Guest
หมวดหมู่ >

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความช่วยเหลือเรื่องปัญหาเครื่องMDจากเพื่อนสมาชิกครับ

R-chidchai

26/06/2013 22:24:36
0

สวัสดีครับ เพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับ ผมชื่อ ชิดชัย นะครับ ผมเป็นสมาชิกในเว็บมั่นคงครับ พอดีผมเห็นกระทู้เรื่องเครื่อง MD ครับ พอดีผมมีปัญหาที่ต้องการสอบถามเพื่อนๆครับ ปัญหาคือดังนี้ครับ   เครื่องMDของผมเป็นรุ่น MD WALKMAN MZ-NHF800 ครับ
เครื่องคอมพ์โน๊ตบุคผมใช้โปรแกรม WINDOWS 7 ครับ  ปัญที่ผมเจอคือ   ผมดาวน์โหลดไดร์เวอร์ของเครื่องMDและโปรแกรม SONICSTAGE 4.3 มาลงที่เครื่องคอมพ์ INSTALL แล้วไม่สำเร็จครับ  ดาวน์โหลดมาเป็นจำนวน 10 กว่าลิงค์พอมา INSTALL ที่เครื่องคอมพ์จำนวน 20 กว่ารอบก็ไม่สำเร็จครับ
โดยเฉพาะผมจะ INSTALL โปรแกรม SONICSTAGE 4.3 ครับ พอมาขึ้นขั้นตอนหนึ่งมันจะฟ้องว่า SERVER MUSIC CONTROLER FAIL !

แต่ตอนที่ผมเสียบสายUSBระหว่างเครื่องMDเข้าเครื่องคอมพ์พิวเตอร์ผมใช้โปรแกรมWINDOWS7โดยที่ผมเองยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์ของเครื่องMDเลยครับพอเสียบเข้าไป มันก็มองเห็นเป็นไดร์ Removble Disk ( E : )  เลยครับ  พอดับเบิ้ลคลิ้กเข้าไปมันมองไม่เห็นไฟล์เพลงเก่าๆที่อยู่ในแผ่นดิสส์ของเครื่องMDครับ  ผมลองเอาเพลงจากคอมพ์ก็อปปี้ไปลงที่ไดร์MD หรือ Removble Disk ( E: )ก็ทำได้ครับ แต่ถอดสายUSBออกจากคอมพ์ จะเล่นเพลงที่MDมันจะมองไม่เห็นเพลงที่ก็อปปี้จากคอมพ์ครับ แล้วพอเสียบสายUSBเข้าไปใหม่คอมพิวเตอร์มันก็จะมองเห็นเครื่องMDเป็นไดร์ Removble Disk ( E: ) ครับ จะลบจะเพิ่มไฟล์หรือข้อมูลอะไรก็ได้ครับแต่พอถอดสายUSBออกจากคอมพ์แล้ว จะมาเล่นที่เครื่องMD มันจะมองไม่เห็นไฟล์ทั้งหมดที่ก็อปปี้จากคอมพ์เลยครับ         ผมเลยเดาและเข้าใจเอาเองว่า WINDOWS 7 มันมองเห็นเครื่องMDแล้ว
แต่มันจะต้องทำงานผ่านโปรแกรม SONICSTAGE เพื่อที่จะถ่ายโอนข้อมูลระหว่างเครื่องMDกับเครื่องคอมพ์ แต่ผมลงหรือ NISTALL โปรแกรม SONICSTAGE 4.3 ไม่สำเร็จครับ ผมลงหรือ INSTALL โปรแกรม SONICSTAGE 4.3 เป็นจำนวน 20 กว่ารอบ ดาวน์โหลดจาก 10 กว่าลิงค์ ก็ไม่สำเร็จครับ  เวลาอยู่ในช่วงขั้นตอน INSTALL มันจะฟ้องว่า    SERVER MUSIC  CONTROLER  FAIL ! ครับ ทุกครั้งเลยครับ

ผมได้แนบรูปเครื่อง MD ของผมมาให้เพื่อนๆดูด้วยครับ  ผมขอรบกวนและขอบคุณเพื่อนสมาชิกมากครับ

ขอบคุณมากครับ

ชิดชัย
ความคิดเห็นที่ : 1

R-chidchai

26/06/2013 22:26:53
0

เวลาลง INSTALL โปรแกรม SONICSTAGE 4.3 ที่ดาวน์โหลดมา หน้าจอคอมพ์มันแจ้งอย่างงี้ครับ
ความคิดเห็นที่ : 2

rath2o

26/06/2013 23:09:48
305
ก่อนลง SONICSTAGE 4.3

ให้ทำ disable signing ตาม http://www.killertechtips.com/2009/05/05/disable-driver-signing-windows-7 ก่อนแล้ว Restart เครื่องเพื่อให้อยู่ใน "Test Mode" (ถ้าทำสำเร็จหลังRestart มุมจอด้านล่างขวาจะขึ้นคำว่า Test Mode )

ต่อลิ้งค์ MD กับคอมแล้วเปิดใช้งานเครื่อง MD คอมจะหาdriverไม่เจอและมีเครื่องหมาย ! ขึ้นมา
คลิกขวาเข้าไปที่ Device Manager แล้วก็จะเจอ Unknown Device คลิกขวาUpdate Device เข้าไปที่ Browse my computer เข้าไปที่ที่เราเก็บโปรแกรมsony-net-md-drivers-win764 แล้วกดNext

--- หรือ --- เข้า http://forums.sonyinsider.com/topic/27868-netmd-for-windows-8/ ทำตามคลิปที่ความเห็นที่ 5 ที่คุณKona702 เอามาแปะไว้ (ถ้าเครื่องหาไม่เจอหรือทำตามคลิปไม่ได้ ให้Searchคำว่า "Device Manager" เสร็จแล้วค่อยทำขั้นตอนตามคลิป (คลิกให้เครื่องINSTALL โปรแกรม SONICSTAGE 4.3ที่เราโหลดมา) เสร็จแล้ว Restart

หลังจากนั้นเราจะใช้ โปรแกรม SONICSTAGE ได้คะ

หล้งจากที่ลงเสร็จเรียบร้อยแล้ว สามารถออกจาก Test Mode โดย http://support.microsoft.com/kb/2509241/en-us
หรือทำตาม "Let me fix it myself" ได้เลย โดยเข้าไม่ที่ cmd (หมวดที่ต้องป้อนรหัสฉากหลังสีดำตัวอักษรสีขาวนั้นหละคะ) ถ้าแก้ไขสำเร็จ คำว่า" Test Mode" จะหายไป และเล่น SONICSTAGE ได้อย่างปกติ

ลองดูนะคะ
ความคิดเห็นที่ : 3

rath2o

26/06/2013 23:13:50
305
เนื่องจาก MD เลิกผลิตแล้ว ทำให้ทางค่ายไม่ได้พัฒนา SONICSTAGE สำหรับลองรับ Win รุ่นใหม่ๆที่ up ขึ้นมา จึงไม่สามารถ INSTALL โปรแกรมและใช้ได้ทันที ต้องซิกแซกวิธีการลงหน่อยคะถึงจะใช้ได้
ความคิดเห็นที่ : 4

R-chidchai

26/06/2013 23:19:03
0
ขอบคุณมากครับ เพื่อนสมาชิกท่าน rath2o ครับ สำหรับคำแนะนำครับ ผมจะลองทำตามคำแนะนำครับ ได้ผลยังไง จะโพสน์รายงานให้ทราบครับ ขอบคุณมากครับ
ความคิดเห็นที่ : 5

ง่ายๆ

27/06/2013 03:48:17
วิธีแก้ปัญหาง่ายๆเลยนะ หาคอมอีกเครื่องมาลง Win XP แล้วลงโซนิคสเตจ

ส่วนตัวที่เป็น Win 7 ก็เอาไว้ใช้ทั่วไปเพราะมันไม่ยอมรับไดร์วเวอร์เก่าๆแล้ว

โดยปรกติทุกท่านน่าจะมีคอมใช้เกิน 2 เครื่องอยุ่แล้ว
ความคิดเห็นที่ : 6

R-chidchai

27/06/2013 09:39:34
0
รับทราบครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับความคิดเห็นเพื่อนสมาชิกที่ 5 ครับ
ความคิดเห็นที่ : 7

R-chidchai

27/06/2013 09:51:19
0
สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกท่าน rath2o ผมได้ทำตามขั้นตอนและวิธีตามทั้ง2ลิงค์แล้วครับ
แต่เวลารีสตาร์ทคอมพ์แล้ว คอมพ์ผมมันไม่เข้าไปที่โหมด test mode ครับ ผมลองทำอยู่หลายชั่วโมงครับ ตามขั้นตอนที่แนะนำมาครับ แต่ไม่สำเร็จครับ ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับคำแนะนำที่มีให้ครับ ขอบคุณมากครับ
ความคิดเห็นที่ : 8

wit66

27/06/2013 10:05:38
0
ลองคิดตั้ง sonicstage 4.3 offline installer ขนาด 87.6 MB ที่ผมอัพไว้หรือยังครับ
ความคิดเห็นที่ : 9

wit66

27/06/2013 10:23:45
0
ถ้าเป็น win 7 32 bit ลงตัวที่ผมอัพไว้ไดเลย
ถ้าเป็น win 7 64 bit ลงเพิ่มอีกนิดหน่อย ตามคลิปเลยครับ

วิธีลงไดเวอร์ net md win 64 มีไดเวอร์ให้ดาวโหลดพร้อม
ลองดูวิดีโอนี้ที่ YouTube:

ความคิดเห็นที่ : 10

R-chidchai

27/06/2013 13:19:59
0
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกครับ สวัสดีครับท่าน wit66 ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ ผมได้เข้าไปโหลด sonicstage 4.3 offline installer ขนาด 87.6 M ที่ท่านได้อัพไว้แล้วครับ แล้วทำการ INSTALL เรียบร้อยแล้วครับ windows 7 ผมเป็น windows 7 64 bit ครับ แล้วผมก็ทำตามคลิปที่ท่านแนะนำครับ ผลที่ได้ก็คือ สำเร็จ ครับ สามารถใช้โปรแกรม sonicstage 4.3 offline installer ส่งถ่ายข้อมูล( Tranfer ) ได้เลยครับ
แต่กว่าจะได้ต้องทำลองผิดลองถูกอยู่นานมากครับ แต่สุดท้ายก็สาามรถทำสำเร็จครับ ต้องขอบคุณท่าน wit66 มากครับ สำหรับโปรแกรมและคำแนะนำที่ดีครับ และขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับที่มีน้ำใจสำหรับคำแนะนำครับ ขอให้ทุกท่านพบเจอแต่สิ่งที่ดีและมีความสุขมากๆๆครับ ขอบคุณมากครับ
ความคิดเห็นที่ : 11

R-chidchai

27/06/2013 13:36:01
0

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกครับ สวัสดีครับท่าน wit66 ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ ผมได้เข้าไปโหลด sonicstage 4.3 offline installer ขนาด 87.6 M ที่ท่านได้อัพไว้แล้วครับ แล้วทำการ INSTALL เรียบร้อยแล้วครับ windows 7 ผมเป็น windows 7 64 bit ครับ แล้วผมก็ทำตามคลิปที่ท่านแนะนำครับ ผลที่ได้ก็คือ สำเร็จ ครับ สามารถใช้โปรแกรม sonicstage 4.3 offline installer ส่งถ่ายข้อมูล( Tranfer ) ได้เลยครับ
แต่กว่าจะได้ต้องทำลองผิดลองถูกอยู่นานมากครับ แต่สุดท้ายก็สาามรถทำสำเร็จครับ ต้องขอบคุณท่าน wit66 มากครับ สำหรับโปรแกรมและคำแนะนำที่ดีครับ และขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับที่มีน้ำใจสำหรับคำแนะนำครับ ขอให้ทุกท่านพบเจอแต่สิ่งที่ดีและมีความสุขมากๆๆครับ ขอบคุณมากครับ
ความคิดเห็นที่ : 12

rath2o

27/06/2013 14:33:40
305
ยินดีด้วยคะ^^
ความคิดเห็นที่ : 13

น้อย

27/06/2013 16:20:32
1
เย้ๆ.....ยินดีด้วยครับคุณ R-chidchai
ความคิดเห็นที่ : 14

wit66

27/06/2013 17:02:46
0
ยินดีด้วยครับใช้ได้แล้ว
ถ้ามีปัญหาอะไรเพิ่มเติมเข้าไปคุยหรือสอบถามที่**ห้อง retro MD เล่าสู่กันฟัง**ได้เลยครับ เพื่อนๆสมาชิกยินดีช่วยเหลือทุกท่านครับ
"ขอความช่วยเหลือเรื่องปัญหาเครื่องMDจากเพื่อนสมาชิกครับ"