Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครใช้ CD Player ที่เป็น DAC ได้ในตัวบ้างครับ

x-X-x-X-x

10/10/2014 11:24:31
คือว่าผมฟังเพลงทั้งจาก Computer และจากแผ่น CD พอๆกัน
ปัจจุบัน ถ้าฟังจาก Computer ผมใช้ Meridian Explorer อยู่
สำหรับ CD ก็ใช้เครื่องเสียงชุดเล็กของ Yamaha
ส่วนมากใช้หูฟัง มากกว่าลำโพง

สำหรับ Meridian Explorer ก็พอใจในคุณภาพพอสมควรแล้ว
ส่วน Yamaha แนวเสียงที่ได้ ยังไม่ใช่แนวที่ชอบนัก
ตอนนี้มีงบอยู่ประมาณ 4-5 หมื่นบาท อยากจะ Up ทั้ง DAC และ CD Player
แต่ถ้าซื้อ 2 ชิ้น ก็จะได้ DAC และ CD Player ชิ้นละประมาณ 2 หมื่นบาท
เลยมีความคิดว่า ซื้อ CD Player ที่เป็น DAC ด้วยเลยดีไหม

งบสำหรับสาย RCA ผมตั้งไว้ประมาณ 15,000 (+/-)
ถ้าซื้อ DAC แยกก็ต้องใช้ RCA 2 เส้นราคาต่ำลงมาหน่อย
แต่ถ้าซื้อแบบรวม ก็เอางบไปอัดที่สาย RCA เส้นเดียวเลย

ตอนนี้เล็งๆ Marantz SA8005 อยู่ ส่วน Cambridge Audio ก็เล็งๆไว้เหมือนกันแต่เกินงบไปหน่อย
อยากจะถามความคิดเห็นของทุกๆคนด้วยนะครับ ว่าซื้อแยก หรือ ซื้อรวมดี ในงบประมาณเท่านี้
พวก CD Player + DAC แบบรวมชิ้นแต่ราคาสูงหน่อย คุณภาพมันจะสู้แบบแยกชิ้นแต่ราคารวมกันแล้วพอๆกันได้ไหม

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

chinwgb

10/10/2014 12:12:34
4
ตอนนี้ ผมก็ใช้ cd player ที่ต่อ usb ได้ครับ ผมใช้ cayin cs24cd limited อยู่ จากเดิมที่ใช้ audio gd nfb2

ผมว่าเล่นแบบรวมชิ้น มันก็สะดวกดีนะครับ ใส่สายไฟ กับ ฟิวส์ ดีสายสัญญาณ ดีๆเสียงก็ดีครับ ส่วน marantz sa8005 ลองหาข้อมูลดูก่อนนะครับ ไม่รู้ว่าแก้ปัญหา usb ยัง ถ้าไม่เล่น dsd ก็ลองดู sa ki pearl lite ก็ได้คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

x-X-x-X-x

10/10/2014 14:08:26
ขอบคุณ คุณchinwgb ครับ

เท่าที่อ่านดูใน Head-fi เหมือนว่าจะแก้ปัญหาได้แล้วนะครับ
ส่วนที่เว็บของ Marantz เองก็ Post ขอความไว้ว่า

*Note: When the SA8005 was first released the wrong USB driver was posted on the Marantz website. The correct driver is now available on the website.

ใครมีความคิดเห็นอย่างไรเพิ่มเติมกันได้เลยนะครับ
อยากได้ข้อมูลเยอะๆก่อนตัดสินใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TBJTBT

19/12/2014 22:08:38
ภาคการใช้งาน DAC ของ Marantz SA8005 เป็นอย่างไรบ้างครับ มีใครเคยลองบ้าง
หยิกหู 0
"มีใครใช้ CD Player ที่เป็น DAC ได้ในตัวบ้างครับ"