Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำผู้ใช้ Audio Technica IM70 หน่อยครับผม

ANuBiS GaTE

01/09/2014 18:17:24
149
ผมใช้มาสักพักแล้วครับ ตอนนี้น่าจะเบิร์นได้สัก 60-70 ชั่วโมงโดยประมาณ โดยรวมก็ชอบทุกอย่างครับ ติดอยู่สองประการ

1. เวลาฟังเพลงหม่นหมองอึมครึม ดิบๆ ไม่ค่อยได้ฟีลล์ครับ ฟังดูสดใสเกินไป ไม่รู้ว่าจะเบิร์นให้มันดาร์กขึ้นได้หรือเปล่า

2. เสียงกลองในเพลงเมทัลบางเพลง (แค่บางเพลงนะครับ) เหมือนปลายหัวโน้ตมันแหลมๆเสียดหูพิกล อันนี้ออกแนวทำให้ฟังนานไม่ได้เลย เช่นสองเพลงนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=V8SNJIVf0VQ

http://www.youtube.com/watch?v=WIKqgE4BwAY

ไฟล์ผมเสียงดีกว่านี้นะ ได้ยินแทงหูชัดเลย ถ้าจะลบตรงนี้ทำได้ยังไงบ้างครับ ผมใช้อีกตัว K420 ไม่เป็นนะ แต่รายละเอียดตัวนี้น้อยกว่ามากเลย คือเวลาผมจะฟังเพลงหม่นๆยาวๆ ผมใช้ 420 นี่แหละ แต่ผมว่า IM70 ตอบโจทย์แนวดนตรีโดยรวมของผมมากกว่า

3. 420 ไม่มีเสียง Hiss มากวนใจเลยครับ อาจจะเพราะรายละเอียดน้อย แต่ IM70 มีหลายเพลงเลย มากน้อยต่างกันไป แก้ด้วยการหา Dac มาต่ออย่างเดียวเลยหรือเปล่าครับ

คือปกติผมชอบเสียงกลองของ IM70 มาก เปรี้ยงๆชัดทุกเม็ด เหยียบเบสก็มาเป็นลูกกลมๆมนๆ สวยงามตามเพลงเลย เพลงเบาก็เบาตาม แรงก็แรงตาม แต่ติดตรงบางวงหรือบางเพลงนี่แหละ เสียงมันแตกแสบหูมาก จุดนี้แอบทนไม่ค่อยไหว อาจจะมีเปลี่ยนถ้าไม่ดีขึ้น ถึงจะชอบมากก็ตาม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

01/09/2014 19:19:38
1,057
1 ถ้าเบิร์นเเล้วซาวด์จะเคลียร์ขึ้นครับ แต่การเเยกชิ้นดนตรีก็จะดีขึ้นไปด้วยครับ

2 ขึ้นอยู่กับการบันทึกของเเต่ละอัลบั้มอีกทีครับ

3 อาจจะต้องลองหาแอมป์หรือ dac มาช่วยครับน่าจะเเก้ไขปัญหาเรื่องปลายเเหลมที่มีปัญหาได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการบันทึกของเเต่ละอัลบั้มด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ANuBiS GaTE

01/09/2014 20:11:43
149
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ลองดูสักร้อยชั่วโมงก่อนดีกว่า ค่อยตัดสินใจอีกที

ใครมีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมได้นะครับ มาอ่านเรื่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ANuBiS GaTE

01/09/2014 20:30:56
149
ข้อสามเรื่อง hiss นี่ผมอาจจะเข้าใจผิดนะครับ มันคืออารมณ์ประมาณว่า พื้นหลังไม่เงียบน่ะครับ มีเสียงซ่าาาาายาวๆ อาจจะเพราะผมต่อตรงกับคอมด้วยรึเปล่า (PC เลยนะครับ ไม่ใช่โน้ตบุค) ผมเสียบช่องข้างหน้า เพราะสายยาวไม่ถึงข่องข้างหลัง ทีนี้ช่องข้างหน้ามันไม่ได้ต่อตรงกับเมนบอร์ดโดยตรง มันต่อมาอีกทอดนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำผู้ใช้ Audio Technica IM70 หน่อยครับผม"