Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

-N-O-O-M-

21/07/2014 18:12:41
1
แอมป์2ตัวนี้เมื่อนำมาใช้กับ Alessandro MS2i ตัวไหนชนะครับ ฟังเพลง อคูสติค,ร๊อค,เพลงร้องหวานๆ,และ ออดิโอไฟล์ (หลายแนวจัง 555+)
รบกวนเฮียช่วยชี้แนะด้วยครับ อยู่ ตจว.ไม่มีเวลาไปลองฟังที่ร้านครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

-N-O-O-M-

21/07/2014 18:16:49
1
หัวข้อกระทู้คือ" Schiit Vali vs. 02 Amp " ครับ. โทรศัพท์แอบพิมพ์ตัวอักษรเกิน T_T์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

-N-O-O-M-

22/07/2014 06:20:16
1
วันนี้จะตัดสินใจสั่งแล้ว รอคำแนะนำอย่างมี"ความหวัง"
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

aaa+

22/07/2014 08:55:38
vali ไม่เคยฟังครับ แต่ผมว่ามีเนื้อหนังกว่า o2 แน่นอน รวมๆเสียงก็น่าจะดีกว่าด้วย
ms2i ปกติหูค่ายนี้เสียงจัดอยู่แล้ว ตัดกับ vali น่าจะดีกว่า o2 ครับ
ยกเว้นชอบเปิดๆโปร่งๆมากๆ ไม่ฟังร็อคเลย ไม่งั้นเสียดแน่ๆ อคูสติค,เพลงร้องหวานๆ ,ออดิโอไฟล์ o2 อาจจะทำได้ดีกว่า แต่ผมว่าไปลองดีกว่าครับ ถ้ามันโปร่งเกินไป อาจจะจัดไปก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

-N-O-O-M-

22/07/2014 10:17:04
1
ขอบคุณครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

gikgapoo

22/07/2014 10:47:50
1

ผมไม่เคยฟัง ms2i คู่กับ o2 นะครับ แต่ผมใช้ ms2i กับ Vali อยู่ เบิร์นมาได้ร้อย ชม กว่าๆแล้ว หลักๆคือ

แหลม-ไปไกลครับ ค่อนข้างจัดเลยทีเดียว ไม่มีสากเสี้ยน ถ้าคนชอบแหลมน่าจะชอบคู่นี้มาก
กลาง-เสียงอิ่มดีครับ ฟังเสียงนักร้อง ผญ นี่ผมว่าเพราะเลยทีเดียว แต่มันไม่ได้อารมหลอดเหมือนแอมป์หลอดจริงๆ คือมันหนาแต่ไม่มากครับ ถ้าความนุ่มนวล แอมป์หลอดเต็มสิบผมว่า Vali ประมาณเจ็ด คหสต
เบส-อิมแพคเพิ่มอย่างรู้สึกได้ ส่วนตัวผมชอบแบสแบบนี้พอดีมากๆ ไม่ล้นไม่จางจนเกินไป
รายละเอียด-มาเต็มๆ อันนี้ผมว่า o2 ทำได้ดีเหมือนกัน
เวทีเสียง-เพิ่มไม่เยอะครับ ส่วนหนึ่งเพราะหูกราโด้มันเวทีไม่ค่อยกว้างอยู่แล้ว แต่ถ้าวันความลึกของเวทีผมว่าทำได้ดีเลยทีเดียว

ตอนนี้ผมอยู่หอเลยต้องใช้คู่นี้ไปก่อน แต่ผมค่อนข้างจะติดใจผลิตภัณฑ์ของ Schiit นะครับ ผมว่าเค้าออกแบบสวยดีแล้วก็เสียงเกินราคาไปมาก

สิ่งที่อยากปรับปรุง (ตามแบบสไตล์การฟังเพลงของผมนะ)
แหลม - ส่วนตัวผมว่ามันจัดไป ผมอยากได้แหลมแบบไม่เสียดอย่างงี้ ซึ่งถ้าเอามาฟังกับ LCD2.2 นี่เป็นแหลมแบบที่ผมชอบเลย แต่ก็นั่นแหล่ะ ผมมีหูหลักๆอยู่สองตัวด้านสว่างกับด้านโพล้เพล้(ไม่มืดมาก) มันก็ต้องเทรดออฟถ้าจะใช้กับแอมป์ตัวเดียวกัน
กลาง - เนื้อหนังมันน้อยไปหน่อยครับ เพราะมันเป็น hybrid amp ไม่ใช่แอมป์หลอดเพียวๆ ข้อดีคือเวลาเอามาฟังเพลงเร็วๆเสียงมันไม่พร่า ผมฟังเพลงหลายแนว เดดร๊อคยันแจ๊ซ
เบส - ชอบมาก ยิ่งใช้กับ LCD2.2 ยิ่งเพราะ (แต่ไม่สุด)

หวังว่าคงช่วยได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หลุยส์ munkonggadget

22/07/2014 10:52:40
1,057
ถ้าฟังแนวป็อบหรือร็อคเยอะหน่อย O2 จะให้อิมเเพ็คี่ดีกว่า และจะให้เสียงที่กระชับเหมาะกับเพลงที่มีจังหวะมากกว่าครับ ในขณะที่เสียงร้องก็ทำได้ดีในระดับหนึ่งเลยครับ รวมไปถึงซาวด์สเตจที่ค่อนข้างกว้างพอสมควร

ส่วน Vali นั้นจะเด่นเรื่องมวลเสียงร้องที่อิ่มหนาและเนียนมากๆครับ รวมไปถึงเบสที่ออกเเนวนุ่มนวล เเละมีปริมาณเยอะพอสมควรเลยครับ เหมาะกับเพลงช้า หรือเน้นเสียงร้องมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

-N-O-O-M-

22/07/2014 11:09:39
1
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ^^

เพิ่มเติมข้อมูลครับและขอสอบถามอีกนิดนะครับ

เพลงส่วนใหญ่ที่ฟังประจำ Susan Wong ,the corr, eagle,บอย-ป๊อด, ป้าง นครินทร์,The sun(เพลงช้าๆประมาณ เพลง ฉันไม่ใช่ อคูสติค) และ เพื่อชีวิตแนว พงสิทธิ์ คำภีร์ ,คาราบาว อัลบั้ม โฟล์คบาว ประมาณนี้ครับผม
ตัวไหนน่าจะเข้ากับเพลงดังกล่าวมากกว่ากันครับคุณ หลุยส์
ขอบคุณครับ
ปล.เครื่องเล่น iPod gen4 b/w ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ติดหู

22/07/2014 11:26:43
รบกวนคุณ gikgapoo ช่วยบอกแนวเสียงคร่าวๆของ lcd2+vali หน่อยได้ไหมครับ กำลังตัดสินใจระหว่าง o2กะvaliเหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

gikgapoo

22/07/2014 11:56:11
1
@ติดหู

อันนี้พูดยากครับ บางคนก็ชอบ LCD2+Vali (ใน head-fi ค่อนข้างเชียร์ตัว Vali อาจจะเป็นเพราะใหม่กว่ารึเปล่าก็ไม่รู้) บางคนก็ชอบ LCD2+O2

ผมเคยฟัง LCD2+O2 เมื่อนานมาแล้ว คหสต ผมว่า O2 ครบเครื่องมากกว่านะ เบสดีกว่าแน่ๆล่ะ ถ้าชอบฟังพวกเครื่องดนตรีด้วยก็จัด O2 โลดครับ จริงๆผมว่า LCD มันเข้ากับแอมป์หลอดนะ แต่ต้องรุ่นสูงกว่านี้ เคยมีโอกาสฟังแอมป์ Woo กับ LCD2 ก็เข้ากันดีมากๆ

ทั้งหมดนี่มาจากความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้ามีโอกาสลองไปฟังเอาดีที่สุดเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ake150cc

22/07/2014 13:01:19
23
คุณ NOOM จะใช้กับ Player หรือ Com อ่ะครับ
ถ้ากับเล่นคอมเนี่ย มี AUNE T1 DAC/AMP มาให้ปวดหัวอีกตัวนึงด้วยนะครับตอนนี้ในราคาไล่ๆกัน อิอิ

ผมใช้ Vali+Modi คู่กับ Sony MDR-1R เสียงกลมกล่อมมากครับ
ช้ฟังหลายสไตล์นะครับ Rock Metal Jazz Acoustic
แหลมดี กลางหวาน เบสนุ่ม ส่วนตัวว่ามันบาลานซ์มากๆ ไม่รู้สึกขาดอะไรเลย

ที่ตัดสินใจเลือก Schiit ส่วนนึงเพราะหน้าตากับงานผลิตครับ บางบนโต๊ะแล้วดูดีอ่ะ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

-N-O-O-M-

22/07/2014 14:04:35
1
สรุปได้สั่ง O2 ไปแล้วครับผม รอทางทีมงานติดต่อกลับ
ขอบคุณครับ
ปล. ถ้ายังไม่โดนอาจมีการสั่ง Valid มาลองอีกตัว >_<
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

22/07/2014 17:00:19
412
O2 ยังเปลี่ยน opamp เล่นได้อีกนะครับ
ซนได้อีกพอควรเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

-N-O-O-M-

22/07/2014 18:32:25
1
ว้าวๆๆๆ...!!! น่าสนุกจังครับอยากให้ของมาถึงไวๆล่ะสิทีนี้ งั้นรบกวนคุณ สมัครเล่น หรือท่านที่เคยซนนำ O2 ไปแกะโมช่วยแชร์ประสบการณ์ เกี่ยวกับการโม หน่อยครับว่าทำอะไรไปบ้าง แล้ว เสียงไปได้ใกลกว่าเดิมขนาดไหน ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะดีมากๆครับ จะได้นำมาเป็นแนวทางคร้าบผม...ขอบคุณคร้าบ >_<
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Schiitt Valid vs.02 Amp"