Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอสอบถามเรื่องการใช้หูฟังเล่นเพลงกับมือถือหน่อยครับ

opipopip

19/04/2014 23:22:47
1.ผมเข้าใจว่า เล่นเพลงกับมือถือ คุณภาพเสียงจะด้อยกว่าพวกเพลเยอร์ต่างๆใช่มั้ยครับ(ไฟล์ mp3 320kbps)

2.ถ้าผมจะฟังเพลงด้วยมือถือ ใช้หูฟังราคา"หลายๆพัน"กับ ราคา "พันกว่าบาท" เสียงจะต่างกันมากมั้ยครับ

3.ผมควรใช้หูฟังราคาประมาณหรือรุ่นไหนดีครับ ถ้าผมจะเล่นเพลงด้วยมือถือ(มีฟังเพลงจากโน้ตบุคบ้างนิดหน่อย)

คือกำลังหาหูฟัง full-size อันใหม่มาใช้แทนอันเก่าอยู่นะครับอยากได้แบบครอบหูทั้งใบเลยอันเก่าเป็นแบบกดใบหูใส่แล้วเจ็บ :'(
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hsung

20/04/2014 00:28:22
346
1. ใช่ครับ เพราะมือถือเน้นภาพกว้าง ขณะเพลเยอร์เน้นเฉพาะเสียงอย่างเดียว

2. เสียงต่างแน่นอน ถ้าหูคุณแยกแยะได้ (ไม่ได้เหน็บนะครับ)

3. บอกไม่ได้ครับ สำหรับผมๆ ซื้อความสุขในการฟังเพลง ดังนั้นราคาสูงแน่นอน

ปล. พกพาถ้าไม่อยากเด่นมาก ผมว่าใหญ่เต็มที่ก็ 100 หรือ 250 ของ sen ไม่ก็ KOSS ไรพวกนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

opipopip

20/04/2014 00:57:51
1
ขอบคุณคุณ Hsung สำหรับคำตอบครับ ขออนุญาติถามต่อนะครับ ถ้าผมจะหาหูฟัง fullsize ซัก 1 ตัว อยากได้ที่ทนไม้ทนมือซักนิด sony mdr 1r เป็นตัวเลือกที่ดีมั้ยครับ(ส่วนตัวชอบรูปร่างมาก :p)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

20/04/2014 01:04:39
1,057
sony mdr 1r เป็นหูฟังอีกรุ่นหนึ่งที่ได้รับความนิยมสูงครับ
เพราะมีน้ำหนักเบา ใส่สบาย และขับง่ายมาก
ให้เสียงที่อิ่มหนา นุ่มนวล และรายละเอียดดีทีเดียวครับ ในช่วงราคานี้ถือว่าเป้นตัวเลือกอันดับต้นๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

opipopip

20/04/2014 01:26:03
1
ขอบคุณคุณหลุยสำหรับข้อมูลครับ(ช่วงไม่กี่วันมานี้ผมดูคลิปคุณหลุยรีวิวไปหลายคลิป**รีวิวเสียงหูฟังผมฟังไม่เข้าใจ 55 แต่คุณหลุยรีวิวได้ฮามากเลยครับ :D)

ทางร้านมั่นคงยังมีหูฟังรุ่นนี้มั้ยครับ อาทิตย์หน้า ผมน่าจะว่างแวะเข้าไปใช้บริการครับ ช่วงนี้งานเป็นกอง แต่ยังมานั่งเสิร์ชรุ่นหูฟัง 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tim38416

20/04/2014 10:23:05
2
ถ้าไม่พูดถึงพวกตั้งโต๊ะ ในชุดพกพาหูฟังกับเครื่องเล่นราคามันไม่ได้แปรผันตามกันครับ

ส่วนมากหูฟังพกพาตัวบนๆ impedance ต่ำ sensitivity สูง กันทั้งนั้น สายที่เส้นบนๆก็เป็นหัวโอยาที่ออกแบบมาใช้ได้กับเคสโทรศัพท์

ถ้าตังไม่เหลือใช้หรือไม่ใจรักแบบคนเพิ่งเล่น มือถือทุกวันนี้ก็เป็น player ดีๆตัวนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

20/04/2014 12:23:12
0
หูฟังถ้าระดับสูง มักจะเรื่องมากครับ หมายถึงได้ต้องความพร้อมทุกอย่างตั้งแต่ต้นทางกระทั่งไฟล์เพลง เพื่อแสดงศักยภาพของมันได้ ในขณะที่รุ่นกลางๆ หลายตัวหลายยี่ห้อ พอจะเล่นง่ายหน่อย ยิ่งถ้าไฟล์เพลงที่ใช้ฟังประจำไม่ได้ดีมาก ความจำเป็นที่จะใช้เพลเยอร์แยกก็จะลดลง

ไม่ได้หมายความว่าเพลเยอร์ไม่จำเป็น แต่ถ้าลักษณะการใช้งานจริง ไม่สะดวกจะพกเพลเยอร์ ก็ใช้โทรศัพท์ก็ได้ครับ ผมเองก็ไม่ได้พกเพลเยอร์แยกเช่นกัน แม้จะมี และเนื่องจากไฟล์เพลงที่ใช้ฟังประจำเป็นพวกคุณภาพต่ำ หูฟังที่ใช้จึงค่อนข้างจะเป็นพวกขับง่าย และไม่ถึงกับฟ้องอุปกรณ์ที่ใช้ร่วมมากนัก

ถ้าจะฟังแบบ"อัด"หน่อย ก็ต่อแอมป์เพิ่มครับ

หากไม่เกี่ยวกับเรื่องว่าต้องเป็นแบบclose อยากให้ลองฟังKOSS Ksc35ครับ เจ้านี่ในอนาคตถ้าต่อแอมป์ก็จะขยายคุณภาพเพิ่มได้อีก และน่าจะไม่เจ็บหู

อีกตัวนึงที่ไม่ใช่close ก็คือ MS1ครับ (ตัวนี้ต้องยอมให้มันกัดหูช่วงแรกๆ =*=)

ถ้าระบบปิด เสนอATH M50bk (อันนี้ใส่สบายกว่าMS1แน่)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

20/04/2014 13:47:16
0

ถ้าใช้กับโทรศัพท์แล้วเราพอใจ ก็ถือว่าจบได้ครับ

...ผมว่า โทรศัพท์ที่ผมใช้ น่าจะเป็นแบบว่างอกง่อยที่สุดในเว็บแล้วละมั้ง @_@
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

opipopip

20/04/2014 14:28:13
1
ต้องขอบคุณคุณเหน่งบา กับคุณtim38416 มากเลยครับ ผมคิดว่าผมคงเลือกระหว่าง ath m50 กับ sony mdr 1r ละครับ เพราะถ้าใช้แบบ open คงไม่น่าจะเหมาะผมฟังนอกบ้านบ่อย กั้นเสียงได้ซักนิดก็ยังดี :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอสอบถามเรื่องการใช้หูฟังเล่นเพลงกับมือถือหน่อยครับ"