Guest
หมวดหมู่ >

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

พี่ๆอย่าเพิ่งรำคาญ ช่วยแนะนำเครื่องเสียง งบ 40,000 ให้ด้วยครับ

colour blindness

19/10/2014 21:41:35
0
ผมแอบๆอ่านมานานครับ ได้ความรู้ไปบ้าง และตอนนี้อยากได้เครื่องเสียงเป็นของตัวเองแล้วซักชุด โดยงบขอไม่เกิน 40,000 บาทครับ ซึ่งจะเอามาฟังเพลงเป็นหลัก โดยผมมีข้อมูลเพิ่มเติมครับ

1. ต้องการเพื่อฟังเพลงเป็นหลัก ประมาณ 70%
2. ผมฟังเพลงเกือบทุกประเภท ตั้งแต่ ร็อค ป๊อป แจ๊ส จังหวะแบบบีทของเมกัน สกา ฯลฯ
3. ขนาดห้องที่จะตั้งคือห้องนอน ซึ่งมีขนาดแค่ กว้าง 4 ลึก 3 เมตร และที่ว่างทีวี เครื่องเสียง ห่างจากเตียง 2 เมตรกว่าๆ
4. เครื่องเสียงที่ผมเคยฟังจะมีพวก Soundbar และ int amp. ซึ่งต้องบอกว่า ชุด Soundbar ให้จังหวะบีท และเบสที่ดีกว่า แต่เสียงเพลงไม่เพราะเท่าที่ควรน่ะครับ แต่ชุดแอมป์และลำโพง เสียงดีมาก แต่เพลงร็อคกับบีท ไม่ค่อยมีเท่าไหร่

และจากการลองฟังโดยหาข้อมูลจากกระทู้เก่าๆ ไปลองพวก Active speaker ผมก็ชอบนะครับ แต่ให้ความรู้สีกว่าเหมือนชุด int amp คือไม่ค่อยจะเข้ากับเพลงร็อค และเพลงจังหวะบีทสนุกๆเท่าไหร่เลย

ผมควรทำไงครับ เพราะห้องไม่ใหญ่ จะเอาลำโพง ใหญ่ก็ไม่ได้ (จริงๆ งบไม่ถึงมากกว่า แหะๆ) ต้องหาลำโพงบุ๊คเชล ดีๆซักคู่ กับแอมป์แล้วเพิ่มซัพได้หรือเปล่าครับ หรือควรเป็นชุดไหนดี

ขอคำแนะนำจากรุ่นพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

19/10/2014 23:49:25
1,057
แนะนำเป็นพวก Active Speaker ดีกว่าครับ
ช่วงราคานี้จะมี Kef 300A ที่สามารถวางในพื้นที่จำกัดได้ดีครับ
เเละฟังเพลงให้เสียงที่ดีกว่า Soundbar อยู่พอสมควรเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 2

TBJTBT

20/10/2014 09:48:52
ฟังเพลง Rock หรือ เพลงจังหวะสนุกๆ + ดูหนัง ผมแนะนำแบบนี้ครับ

CD Player + Int Amp : แนะนำของ Cambridge Audio 351C, 351A
ถ้าไม่เอา CD Player ก็ Int Amp ตัวเดียวรุ่น 651A ไปเลย (คุ้นๆว่าเป็น Dac ได้ในตัวด้วย)

ลำโพงก็ Polk Audio : RTI A3 ถ้าตั้งพื้นไหวก็ A5 ไปเลย
หรือจะลองมองๆ Klipsch ก็ได้ครับ เหมาะกับแนว Rock แนว Metal เช่นกัน

สายลำโพง และ RCA ก็เอา Audioquest ยืนพื้นไว้ก่อนครับ
ถ้าฟังแล้วมันสว่าง โจ๊ะๆ หรือ กระฉับกระเฉงจนเกินไป ก็เปลี่ยนยี่ห้อสายสัญญาณดูครับ

แนะนำเบื้องต้นแบบนี้ไปก่อน แล้วไปลองฟังที่ร้านครับ ออกมาจากร้านอาจได้รุ่นที่ต่างไปจากที่ผมแนะนำก็ได้ :)
ความคิดเห็นที่ : 3

wat12

20/10/2014 10:25:37
1
จบง่ายสุด อาจเปลี่ยนเป็นจัดหูฟังดีๆ เช่น HE560 or HD700 """"""" จะจบง่ายกว่าไหมครับทั่น
(ถ้ามี MAC book ยิ่งเพลิน)
ความคิดเห็นที่ : 4

arnoldte

20/10/2014 10:26:58
1
ลำโพง: Polk RTI A3, PARADIGM MINI MONITOR V.7

แอมป์: CAMBRIDGE AUDIO Azur 651A ถ้ารู้สึกว่าเสียงบางไปลองดูเป็น Marantz PM6004 แล้วแต่ความชอบครับ

DAC: Audioquest Drangonfly

ขาตั้งลำโพง (สำคัญมากนะครับ): Lovan Affinity 24

สายลำโพง: จัดของ Audioquest รุ่นสูงที่สุดเท่าที่จะจ่ายไหว ถ้าเล่น rocket 88 ได้จะดีมากครับ

สายสัญญาณ: Audioquest Bigsur เป็นอย่างต่ำ

สายไฟอย่าเพิ่งครับ งบน่าจะหมดแล้ว เก็บงบไว้ก่อน พอมีงบค่อยจัดของดีไปเลยอย่าง nrg2 หรือ nrg4 จะดีมาก เสียบแอมป์ครับ
ความคิดเห็นที่ : 5

20/10/2014 21:31:04
0
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ความเห็นพอเป็นแนวทาง

ตอนแรกว่าจะไม่เอาขาตั้งลำโพง เอาสายแทน ปรากฎว่าไปหาข้อมูลดู ขาตั้งลำโพงนี่สำคัญมากเหมือนกันนะครับ ไม่น่าเชื่อ

จะรีบไปลองเลยครับ

แต่ที่แนะนำหูฟัง พอดีแฟนฟังเพลงดูหนังด้วยครับ เลยขอเป็นลำโพงดีกว่า

ขอถามเพิ่มอีกเรื่องหนึ่งครับ คือ ยอมรับตรงๆว่าไฟล์เพลงส่วนใหญ่เป็น MP3 ซึ่งเสียงที่ออกมาคงไม่งามหยดย้อยตามที่นักเล่นเครื่องเสียงชอบกันนัก แต่ด้วยความที่เพลงที่ผมฟังส่วนใหญ่เป็นเพลงอินดี้ด้วยครับ หาแผ่นแท้ยากมาก พวกสายแปลงสัญญาณต่างๆจำเป็นแค่ไหนอย่างไรครับ หรือเสียบฟังแล้วก็เพราะเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 6

arnoldte

20/10/2014 22:06:04
1
ถ้าฟัง mp3 ให้หลีกเลี่ยงเครืองเสียงที่ออกไปทางเน้นรายละเอียดครับ
ให้เน้นเอาที่มีเนื้อสักนิด อย่างแอมป์ marantz ครับ จะฟังออกมาดีไม่ขี้ฟ้องมาก
พวกสายลำโพงก็ลองดูยี่ห้อ sine ครับ เสีบงหนา เบสดี แหลมไม่จัดครับ
ถ้าสายลำโพง audioquest เสียงจะสดไปนิดครับ
ความคิดเห็นที่ : 7

20/10/2014 22:10:15
0
ขอบคุณมากครับผม

จด โน๊ต ทดสอบ เสียเงินเพื่อความสุข

วงการนี้พี่ๆให้คำแนะนำดีจังครับ ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นที่ : 8

tmusic

21/10/2014 13:33:38
ถ้าเอาง่ายๆ ลำโพง active + DAC เช่น swan + arcam dac ก้ได้ครับ เลือก input ได้สะดวกดี ดูหนัง / ฟังเพลงก็ได้ อยู่ในงบด้วย
หรือจะเลือก kef x300 คู่เดียวก้ได้ครับ จบดี ลองฟังดู เสียงไม่ใช่ขี้ๆ น่ะครับ ,
ในกรณ๊ชอบฟังเพลงไทย ผมว่า เท่านี้น่าจะพอ เสียงมันอาจด้อยกว่าเล็กน้อย แต่พอสู้แยกชิ้น ในงบใกล้เคียงกันได้
แต่ถ้าฟังเพลงต่างประเทศเป็นหลัก การใช้ชุดแยกชิ้น ความต่างจะเห็นชัดขึ้นเมื่อเทียบกับ ลำโพง active
แปลกแต่จริงอย่าง,ชุดแยกชิ้น ที่ราคาไม่สูงมากฟังเพลงไทยมักไม่เพราะ บางทีกลายเป็นฟังไม่ได้เลย , จะให้ฟังเพลงไทย ต้องมี 2 แสนขึ้นไป ถึงจะดี

ปล review ใดๆ ไม่เท่าไปฟังเองครับ
ความคิดเห็นที่ : 9

21/10/2014 14:50:21
0
KEF X-300 นี่ราคาสูสีกับงบที่มีเลยครับ ตัวนี้ควรจะมี สาย DAC เพิ่ม ที่เอาไว้เสียบจากโทรศัพท์ หรือโน๊ตบุ๊คเพื่อต่อเข้าลำโพงอีกหรือเปล่าครับ

และเลยลองฟัง Swan Miii ของเพื่อน ผมว่าเสียงใช้ได้ดีเลยครับ จะติดก็ตรงเพลง Rock, Beat ที่ไม่มีเบส แล้ว KEF ให้เสียงเป็นอย่างไรครับมีเบสแค่ไหน ฟังร็อคจะพอมีเบสให้ตึ่บๆหรือเปล่าครับ

หรือว่าใช้ Swan แล้วเพิ่มซับฯดีครับ
ความคิดเห็นที่ : 10

tmusic

21/10/2014 16:42:53
0
kef 300 มีสาย usb ต่อ note book แถมมาให้ ครับ
ถ้าต่อผ่าน usb รายละเอียด มาเต็มครับ คนชอบรายละเอียดคง fin , แต่ผมไม่ชอบ มันดู digital มากไป (ผมใช้สาย usb GT2) ถ้าจะฟังแบบนี้ต้องเลือกเพลงที่บันทึกมาดีๆ ครับ กรุ้งกริ้ง ได้ใจ, สวรรค์ ไม่ไปไหนและ ก็สะดวกดี เล่นผ่าน jriver + ่ jremote ไม่ต้องเดิน

ถ้าฟังเพลงที่บันทึกมาไม่ดี ปัจจบุันผมต่อด้วนๆ ผ่าน mini to mini AQ เอา , เสียงรายละเอียดน้อยกว่า ช่องว่างแคบกว่า แต่ผมว่า ฟังแล้วเสียงมีมวลมากกว่า เป็นดนตรีกว่า ฟังเพลงไทยดีกว่าครับ

เรื่องเบส จะเก็บตัว ไม่ย้วย ผมว่ากำลังดีน่ะ แต่ อันนี้แล้วแต่บุคคล

ต้องลองฟังครับ
ความคิดเห็นที่ : 11

hvk

21/10/2014 17:11:32
11
ถ้าไม่ติดว่าเป็นของมือสองนะครับ เน้นว่าจัดวางง่าย เสียงดีได้ ไม่เกี่ยงแอมปมากนัก ดูจากแนวเพลงที่ฟังแล้ว ลองหา JBL 4311 WA-X/B อะไรก้ได้ครับ ใส่กับแอมป์พวก NAD C316 จบเลยครับ ชุดนี้วางฟังแบบ near field ดีมากครับ ไม่เกี่ยงที่วางเท่า bookshelf รุ่นใหม่ๆมากนักครับ เสียงทีได้รับประกันความมันส์ครับผม
ความคิดเห็นที่ : 12

lukmill

11/11/2014 15:36:24
0
ลำโพง KEF ให้เสียงกลางที่อิ่มสะอาด แนะนำเช่นกัน นอกจากนี้สายสัญญาณ ,สายลำโพงมีผลมากครับ ต้องให้ความสำคัญด้วย พวก inter brand ( SUPRA , VANDENHUL ,AUDIOQUEST ที่สำคัญคือถ้าจะให้เสียงที่ดี ควรหาแผ่น ซีดี audiophile ถ้าเครื่องเสียงดีแต่ไม่มีแผ่นทีดีก็ไม่มีประโยชน์

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=70284.0
ความคิดเห็นที่ : 13

TMY168

11/11/2014 16:01:00
3
ELECTRONICS:
- NAD D3020 int amp/DAC 16,900.00 บาท
or
- NAD C516BEE CD Player 9,400 บาท +
- NAD C316BEE int amp 11,500

SPEAKERS
- PSB Image B5 14,000.00 บาท
- Wharfedale Diamond 122 12,500.00 บาท

Conice Electronics จัดชุดเริ่มต้นอยู่บ่อยๆครับ เดือนนี้ก็มี ลองเข้าไปดูครับ
"พี่ๆอย่าเพิ่งรำคาญ ช่วยแนะนำเครื่องเสียง งบ 40,000 ให้ด้วยครับ"