครับ แถมรูปร่างหน้าตาหล่อเลยครับ ก๊อบ Martin มาเคยครับ เหมือนเด๊ะๆทั้งฟ๊อนตัวหนังสือและอื่นๆ

ุ่ถ้าเน้นตีคอร์ดเป็นหลักก็แนะนำเป็น ทรง D
ถ้าจะฝึกพวกเกาๆก็เป็นทรง O ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

wish

22/03/2015 20:09:25
12
veelah v1d ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สมัครเล่น

22/03/2015 20:43:50
412
งบขนาดนี้ ไปลอง tyma เลยครับ
ฟินแน่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หมูหวาน

22/03/2015 21:43:48
573
ถ้าเริ่มเล่นเลย ผมแนะนำ Cort AD810 ก่อนครับ ฝึกปรือฝีมือก่อน
ส่วนถ้าจะเล่น Finger style อาจจะต้องไปเริ่มเรียนพื้นฐารกี่ต้าร์ Classic ก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

simseng

23/03/2015 11:03:19
6
แนะนำไปเรียนที่ guitarThai school ก่อนเลยครับ แล้วให้อาจารย์แนะนำแบบละเอียดๆ ฝึกตามหนังสือเองจะช้ามากและผิดทางเอาง่ายๆ

http://www.guitarthai.com/home.asp
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Graduate57

23/03/2015 13:53:30
ขอบคุณมากๆครับ ได้ตัวเลือกเยอะเลย

แล้วตอนนี้ของ walden นี่ยังน่าสนใจไหมครับ
ค้นๆไปเจอในบอร์ดมั่นคงในกระทู้เก่า
แต่ตอนนี้เงียบไปเลย

ส่วนเรื่องเรียนจะหาวันว่างๆไปลงเรียนครับ
ช่วงนี้ต้องย้ายที่ทำงาน T_T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

more

23/03/2015 17:26:22
0
walden ในงบนี้อาจจะได้เป็นไม้แท้ทั้งตัวครับ

กีต้าไม้แท้ยิ่งเก่าเสียงยิ่งดีครับ จะมีความสุขเวลาเล่นแล้วเสียงมันดีขึ้นไปเรื่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

jemmikoz

24/03/2015 03:11:44
0
gegbennet
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

หมูหวาน

24/03/2015 23:32:51
573
Walden เป็นกีต้าร์ที่จูน Tension มาดีมากครับ ให้ความรู้สึกนุ่มนิ้วเวลาเล่นคล้ายๆ Yamaha
แต่เสียงโดยรวมจะออกวอร์มกว่าครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

yamano

25/03/2015 01:30:48
ผมหัดเล่นกีตาร์ตัวแรก่ย้อ JoJo ครับ จำได้ว่าน่าจะราคา 200บาท 555

เป็นกีตาร์ตัวเดียวที่ผมมีเป็นของตัวเอง นอกนั้นเล่นของเพื่อน และของโรงเรียน
(คนที่เล่นกีตาร์เก่งๆ มักจะไม่มีกีตาร์ เป็นของตัวเองครับ ในตอนเริ่นต้น)
ยันทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เคยมี กีตาร์ดีๆเป็นของตัวเองเลย ผมเป็นคนสอนเด็กๆ
ในหมู่บ้านที่ผมอยู่ เล่นกีตาร์ ตีกกลอง อีเล็กโทน ตีปิ่งปอง เตะตะกลอ ต่อยมวย
ที่กล่าวมาผมไม่เคยมี อุปกรณ์ของตัวเองเลย มันอยู่ที่ความตั้งใจมากกว่าครับ

การเลือกกีตาร์ สำหหรับมือใหม่ ต้องดูที่เราเลือกจะเล่นกีตาร์สตายไหนก่อนครับ
โฟร์กซอง, คันทรี่, คลาสสิก หรือตีคอร์ โชร์สาวเฉยๆ
เอาเป็นว่าง่ายๆนะตีคอร์โชว์สาวเฉยๆละกัน

ดูที่คอกีตาร์ครับ เลือกที่คอเรียวๆเล็กหน่อย ไม่ใหญ่มาก โดยเอามือซ้ายจับดู
กำแล้วถ้านิ้วชี้เราพ้นบาร์ หรือคอกีตาร์ขึ้นมานิดหนึ่งนั่นล่ะครับใช้ได้ เมื่อได้แบบนี้แล้ว
ก็เลือกดูที่ช่องบาร์ตรงที่เราจับคอร์น่ะครับ เลือกที่มันโค้งนิดหนึ่ง จะจับง่ายมากครับ
และจับคอร์ไม่บอด อย่าเลือกที่แบนตรง จะจับยากมาก ตีคอร์แล้วจะบอด สำหรับมือใหม่
ตรงช่วงโปร่งกีตาร์ ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ เรื่องยี่ห้อก็แล้วแต่ชอบเลยครับ เพราะไงมือใหม่
ให้ซื้อ กิ๊ปสัน มาก็เล่นไม่ได้เรื่องอยู่แล้ว แต่อยากแนะนำว่า
yamaha เหมาะกันคนเพิ่งหัดเล่นครับ เพราะ บาร์เรียวเล็ก ได้มาตราฐาน
ลงทุนซื้อสายกีตาร์ไฟฟ้ามาใส่ เพื่อความเจ็บนิ้วน้อยลงมากด้วยครับ

คอร์กีตาร์ หัดจับกลุ่มคอร์ สองกลุ่มนี้ก่อนละกันให้ข้อง กลุ่มหนึ่ง C / Am / F / G,
กลุ่มที่สอง G / Em / Am / D, สองกลุ่มนี้หัดตีจังหวะเต็มห้อง จังหวะโซล์ธรรมดา
แค่สองกลุ่มคอร์นี้ก็เล่นเพลงได้เป็นร้อยๆแล้ว แต่ว่าแต่ละเพลงจะมีท่อนแยกอีก
หัดเล่นเพลงของคุณปู พงษ์สิท จะเล่นง่ายหน่อยครับ เพลงจะซึ้ง หลอกกินตับ..าวง่าย
ดูวิธีตีจังหวะในyoutube เอาล่ะกัน

คอร์ A/ E / F//m, อันนี้หัดตีครึ่งห้อง คอร์วนอยู่แค่นี้ มีท่อนแยกนิดหน่อย เล่นง่ายมาก
เพลง ตลอดเวลา ปู พงษ์สิทธิ์

หัดไล่สเกล คอร์ C ทุกวันด้วยก็ดี จะทำให้นิ้วแข็งแรง (ดูในYOUTUBE)
การจับคอร์ก็ซื้อหนังสือ"มือใหม่หัดเล่นกีตาร์"มาดูประกอบล่ะกันครับ
ช่วงเล่นใหม่ๆต้องจับกีตาร์มาเล่นทุกวันทั้งเช้าตื่น และก่อนนอน ทนเจ็บด้วย

ถ้าตั้งใจ สามเดือนก็เล่นโชว์สาวได้แล้วครับ
ถ้าตั้งสายไม่ได้เดี๋ยวนี้เครื่องตั้งสายขายตามร้ายขายเครื่องดนตรีแล้วครับ
390 บาท
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

สมัครเล่น

25/03/2015 08:12:15
412
1. หาคนเล่นเป็นไปช่วยเลือก
2. กีตาร์ทุกตัว ปรับแต่งได้ ขั้นต้น เลือกตัวที่ต้องปรับแต่งน้อยที่สุด
นั่นคือ ใช้ความพยายามในการเล่นน้อยที่สุด
3. เสียง, คุณภาพ, ยี่ห้อ เรื่องอื่น ๆ เป็นรองครับ เอาเล่นง่ายไว้ก่อน
ถ้าได้เรื่องอื่น ๆ ด้วย ถือว่าเป็นโชคดี
การเริ่มต้นเล่นอะไรก็ตาม ถ้าเริ่มด้วยความลำบากมาก ๆ ก็จะทำให้ความอยากเล่นเหลือน้อยลง
ขอให้โชคดี ประสบความสำเร็จครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

หมูหวาน

25/03/2015 18:51:21
573
เจ้ากี่ต้าร์ JOJO นี่ล่ะครับ ทำให้คนหัดเล่นกีต้าร์เลิกไปหลายคน เพราะทนความเจ็บปวดไม่ไหว
ทดสายแล้วทดสายอีก ยังเจ็บนิ้วอยู่เลย ใครผ่าน JOJO มาได้ก็เล่นได้ทุกตัวแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Graduate57

25/03/2015 19:38:10
ขอบคุณทุกท่านมากครับ เรื่องการเลือกคอหลังจากอ่านของคุณ yamano แล้ว
เริ่มกลัวว่าตัวที่เล็งไว้คอจะไม่เข้ากับมือซะแล้ว ผมมือค่อนข้างเล็กครับ

ที่อยากได้แบบมียี่ห้อเพราะคิดว่าได้ตรงมาตรฐานนี่แหละครับ
กลัวเสียงเพี้ยน แล้วผมยิ่งไม่ค่อยมีหัวทางนี้ด้วย กลัวหูคุ้นกับเสียงแบบผิดๆ

อีกอย่าง ผมกะซื้ออันที่มันราคากลางๆหน่อย
เพราะถ้าไม่ได้ใจรักจริงคงซื้อตัวเดียวและคิดว่าคงจบในตัวนี้ครับ
เก็บยันแก่นู้นละครับ

แต่ก็ได้หลายยี่ห้อให้เลือกละครับ
ติดตรงผมไปหาข้อมูลแล้วพบว่าไอหลายยี่ห้อนี่ขายคนละร้านกันเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

yamano

25/03/2015 20:24:19
ครับ ก็อย่างคุณน้าหมูว่าครับ JOJO จะเล่นยากนิดหนึ่ง คอสั้น แต่ใหญ่มาก

-- คือสรุปว่าที่ผมเขียนมายาวๆ มีสาระอยู่แค่ "คอ" ใช่ไหมครับ OK

--ผมจำได้เมื่อสองสามปีก่อน ผมเคยพาเด็กข้างบ้านผมไปซื้อกีตาร์
ที่ห้าง เดอะมองามวงค์วาน มีร้านกีตาร์ ร้านใหญ่พอสมควรครับ
แต่ยี่ห้อที่คุณต้องการจะมีหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ

เรื่องเสียงเพี้ยน คงไม่เพี้ยนมั้งครับ เล่นๆไปเดี๋ยวคุณจะพัฒนาไปเองโดยไม่รู้ตัว
แต่ซื้อที่ดีๆเลยก็ดีครับ

ถ้าอยากได้ครูดี และกำลังใจดีๆ ว่างๆมาแถวป้ายรถเมพันทิพ งามวงค์วานก็ได้ครับ
จะมีสามีภรรยาคู่หนึ่ง ตาบอด เล่นกีตาร์เก่งมาก ร้องเพลงก็เพาะ ผมชอบนั่งฟังเค้าเล่น
ตาบอดยังเล่นได้ดีขนาดนี้ ตาดีอย่างเราจะสู้เค้าไม่ได้เชียวรึ ครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

chat_na

25/03/2015 20:43:46
1
veelah ด้วยคนครับ
คุ้มค่าราคาไม่เกินงบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Graduate57

25/03/2015 21:52:54
แหม่ ไม่ใช่หยั่งงั้นครับ รู้สึกผิดเลยครับคุณ yamano
อย่าเข้าใจผมผิด ผมอ่านทุกบรรทัดละครับ
เพียงแต่ผมยังไม่มีกีต้าร์ครับ เลยยังไม่รู้จะตอบยังไง เพราะยังไม่ได้ลองฝึก
ที่ผมพูดเรื่องคอเพราะเป็นความรู้ใหม่จริงๆ คือนึกว่าทุกตัวมันเท่ากันครับ

ว่าแต่ที่งามวงศ์วานนี่ใกล้บ้านผมเลย 555
แต่ผมมาทำงานอยู่พะเยาครับ ทั้งตัวเมืองมีร้านขายอยุ่ร้านเดียวหรือผมหาไม่เจอเองก็ไม่รู้
รอเคลียเรื่องงานเรียบร้อยก็จะเริ่มจริงจังกับงานอดิเรกครับ

ตัวที่เล็งๆก็มี veelah 1d ตัวนี้เพื่อนๆสมาชิกแนะนำเยอะมาก ฟังเสียงจากคลิปก็ชอบเลย
cort รุ่นที่คุณหมูหวานแนะนำ เพื่อนผมก็แนะนำตัวเดียวกันนี้
walden อันนี้ดูสวยเรียบๆดีครับ
แต่ที่เห็นแล้วชอบเลย (ชอบแต่ตรงส่วนหัวที่ลูกบิดสีดำๆด้านๆ) คือ LAG ครับ
ไม่รู้ดีหรือเปล่า แอบแพงด้วย อันนี้คัดหน้าตาเข้าประกวด ยังไม่ได้จับตัวจริง คือที่พะเยามันต้องสั่งครับ พวกยี่ห้อที่ร้านไม่ได้เอามาขาย ผมก็ไม่กล้าสั่งถ้าไม่ได้จะซื้อจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

more

25/03/2015 22:26:45
0
อย่าฟังเสียงจากในเว็บเลยครับ พูดตรงๆว่าไม่มีตัวไหนเหมือนเลยครับ
หัดเล่นอยากให้อย่าเพิ่งคำนึงเสียงมากเลยครับเน้นเล่นง่ายดีกว่า

ผมเป็นคนที่ตามหากีต้าตัวสุดท้ายในชีวิตมาแล้ว ตอนนั้นผมอยากได้เป็นเนื้อคู่แล้วเล่นไปจนตาย
ผมก็ลองเกือบทุกรุ่นที่พอจะหาได้ ส่วนใหญ่จะเป็นมือสอง เพราะผมชอบเสียงกีต้าเก่ามากกว่าส่วนของมือหนึ่งที่มีตัวแทนผมก็ไปมาทุกร้านในกรุงเทพที่มีขายเลยครับ

ผมใช้เวลาตามหาน่าจะเกือบๆปี ในระดับราคา 50,000-300,000 บาท เสียงกีต้าเหมือนเป็นศิลปะครับ รุ่นเดียวกันในร้านเดียวกันแท้ๆก็เสียงไม่เหมือนกัน

ปล สุดท้ายก็อยากให้ไปลองเองครับ ผมว่ามันเป็นงานอาร์ตนะครับ ไม่ไช่ว่าคุณเป็นคนเลือก กีต้าแต่กีต้าอาจเป็นคนเลือกคนมาเล่นมันก็ได้ครับ

สุดท้ายถ้าเป็นกีต้าต่ำหมื่นที่พูดๆกันมาก็ถือว่าโอเคทุกยี่ห้อ แต่ผมไม่ชอบ Veelah เป็นการส่วนตัวครับ ตอนเลือกก็ดูตัวที่คอไม่งอก็พอครับ เลือกซื้อมือหนึ่งตรวจสอบสภาพง่ายกว่ากีต้าเก่าเป็นสิบปีอยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

chene

25/03/2015 23:21:01
353
ผมนี้หัดเล่นจนกี้ต้าร์พังยัง เล่นไม่เป้็นเพลงเลย พูดละอายจัง
แต่ผมก้หัดมาเล่นเครืองดนตรีชิ้นอื่นครับ พวกอีเล็กโทรนิคแทน
คลิป นำเสนออะ ฮ่าฮ่า
https://youtu.be/KoYAdP-pEmc
https://youtu.be/unx9er0sG6o
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

chene

25/03/2015 23:21:52
353
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

chene

25/03/2015 23:22:50
353

เรื่องพาออกนอกทะเลอะ ผมถนัดอะ ฮ่าาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

สมัครเล่น

26/03/2015 08:57:27
412
อย่าซีเรียสเรื่องกีตาร์ตัวเดียวเก็บจนแก่ครับ
เอาเข้าจริง ๆ เล่นเป็นแล้ว
มันก็มีมาให้เลือก จนตายกันไปข้างหนึ่ง เหมือนโลกของหูฟังนั่นล่ะครับ
ยี่ห้อทั้งหลายที่ว่าไป มีมาตรฐานดี รวมไปถึงเรื่องรับประกัน
น่าจะไม่ต้องกังวลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หัดเล่นกีตาร์เริ่มที่ตัวไหนดี แนะนำหน่อยครับ"