Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จุกหูฟังแพงๆดีๆมีผลต่อเสียงที่ได้มากมั้ยครับ

Stampford

27/11/2014 17:10:48
0
เปรียบเทียบระหว่างจุกแถมกับจุกมียี่ห้อที่ราคาสูงขึ้นมานิดหน่อย ถ้าใส่กับหูฟังตัวเดียวกัน จะให้เสียงที่ต่างกันมั้ยครับ เช่น ดีขึ้นมากจนสังเกตได้มั้ยครับ

คือตอนนี้กำลังพิจารณาจะหาจุกยางดีๆมาใส่กับเสี่ยอ๊อด เพราะรู้สึกว่าจุกแถมมามันบอบบางยังไงชอบกล และน่าจะให้เสียงที่ดีกว่านี้

หรือว่าจุกที่แถมมานี้มันดีอยู่แล้วครับ?

ปล.ตัวจุกแถมที่แกนมันสีแดงๆของผมไม่เห็นมีฟิลเตอร์เหมือนคนอื่นเลย(ของผมรุ่นkc06ตัวปกติ ไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า) จะต่างกับตัวแถมแค่ว่ามันดูแข็งแรงกว่า แล้วก็รอหูฟังกว้างกว่า

กำ ถามสองคำถามในกระทู้เดียวอีกแล้ว รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Alone[]

27/11/2014 17:21:17
6
ผมว่า จุก ที่ดีก็คือ จุกที่ยังชมพูอยู่ เอ้ยยยย !! ผิดๆๆๆ

จุกที่ดีคือ ใส่แล้วกระชับ สบายรูหู(สำคัญ) และกันเสียงได้(พอสมควร) นะครับ
อย่างผม อินเอียร์ หลายๆตัว .. ผมจับใส่จุก ซิลิโคน สีขุ่นๆจากหูฟังแถม Samsung แถมแทบทุกตัวครับ เพราะมันนิ่ม ใส่เข้า-ถอดออก ก็ง่าย .. หาซื้อก็ไม่ยาก

ส่วนเรื่องเสียง จะเสียงดีไม่ดีก็แล้วแต่ สไตล์คนนั้นๆนั่นแหละ
รูแคบ เน้นเบส / รูกว้าง เน้นโปร่ง / ท่อยาว-สั้น ก็เรื่อง สเตจ ..

น่าจะประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

27/11/2014 17:33:34
424
แต่สีของจุกไม่รับประกันคุณภาพเสียงระหว่างใช้งานนะครับ หุหุ

เข้าเรื่องๆ
จุกมีผลกับเสียงแน่นอนครับ ทั้งดีไซน์ วัสดุ ความพอดี
วัสดุต่างการซับเสียงก็ต่าง ความแน่นไม่พอดีเบสก็จะน้อยลง

สุดท้ายก็คือต้อง matching เอาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ohwownoone

27/11/2014 17:54:02
370
จุกสีชมภูแพงมากครับ หายากด้วย

ราคาจะบอกการสวมใส่ได้ระดับนึงว่าสบายหรือเปล่า แต่เรื่องเสียงไม่มีอะไรรับประกันได้เลยครับ ผมเคยซื้อจุกที่ดังมากๆในตอนนี้คือ สปิน ฟิต เอามาใส่กับ IM70 ชอบการสวมใส่มาก แต่เรื่องเสียงตัวจุกกับทำให้เบสกับความดาร์กหายไปหมดเลย สุดท้ายก็เก็บเอาไว้เฉยๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yamano

27/11/2014 18:08:19
ผมว่า สมัยนี้ ถ้าเกิน 15 โหยกๆ 16หย่อนๆ ไปแล้ว หาจุกสีชมพู ดีๆยากแล้วครับ เอ้ยยย!!! ไม่ใช่

ผมหมายถึงว่า จุกเดิมๆถ้าถอดเข้าถอดออก สัก15-16ครั้ง เสียงจะไม่เป็นสีชมพูแล้ว เอ้ยยย!!
ไม่ใช่ เสียงมันจะเริ่มไม่ดีแล้ว

เข้าเรื่องจุก...จุกดีกว่า

ผมเล่น. in ear มาเยอะมากครับ. เปลี่ยนจุกเสียงเปลี่ยนไหม? เปลี่ยนแน่นอนครับผม

ผมนี่...สาบานต่อหน้าไฟเลย ?!!

เอาแค่จุกเดิมๆก่อนครับ. ยกตัวอย่างเลยนะครับ

HEIR ครับ จะมีจุกมาให้สามชุดครับ ชุดละสามขนาด รวมเป็น9คู่
(ผมบวกเลขเก่งนะครับ ไม่ใช่ธรรมดา. 3.x3=9). ถ้าเปลี่ยนเป็นจุกสีแดงจะได้เบสชัดมาก
จุกสีน้ำเงิน จะเบาเบสลง. เสียงร้องสะอาดขึ้น จุกหัวร่มสองชั้น(อันนี้ผมอบมาก)
จะมาหมดเลยครับ. น้ำลงน้ำลายนักร้อง ได้ยินหมด ทุ้มๆหน่อย

535lte ใส่จุกสีเหลือง เสียงจะดีกว่า จุกยาง ที่จะแจ้งชัดเจนเกินไป

ส่วนwestone แม้จะมีจุกโฟมและยางมาให้เยอะ. แต่ผมฟังแล้วไม่ค่อยต่างเลยครับ(หูผมนะ)

แม้แต่ฟองน้ำเล็กของ ear bud. บางอันก็ซับเสียงสากๆได้ดีกว่าของแถมมาครับ

ตรงนี้เป็นความหูส่วนตัวผมครับ

แต่ว่านะ จุกสีชมพูนี่แหละครับ ให้เสียงที่เป็นธรรมชาติที่สุดแล้ว ฟังแล้วเคลิ้ม..จุงเบย!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

27/11/2014 18:39:17
113
ผมว่าน่าจะดีกว่านะครับ ที่สำคัญจุกดี ๆ มันจะอุดรูหูเราได้แน่นพอดีโดยไม่เจ็บหรืออืดอัดหูครับ อันนี้แหละเป็นสาเหตุสำคัญของเสียงที่ดีที่จะได้มาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

BoyBrinks

27/11/2014 19:00:24
8
การแหย่ระยะตื้นลึกและองศาก็มีผลอย่างมากมายครับ
ก่อนนี้ผมแค่แหย่ให้เข้าก็ปล่อยเลย ไม่คิดว่าจะต่าง แต่เคยอ่านรีวิวของคุณหลุยส์แห่งมั่นคงเขียนถึงวิธีใส่อินเอียร์ให้พอดีมีส่วนสำคัญ ผมเลยลองบิดแล้วยัดๆยื้อๆดูก็พบเสียงที่รอคอยมานานกับหูฟังตัวเดิมๆที่ใช้มาเป็นปีแล้ว
วันนี้ท่านลองขยับหูหรือยัง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

paopy2iiam

27/11/2014 19:38:37
2
ผมใช้ KC06A แรกก็จุกแถมนี้แหละ พอดีตัว
หลังๆไปเอาจุกไฮบริด เนื้อเจลของSonyมาใส่ มันใช่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Draco

27/11/2014 23:16:09
424
คุณ ohwownoone คับ ผมใช้ สปินฟิตอยู่เหมือนกัน จากประสบการ์ผมที่พยายามแหย่ๆยัดๆอยู่หลายรอบหลายขนาด พบว่าจุกตัวนี้ถ้าใส่สบายพอดีๆ มันจะทำให้เบสไม่มา มันจะต้องบิดและดันให้ลึกนิดนึงตามชื่อมันเลยครับ แต่เรื่องดาร์คหายนี่ผมว่าเป็นไปได้เลย

อ้อ และถ้าใส่กับอินเอียร์ที่ออกแบบมาให้ยัดลึกไมไ่ด้นี่จบเลยครับ มีแต่แหลมมาเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"จุกหูฟังแพงๆดีๆมีผลต่อเสียงที่ได้มากมั้ยครับ"