Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[นอกเรื่อง]เกี่ยวกับ Ebay

K

25/03/2007 02:51:03
ผมสงสัยว่าใน Ebay เรามั่นใจในการซื้อสินค้าได้มากแค่ไหนอ่ะครับ ที่ผมกลัวก็คือ
1. สินค้าสภาพไม่ดี
2. โอนเงินไปแล้วไม่ส่งให้ดื้อๆซะงั้น
ช่วยอธิบายให้เข้าใจทีครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

AfterTomorrow

25/03/2007 07:59:24
1. สินค้าแล้วแต่ดวงด้วยครับเพราะเราไม่ได้ดูของด้วยตาตัวเองก่อน แต่ยอมรับอย่างนึงว่าพวกฝรั้งไม่หลอกขายของเสียให้เราแน่ๆ ก่อนจะ bid อ่านรายละเอียดไว้คนขายจะอธิบายสภาพสินค้าในนั้น แนะนำเทคนิคให้ชนะคือใส่ราคาตอน 10 วินาทีสุดท้ายมีงบเท่าไรใส่เข้าไปเลย

2. จ่ายผ่าน Paypal ครับ (ต้องมีบัตร credit) เพื่อป้องกันการโดนโกงระดับนึง สามารถระงับการจ่ายได้ (dispute) และมีประกันของสูญหายด้วย

รอท่านที่มีประสบการณ์มาชี้แนะเพิ่มเติมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

AfterTomorrow

25/03/2007 08:02:53
อธิบาย (1) เพิ่มนิด ที่คนขายไม่ขายของเสียหรือไม่ดีตามที่ลงไว้ เพราะถ้าเราลง negative feedback และ comment แย่ๆไป buyer ท่านอื่นมาอ่านจะไม่ไม่ค่อยกล้าซื้อของจาก seller คนนี้อีก จะหมดโอกาสขายของครับ เท่าที่ผมซื้อมาหลายอย่างยังไม่เคยเจอโดนโกงหรือสินค้าไม่ได้คุณภาพตามที่บอกไว้เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ใจดีนะ

06/09/2021 06:17:25
K จะซื้อของ Ebay เลยหรอ เก่งจังอ่ะ เพื่อนๆในนี้รักนายนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

3551Rev2

06/09/2021 12:10:19
9
เคยโดนมา 2 ร้านครับ เป็นของใช้แล้ว มีร่องรอยดูออก แต่ในโพสต์บอกว่าเป็นของใหม่ 
จะส่งคืนก็ไม่คุ้ม เพราะค่าส่งแพง แล้วตอนเข้ามาโดนภาษีไปแล้ว

มีเจ้านึง ผม rate เป็น negative ไป สุดท้ายโดนลบครับ คนขายกลับมาเป็น 100% เหมือนเดิม
ระบบ rating ใน Ebay เชื่อถือไม่ได้ มันลบที่เราให้คะแนนเฉยเลย 
วิธีนึงคือ คนขายมันไปลบโพสต์สินค้าเดิมทิ้งทั้งหมด แล้วมาโพสต์เป็นรายการใหม่แทน โพสต์เดิมที่เราให้ negative มันไม่มีอีกแล้ว 
พอลองเสิชดู ก็เห็นมี buyer หลายคน โดนลบ negative feedback
ข้อเท็จจริงคือ Ebay ปกป้อง Seller มากกว่า Buyer เพราะสินค้าที่ขายได้ แต่ละชิ้น Ebay ได้ส่วนแบ่ง
Ebay ได้เงินจากการขายของ Seller ถึงแม้ว่า Buyer เป็นคนจ่ายเงินค่าสินค้า

หรือพวกที่เป็น private seller ก็ไม่น่าไว้ใจ เพราะมันไม่มีรายละเอียดเลยว่า สินค้าอะไร เท่าไร

หลัง ๆ นี้ถ้าไม่จำเป็น เลิกซื้อ Ebay ละครับ  ใกล้ ๆ บ้านเราอย่าง AliExpress ราคาดีกว่า ส่งถึงเร็วเลยไม่ค่อยดู Ebay เท่าไรแล้ว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

3551Rev2

06/09/2021 12:15:55
9
นี่ครับ เคยโดนกับตัว สินค้าไม่ตรงตามที่โพสต์ ให้ negative ไป อีกไม่กี่วัน โดนหิ้วหายไปเลย
หาดู คนอื่นก็เคยโดน

https://community.ebay.com/t5/Archive-Buying-Selling-Basics-Q/ebay-removed-my-feedback-without-my-consent/qaq-p/27135898

https://community.ebay.com/t5/Buying/ebay-deleting-negative-feedback-left-for-sellers-without/td-p/30857007
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

surachai_pal

08/09/2021 11:42:29
9
ผมซื้อของจาก Ebay มาเกือบ 10 ปีแล้วครับ
โดนมาทุกรูปแบบ  มีทั้งดีและไม่ดี  ปลอมก็มีนะ ต้องระวัง

แต่ที่ผมยังซื้ออยู่คือพวกเครื่องเสียง  มันมี Paypal ที่ช่วยเราป้องกันเวลาเราไม่ได้รับของ
หากไม่ได้ของเรายัง claim คืนเงินได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[นอกเรื่อง]เกี่ยวกับ Ebay"