Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไปทดสอบ DacMagic (ยี่ห้อ Cambridge) กับ คุณ ธานี โหมดสง่า......

นายมั่นคง

29/01/2009 11:13:12
0

เมื่อบ่ายวันก่อน คุณหมูหวานแห่งร้านเครื่องเสียงเฮงซวย "HifiMod" ได้โทรมาบอกผมว่า ทางบริษัท Global (ตัวแทนจำหน่าย Cambridge, Rega, Audioquest) อยากจะเชิญผมและทีมงานไปร่วมทดสอบเกี่ยวกับ DacMagic และแนวทางการเล่นเครื่องเสียงแนวออดิโอไฟล์โดยผ่านทางเครื่อง PC หรือ โน๊ตบุ๊ค

เฮ้ย...ผมบอกหมูหวาน ไปซิ คนอย่างเฮียไม่ต้องเชิญ แค่ดีดนิ้วเรียก หรือเคาะกะลา เฮียก็ไปแล้วววว โฮ่ง โฮ่งๆๆๆๆ 555

เรา 3 คน ผม, เจ้าเบียส, ไอ้หมูหวาน มุ่งหน้าสู่หลักสี่พลาซ่า ไปที่บริษัท Global เพื่อเข้าร่วมการทดสอบ DAC Magic ซึ่งเป็น DAC ราคาระดับ Budget ที่คุณภาพไม่ใช่ระดับขี้เป็ดอย่างแน่นอนล่ะ และงานนี้ผู้ที่เป็นวิทยากรหลัก ก็คือคุณ ธานี โหมดสง่า นั่นเอง....วี๊ด วิ้วววว

555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

29/01/2009 11:17:49
0

กองทัพสาย Audioquest ซึ่งมีมากรุ่นโคตรๆๆ เรียกว่ามากจนตาเราลาย มากจนจ่ายสตางค์จนกระเป๋าฉีก ก็ยังซื้อได้ไม่ครบรุ่น ซึ่งตอนนี้ทาง Aduioquest เริ่มบุกตลาดเครื่องเสียงที่ต้องอิงกับระบบ PC แล้วล่ะครับ ซึ่งคาดว่าจะมีพวกสายไฟ และสาย USB 3.0 ออกมาให้เราๆๆ ได้มีโอกาสใช้กันในเร็ววันนี้แล้วล่ะ

สายเดิมๆๆ ที่เราเคยเล่น มีมาครบๆๆ แถมมีกระบอก DCS ที่ใส่ถ่าน เพื่อเอาไว้เพิ่มสมรรถภาพทางเพศ เอ๊ย เพิ่มสมรรถภาพทางเสียง ซึ่งเดี๋ยวนี้มีทำแยกจำหน่ายแล้ว ใครที่เคยเล็งๆๆ ระบบ DCS สอบถามได้ในโอกาสต่อไปเด้อ...555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

29/01/2009 11:23:11
0

ทางบริษัท Global มาลุยสาธิตเองครับ เรียกว่าเถ้าแก่อย่างเฮียประจักษ์มาลงมืออธิบายให้ฟังเอง เอามือจับโน๊ตบุ๊คเอง ผ่านมอนิเตอร์ที่แปะไว้ข้างฝา แต่เล่นเอาเหงื่อย้อยเหมือนกัน เพราะว่ารุ่นเดอะอย่างเราๆๆ การจะใช้คอมให้ปรู๊ดปร้าดอย่างเด็กวัยสะรุ่นคงจะลำบาก........5555

ทาง Global แนะนำว่ามีอะไรที่จะเป็นเทรนด์ใหม่จากทางฟากออดิโอไฟล์ และมีการปรับตัวอย่างไรเพื่อไม่ให้ล้มหายตายจากของค่ายเครื่องเสียงใหญ่ๆๆ ของโลกยังไงบ้าง

เรียกว่า วันนี้ทุกคนยอมรับโดยปริยายว่า ทิศทางของออดิโอไฟล์ คงหนีไม่พ้นการใช้ร่วมกับคอมพิวเตอร์แล้วล่ะ.....เย้...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

29/01/2009 11:31:17
0

โย่ววว มาแล้ว พระเอกของงาน คุณธานี โหมดสง่า นั่นเอง บางท่านที่อายุไม่มากนัก อาจจะไม่รู้จัก แต่ถ้ารุ่น 30up และชอบเรื่องเครื่องเสียง ไม่รู้จัก ไม่ได้เลยล่ะครับ 555

คุณธานีแกเป็นนักรีวิว เป็นนักทดสอบ เป็นบรรณาธิการ เป็นนักบรรยาย เป็นนักวิชาการ เป็นนักโม้ เอ๊ย ไม่ใช่...ถ้านักโม้ นั่นมันตัวผมต่างหาก 555 พี่ธานี แกทำหนังสือ audiophile ตั้งแต่ปี 38 จนปัจจุบันย้ายมาดูแลหนังสือ GM2000 และยังทำเว็บโคตรดีแบบนี้ ให้เราได้อ่านกัน http://www.musicrec.com/main/review.asp?pop=1

พี่ธานีมาสายนิดหน่อย แกอ้างว่าไปส่งเมียมา....แต่ผมแย้งว่า เมียน้อยหรือเมียหลวง ถ้าเมียหลวงผมว่าเราคงจะเลิกส่ง และให้เค้าไปเองนานแล้ว...5555

แว้กๆๆๆๆ ผมอำเล่นนะพี่นะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

aor

29/01/2009 11:33:26
เฮียครับบ.GLOBALนี่เป็นตัวแทนขายสินค้าของAudioquestทุกอย่างไหมครับ คือผมชอบCDของสังกัดนี่อะครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

29/01/2009 11:37:11
0

ตอนนี้ทุกคนนั่งคุยกัน บางท่านนั่งกอดอก บางท่านนั่งนึกในใจว่า คืนนี้กูจะเปียแชร์ได้เปล่าวะ....บางท่านนึกว่า คืนนี้จะโกหกเมียอีท่าไหนดี

แต่ละท่านเริ่มฟังอย่างขมักเขม้น เปลี่ยนที่นั่งไปมา บางทีก็กอดเข่าฟังพี่ธานีฝอย ผมก็นั่งฟังพร้อมกับไม่ฟัง (แย่งพูด) ตอนนี้เพลงก็เปิด แล้วทุกคนก็ตะโกนแข่งกับเสียงเพลง คือแซ่ดเหมือนนกกระจอกกินน้ำ (เค้าเรียกนกระจอกแตกรัง หรือนกกระจอกกินน้ำละเนี่ย)

เนื้อหาเริ่มว่า แนวทางและเทรนด์ของการฟังมันเปลี่ยนจริงๆ ในยุคเมื่อ 3-4 ปีก่อนนั้น นักวิจารณ์รวมถึงเซียนรุ่นเก่าเมืองนอกเมืองนา เค้ารังเกียจมาก ไอ้เสียงที่มาจากพวก Portable Player ถึงกับค้านหัวชนฝา แต่วันนี้ ชั่วโมงนี้ ทุกคนหุบปากสนิท และเริ่มอ้อมแอ้มยอมรับมันกันแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

29/01/2009 11:47:01
0

พี่ธานีงัดไอ้นั่นออกมา....ไอ้นั่นก็คือ Netbook ของ HP รวมถึงฮาร์ดดิสอีก 1 ลูก รวมถึงสายต่อต่างๆๆ ซึ่งพี่ธานีเอง แกก็ยอมรับว่า ตอนนี้แกเริ่มมาศึกษาและวิเคราะห์เรื่องเสียงว่า ไฟลืดิจิตอลนั้นมันให้ความเป็นออดิโอไฟล์พอหรือยัง พี่ธานีแกศึกษาละเอียดครับ ตั้งแต่สาย USB ที่เชื่อมจากฮาร์ดดิสเลยด้วยซ้ำ ว่ามันมีผลต่อเสียงหรือเปล่า

แกหอบสายพะรุงพะรัง อุปกรณ์จิปาถะถูกงัดออกจากระเป๋ากางเกง เอ๊ย กระเป๋าสะพาย แล้วแบวาง พร้อมกับเชื่อมต่อ netbook เข้ากับมอนิเตอร์ พอทุกอย่างต่อเรียบกร้อยปุ๊บ เพลงแรกที่พี่นีเปิด ก็คือ เพลงร้องไห้กับเดือน ของคุณคัมภีร์ แสงทอง......มองดูเดือน เหมือนเตือนให้ใจคิดถึง ที่รักจ๋า หนุ่มนารำพึง คิดถึงคืนวันบ้านนา....

555 เจี๊ยกๆๆๆ หลายคนตกใจ ว่าทำไมระดับนี้ฟังเพลงลูกทุ่งด้วย ผมเองไม่แปลกใจ เพราะการฟังทดสอบด้วยแผ่นออดิโอไฟล์ก็คืองานเชิงหนึ่ง แต่ถ้าความชอบส่วนตัว ลึกๆๆ แล้วทุกๆๆ คนต้องมีเพลงขวัญใจของตัวเองกันล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

29/01/2009 11:53:09
0

ในตอนแรกสุดก่อนที่จะทดสอบกัน ในเซ็ตแรกเป็นการต่อแบบเดิมๆๆ คือซีดีเพลยเยอร์ + แอมป์ + ลำโพง เรียกว่าฟังกันแบบแนวอนุรักษ์นิยมล้วนๆๆ จำได้ว่า ลำโพงเป็นของ Rega ซีดีน่าจะเป็น Cambridge ส่วนแอมป์เป็น TS หน้ากากสีทองตัวเบ้อเริ่ม (ที่เสียบหูฟังได้ด้วยนั่นแหละ)

ส่วนเซ็ตที่ 2 เปลี่ยนซีดีเพลย์เยอร์ออก แล้วใช้โน๊ตบุ๊คเป็น Source ซะ พร้อมกับลากสายจาก Notebook เข้า DAC และก็เข้าแอมป์ออกลำโพงไปตามระเบียบ เรียกว่า เปลี่ยนเฉพาะต้นทาง ส่วนปลายทางยังไงเราก็ต้องพึ่งบริการของเครือ่งเสียงออดิโอไฟลือยู่นั่นเอง

เซ็ต 1 กับ 2 ฟังแล้วไม่ต้องอธิบายความมาก คือชุดแรก ทุกอย่างหุบ ทะมึน มืดครึ้ม ขาดประกาย เฉาๆๆ เหงาๆๆๆ แต่พอเป็นชุด 2 ทุกอย่างเปิดโล่ง คึกคัก ร่าเริง สดใส เหมือนถูกเลขท้าย 3 ตัวขุดใหญ่ คือฟังแล้วต้องบอกว่าเฮ้ย ต่างกันอย่างนี้เลยเหรอ....555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tokiotorr

29/01/2009 12:00:24
2
สุดยอด เกินกว่าที่ หูขี้เถ้า ของผมจะเข้าใจ

แต่ดึคับ ผมชอบ

แต่เอ ไม่เห็นมีรูปเฮียเลยอ้ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

29/01/2009 12:01:03
0

เจ้าตัวที่ทำให้โลก 2 โลกจูนเข้าหากันได้ จากโลกของคอมพิวเตอร์ ไปหาโลกของออดิโอฟไฟลื ก็คือไอ้นี่นั่นเอง....DACMagic ของค่าย Cambrige ซึ่งผมมองดูฟังก์ชั่นการเล่น หรือช่องที่เชื่อมต่อ คือมาครบๆๆ เป็น DAC ที่มีช่อง Balance มี optical มี USB มี RCA เรียกว่ามีครบๆๆ และยังสามารถเอาไปจำนำยามที่ขาดแคลนเงินก็ยังทำได้อีก 555

พี่ธานี แกบอกว่า ปกติแกจะทำไฟล์ทั้งหมดเป็น WAV เพื่อความอุ่นใจ และถือว่าเป็นการเอามันมาใช้แบบเต็มๆๆ และเจ้า DAC ตัวนี้ต้องถือว่าเป้น DAC ที่มีคุณสมบัติครบถ้วน ตรงกับเกณฎ์ที่ตั้งไว้ มีสิทธิ์เข้ารับราชการเป็นทหารกองประจำการว่างั้นเหอะ 555

และที่ผมเองชอบใจมากๆๆ ก็คือราคาหน้าท่าข้าวกำนันทรงนั้นแค่หมื่นกว่าบาท แต่เอาให้แน่ เดียวจะมาบอกอีกทีภายหลัง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

29/01/2009 12:08:59
0

หลังจากผมกับพี่ธานีผลัดกันโม้จนซี่โครงบาน โม้จนหอบ และลิ้นเริ่มห้อย ก็ถึงเวลาต้องถ่ายภาพเก็บไว้เป็นที่ระลึกซักหน่อยตามธรรมเนียม

อ้อ ลืมเล่าไป ตอนนี้ประเด็นที่น่าสนใจก็คือ ซีดีระดับราคา 4-5 หมื่นบาทนั้น มันทำท่าจะสู้การใช้ไฟล์เพลงดีๆๆ และใช้ DAC ดีๆๆไม่ได้ไปแล้ว อย่างเจ้า DACMagic นั้น ผมกับพี่ธานีเห็นตรงกันว่า ถ้าเล่นแบบนี้โดยไม่คิดราคาโน๊ตบุ๊คมารวมด้วย ถือว่าการเล่น DAC นั้น ทำให้เซฟค่าซีดีเพลยเยอร์ไปได้อีกแยะเลยล่ะ 555 และไม่ต้องสงสัยอันใด เพราะขนาดพี่ธานี ซึ่งแกยืนอยู่ฟากออดิโอไฟล์ แกยังเห็นด้วย มีหรือผมซึ่งอยู่ข้างกรรมาชีพจะไม่เห็นด้วย 555

ผมกับพี่ธานีถ่ายภาพร่วมกัน พี่ธานีรีบถอดแว่นสายตายาวออก บอกว่าห้ามถ่ายตอนพี่ใส่แว่น เพราะจะทำให้ดูแก่.....ผมขยับโน้มตัวลงท้าวกับเก้าอี้ที่พี่ธานีนั่ง พี่ธานีมีอาการสะดุ้งเหมือนสาวๆๆ ที่ถูกถ่ายภาพกับชายหนุ่ม.....

แหวะๆๆๆๆ 5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

29/01/2009 12:14:48
0

แล้วผมก็กวักมือเรียกเจ้าเบียส ไอ้หมูหวาน มาร่วมถ่ายภาพเป็นที่ระลึกกับนักออดิไฟล์ในดวงใจกันหน่อย 555 ผมติดตามพี่ธานีตั้งแต่สิบกว่าปีก่อน ติดตามอ่านหนังสือที่พี่ธานีแกเขียนในออดิโอไฟล์ตั้งแต่เล่มแรกๆๆๆ (ปัจจุบันผมชั่งกิโลขายกินหมดแล้ว)

ผมเคยโทรคุยกับพี่ธานี เคยปรึกษาเมื่อตอนที่จะกัดฟันซื้อแอมป์กับลำโพงเมื่อนานมากๆแล้ว ซึ่งจำได้ว่าคุยกันเป็นวรรคเป็นเวร เราคุยกันนานมาก แกเป็นคนคุยสนุก น่ารัก อัธยาศัยดี ถามอะไร แกตอบหมด และแกก็จะตอบเกินกว่าที่เราถามไปอีก 2 เด้ง (เรียกว่าน้ำไหลไฟดับ 55) แกเป็นคนให้ความรู้ และเป็นต้นแบบที่ดีของนักออดิไฟล์ข้างถนนอย่างผม

เอ้า แอ๊คชั่นถ่ายภาพกันหน่อยเร้ววววว พวกเรา 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

29/01/2009 12:22:10
0

แล้วเราก็ต้องขอลากันกลับไปปฏิบัติหน้าที่การงาน พี่ธานีแจกนามบัตร พร้อมกับทำมือชี้ๆๆ ให้ผมเมล์ไปหาเมล์อันที่พิมพ์ไว้ข้างล่าง ซึ่งผมก็แซวว่า อ้าว แล้วเมล์อันบน พี่ธานีเก็บไว้ให้ภรรยาน้อยเมลืหาเหรอ 555 โปรดทราบ ข้อมูลเรื่องภรรยาน้อย ผมกุเรื่องขึ้นมาแซวเล่นเพื่อความขำนะครับ ใครอย่าไปคิดว่าเรื่องไม่จริงล่ะ...อะย๊ากๆๆๆๆ

แล้วก้ถ่ายภาพร่วมกัน ในภาพนั้นมีหลายท่านที่กลับไปก่อน แต่เท่าที่เห็นก็จะมีทางบริษัท Global ทาง Boston Acoustic ทาง TS Audio และตัวแทนร้านติงต๊องอย่างผมและเจ้าเบียส 555

ตอนนี้มีโครงการที่จะคิดทำร่วมกันคือ จัดสัมมนาฟรี เรื่องราวก็คือ การเล่นเครื่องเสียงแบบไฮเอนด์โดยผ่านทางคอมพิวเตอร์ ซึ่งน่าจะมีผมและพี่ธานีมาพูดคุยร่วมกัน และสาธิตแนะนำเทคนิคการเชื่อมต่อระบบ ซึ่งอาจจะจัดที่ห้างพันทิพย์ประตูน้ำ ซึ่งถ้าหากมีความเป็นไปได้เมื่อไหร่ ผมจะคาบข่าวมาฝากเหมือนเช่นเคยคร้าบบบ

สวัสดีจ้า....

.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

nokpen21

29/01/2009 12:51:24
0
เอ้เฮีย หลักสีพลาซ่าคือ it squareใช่มัยครับ แล้วร้านที่ไปทดสอบมันอยู่ข้างนอกหรือในห้างอ่ะ ไม่เคยเห็นอ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

sundaycafe

29/01/2009 13:08:53
0
ขอบคุณครับ

รอเฮียเปิดสัมนาฟรีครับ มือใหม่อยากรู้จักโลกออดิโอไฟล์ด้วยคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

29/01/2009 13:25:13
0
ตอบพี่ Aor ก่อนจ้า....แม่นแล้วครับ Global เป็นผู้นำเข้าซีดี Rega และ audioquest ครับ มีครบๆๆ ทุกไลน์การผลิตเลยล่ะจ้า ใครชื่นชอบอะไรบอกได้ครับ หรือถ้าพี่ aor ยังไม่ได้จ่ายสตางค์ซื้อ Rega ลองแจ้งรุ่นมา ผมจะเช็คกับทางศูนย์ให้ และน่าจะเป็นราคาพิเศษสุดชีวิตเลยล่ะครับ 555

คุณ ต่อ รูปมลงตามมาแล้วนี่ไงๆๆๆ 555

ส่วน บ. Global นั้นอยู่ภายในห้าง it square ล่ะครับ หรือที่เรียกว่หลักสี่พลาซ่านั่นแหละ

เรื่องสัมนา หรือสาธิตแนวทางการเล่นเครื่องเสียงออดิโอไฟล์ผ่านคอมพิวเตอร์นั้น เป็นเรื่องจริงๆครับ เพียงแต่ทางผู้จัดและผมอยากให้ไปจัดกันแบบจ่อคอหอยถึงถิ่นคนที่เล่นของพวกนี้เลยล่ะ ซึ่งก็น่าจะเป็นพันทิพย์ประตูน้ำ เพราะเซียนๆๆ คอมเยอะ จะให้ไปจัดแถวป่าช้าวัดดอนแบบเงียบๆๆ ไม่กี่คน ผมว่าไม่เวิร์คล่ะ

และการจัดผมอยากจะให้จัดแบบคนเข้าร่วมฟัง ร่วมถามกันมากๆๆ ใครเล่นไม่เป็น หรือจะเล่นแบบไหน หรือจะถามว่าวิธีโกหกเมียเพื่อจะได้ซื้อของมาเล่น ผมคิดว่าในงานมีคำตอบ 555 ตอนนี้ยังเป็นแค่แนวคิดร่วมกันครับ เพราะสถานที่เป็นเรื่องใหญ่ ส่วนบุคลากรเป็นเรื่องเล็กล่ะครับ....555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

verz

29/01/2009 14:55:57
สนับสนุนครับ เฮียสำหรับงานสัมมนา
ผมคิดว่าอีกไม่นานมาตราฐานการฟังเพลงจะขยับมาสู่ lossless file เนื่องจากtechonolgy การประมวลผลและ harddisk ราคาถูกลง portable player ก็เป็นมาตราฐานในการฟังเพลงในปัจจุบัน

แล้วสรุปว่า เจ้า dacmagic นี่เป็นไงมั่งครับเฮีย review สั้นจังเลย แล้วตัวนี้มี phone out เปล่าครับหรือว่าต้องซื้อแอมป์เพิ่ม ดูน่าสนใจดี

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

หูหาเรื่อง

29/01/2009 15:29:54
0
ดูคุณเบียสหน้าตากรุ้มกริ่มามากๆ รูปที่นั่งข้างๆคุณธานี โหมดสง่า
แขนก็มีแอบกระแซะด้วย

ตัวนี้อ่านเจอในหนังสือเมื่อสองสามเดือนก่อนได้มั๊ง เห็นยี่ห้อ+ราคาแล้วอยากลองมากๆ
ไม่อยากจะเชื่อกับราคาของมัน แต่เสียงเป็นไง เดี๋ยวลองแล้วค่อยว่ากันอีกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เบียส

29/01/2009 17:44:31
11
555 ผมแอบ ครับ ..............................แอบปลื้มพี่เค้าอยู่น่ะ 5555 ผมไปก็ยังงง ว่า เฮียมั่นกะ พี่ธานี ใครโม้เก่งกว่ากัน 555 ผมว่า เฮีย เป้นต่อ อยู่ 5-4 555 อ่ะ จ๊าก ........อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

mac

29/01/2009 19:23:45
0
เยี่ยมเลยครับเฮียได้เจอคุณธานี ด้วย

ผม pre order DAC ตัวนี้ กับทาง piyanas ไปเมื่อปลายปีแต่ก็รอแล้วรอเล่า ตอนแรกไม่รู้ว่าเฮียสนใจจะเอามาขายด้วย นี่ถ้ายังไม่ได้ของผมจะ cancle แล้วมารอที่ร้านเฮียแล้วครับ 5555 ตัวนี้มันตัวใหญ่ดีจริงๆ แฮะ มันเหมือนจะตัวเท่าๆ กะ xbox 360 ของผมเลยตอนแรกนึกว่าเล็กกว่านี้ เห็นใช้ Twin wm4870 chip ที่ฮิตกันมาก ไม่แน่ใจว่าพอมัน upsampling เสียงแล้วคุณภาพ เยี่ยมขนาดไหนครับ เห็น review บอกว่าทำได้ดีเลย ผมค่อนข้างจะชอบ product ของ Cambridge Audio หลังจากช่วงปลายปีกัดฟันเอา CD 740C มาใช้ ถือว่าเสียงคุ้มกับค่าตัวที่ไม่ได้แพงเวอร์ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

เมื่อยจุง

29/01/2009 20:13:02
0
อิอิ มาอ่านจ้า สนุกสนานดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Eak_LFC

29/01/2009 20:24:50
0
เห็นห้องแบบนี้แล้ว ทำให้ชวนคิดว่าเรียนจบแล้ว อยากจะได้ห้องแบบนี้สักห้อง(แต่คงไม่ถึงขนาดนี้)
ไว้หาความสุขเล็กๆน้อยๆ หลังจากเหนื่อยจากการทำงาน ไว้ถึงตอนนั้นคงต้องปรึกษาเฮียฯกันต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

29/01/2009 20:58:31
0
จ๊ากกกกก 555 เจ้าเบียสมันเอามือกระแซะพี่ธานีด้วยนี่นา 555

แหมทำอย่างกะนั่งข้างๆๆสาวๆๆ เลยนะนั่น กระแซะกระซิกกระซี้ ตางี้หวานเชื่อมเชียวนะ 555

พูดถึงเรื่อง DacMagic นั้น มีจำหน่ายที่ร้านมั่นคงแน่ๆๆ ครับ ส่วนจะเปิดราคาเท่าไหร่ ถูกได้ขนาดไหน เดี๋ยวต้องมาว่ากันอีกที แต่รับประกันว่าราคาถูกจิตถูกใจแน่ๆๆๆครับ DacMagic ตัวนี้ ผมคงจะตามล่ารีวิวและสเปคมาให้อีกทีนะครับ

ขอบคุณพี่ธานีที่มอบความรู้และทักษะในการเล่นเครื่องเสียงให้กับบรรดาน้องๆๆ นุ่งๆๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

หูหาเรื่อง

30/01/2009 00:24:35
0
เห็นราคาเปิดมีอยู่ 2ราคานะที่เห็นแว๊ปๆ
ไม่13k ก็14k กว่าๆ

ถ้าเฮียเอามาลงได้ที่12k เดี๋ยวเข้าไปอุ้มกลับบ้านเลย

ไหนๆเฮียฟังแบบละเอียดๆ กับชุดที่ค่อนข้างดีแล้ว
ช่วยบอกเล่าแนวเสียง แบบละเอียดๆให้ฟังหน่อยนะคับ เพราะรายละเอียดเรื่องเสียงยังไม่มีที่ไหนชีชัดเลย กระทู้นี้ก็พูดถึงเรื่องเสียงสั้นๆ

จริงๆแล้วในงานน่าจะนำ cd player หลายๆตัวหน่อยมาเปรียบเทียบนะครับ

ก็ไม่ได้หวังจะได้เสียงทีสุดยอดอะไรมากมายขนาดไหนหรอกนะครับกับ dac ราคาระดับนี้ (เรียกว่าระดับคุ้มค่าแล้วกัน)

แต่อยากได้ความคิดเห็นเกี่ยวกับเสียงที่ได้แบบเนื้อๆหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ota_hay

30/01/2009 08:30:43
3
ดีมากเลยครับ มันเป็นเรื่องใกล้ตัวมาก ๆ เลย
ทุกวันนี้ชาวบอร์ดมั่นคง ก็มีคอมพิวเตอร์ใช้กันเกือบทุกคนแล้ว
แล้วทุกคนก็เป็นคนที่รักเสียงเพลงด้วย
ดีครับ ที่โลกสองโลกโคจรมาเชื่อมหากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

30/01/2009 10:46:36
0

วันนั้นไม่ได้ออกไปทางทดสอบเปรียบเทียบแบบเข้มข้นล่ะครับ แค่เปรียบกับซีดีเพลยเยอร์ระดับ 4 หมื่นบาทว่ามันต่างกันได้ขนาดไหน แต่ยังไม่ได้วิเคราะห์ว่ามันเหนือกว่าตรงไหน เพราะเนื่องจากเย็นค่ำแล้ว 555

แต่ภาพรวมมันใช่เลย เรียกว่าตบเข่าผางเลยล่ะ คือเสียงที่ฟังผ่านจากโน๊ตบุ๊คที่ Rip เป็น Wav ผมยังหาว่าซีดีเพลยเยอร์ระดับทั่วไปจะดีกว่าการเล่น DAC ได้ยังไง เพราะว่ากันจริงๆๆๆ DAC มันก็คือหัวใจของเสียงทั้งหมด และการที่แยก DAC ออกมาก็เหมือนการดึงเอามาทำใหม่ ปฏิวัติใหม่ให้สมบูรณ์ ต่างจากภาค DAC ในตัวของซีดีเพลยเยอร์

ซึ่งเซียนคอมน่าจะรู้ว่า DAC ที่มากับเครื่องเลย มันก็พอๆๆ กับ ซาวด์การ์ดที่ติดมากับเครื่องคอมนั่นแหละ 555

เอา ลิงค์ ของ DacMagic มาฝากก่อนนะครับ

http://www.cambridgeaudio.com/summary.php?PID=320&Title=Summary

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

toom93

30/01/2009 22:48:39
0
น่าสนใจมากครับ จะได้เป็นทางเลือกกับนักฟังบ้านเราครับ สนับสนุนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

verz

31/01/2009 05:27:29
ผมรู้สึกอยากเสียตังซะแล้วซิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

31/01/2009 11:59:20
0
ตอนนี้ราคามาแล้วล่ะครับ คือตอนนี้มีราคาเปิดจองแล้วครับ สินค้ามาประมาณปลายเดือนกุมภาพันธ์ ราคาขายปลีกพร้อมกันทั่วประเทศคือ 14900 บาท แต่ราคารับจองของผมอยู่ที่ (xxxxx) บาทครับ สามารถโทรจองกับคุณหมูหวานได้เลยล่ะครับ......

เอ้า ใครสนใจโทรไปหาคุณหมูหวานกันเองนะครับ 086-8107374 รับรองได้ราคาพิเศษแน่ๆๆ ใครอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม โทรคุยกับไอ้หมูหวานได้เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ย่องมาฟัง...

29/10/2009 22:19:21
0
ขุดมาเพราะอยากได้ครับ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

พ่อเลี้ยงโสรัจ พิมสาร

17/09/2011 21:39:29
ผมทำ ADAPTER หาย ติดต่อไปยังผู้นำเข้า 3 เดือนไม่มีคำตอบ

แย่มากครับ

ผมได้ email ไปทางผู้ผลิตแล้ว เค้ากำลังแก้ปัญหาให้ครับ คงจะต้องเปลียนตัวแทนใหม่ครับ

เป็นตัวแทนที่แย่มากครับ
หยิกหู 0
"ไปทดสอบ DacMagic (ยี่ห้อ Cambridge) กับ คุณ ธานี โหมดสง่า......"