Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ้าตั้งกระทู้แบบนี้ในพันทิพย์จะโอมั้ยครับ(เกี่ยวกับหูฟัง+TheVoice)

รอคำแนะนำ :)

15/12/2014 01:39:57
ชื่อเรื่อง : ถึงเวลาแล้วหรือยังครับ ที่เราจะสนใจหูฟังหรือลำโพงกันมากขึ้น

ก่อนอื่น ผมอยากจะบอกว่า ผมไม่ใช่คนหูทอง ผมแค่รู้ว่าทำไมหูฟัง/ลำโพง มันถึงมีหลายๆราคา ผมไม่ได้ต้องการจะอวดอะไรใคร และไม่ต้องการจะว่าใครนะครับ ผมจะเงียบอยู่คนเดียวก็ได้ แต่มันถึงเวลาหรือยังครับ ที่หลายๆคนควรที่จะหาซื้ออุปกรณ์/เครื่องเสียงดีๆ มาใช้กัน คุณเคยเป็นกันมั้ยครับ ที่จะมองคนอื่นที่ซื้อหูฟังตัวละพันขึ้น แล้วไหนจะ DAC ไหนจะ AMP ไหนจะ Player อีก พกกันทีเป็นคอนโด คุณจะมองพวกเค้าว่าบ้า ซื้อกันไปได้ไง ผลาญตังกันเล่นป่าวๆ มองว่าเป็นวงการเล็กๆของคนเล่นหูฟัง ผมว่าวงการนี้มันใกล้ตัวกว่าที่คุณคิดแล้วล่ะครับ
เอาแค่ดูเดะวอยซ์นะครับ (ผมพูดถึงเพราะเห็นเป็นรายการ เพลงที่วัดกันที่เนื้อเสียงซึ่งแน่นอนว่าหูฟัง/ลำโพงเกี่ยวแน่นอนครับ) สังเกตมั้ยครับ ผู้คนทางบ้านแต่ละคนจะบอกไม่เหมือนกันเลยว่าเสียงร้อง/น้ำเสียง/ความหนักแน่นของดนตรีเป็นไง
(ผมจะไม่ลงลึกนะ)
หูฟัง/ลำโพง มันจะมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวของ(รุ่น)มัน สำหรับคนที่บอกน้ำเสียงห่วย ทำไมถึงเลือกร้อง ผมอยากให้คุณลอง ปิดโน๊ตบุ๊ค/ทีวี หรืออะไรก็แล้วแต่นะครับ ไปลองเปิดในโทรศัพท์หรือแท็บเล็ต(ตัว หมื่นต้น-High end ได้ยิ่งดี) ของคุณๆก็ได้ (เสียบหูฟังด้วย) อย่างน้อยเสียงมันก็ควรจะดีกว่า ลำโพงทีวีบ้านๆหรือการ์ดจอออนบอร์ดโน๊ตบุ๊ค/คอม อยู่แล้วล่ะครับ (อันนี้ผมพูดในกรณีของคนทั่วไปนะครับ คนที่เล่นหูฟังหรือคนที่ตั้งใจเลือกลำโพง/หูฟัง/(System) ของตัวเองคงจะรู้อยู่แล้วผมขอข้ามกลุ่มนี้นะ)
อันนี้ผมพูดถึงกรณี น้องอิมเมจนะ ผมไม่ได้ตั้งใจจะว่าคนอื่นนะครับ ผมก็เป็นครับ ตอนฟังในโน๊ตบุ๊ค+ลำโพงแยก ( Samsung Np370-r4v + Elaphant SP-011(ช้างน้อย นั่นแหละครับ) ไม่ต้องสืบนะครับ เสียงมัน"กาก" ครับ ผมยังงงอยู่เลย เฮ้ย ร้องเพราะหรอ โอเคจริงๆหรอวะ รอบใหญ่ขนาดนี้ ทำไมๆๆๆๆ คำถามเยอะมากครับ ผมเลยหันไป เสียบหูฟังต่อกับ Ipad เน่าๆของผม (Soul Sl 100+Ipad3 =>อันที่จริงก็ไม่ดีเท่าไรเลย มีปัญญาเท่านี้ครับตอนนี้ TT) เท่านั้นแหละครับ "เฮ้ยย ขนาดนี้เลยหรอ คือเจ๋งว่ะ น้ำตาแทบคลอครับ" คือน้ำเสียง+การสื่ออารมณ์ มันคนละเรื่องกันเลยครับ เทียบกับ ไอโน๊ตบุ๊ค+ลำโพงกิ๊กก๊อกตัวละ 600 แล้วมันเหมือนดูหนังคนละม้วนเลย หลายๆคนอ่านมาถึงตรงนี้ อาจจะมองว่าบ้า แต่มันคือเรื่องจริงครับ

อ่านมาถึงตรงนี้ ผมก็หวังว่าจะมีคนไปวิ่งเปิดหามาลองฟังกันนะครับ 5555

อีกเรื่องนะครับ ใครเคยไปญี่ปุ่นโซนชินจุกุ อุเอโนะนะ บ้างครับ (เห็นฮิตกันไป) เคยไปเดินเล่นแถวห้าง Big Camera อะไรทั้งหลายมั้ยครับ สังเกตุมั้ยครับ ว่ามันต่างจากห้างใหญ่ๆบ้านเราลิบลับเลย เคยสงสัยมั้ยทำไมที่นู่นเค้าถึงแบ่งโซนหูฟังเป็นชั้นๆ มีตั้งแต่ราคารากหญ้ายันคนธรรมดาเอื้อมถึงยาก เพราะคนที่นู่นเค้าให้ความสำคัญกับหูฟังไงครับ เค้าไม่ได้มองว่าผลาญเงินหรือไร้สาระอะไร ขนาดนั้น

ขอทิ้งท้ายนะครับ การหาใช้หูฟัง/ลำโพงที่คุณพอใจมันไม่ได้ สิ้นเปลืองอะไรขนาดนั้นนะครับ คุณอาจจะซื้อตัวละพันกว่าบาท แล้วพอใจ คุณสามารถใช้ไปตลอดชีวิตก็ได้นะครับ

ขอบคุณนะครับ ไม่รู้จะมีคนสนใจมั้ย TT
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

adagio71

15/12/2014 05:58:05
1
เรื่องแบบนี้มันแล้วแต่มุมมองของแต่ละคนนะครับ บางคนฟังเพลงอย่างมีความสุขได้ ถ้าเค้าเข้าใจในเสียงเพลงจริงๆ เครื่องเสียงมันเป็นแค่ตัวกลางระหว่างคนและดนตรีครับ

แต่เสียงดี มันก็ฟังแล้วมีความสุขเข้าถึงกว่า ตามนั้นแหละ

แต่ลำโพงหรือหูฟังราคาไม่แพง ก็ไม่ใช่ว่าจะทำให้คนเข้าถึงดนตรีไม่ได้

กระทู้แบบนี้ก็นานาจิตตังครับ อาจจะโดนดราม่าได้ถ้ามีคนไม่เห็นด้วยและออกความเห็นแรงๆ พันทิปมักจะเป็นแบบนั้นนะฮะ :p
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Nickky18

15/12/2014 07:29:51
9
คิดเหมือนผมนะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

15/12/2014 07:54:01
1,866
ผมอ่านกระทู้แล้วงงครับ ไม่เข้าใจประเด็น

จขกท ท่านหมายความว่า หูฟังราคาไม่สูง ก็ให้เสียงที่ดี เข้าถึงอารมณ์ได้ เกินกว่าที่คิด เรามาเล่นหูฟังกันเถอะ...แม้ไม่ใช่รุ่นสูง แม้ไม่ต้องมี อุปกรณ์ที่เหนือกว่านั่น อย่าง DAC AMP DAP อย่างนั้นใช่มั้ยครับ

หรือหมายความอย่างอื่น

ขออภัยในความไม่ฉลาดครับ T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

15/12/2014 09:26:25
412
ประมาณว่า อุปกรณ์ดี ทำให้เข้าถึงอรรถรสมากขึ้น
น่าจะเป็นแบบนั้นนะ

รายการประกวดร้องเพลง
เป็นเรื่องของสองคนยลตามช่องครับ
มองต่างกันได้เป็นเรื่องปกติ
ไม่มีใครผิดถูก ชอบไม่ชอบอีกเรื่องหนึ่งต่างหาก

ลองไปตั้งกระทู้ดูก็ได้ครับ
tag ห้องให้ถูกแล้วกันครับ
ดูเหมือนที่นั่นเขาดุเดือดใช้ได้ครับ

ผมไปตั้งกระทู้เรื่อง Big Bike ยังมีแขวะกันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เอก บางแค

15/12/2014 11:23:33
0
ฟังเพลง สุเทพ วงศ์คำแหง ผ่านทรานส์ซิสเตอร์ ธานินท์ก็ฟังออกนะครับว่าเพลงเพราะเสียงขยี้ฟองเบียร์

ชาวบ้าน ร้านตลาด ทั่วๆไป เขาก็ไม่ได้ฟังผ่านเครื่องเสียงดีๆ หรือ หูฟังดีๆ เขาก็บอกได้ว่า เพลงไหนเพราะ นักร้องคนไหนเสียงดี

ปล ถ้านักร้องร้องไม่ดี หวังว่าฟังเครื่องเสียงดีๆ แล้สจะฟังเพราะขึ้น นี่คิดผิดนะครับ เพราะมันจะยิ่งฟ้อง ว่าร้องห่วย

ปล2 music quality กับ sound quatily คนละตัวกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Nutcub789

15/12/2014 12:32:31
0
อธิบายยากจัง 5555

เอาเป็นว่า ถ้าเราลองใช้ ลำโพงทีวี/โน๊ตบุ๊ค/โทรศัพท์ เปิด THE VOICE ของสักคนนึงดู แล้วเราลองวิเคราะห์ ว่าเสียงนักร้องเป็นยังไง แบบเฮ้ย เสียงเค้าจะสุดแค่ไหนนะ ลงต่ำแค่ไหน พอขึ้นสุดมากๆพร่ามั้ย เค้ามีช่วงที่หายใจไม่ทันแล้วเสียงสั่นมั้ย เป็นเรา เราอยากจะเสียตังโหวตให้เค้ามั้ย เสร็จแล้ว ลองเอาลำโพงหรือหูฟังที่เราๆใช้กันอยู่ เสียบแล้ววิเคราะห์ใหม่ แล้วดูความรู้สึกของเราหลังจากนั้น

ปล.หรือผมเป็นคนเดียวที่พอลองเปลี่ยนของที่ใช้ฟัง แล้วความรู้สึกที่มีกับนักร้องมันต่างกันเลย TT (อย่างเช่นลำโพงโน๊ตบุ๊คกับหูฟัง)
ปล.2 เมื่อคืน-ตอนนี้ ผมพยายามโพสอธิบายเพิ่มแล้วมันโพสไม่ได้เลยง่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ประชากรส่วนมากเช่นกัน

15/12/2014 19:58:21
เอาแค่ คนที่เล่นหูฟังนะครับ
ยังใช้หูฟัง ต่ำพัน เพลย์เยอร์ ต่ำหมื่น กันเยอะแยะ มากมาย เป็นประชากรส่วนมากของคนเล่นหูฟังเลยก็ว่าได้
แล้วนับประสาอะไร กับตาสีตาสา ชาวบ้านธรรมดา หาเช้ากินค่ำ จะหันมาซื้ออะไรแบบนี้ ยากครับ
แค่พอมีดูได้ ไม่ต้องชัดมาก แค่นั้นเค้าก็สุขีในแบบของเค้าละครับ
เค้าคงไม่สนใจอะไรพวกนี้ นับรวมไปถึงประชากรมนุษย์เงินเดือน ส่วนมากของประเทศ ก็เช่นกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

dnopista

15/12/2014 20:12:49
11
ขออภัยเจ้าของกระทู้อย่างสูง คือ อ่านแล้วงงๆอ่ะครับ

ไม่รู้จุดประสงค์ที่ต้องการสื่อ

แต่ถ้าจะให้เดาคือ เสียงดีไม่ดีมันขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ด้วย

เลยอยากให้หันมาใช้อุปกรณ์ดีดีกัน

หรือเปล่า ?

.
.
.
ถ้าใช่ ก็ขอแสดงความเห็นอย่างนี้ครับ

เรื่องของเสียงดีเสียงไม่ดี มันไม่ใช่ความจำเป็นสำหรับคนทุกกลุ่มครับ บางคนขอแค่ได้ยินก็พอแล้ว บางคนอาจจะอยากได้มิติหน่อยแต่ไม่มาก บางคนอาจจะอยากรู้สึกเหมือนนั่งอยู่ในบรรยากาศการแสดงสด ก็ว่ากันไป

ไม่มีผิด ไม่มีถูก

เป็นเรื่องส่วนตัว เป็นความสุขส่วนบุคคลล้วนๆ

ดังนั้น หากจะตั้งกระทู้จริงๆ ความเห็นผมคือควรเป็นกระทู้เชิญชวน แนะนำ สบายๆ ดีกว่านะครับ อย่าไปออกแนว ... ทำไมไม่หันมาฟังของดีดีกัน ของแบบนั้นห่วยจะตาย ของแบบนั้นเสียงกากจะตาย เพราะถ้าเป็นแนวหลังเมื่อไหร่ ผมว่ามันจะเริ่มเป็นกระทู้ดูถูกผู้อื่นขึ้นมาทันทีล่ะจ้า

ความสุขของใครของมัน อย่าเอาความสุขของเราไปเป็นเครื่องตัดสินความสุขของผู้อื่นนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ANuBiS GaTE

15/12/2014 20:31:43
149
คิดเหมือนหลายๆท่านแหละครับ ความสุขของคนอื่นไม่เหมือนความสุขของเรา

อย่างตัวผมเองก็ไม่ได้ชื่นชอบทีวี HD อะไร เอาแค่ 480p ก็โอเคแล้ว อย่าแตกเละพอ คนชอบ HD ก็คงบอก ไม่ได้นะ มันไม่ได้ถ่ายทอดภาพที่แท้จริง บลาๆๆ

แต่เสียงต้องดี อันนี้สำคัญสำหรับผม 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ball0910400

16/12/2014 01:52:18
6
ผมว่าไม่จำเป็นอ่ะครับ คนทั่วไปที่ไม่ได้เล่นหูฟังขอแค่ได้ฟังเพลงที่ชอบก็มีความสุขแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

adagio71

16/12/2014 06:10:08
1
ทำให้ผมนึกถึงหลายๆประเด็นที่เคยอ่านผ่านมาเช่น

ทำไมถึงนั่งรถเมล์ไม่นั่งแทกซี่ ถึงที่หมายเหมือนกัน แทกซี่สบานกว่า

ทำไมไม่ซื้อรถดีๆมาขับเน้นความปลอดภัย ใช้รถรุ่นถูกๆประหยัดทำไม

และอีกหลายกระทู้ กระทู้พวกนี้ดราม่า

กระทู้ที่ผมเคยอ่านแล้วคนเห็นด้วยในพันทิป เช่น เชิญชวนให้ซื้อหมวกกันน้อคคุณภาพดีๆใส่ ไม่ไปใช้หมวกกันน้อคถูกๆ หรือหมวกกันน้อคไม่ได้มาตรฐานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

chat_na

16/12/2014 07:21:50
1
เรื่องบางเรื่องปล่อยให้เค้าเรียนรู้กันเองดีกว่าครับ มันมีเหตุผลและความพร้อมของแต่ละคนแตกกัน เดี๋ยวนี้ข้อมูลเยอะมาก แถมมีหลายๆที่มีให้ลอง
คนไม่พร้อมหรือเค้าพอใจในสิ่งที่มีอยู่แล้ว ต่อให้เราพยายามแค่ไหนเค้าก็ไม่เปลี่ยนหรอกครับ
ส่วนคนที่พร้อมหรือเค้าอยากเรียนรู้เค้าก็ไปต่อของเค้าเอง
***คำว่าพร้อมของผมไม่ใช่เรื่องเงินอย่างเดียวนะครับ บางทีผมก็พร้อมจะกินมาม่าเป็นเดือนๆเพื่อสิ่งที่เราชอบจริงๆ55.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

BECK

16/12/2014 10:56:49
0
การวัดความพอใจ ของบุลคลนั้นๆ

ดี ไม่ดี ไม่มีครับ มีแต่ ชอบหรือไม่ชอบ เท่านั้นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Ace of Hearts

16/12/2014 12:58:36
6
เรื่องเสียงนักร้องที่ชอบ ก็เป็นเรื่องความชอบ ของมครของมันครับ คนไหนคนชอบเยอะก็ดังขายได้เยอะ ถกกันคงทะเลาะกัน
ส่วนอุกรณ์เพื่อเสพดนตรี ก็เป็นการแลกเปลี่ยนเพื่อให้ คนที่เข้ามาอ่านได้ความรู้ประกอบการตัดสินใจ ได้ใช้งบที่มีอยู่ จ่ายแล้วได้ของตรงกะความชอบ และไลฟ์สไตล์ นับว่าเป็นประโยชน์ฝุด ๆ แล้วครับ ดีกว่าซื้อแบบแหว่งแห หรือเข้าใจผิด ข้อมูลไม่ครบถ้วนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

a

16/12/2014 14:38:04
คือ มันเหมือน ยัดเยียด ความชอบของตัวเองให้คนอื่นเลยครับ

คือ ถ้าให้บอกตอนนี้ มันยัง "ไม่ถึงเวลาที่คนจะต้องหันมาเล่นหูฟัง"

กลับกัน ถามว่าอะไรที่สำคัญที่สุดในตอนนี้ในเมืองไทย

คือ การพัฒนาประเทศ ระบบเศรษฐกิจ การเมืองการปกครอง

ราคายางยังตกต่ำ ข้าวยังขายไม่ได้ ประชาชนก็เดือดร้อน

ในเมื่อ "ประเทศเรายังไม่เจริญ" คุณยังจะยัดเยียด ให้คนฟุ่มเฟือยอีกหรอครับ

ผมอยากให้ จขกท มองอะไร กว้างๆ แบบ มหภาค ไม่ใช่ มองแบบ จุลภาค

คุณอาจจะคิดว่า เห้ย ชนชั้นกลางไม่เดือดร้อน มีเงิน มีงานประจำ

คุณลองหันไปมองอีก 40-50 ล้านคนในประเทศสิครับ ว่าเขาสุขสบายหรือยัง

นี้มันประเทศไทยนะครับ ไม่ใช่แค่กรุงเทพ

ผมยังเชื่อว่ามีเกษตรกร นับหลายสิบล้านคน ที่ไม่เคยดู ไม่รู้จัก the voice

แล้วไม่เห็นว่า การได้ใช้หูฟังดีๆ มันจะไปเพราะกว่า วิทยุธานินทร์ เท่าไร

ความคิดของ จขกท บ่งบอกว่า เวลามองสังคม อย่ามองเฉพาะประเทศกรุงเทพครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

16/12/2014 14:50:49
1,866

สมใจนึก บางลำภูแน่ครับ พี่น้องทั้งหลาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

yamano

16/12/2014 16:40:17
271

:))
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

BoyBrinks

16/12/2014 16:45:47
8

ผม inbox ไปว่า
"การตัดสินจากการโหวตเสียงร้องเพลงผ่าน TV บางทีมันไม่เป็นธรรมกับผู้แข่งขันที่เสียงมหัศจรรย์นะครับ เนื่องจากเสียงที่ออกจากลำโพงของ TV มัน Flat เสตจแคบ ไม่เหมือนเสียง ณ เวทีแข่งขัน (ผมลองใช้หูฟัง Full Size เสียบฟังดูรู้เลยว่าเสียงใครเหนือกว่าใคร) ดังนั้นคนทางบ้านอาจจะตัดสินผ่านความชอบจากบุคลิกส่วนตัวของนักร้องมากกว่าชอบเสียงจริงๆ ก็เป็นได้ เพราะเสียงที่ได้ยินผ่านลำโพง TV มันไพเราะไม่ต่างกันครับ ^^"

แอดมิน The Voice ตอบกลับมาว่า
"The Voice เป็นรายการทีวีครับ ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

สมาชิกหมายเลข 1955424

16/12/2014 17:21:27
แอดมินThe Voiceตอบตรงดีวะผมชอบ
ถ้าไปตั้งกระทู้แบบนี้ในpantipเจ้าของกระทู้จะโดนด่าเละชนิดนอนไม่หลับหรือหาทางกลับบ้านไม่เจอเลย
ตั้งแต่เรื่องแรกเลย"จับใจความเรื่องประเด็น"แล้วก็ต้องมานั่งอธิบายอีกว่าอุปกรณ์พวกนี้DAC/AMP/Playerคืออะไร(คนที่เค้าไม่ได้เล่นเค้าไม่รู้จักหรอกว่าแต่ละอันทำหน้าที่?)
ไปๆมาจะไม่มีคนสนใจประเด็นที่เจ้าของกระทู้จะสื่อ หลายคนก็อาจจะเลือกด้วยวิธีการไม่ตอบ กระทู้ก็อาจจะไม่น่าสนใจ
แถมไปยัดเยียด ความชอบของตัวเองให้คนอื่นอีก

//me ปิดกระทู้ไปนั่งฟังเพลงดีกว่ากระทู้ไรสาระ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Alone[]

16/12/2014 17:42:02
6
ผมมองอย่างนี้ครับ

The voice คือรายกสรของคนทั้งประเทศ ทุกเพศ ทุกวัย ทุกกลุ่ม

ไม่ใช่รายการสำหรับ "คนเล่นหูฟัง หรือ คนเล่นเครื่องเสียง"

ฉะนั้น สำหรับคนที่จะชนะได้คือคนที่ ...

- เสียง โดนใจ ผู้ชมมากที่สุด (ไม่เกี่ยวว่าเพราะ ไม่เพราะ)
- อารมณ์ แตะใจ ผู้ชมมากที่สุด (ไม่เกี่ยวว่า สื่ออารมณ์เพลงนั้นๆได้ดีที่สุด)
- การสื่อความหมาย ที่ผู้ชมชอบมากที่สุด (ไม่เกี่ยวว่าตีความเพลงนั้น ไปในทางใดๆ แต่หมายถึง ตีความมาแบบเนี้ย และชาวบ้านชอบ)

ผมว่าจบครับ .. และหนุ่มชนะ ก็สมควรแล้วครับ (ผมก็โหวต อิอิ ทั้งที่เชียร์อิมเมจมาทุกรอบ รวมถึงรอบก่อนหน้านี้ก็โหวตอิมเมจ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

เหน่งบา

16/12/2014 17:57:38
1,866
อ่านอยู่หลายรอบ ผมว่าผมเข้าใจความคิดเจ้าของกระทู้แล้ว...

แต่ปัญหามันอยู่ที่วิธีการนำเสนอมากกว่าครับ ผมคิดว่า ในความเห็น3 ผมเข้าใจถูกแล้ว ทว่าเจ้าของกระทู้ นำเสนอความคิดในเชิงชี้นำ ซึ่งเป็นแง่มุมที่โต้แย้งได้ง่าย และ"มาก"...ถึงได้บอกว่า งานนี้มีหวังสมใจนึกสำหรับผู้ปรารถนามาม่าแน่นอน..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

เอก บางแค

16/12/2014 22:42:05
0
เจ้าของกระทู้กำลังสื่อว่า

เสียงจากทีวีมันห่วยเพราะฉนั้นไม่สามารถฟันธงได้ว่าคนไหนเสียงดีร้องดีจริงๆ

แต่ผมฟัง สุเทพ วงศ์คำแหง ผ่านทีวี หรือ วิทยุธานิน ผมบอกได้นะว่าแกเสียงดีร้องดีจริงๆ

หรือมีใครฟังไม่ออก?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เอก บางแค

16/12/2014 22:46:13
0
หรืออย่างรายการ คุณกิ๊ก ดู๋ ที่ แข่งขันร้องเพลงประกวดเงาเสียง ศิลปินนักร้องตัวจริง

ผมดูผ่านทีวี ผมว่าผมฟังออกนะว่า ใครร้องเหมือนร้องดีกว่ากัน

หรือใครฟังไม่ออก?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

MaxxIE

17/12/2014 00:21:30
ตราบใดที่เมืองไทย วงการเพลงยังให้ความสำคัญของเพลงในด้านของเนื้อเพลงมากกว่าดนตรี
แม้จะมี The Voice สักพันรุ่น ก็คงไม่ช่วยให้วงการเพลงไทย ยกระดับสู่สากลได้หรอกครับ

เรื่อง The Voice ก็เหมือนกัน ถ้าจะตัดกันด้วยเสียงจริงๆ ผมว่าใ้ห้ร้องเพลงเดียวกัน แล้วเปลี่ยนแนวเพลงไปเรื่อยๆจนครบทุกแนวเพลง แล้วจึงนำคะแนนมาเทียบกัน น่าจะเวิร์คสุด

เพราะร้องคนล่ะเพลง คนดูชอบเพลงไหนมากที่สุด ก็โหวตเพลงนั้น ออกอากาศให้เห็นหน้าทางทีวี ใครหน้าตาดีก็มีแต้มต่อมากกว่า

แต่เอาจริงๆน่ะ ตอนนี้วงการเพลงไทยต้องการนักดนตรีมากกว่านักร้องมากมายมหาศาล แต่ก็ยังประกวดแต่นักร้องอยู่นั่นแหละ เพลงก็ทำนองวนไปเวียนมาจนจะแยกทำนองไม่ได้แล้วว่าเพลงไหนเป็นเพลงไหน

วงการบันเทิงไทยก็ขายกระแสมากกว่าฝีมือไปหมด หาความบันเทิงคุณภาพยากจริงๆ

จากแต่ก่อนชอบเสพย์สื่อบันเทิงของไทยมาก แอบภูมิใจนิดๆว่า คนไทยก็ทำได้ไม่เลวเหมือนกัน แต่พอผ่านไปหลายปี พัฒนาการด้านฝีมือของวงการบันเทิงไทยต่ำมาก เอาแต่ของถนัดอย่าง"หนังผี"ยังโดนต่างชาติแซงไปหลายขุมเลย ยกตัวอย่าง่ายๆ เช่น Paranormal Activity ใช้ต้นทุน 15,000 ครับ ไม่ถึงแสนด้วยซ้ำ
ทำรายได้ที่ฉายไป 5 สัปดาห์ 62 ล้านเหรียญ นั่นเท่ากับทำรายได้เหนือต้นทุนไปแล้วกว่า 5,000 เท่าครับ รายได้ทั่วโลกคงไม่ต้องสืบ
ซึ่งเรื่องนี้วัดกันที่ไอเดีย+กึ๋นผู้กำกับล้วนๆเลยครับ

แต่ก็ใช่ว่าวงการบันเทิงไทยจะหมดหวังน่ะครับ เท่าที่สังเกตุตามงานประกวดภาพยนตร์ หรือ งานประกวดเล่นดนตรี ยังพอจะเห็นแววของคนรุ่นใหม่อยู่บ้าง ถ้าไม่ถูกกระแสสังคมครอบงำไปหมดซ่ะก่อน สื่ออาจจะได้ผงาดเทียบชั้นต่างชาติเค้าในสักวันใดวันหนึ่งครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Progreso

17/12/2014 09:10:18
0
The Voice ดูเป็นบันเทิงนะ เหมือนกันทุกรายการเกี่ยวกับแข่งประกวดร้องเพลงในทีวีอ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Nickky18

17/12/2014 09:13:21
9
ลองลงพันทิพ ดูก็ดีนะครับ เผื่อจะมีมาม่า555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

BECK

17/12/2014 10:12:53
0
ถ้าแข่งขันตีกลอง ตบเบส ลีดด์กีต้าร์ นี่ ผมว่า เรทติ้ง ทีวี อาจจะ เงียบกว่า
การแข่งขัน ร้องเพลง หน่ะครับ คงไม่มีใครอยากทำรายการ ที่ทำแล้วขาดทุน หรอกมั้งครับ
ด้วยความเคารพ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Agreement

17/12/2014 14:06:41
ถ้าไปตั้งกระทู้ที่พันทิพย์ มีแวว ต้องเจอคำตอบ แบบนี้ แน่ๆครับ

ถึงเวลาแล้วหรือยัง ถ้าเราจะเข้าเว๊บไปดูภาพถ่ายที่ส่งประกวด
เราต้องเปลี่ยน จอ LCD หรือ LED ให้เป็นแบบ Panel S-IPS เท่านั้น
อย่าได้บังอาจมาใช้ จอ ที่มี Panel เป็นแบบ TN เช่น จอ LCD ถูกๆ ที่ใช้กัน

ถึงเวลาแล้วหรือยัง ที่เราต้องดูหนัง ให้เสียงออกแบบ 5.1, 7.1 หรือแบบ dolby atmos
เพื่อความถูกต้อง ให้สาสมกับที่หนังทำมา อย่าได้บังอาจมาใช้ 2.1 ดูเป็นอันขาด เอิ๊กๆ
หยิกหู 0
"ถ้าตั้งกระทู้แบบนี้ในพันทิพย์จะโอมั้ยครับ(เกี่ยวกับหูฟัง+TheVoice)"