Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอเล่า #ประสบการณ์ช้างxxxxx ให้ฟังครับ ขออภัยที่ใช้ตำไม่สุภาพครับเฮีย

KWongsawan

12/04/2014 16:34:03
0

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวานได้ไปซื้อโทรศัพท์เครื่องสำรองที่ร้านประจำที่เซ็นทรัลอุดร ชื่อร้าน ทีที ออน โมบาย ตอนแรกตั้งใจซื้อ iPhone4s มาใช้ เพราะราคาถูกดี แต่ทางร้านเสนอว่ามี iPhone5 มือ2สภาพสวยดี ราคาเท่ากันกับ iPhone4s ก็ตกลงซื้อมาพร้อมใบเสร็จและสายชาร์จของปลอมมา ไม่ได้คิดอะไร เพราะร้านนี้ซื้อกันประจำอยู่แล้ว พอกับมาที่บ้านก็ล้างเครื่อง ลบข้อมูลตามปรกติ แต่ก็แอบแปลกใจ ทำไมรูปเจ้าของเครื่องเยอะจัง และติดรหัส iCloud ด้วย ก็เลยโทยไปที่ร้านขอรหัสปลดล๊อค ทางร้านบอกขอพรุ่งนี้ได้ไหม เราก็ใจร้อน เมล์ไปถามเจ้าของเครื่องเก่า ก็ไม่ได้มีคำตอบ ตอนแรกว่าจะเจลเบรค แต่ก็เอ่ะใจ ทำไมขายเครื่องแต่ไม่ลบข้อมูลพวกนี้เหมือนคนทั่วๆไป พอตอนเช้าก็เลยไล่โทรหาตามเบอร์ที่อยู่ในคอนแท็คลีส แจ๊คพอตเจอเจ้าของเครื่อง เป็นนักเรียนพยาบาลชื่อกุ๊ก สรุป เครื่องน้องเค้าโดนขโมยมา2วันแล้ว เอาละสิ ก็เลยตอบไปว่า เอางี้พี่จะคืนเครื่องให้น้องโดยไม่มีเงื่อนไขอะไร เดี๋ยวพี่ไปเอาเงินคืนที่ร้านเอง สรุปนัดเจอกัน10โมงเช้าที่สตาร์บัคเซ็นทรัลอุดร นั่งรอจน11โมงน้องเค้ามา แต่มาพร้อมตำรวจ5คนพร้อมกับแจ้งข้อหารับซื้อของโจร ซึ้งมันเ้ยมาก เพราะความตั้งใจแต่แรกคือสงสารเห็นเป็นเด็ก ไม่มีโทรศัพท์ใช้คงเสียใจร้องไห้ แต่ดูมันทำ ในใจคิดว่าสังคมสมัยนี้ กรูทำดี กรูได้เป็นผู้ต้องหาเหรอวะครับ อ้ตำรวจที่มาก็จะมาล๊อคตัวผมไปสถานีตำรวจแทนที่จะไปร้านที่ขายโทรศัพท์บนชั้น2 แต่เปล่าเลย มันทั้งขู่ ทั้งจะล๊อคโดยพยายามจะใช้ความรุนแรงกลางร้านสตาร์บัค ด้วยความปากหมาของผม มรึงกล้าเข้ามากรูกระทึบจริงๆนะ กรูไม่กลัว โชคดีที่ก่อนจะออกไปอุดร ได้โทรปรึกษารองนายา อบจ ไว้ก่อนแล้ว แล้วท่านก็โทรมาพอดี สรุปท่านรองนายก อบจ ก็บอกว่าให้ตามพวกตำรวจพวกนั้นไป โรงพัก เพราะว่า เตรียมคนไว้เคลียให้แล้ว สรุปว่าไปถึงโรงพัก มีผู้กองหรือใครอีกหลายคนเข้ามาเคลียขอโทษขอโพยตามระเบียบ แต่ไอ้คนที่พูดไม่ดี หายหัว หลังจากนั้นก็พากันกลับไปที่ห้างใหม่เพื่อนไปที่ร้าน ร้านก็รับผิดชอบ คืนเงินให้ผมเต็มจำนวน แต่ผมเห็นว่าทางร้านไม่ได้ตั้งใจหลอกลวงเลยซื้อเครื่องที่ราคาเท่ากันกลับมา และคืนเครื่องให้น้องคนนั้น ประสบการณ์ครั้งนี้สอนให้รู้ว่า ทำดี คิดดี อาจไม่ได้ดีก็ได้ เพราะเมื่อเดินทางกลับมาทำงาน มีตัวเ้ยบางคนที่ไม่ชอบหน้ากัน บิดเบือนข่าวสารไปคนละเรื่องกันเลย #สังคมเราสมัยนี้มันเ้ยจริงๆครับ #กรูยอม สำหรับหลายท่านที่ต้องการรู้รายละเอียดของเรื่องต่างๆเมื่อวาน ขอเล่า #ประสบการณ์ช้าง ต่อครับ ด้านล่างคือemail ที่ทางผมแจ้งไปหาน้องเค้าด้วยความบริสุทธิ์ใจครับ หลังจากที่ออกจากโรงพักก็ไปที่ร้านมือถือครับเป็นร้านที่ผมซื้อประจำ ทางร้านก็รับผิดชอบเต็มที่ยินดีคืนเครื่องให้น้องพยาบาลคนนั้นไป พร้อมเปิดวงจรปิดวันที่มีคนร้ายเอามาขายซึ้งคือเพื่อนของน้องเค้าเอง แต่ตำรวจพูดจากับทางร้่านดีมาก ผิดกับที่ด่าผมในร้านสตาร์บัคเลย บอกตรงๆ ตอนนั้นโคตรอาย เพราะพนักงานในร้านหลายคนรู้จักผมดี ผมเป็นลูกค้าประจำ ที่น้องๆเรียกคุณกีรติทุกคนและรู้ผมจะสั่งเครื่องดื่มอะไร ด้วยความที่ผมก็ส่งสารเจ้าของร้าน ผมก็เลยเอาเงินที่เค้าคืนมาให้ ซื้อเครื่อง iPhone4s มาใช้แก้ขัดไปก่อน เพราะไม่มีโทรศัพท์ใช้เลย พังหมด S3 จอแตก iPhone5s ตกส้วม และสรุปว่าอีiPhone4sที่ซื้อมา ไม่เก็บไฟอีก วันนี้คงต้องเอาไปเปลี่ยนอีกรอบ ชาร์จ100%เต็มเปิดใช้งาน1-2ชั่วโมงแบตหมด แต่ที่แค้นใจคือไอ้ตำรวจเวรไม่ด่าว่าร้านสักคำว่ารับซื้อของโจรพูดจาดีฉิบหาย แต่ตอนที่เจอผมที่ร้านกาแฟ แม่งส์มีปืนคงยิงผมตายห่าไปแล้ว หลังจากนั้นก็แยกย้ายกัน ผมก็ได้รับคำขอบคุณที่คืนเครื่องน้องเค้าไป คือกรูเนี่ยไม่ต้องการคำขอบคุณ แต่กรูต้องการคำขอโทษที่มรึงพูดกับกรูแรงมาก ว่ากรูเป็นคนเลวรับซื้อของโจรกลางร้านสตาร์บัค คนมองกรูเป็นร้อยเลย กรูดูหล่อฉิบหาย(หล่อแบบเ้ยๆไงไม่รู้) กะไว้ว่าวันนี้ผมจะขอเข้าพบผู้การจังหวัดที่ช่วยเหลือเมื่อวาน เพราะท่าน นายก อบจ หนองคาย โทรหาท่านผู้การรวมถึง ท่าน รอง นายก อบจกระแส ก็โทรกำชับให้ดูแลผมอย่างดีเมื่อวานนี้ด้วย เพราะยังไงต้องเอาเครื่องโทรศัพท์เมื่อวานไปเปลี่ยนด้วยเช่นกัน เรื่องมีแค่นี้ครับ ปล.ช่วงที่รอร้านเช็ควงจรปิดผมได้พาตำรวจ(เ้ย)คนนั้นไปแดรกฟูจิด้วยนะ พวกมันแดรกอย่างอร่อยเลย หมดไปพันกว่าบาท ไอ้สัสตอนมรึงแดรกนะกรูนั่งแช่งมรึงนะไม่รู้ตัวสิไอ้ควาย 5555 สัส กรูขรรม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

KWongsawan

12/04/2014 16:34:52
0

#ประสบการณ์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

KWongsawan

12/04/2014 16:35:11
0

#ประสบการณ์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

KWongsawan

12/04/2014 16:35:43
0

#ประสบการณ์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

The แพะ

12/04/2014 16:41:22
39
เดี๋ยวขออนุญาต แก้หัวกระทู้นิดนึงนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

KWongsawan

12/04/2014 16:43:37
0
ครับๆ ขอโทษครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ศรราม01

12/04/2014 16:53:26
4
อ่านแล้ว ตกใจ เดี่ยวนี่โจรมันเยอะจริงๆ มาหลายรูปแบบมาก แต่แบบนี้ใครจะกล้าทำดีละ ซวยๆจริงครับ ฟาดเคราห์ ไปแล้วกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RBJ

12/04/2014 16:55:17
ก็เป็นประสบการณ์ เป็นอุทาหรณ์ให้ขบคิดกัน คนไทยไม่แล้งน้ำใจ แต่สมัยนี้ก็ต้องเลือกดูโอกาส สถานที่ ไปเจอเจ้าของเครื่องแบบนี้เข้าล่ะใครได้ยินได้ฟังเข้าต่อไปก็คงไม่มีใครกล้าเป็นพลเมืองดีกันหรอก เพราะทำดีไปแล้วไม่ได้ความดีแล้วแถมยังเจอปัญหาที่ไม่สมควรจะเกิด นี่ถ้าจขกท.เป็นคนไม่มีพรรคพวกอยู่บ้าง ถ้าไม่โดนขู่ตบทรัพย์ก็คงเป็นคดีความ คนส่วนน้อย(แบบเจ้าของโทรศัพท์)แบบนี้ล่ะที่จะบังคับให้สังคมไทยของเราแล้งน้ำใจซึ่งจริงๆก็ไม่มีใครอยากทำแต่เรื่องราวที่เป็นตัวอย่างแบบนี้ ใครล่ะจะกล้าเสี่บงที่จะ"ทำดีแล้วเป็นการให้ร้ายตนเอง"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เด็กใต้

12/04/2014 16:59:19
0
เห็นใจ จขกท ครับ มี เจตนาดี แล้วมาเจอแบบนี้ โชคดีน่ะครับที่ มี back up ดี ไม่งั้น นี้ หนังคนละม้วนเลยนแน่ครับ
ปล. ไม่อยากคิดว่าถ้าไม่มีback up นี้ จะเป็นอย่างไรบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

redswan2002

12/04/2014 18:30:45
0
นับถือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

fairyland01

12/04/2014 18:57:21
0
เหมือนเรื่องจะยังไม่จบป่ะครับ ติดตามๆ =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

starman

12/04/2014 19:00:49
3
อย่าเสียกำลังใจครับ

ผมชื่อชมคนคิดดีทำดี

คิดซะว่าปิดทองหลังพระ ปิดทุกวันเข้า

เดี๋ยวมันก็ล้นมาด้านหน้า คนก็จะเห็นเองครับ

ยกนิ้วโป้งให้2นิ้วเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

KWongsawan

12/04/2014 20:14:17
คือผมติดใจแค่2คนครับ คืออีน้องเจ้าของเครื่อง ที่ไม่เคยขอโทษผมเลยสักครั้ง สังเกตุที่เมล์ครับ กับอีคนไอ้ตำรวจที่พูดจาเหมือนผมเป็นโจรคนนั้น ตอนนี้ผมกำลังดำเนินการทั้งทางตรงและทางที่ไม่ควร ให้มาขอโทษกับผมให้จงได้ คนเรามีศักดิ์ศรีครับ ไม่ใช่หมูใช่หมา จะมาทำกันแบบนี้ไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

kaewchote

12/04/2014 20:45:54
2
เรามีความสุขกายสบายใจทำเถอะครับความดีอย่างน้อยเราก็สุขใจ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

โอโห

13/04/2014 08:45:30
คิดเสียว่าทั้งน้องและตำรวจอาจได้รับข้อมูล หรือคำแนะนำมาแบบผิดๆ

อย่าเสียกำลังใจในการทำความดีนะครับ สู้ต่อไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

RBJ

13/04/2014 09:02:39
ดูๆแล้วก็อาจจะเป็นว่ามันเป็นวิธีการของมิจฉาชีพที่ทำงานกันเป็นทีม เพราะดูๆแล้วผิดวิสัยของคนที่ของหาย เมื่อรู้ว่าได้ของคืนแล้วจะดีใจโดยจะไม่ค่อยคิดอะไรเกียวกับเรื่องคดีความขอให้ได้ของคืนก็ดีใจแล้ว แต่รายนี้กลับไปเรียกตำรวจมา แสดงว่าหวังผลมากกว่าแค่ได้ของคืนซึ่งดูแล้วเขาไม่ค่อยสนใจโทรศัพท์สักเท่าไรน่าจะหวังผลเรื่องเงินมากกว่านะ ที่สำคัญไม่มีแม้แต่คำขอบคุณทีได้โทรศัพท์คืน ตำรวจก็ตั้งใจมาขู่เหมือนเตรียมการมาก่อน แล้วก็ไม่มีแม้แต่คำขอโทษ โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ใว้ใจร้านขายโทรศัพท์นั่นล่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ishimaru-wit

13/04/2014 09:10:04
เรื่องนี้ถึง สรยุทธ แน่ ไปเลยครับ เอาคืน น้องคนนั้น ตร และ adviser ของน้องหนูนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

KWongsawan

13/04/2014 09:57:14
0
ผมฝากเรื่องไปที่จ่าดราม่าครับ ไม่รู้ว่าจะลงให้ไหม คือจริงๆผมไม่ได้รู็สึกแย่กับเห็นการนี้ครับ แต่ลองคิดสิครับ ถ้าผมเป็นชาวบ้าน ไท่รู้เรื่องอะไร พวกพ้องก็ไม่มี จะเป็นยังไง สังคมมันจะเ้ยเพราะตำรวจและเด็กไร้มารยาทแบบคนนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

montree2511

13/04/2014 10:00:37
0
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้...ตั้งข้อสังเกตเรื่อง ตัวบทกฎหมาย ไว้ดังนี้ครับ...

1. ร้านขายของมือสอง ต้องมี "ใบอนุญาตรับซื้อของเก่า" ครับ...ถึงจะเรียกว่า คุ้มครองเจ้าของร้าน และ ตัวผู้ซื้อของมือสอง...จะได้ไม่โดนข้อหา...รับซื้อของโจร...ร้านไหนไม่มี...ก็แปลว่า...กฎหมายจะไม่คุ้มครองเราแล้วครับ...

2. การซื้ออะไรก็ตามที่เป็นสินค้ามือสอง...ควรจะมีตัวหนังสืออะไรซักนิดครับ ...
ที่มาพร้อมกับ สำเนาบัตรประชาชน ของเจ้าของเครื่องคนเดิม ที่มาขาย(ร้านต้องถ่ายสำเนาเก็บไว้อยู่แล้ว และ ให้เซ็นต์ชื่อด้วย...จริงไหมครับ...กรณีเขาบริสุทธิ์ใจนะ...)...

เขียนระบุลงไปเลยด้วยว่า..." ข้าพเจ้า...นาย-นาง-นส. อะไรก็ว่าไป...ได้ขายโทรศัพท์ยี่ห้อ รุ่น อีมีนัมเบอร์ ให้กับ นาย-นาง-นส. อะไร เป็นจำนวนเงินเท่าไหร่บาท...เมื่อวันที่...เดือน...พ.ศ....เวลา...น..."...

แล้วลงชื่อให้เรียบร้อย ให้อ่านออก ตามใบทะเบียนพาณิชย์...ที่ร้านนั้นมี...ลูกจ้าง พนักงาน ไม่เอาครับ ให้เจ้าของร้านเซ็นต์...

เฮ้ย ยุ่งยากชิบ เลยว่ะ พี่มนตรี...

อันนี้...ผมแนะง่าย ๆ ทำยาก ๆ ยิ่งยากเท่าไหร่ ความคุ้มครองเราจะยิ่งมากยิ่งขึ้นครับ...
เดี๋ยวนี้ อาชีพ หมานำจับ ตีกิน หรือ ฯลฯ เยอะมาก...

อะไรยาก ๆ โจร ไม่ค่อยชอบทำ ถ้ามันไม่คุ้ม...หลักคิดผมนะครับ...

ด้วยความเคารพเจ้าของกระทู้ครับ...ท่านทำดีแล้ว...ทำต่อไปครับ...

อื้อ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

dewringmaster1997

13/04/2014 22:19:45
2
สงสัย รักiphoneจัด กลัวไม่ไ้ดคืนมั่ง

เข้ามาว่ากันใน ร้านกาแฟ ไม่เกินไปหน่อยหรอ........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Tohide

13/04/2014 22:56:50
1
ทำเกินกว่าเหตุไปนะครับ สำหรับการว่ากลางร้านกาแฟ สำหรับเรื่องคำขอโทษจากน้องนักศึกษานี่คงต้องทำใจหน่อยนะครับ สำหรับตำรวจที่ด่าท่านเสียๆหายนี่ก็จัดการตามสมควรครับ ถ้าจำหน้า ชื่อ ยศ ได้ ก็ ดอง ส่งไปที่3จังหวัดชายแดนใต้หรือ ทำเรื่องตามความต้องการของท่านเจ้าของกระทู้ได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

IzSuNzI

13/04/2014 23:02:23
0
ทำผิดก็ต้องรับผิด หรือขอโทษผู้เสียหายนะครับ คุณตำรวจคนดังกล่าวที่ไปว่าเค้าแรงๆอย่างที่ว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

sprint

13/04/2014 23:35:49
รออ่านต่อครับ
อย่างนี้ต้องด่าซะให้เข็ด นัดมาคุยสตาร์บัค แล้วด่าที่เดิม เอาให้จ๋อยไปเลยครับ 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Otomo

13/04/2014 23:53:05
6
เว้นบรรทัดหน่อย ก็จะอ่านง่ายขึ้นนะครับ

ขึ้นเนื้อหาใหม่ หรือเริ่มอธิบายเรื่องราวต่อไป เคาะสัก 2 ที ช่วยให้อ่านง่ายขึ้นเยอะครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

KWongsawan

14/04/2014 15:06:52
0
montree2511 ครับ ทางร้านที่ผมซื้อมามีเอกสารทุกอย่างครบถ้วนตามที่คุณแนะนำมาครับ มีวงจรปิดเห็นหน้าผู้นำมาขายชัดเจน ส่วนเอกสารที่ผมได้รับคือใบเสร็จรับเงินเหมือนกันซื้อจากทางศูนย์เลยครับ มีเลขที่เสียภาษีครบถ้วน ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

KWongsawan

14/04/2014 15:10:15
0
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ ที่เอามาโพสก็เพียงแต่คิดว่า เป็นสิ่งที่สังคมปัจจุบันเราเป็นอยู่ครับ ช่วงนี้สงกรานต์ผมก็ยังติดต่อใครไม่ได้ ไม่ใช่เวลาสมควรครับ ก็ว่าหลังสงกรานต์จะไปที่วิทยาลัยพยาบาลเลยครับ ผมอยากเคลียกับอาจารย์คนที่พาตำรวจมาว่า ทำไมคิดกับผมแบบนั้น มันคาใจครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Beat Takeshi

14/04/2014 15:38:43
39
เรื่องนี้น่าติดตามโคตร ๆ เลยครับ กระทู้ตั้งไว้ 12/4 ทำไมไม่เห็นเลยหว่า เอาน่าเพิ่งเห็น ดีกว่าไม่เห็น
น้องเจ้าของเครื่องก็เกินไป เสียดายท่านน่าจะอัดเสียงตำหนวดตอนด่าท่านไว้
เอาไปแฉใน pantip รับรองไอ้ตำหนวดตัวนี้ดังแน่ เหมือนกระทู้ต่อยคนในโรงหนัง
แล้วหนีสัปดาห์ก่อนใน pantip พ่อมันเป็นตำหนวด ผมก็ไปช่วยสรรเสริญ (ด่า) ความดี
ของตำหนวดที่ได้เจอเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

KWongsawan

16/04/2014 07:05:44
0

นี่คืออีเมล์ที่ผมส่งไปอีกครั้ง ถ้าท่านใดมีคำแนะนำ รบกวนแนะนำผมด้วยนะครับ เรื่อง กฏหมายผมอาจไม่ค่อยรู้มากนัก แต่ที่ทำไปด้วยสำนึกของความเป็นคนที่ต้องรักษษศักดิ์ศรีของผมไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

สมัครเล่น

16/04/2014 11:27:10
412
อ่านแล้วเหมือนขู่เขายังไงอยู่นะครับ

ถ้ามันเป็นความผิดทางกฎหมาย ผมยุให้ทำให้ถูกต้อง..

แต่ถ้ามันเป็นความผิดใจกัน ผมว่าปล่อยเขาเถอะครับ ดูเหมือนเขาจะคิดไม่ได้แน่
คิดเสียว่า สิ่งที่ไม่ดีที่เขาทำซ้ำ ๆ ก็จะทำให้เขาต้องเจอกับเรื่องร้าย ๆ
ที่เราเรียกกันว่า กรรม นั่นเอง

บางทีเราก็ต้องพบกันคนแบบนี้ในชีวิตเหมือนกันครับ
คิดเสียว่าเป็น สปช. ของเราก็แล้วกัน

เข้าใจว่าเจ็บใจ แต่ถ้าปล่อยวางมันได้ มันน่าจะดีกว่าครับ
ถ้ามันแค้นใจมาก ก็พยายามรักษาตัวเอง ทำดีเข้าไว้
ไว้ดูวันที่กรรมตามทันเขาก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

16/04/2014 15:03:56
2
555 เรื่องนี้ดูแปลกๆนะครับ

ทางที่ดีช่างมันเหอะ ครับปล่อยมันไป เห็นแบบนี้ผมคงไม่คิดซื้อของมือสองแล้ว 555

คนเราอย่าไปเชื่อใจกันมาก คนใกล้ตัวยังเชื่อไม่ได้เลย นี้ก็ใช้ว่าคนรู้จัก
ของบางอย่างเราว่ามันธรรมดา แต่บางคนเค้าหามาด้วยความยากลำบาก ของใคร ใครก็รัก
เค้าปรึกษาอาจารย์ ก็เห็นแล้วว่าเขา ไม่เชื่อใจเรา เขาพยายามsafeตัวเองให้มากที่สุด แต่มันผิดวิธี ก็เท่านั้นแหละ
อาจารย์ก็ไม่ได้คุยกับพี่ เค้าก็กันทุกทางให้ลูกศิษย์

พี่เลยกลายเป็นผู้เคราะห์ร้ายไป (แต่ผมงงตรง police มากกว่า ว่าเยอะไปหรือปล่าว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Ishimaru-WITTY

16/04/2014 15:09:30
1
ทำดีแล้วครับ เรื่องแบบนี้อย่าปล่อยผ่าน สังคมไทย ต้องจัดการกันให้ รู้เรื่องซักที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

16/04/2014 15:09:57
2
เรื่องนี้ผมว่าไม่โดนกับตัว คงไม่รู้ว่าจะเซงขนาดไหน
เอาใจช่วยนะพี่ คนดีๆ กับมาซวย แย่จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

ipodgen315

16/04/2014 15:26:21
0
ถ้าทำดีแล้วไม่ได้ดี แต่กลับได้รับผลแบบนี้ใครละจะอยากทำดีกันครับ
เหมือนเห็นคนโดนรถชนตอนกลางคืน พอจอดรถลงไปช่วย ดันมาว่าเรา
เป็นคนชนอีก นี่แหละสังคมที่เป็นอยู่ ผมว่าเรื่องของพี่อย่างน้อยๆก็ต้อง
มีการขอโทษขอโพยกันบ้างละครับ เงินทองน่ะไม่เท่าไหร่หรอกไม่ตายหาได้
แต่ศักดิ์ศรีคนเรามีกันทุกคน ย่อมต้องให้เกียรติซึ่งกันและกันสังคมถึงจะน่าอยู่ครับ
ผมว่าการที่จะให้เขาขอโทษเป็นลายลักษณ์อักษรนั้นคงเป็นเรื่องยากนะครับ
เพราะเขาก็คงรักษาหน้าเขาไว้เหมือนกัน เว้นแต่จะขอโทษกันในทางลับแล้วก็จบๆกันไปครับ
ผมคิดว่าเขาคิดแบบนั้นนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

KWongsawan

16/04/2014 23:00:21
0
วันนี้ไปร้านโทรศัพท์มาอีกรอบครับ เจ้าของร้านอัดเสียงตอนคุยกับตำรวจตนที่พูดจาไม่ดีกับผม มีช่วงนึงมันพูดว่า ร้านค้าผมเข้าใจไม่อยากยุ่งด้วยอยากให้มันจบๆไป คนค้าขาย แต่ไอ้คนมี่นัดน้องผู้หญิงมาคนแรก ผมไม่รู้ว่ามันเอามายังไง มีเจตนาอะไร ฟังแล้วคิดในใจ นี่มรึงไม่อ่านเมล์กรูเลยและโทรศัพท์ที่ไล่โทรหาตอนเช้าก่อนที่จะนัดเอามาคืน มันเป็นตำรวจได้ไงวะครับเนี่ย งงงงงงง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

arctictong

17/04/2014 09:59:21
0
ชีวิตจริงยิ่งกว่าละคร T_T สู้ๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Sakurazaka

17/04/2014 11:00:45
3
ความน่ากลัวของมนุษย์ล่ะครับ ทำดีบูชาโทษโปรดสัตว์ได้บาป ผมเข้าใจอารมณ์นี้เลยล่ะครับเพราะผมค่อนข้างเจอบ่อย ผมทำบุญกับคนไม่ค่อยขึ้นครับต้องทำบุญโดยเห็นผ้าเหลืองอย่างเดียว ยังไงก็ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

KWongsawan

17/04/2014 17:13:36
มีเรืีองรายงานครับ พอดี กำลังนั่งคุยเรื่องงาน กับ ดร. จรูญ ผอ. กองการศึกษาหนองคาย เรื่องส่งมอบสินค้าตาม รร .ใกล้เสร็จหมดแล้ว เชื่อไหมึรับขณะนั่งคุยกัน อาจารย์เด็กคนนั้น ที่แนะนำให้ไปแจ้งความตำรวจมาจับผม ที่ร้ารสตาร์บัค โทรมาเช็คประวัติผมกับ ดร จรูญ ว่าเป็นใคร อะไร อย่างไร แต่ไม่มีการขอโทษสักคำ อาจารย์คนนี้สอนกฏหมายที่วิทยาลัยต่างๆ พอดี ดร จรูญ รู้จักเพราะเป็นลูกศิษย์ตอนนี้ เพราะต้องเรียนกฏหมายเพิ่มเพื่อเลื่อนเป็น ปลัดจังหวัดในปีหน้า ผมนั่งขำกลิ้งเลย แต่ยังแค้นใจที่ยังไม่มีคำขอโทษออกจากปากแม้แต่คำเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

KWongsawan

17/04/2014 17:39:56
0

หลังจากไลน์ไปขอเบอร์อาจารย์จากน้องกุ๊ก เธอบล๊อคไลน์ผมเรียบร้อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

KWongsawan

17/04/2014 17:40:47
0

มารยาทดีจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

KWongsawan

17/04/2014 17:41:41
0

หนีกันซะงั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

With

17/04/2014 20:33:58
0
เดี๋ยวนี้คนมองโลกแง่ร้ายมาก ทำให้คนดีเสียกำลังใจ
ทำเป็นตัวอย่างก็ดีนะครับ แต่อย่าไปแค้นมากนะมันจะเป็นทุกข์
ถ้าคนเราไม่รู้จักขอโทษ ไม่เคยรู้สึกผิด ก็เป็นครูสอนใครให้ได้ดีไม่ได้
น้องคนนี้ก็เป็นพยาบาลที่ดีไม่ได้หรอก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

KWongsawan

18/04/2014 06:51:14
0

ได้รับคำขอโทษมาเรียบร้อยครับ สงสัยว่าการขอโทษใครสักคนต้องใช้เวลาเรียนรู้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

KWongsawan

18/04/2014 06:52:04
0

คำตอบที่ผมตอบน้องเค้าไปครับ ขอโทษครับที่รูปอาจจะไม่ชัด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

KWongsawan

18/04/2014 06:53:28
0
ถ้ามีอะไรคืบหน้าเกี่ยวกับตำรวจ ผมจะมาลงเพื่อชี้แจงครับ ว่้าประชาชนตัวเล็กๆ เสียภาษีเต็มจำนวฝนแบบเราๆ ควรทำตัวอย่างไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Salek

18/04/2014 10:01:00
187
แวะเข้ามาอ่าน..
ไม่ลองไปโพสต์ที่ pantip ด้วยล่ะครับ ที่นั่นคนเล่นเยอะ ความคิดเห็นก็หลากหลาย แถมนักสืบเยอะด้วย!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

KWongsawan

22/04/2014 14:53:15
0

น้องเค้าอีเมล์มาขอโทษแล้วครับ ก็ถือว่าจบ จริงๆก็ต้องการแค่นี้ครับ ทำผิดกล้าที่จะขอโทษ เผื่อสังคมเราจะดีๆขึ้นบ้าง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอเล่า #ประสบการณ์ช้างxxxxx ให้ฟังครับ ขออภัยที่ใช้ตำไม่สุภาพครับเฮีย"