Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Black Planet

14/06/2014 22:40:43
0
สอบถามหน่อยครับ
อัลบั้มที่ขายใน itunes ที่บอกว่า Mastered for itunes
คุณภาพเสียงเป็นอย่างไรเหรอครับ เทียบเท่า rip cd ปกติได้รึเปล่าครับ
พอดีไปอ่านข่าวมา เห็นบางที่บอกดีกว่าฟังจาก cd ปกติอีก เลยงงๆอ่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ellevoid

14/06/2014 23:07:04
220
apple claims ว่า เสียงดีเทียบเท่า cd ครับ
ส่วนที่ว่าเสียงดีกว่า cd ปกติ ก็เป็นไปได้ว่า cd อาจจะมีออกมาก่อน แล้วค่อยเอาไป remastered ใหม่ออกมาเป็น masterd for itunes ซึ่งตรงนี้ตัวที่ถูกปรับแต่งมาใหม่อาจจะเสียงดีกว่าครับ

ไฟล์ที่เป็น mastered for itunes เสียงจะดีกว่าไฟล์ธรรมดาครับ แม้ว่าจะเป็นอัลบั้มเดียวกัน ขายบน iTunes store เหมือนกัน

ส่วนตัวผมว่าถ้ามี CD ที่อัดมาดีๆ แล้ว rip ออกมาเป็น .wav, .flac, .aiff ด้วยโปรแกรมกับเครื่องดีๆ ก็น่าจะดีกว่าครับ หรือถ้ามีพวกไฟล์ hi-rez ก็น่าจะดีที่สุด

แต่ผมมักจะซื้อจาก store ไปเลยเพราะว่าสะดวก ฟังได้เหมือนกัน ไฟล์เล็ก metadata มีครบ เสียงก็ไม่ได้แย่ขนาดฟ้ากับเหว ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

15/06/2014 09:11:54
0
ขอบคุณมากครับคุณ ellevoid
อธิบายได้ชัดเจนมากเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

FELT

15/06/2014 16:03:11
6
Mastered for iTunes แสดงถึงว่า content นั้นๆ ได้ผ่านกระบวนการพิเศษโดย sound engineer ซึ่งเป็นกระบวนการเฉพาะที่กำหนดขึ้นโดย Apple เพื่อให้ได้เสียงที่มีคุณภาพ ครบถ้วน ถูกต้องมากยิ่งขึ้น โดยใช้ source ไฟล์ที่มี resolution ที่สูงมากขึ้นในการทำ

bitrate 256 Kbps AAC เหมือนเพลงปกติใน itunes ครับ แต่ที่ต่างคือ bit depth และ sampling rate พูดง่ายๆว่า Apple พยายามทำให้ได้เสียงที่คุณภาพสูงสุดที่จะมีได้ใน AAC format เลยเป็นที่มาของชื่อ Mastered for iTunes

ส่วนเรื่องเสียง ถามว่าดีกว่า Lossless รึเปล่า จากคำตอบจาก Sound Engineer หลายๆคนที่ทดสอบ ตอบว่า เปล่าเลย เพราะถึงแม้ Mastered for iTunes จะใช้ 24 bit depth / 96K sampling rate ซึ่งสูงกว่า Lossless หรือ CD Quality แต่ว่า ถูกจำกัดด้วย AAC format นั่นเอง คุณภาพจึงอาจจะไม่ได้สูงเท่า Lossless แต่ก็ถือว่าใกล้เข้ามีอีกระดับหนึ่ง แถมยังได้ Dynamic Range ที่กว้างกว่า Lossless อีกด้วย

ปล.ไฟล์เพลงที่ผมใช้ฟังใน ipod ไม่ริปจากซีดีเป็น aiff ก็ไฟล์ aac masterd for itunes นี่แหละครับ คุณภาพถ้าไม่ใช่พวกหูทองคำพันชั่งฟังแล้วก็ไม่ได้ต่างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

joonepiece

15/06/2014 17:11:30
0
ต่างครับ
แต่ต้องเทียบ AB กันจะๆ

ถ้าหยิบมาฟัง โอย ยากมากๆ
ต้องเก่งจริงๆอะครับแบบนั่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

15/06/2014 18:06:03
0
ขอบคุณครับคุณ FELT และคุณ joonepiece :)
ผมว่าหูผมก็คงแยกไม่ออกแน่ๆเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Noppaket

15/06/2014 18:33:12
0
มาตอบในฐานะคนฟังเพลงทั่วๆไปครับ 5555

ก่อนหน้านี้ซื้ออัลบั้ม Random Access Memories จาก iTunes มาฟังครับ ก็ฟังไปเรื่อยๆ
จากนั้นก็ไปซื้อซีดีอัลบั้มเดิมมาอีก ลืม T T

ขออธิบายแบบโง่ๆตามภาษาคนโง่ละกันครับ
อัลบั้มที่เป็น mastered of itunes รู้สึกว่าจะฟังสนุกกว่า เหมือนโดนปรับมาให้คนทั่วๆฟัง ค่อนข้างคึกคัก
ส่วนที่ rip จากแผ่นผ่าน itunes รู้สึกว่าจะรายละเอียดดีกว่า เป็นธรรมชาติดี เหมือนเพลงเดียวกัน แต่ปรับเป็นอีควอ flat อย่างงี้มั้ง

ตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

17/06/2014 19:11:12
0
ขอบคุณครับคุณ Noppaket ที่มาแชร์ประสบการณ์กัน :)
ไว้มีโอกาสผมก็อยากจะลองฟังเทียบดูเหมือนกัน ฮี่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Mastered for itunes"