Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Cross feed ใน head amp คืออะไรมาอ่านกัน

nopphong

19/03/2007 00:22:50

พอดีอ่านไปเจอมาครับ เลยเอามาสรุปให้ฟังกัน เพราะน่าจะมีประโยชน์เพราะมันช่วยในการทำให้หูฟังทั่วๆไป ฟังแล้วไม่เหมือนเสียงอยู่ในหัวแบบที่เรารู้สึกกันเวลาฟังเพลงจากหูฟังครับล
โดยอ้างอิงจากบทความ จากเว็ป http://www.johncon.com/john/SSheadphoneAmp/

โดยสรุปคือในระบบ stereo เวลาเราฟังจากลำโพงที่ตั้งอยู่ด้านหน้าซ้ายและขวา ที่ความถี่ต่ำ(เสียงทุ้ม) มันจะสามารถอ้อมรอบหัวเราไปทำให้ได้ยินต่ำเสียงเท่ากันทั้งหูซ้ายและขวา เรียกได้ว่าที่ความถี่ต่ำกว่า 700 hz เราจะได้ยินแบบโมโน ส่วนความถี่ที่สูงกว่า 700HZ เราจะได้ยินเสียง ซ้ายที่หูซ้ายโดยจะมีเสียงจากด้านขวาปนเข้ามาบ้างประมะมาณสัดส่วน 75/25 และข้างขวาก็เช่นกันคือ ขวา75ซ้าย25 ซึ่งที่อธิบายมานี่หมายถึง เราตั้งลำโพงห่างออกไป โดยทำมุมประมาณ 30 องศากับตัวเรานะครับ ซึ่งห้องอัดเสียงเขาจะอัดมาเป็นระบบแยกซ้ายขวาเด็ดขาดกันไป เพราะยังไงพอเปิดฟังกับลำโพงมันจะเกิดปรากฎการที่ว่านี้ขึ้นมาเอง

ทีนี้พอเรามาฟังกับหูฟัง เจ้าเสียงมันก็กลายเป็นซ้ายก็ซ้ายขวาก็ขวา ทำให้เราไม่สามารถกะระยะและรู้สึกได้ถึงความเป็นสามมิติ ผลก็คือเป็นอย่างที่หลายๆคนบ่น คือเหมือนเสียงมันดังอยู่ในหัวบริเวณท้ายทอยไปโน่นเลย จึงได้มีการคิดค้นระบบที่จะมาช่วยในส่วนนี้ขึ้นมา โดยจะมีวงจรที่เรียกว่า cross feed คือมันจะทำการผสมสัญญาณที่ความถี่ต่ำกว่า 700Hz เข้าด้วยกันจนเป็นโมโน และผสมสัญญาณที่ความถี่สูงกว่า 700 ที่อัตตราส่วน 75/25 โดยเลียนแบบเสียงที่เราจะได้ยินจริงเมื่อฟังกับลำโพง
ผลคือจะช่วยลดความรู้สึกว่าเสียงอยู่ในหัวได้ครับ

แต่ว่านี่คือทฤษฎีที่เขาว่าเอาไว้นะครับ ผมก็ยังไม่มีโอกาสได้ลองฟัง คงต้องรอเฮียมั่นลองดูก่อน อิอิ หรือไม่ก็ต้องรอโครการเฮดแอมผมเสร็จครับ

ปล.ในเว็ปต้นฉบับ(ภาษาอังกฤษ)มีสมการ และวิธีคำนวนยาวเหยียดพร้อมกร๊าฟและวงจร สนใจแวะเข้าไปอ่านกันได้ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

KiZe

19/03/2007 01:01:48
ความรู้ๆๆ ขอบคุณครับพี่ nopphong

อีกนานไหมครับกว่าตัวต้นแบบจะคลอดออกมานะครับ ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

KiZe

19/03/2007 01:04:51
http://www.national.com/

สั่งพวก opamp เชิญเว็บนี้เลยครับพี่ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

19/03/2007 09:51:40

5555 โชคดีที่ผมโม้ไม่ผิด 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

19/03/2007 10:35:26
ไหนๆเฮียก็แวะมาแล้ว เห็นแอมป์ใน his new toy มี cross feed เลยอยากจะรบกวนถ้าว่างๆเฮียช่วยรบกวนรีวิวเสียงระหว่างเปิด cross feed กับ ไม่เปิด cross feed ด้วยได้ไหมครับ แบบว่าอยากรู้ว่ามันช่วยได้จริงหรือเปล่าน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

19/03/2007 21:24:40

ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน คือไอ้ cross feed ที่มีมาในแอมป์ Mapletree นั้น มันทำเป็นปุ่มเหมือนโวลลุ่ม

และมีการเร่งเหมือนโวลลุ่ม คือเร่งได้ตั้งแต่ 7 นาฬิกา ถึง 17 นาฬิกา (นึกภาพตามด้วยจ้า)

พอหมุนตั้งแต่ 7 นาฬิกาไปเรื่อยๆ จนถึงเที่ยง ก็ไม่รู้สึกอะไร แต่พอเลยประมาณ บ่าย 2-3 โมง เจ้า cross feed จะดึงเสียงร้องที่รู้สึกว่ามันอยู่ไกลๆ เข้ามาติดจมูกเราเลยครับ 555

ซึ่งผมก็บอกไม่ถูกว่าดีหรือไม่ดี ถ้ามีไอ้ cross feed

แต่ผมเอง ผมไม่ชอบครับ เพราะมันทำให้ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าผมไม่ใช้มัน ผมควรจะทำไงกับปุ่มนี้ 555

จะปิดทิ้งก็ไม่แน่ใจว่าตำแหน่งไหนคือตำแหน่งที่ปิด ตำแหน่งไหนคือตำแหน่งที่เปิดกลางๆ

5555 พูดง่ายๆ ว่า งง

แต่มันดึงเสียงร้องวูบเข้ามาอยุ่ในกะโหลกทันทีเลยครับ

มันอาจจะดีสำหรับการฟังเพลงบางประเภทก็ได้ ใครจะรู้ 555

แต่ผมเองไม่ค่อยชอบจ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nopphong

19/03/2007 21:42:29
ว่าแต่วันนี้ผมสั่งซื้อไอซีไปแล้ว รวมค่าส่งตกไปห้าพันกว่า สงสัยงานนี้ซื้อแอมป์เฮียจะถูกกว่านะครับ ฮ่าๆ แต่ทำเองก็ดีให้ความรู้สึกว่ากลับมาเป็นหนุ่มๆที่ประกอบวงจรเล่นเองอีกครั้ง หลังจากไม่ได้ทำมานานหลายปี เดี๋ยวทำเสร็จจะลองเอาไปให้เฮียลองฟังดูครับ เพราะผมมันพวกหูตะกั่ว กลัวฟังไม่ออกน่ะครับ ฮ่าๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

19/03/2007 21:49:13

อย่ายึดเอาผมเป็นมาตรฐานเลยครับ เพราะบางทีผมก็ดันชอบอะไรที่พิลึกกว่าคนอื่น (ไม่ใช่ไม้ป่าเดียวกันละกัน) 555

ไอ้วงจรเปรตนี่ วันนั้นผมลองดูแล้ว ผมว่ามันเป็นส่วนเกินสำหรับชีวิตผมมากกว่า

หรือถ้าจะมีจริงๆ มันก็ควรจะมีปุ่ม bypass มาให้ครับ การที่เสียงต้องผ่านเข้าวงจรอะไรต่างๆ ผมว่ามันน่าจะสูญเสียความเป็นชาย เอ๊ย คุณภาพไปบ้างล่ะน่า 5555

ปรัชญาการออกแบบมันไม่ตายตัวครับ ทไงก็ได้ให้โดนใจคนใช้ที่สุด คือดีที่สุด

ลองดูซิครับ ไอ้การปรับแบบพาราเมตตริก มันคล้ายๆ กับปุ่มปรับ EQ ในพวกเครื่องเสียงรถ ผมว่าเท่ดีไม่เบาเหมอืนกัน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

19/03/2007 21:52:23

555

ไม่ทันไร ตูดบานไปห้าหกพัน 555

ประตูสู่ลังมาม่าเปิดขึ้นอีกคราแล้ว 555

มันสนุกก็ตรงนี้ล่ะ ผมเองนี่ชอบมากๆ แต่ติดตรงที่ทำเองไม่เป้นนี่ล่ะ ทุกวันนี้เลยได้แต่แนะไอเดียส่งเดชไปเรื่อยน่ะครับ 555

หนุกดี หนุกดี

อย่าลืมนะ ถ้าทำแล้วเวิร์ค สามารถพัฒนาเพื่อขายได้ครับ ไม่รู้จะขายที่ไหนก็มาฝากขายที่ผมก็ได้ รับไม่อั้นครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

KiZe

20/03/2007 00:10:36
แหะๆๆ ขอผมราคาพิเศษได้ไหมครับ 555
หยิกหู 0
"Cross feed ใน head amp คืออะไรมาอ่านกัน"