Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

BlackPhoenix

24/07/2014 08:43:35
71
เมื่อคืนเฮียโพสเรื่องสาย Toxic วันนี้เห็นคนถามถึงสาย DHC ผมเองก็ว่าจะจัดมาอัพ 846 ของผมอยู่เหมือนกัน เลยอยากทราบข้อมูล ความแตกต่าง ระหว่าง DHC SP Silver 8 Wire กับ Toxic Piccolino หน่อยครับ เป็นข้อมูลในการตัดสินใจน่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Man in Black

24/07/2014 09:03:48
7
ส่วนตัวมีทั้งสองเส้น ผมคิดว่า 846 เข้ากับ piccoloino มากกว่าครับ แต่คงต้องแล้วแต่ชอบจริงๆ เพราะ dhc ให้รายละเอียดที่ดีมากๆ(จนขี้ฟ้อง) และทำให้ย่านเสียงสูงเสียงกรุ๊งกริ๊งเด่นชัด เบสเก็บตัวเร็วมากกกก แต่ภาพรวมผมคิดว่าทำให้บาลานซ์ของ 846 มันแปลกไป แต่อันนี้ก็คงแล้วแต่คนชอบล่ะครับถ้าชอบล่ะครับ
piccolino เป็นสายที่ให้ความรู้สึกยกระดับของเดิมแยกโฟกัสชิ้นดนตรีดีมาก และให้ความไหลลื่นที่ยอดเยี่ยมทำให้ไดนามิกช่วงต่อของเสียงแต่ล่ะโน้ต(ผมไม่มีความรู้ไม่รู้เรียกด้านนี้มันว่าอะไรดี)ลื่นไหลดีครับ ส่วนตัวว่ามันแมทชิ่งกับ 846 ดีมากกก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

coffeelism_espresso

24/07/2014 09:32:06
0
@ BlackPhoenix
เป็นคำถามที่ผมกะโทรไปถามคุณหลุยส์ วันนี้พอดีเลยครับ ^^
จะเอามา upgrade ให้ 846 เหมือนกันเลย
พอเปิดเว๊บมา เจอกระทู้นี้ ดีใจเลย ครับ ฮ่าๆ

@ Man in Black
ขอบคุณมากเลยครับ ตอนแรก เล็ง DHC SP8, Brimar SGA Referrence
และ Toxic Piccolino ไว้ แต่ก็ตัด Piccolino ออกไปก่อน
เพราะไม่ชอบ ลักษณะการพันเกลียวของสาย ดูแล้วมันไม่ค่อยคล่องตัว (คิดไปเอง)
แต่พอได้อ่าน comment คุณ Man in Black แล้ว
คงต้องขอไปลอง piccolino ละครับ เดี๋ยวจะพลาดของดี ขอบคุณอีกครั้งครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

24/07/2014 09:47:01
7
คุณ coffeelism_espresso ลองฟังเทียบดูนานๆ นะครับ เพราะฟังผ่านๆ ตอนแรกผมรู้สึก piccolino ดูไม่มีอะไรแตกต่างเท่าไหร่ ไม่เหมือน dhc sp8 หรือ brimar ทีี่ฟังปุ๊บรู้สึกปั๊บ แต่พอฟังนานๆ แล้วถึงรู้สึกชัด คือหูผมมันคงห่วยเองแหละ

ยังไม่เคยฟัง brimar refference (ราคามันแรงกว่าหูฟังอีก...) ฟังเทียบมาแล้วช่วยแนะนำให้ฟังบ้างนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

porparty

24/07/2014 15:05:09
8
ในทั้งสามเส้น เลือก brimar ref เป็น best match ในความคิดค่ะ คือมันช่วยยกระดับทุกๆด้านแบบเห็นชัดๆ และส่วนตัวเป็นคนชอบเสียงกลางสด สะอาด ซึ่ง brimar ref ตอบโจทย์มากค่ะ

ส่วนถ้าเทียบทั้ง DHC SP8 vs Toxic piccolino ปอชอบ SP8 มากกว่ารายละเอียดชัดเจน เสียงไม่บาง เบสไม่หาย แต่ถ้าคนชอบเสียงกรุ๊งกริ๊งที่เป็น signature ของ piccolino ก็ต้องไปซบอก Toxic อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยค่ะ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

24/07/2014 15:41:05
0
@Man in Black
ผมพึ่งมาเล่นหูฟังแบบซีเรียสหน่อย เมื่อเดือนนึงนี้เองครับ ก่อนหน้านี้
ก็ใช้ Sony XBA-3 แบบ ขำๆ ไม่คิดอะไรมากน่ะครับ ดังนั้นความสามารถยังไม่ถึงขั้น
เขียนอธิบายอะไรได้มากน่ะครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ แหะๆ T_T

@porparty
ขอบคุณ คุณปอ มากเลย ครับ ยังไงเดี๋ยวคงต้องไปลองฟัง Piccolino เทียบอีกทีครับ

ต้องบอกว่า ตอนแรกเลย ผมรอที่จะจัด Westone W60 แต่ช่วงก่อนหน้าตอนนั้น W60
ยังไม่เข้าไทย ซักที ก็เลยไปลองฟัง SE846 อยู่ 2-3 รอบ ได้ ฟังยังไงก็ไม่โดน
บังเอิญ โชคดี มีโอกาส ได้ลองฟัง SE846 จับคู่กับ Brimar SGA Reference
ฟังเพลงจีน ที่ผมชอบฟังอยู่ทุกวัน แค่ช่วงดนตรีขึ้น ขนลุกเลยอะครับ
ก็เลยเป็นที่มา ที่ทำให้ สอย SE846 กลับมาอยู่ที่บ้าน เรียบร้อย

แต่ทีนี้ จังหวะ ที่ผมสอย SE846 มันดันแจ็คพ็อต ช่วงสาย Upgrade ขาดตลาดพอดีเลยครับ
เดิม ผมก็ยัง ปักใจกับ Brimar SGA Reference แต่ไปๆมาๆ รอแล้วรอเล่า
ก็เลย เริ่มหันหัวเรือ ไปทาง ยี่ห้อไหนก็ได้ละ ขอแค่ตัว Top มาก่อน (และไม่เกิน 40,000)
ก็เอาละครับ ไม่อยากรอ นานไปกว่านี้ละ เพราะสายเดิมของ SE846 ฟังยังไงก็ไม่โดนน่ะครับ T_T

ส่วนที่เล็งๆ DHC SP8 ก็เพราะ ได้อ่าน Review ของคุณ wannapatc (ซึ่งเขียนได้ดีมาก จนผมตบะแตกเลย)
ประกอบกับ ซื้อ DAP AK120 II มา เลยอยากลองเล่น Balance Ouput หัว 2.5 ซึ่งก็มีสาย
DHC ที่ตอบโจทย์ ได้เลย ทำให้ ลังเลๆ ไม่รู็จะไปทางไหนดี นั่นเอง ครับ ฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

simseng

24/07/2014 15:52:45
6
ท่าทาง Brimar มาแรงแซงทุกโค้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

emzay4ever

24/07/2014 16:56:24
0
เมื่อ วาน ผม ไป ลอง สาย เหล่านี้มา
เริ่มด้วย
piccolino ไหลลื่น ครับ อุ่นๆหน่อย เสียงร้อง เขยิบมาหน้าๆ
Silver window อิมแพ็คชัดเจนว่า piccolino อยู่ สเตป กว่าๆ เสียงแข็ง กว่า แยกชิ้นดนตรีดีครับ
Oslo 2 เสียง real สุดๆ บาง ที ผมว่า สดไป มันค่อนข้างหยาบ
DHC fusion 8wire แยกชิ้นดนตรีได้ ดี เสียงครบครัน ทั้ง เนื้อเสียง ปริมาณ bass ทำได้ยอดเยี่ยม แต่ เวที จะแคบเล็กน้อย
DHC sp 8wire รายละเอียด เป๊ะมากครับ มาดี ทุก ด้าน เบส ปริมาณ กำลัง ดี impact อาจ ไม่แรงขนาด fusion
แต่ ก็ มาก พอสำหรับ ผม ที่ ผมเทใจ ให้ DHC sp 8wire
เพราะ ความ ละเอียด เสียง ริมฝีปาก นักร้อง เสียง รูด คอ กีต้า เสียง การ กรีดนิ้วลง สาย
เสียง กระเดื่อง เครื่องเป่า การ สูบลม เข้าปอด ของนักร้อง มัน สมบูรณ์แบบ จริงๆ
เพลงที่ ใช้ทดสอบ
Fireopal
Unbreak my heart
Avenue
Animal
แนะนำไป ลองด้วย ตนเอง ชัวสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

24/07/2014 17:24:27
0
@emzay4ever

โอ้ ขอบคุณมากเลยครับ ผมขออนุญาติ สอบถามสถานที่ ที่ไปลอง
DHC SP 8 Wire ได้หรือเปล่าครับ (อยากไปลองมากๆ)

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

emzay4ever

24/07/2014 17:53:02
0
มั่นคง เรือธง มี ทุกสิ่งครับ ผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

24/07/2014 18:42:58
0
@emzay4ever

ขอบคุณมากเลยครับ สงสัยผมจะสื่อสารกับคนอื่นไม่รู้เรื่อง
ประมาณสองสัปดาห์ก่อน ไปที่เรือธงขอลอง toxic กับ dhc
เจอแจ้งว่าไม่มี o_O

ถ้าหน้าผมไม่เถื่อนเกิน ก็คงสื่อสารกับคนอื่นไม่รู้เรื่อง แฮะ 555
เดี่ยวสัปดาห์นี้จะได้ไปขอลองใหม่ ขอบคุณอีกครั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

24/07/2014 22:22:47
7
เป็นกระทู้ที่สนุกมากๆ ที่ได้ฟังความคิดเห็นที่หลากหลาย และแสดงให้เห็นจริงๆ ว่าเรื่องของเสียงต้องฟังด้วยหูตัวเองจริงๆ แม้ความคิดเห็นคล้ายคลึงกันแต่ความชอบแตกต่างกัน ชอบกระทู้แบบนี้จัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

darkmaxdevil

24/07/2014 23:33:47
0
ผมใช้กับสาย no name ไม่เหมือนชาวบ้านครับ
ไว้วันไหนว่างๆถ้ามีโอกาสจะเอาไปให้ลองครับ
คนทำสายผมเป็นคนทำสาย balance ให้ Asten & Kern ใช้เปิดตัว AK240 ในงาน CES ที่อเมริกาเมื่อต้นปี
ผมก็ไม่เคยลองสายเส้นอื่นนะครับ
แต่ว่าเสียงดีกว่าสายเดิมกับสาย Oyaide HPC-SE เยอะครับ(เคยใช้แค่สองตัวนี้ก่อนที่จะมาใช้สายเส้นนี้)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"DHC SP Silver 8 Wire กับ Toxic Piccolino"