Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า- คิดอะไรบ้าง อยากจะซื้อเนี่ย

JazzUp

15/09/2012 15:27:58
0
แจ๊สตั้งใจจะซื้อ "กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า" ก็เลยตั้งใจจะเก็บเงิน
แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มจากอะไร เป้าหมายก็ไม่รู้จะลงที่ยี่ห้อไหน รุ่นไหนดี
งบควรจะตั้งเท่าไร

ดูในรีวิวตาม YouTube ก็มีหลายยี่ห้อเหลือเกิ๊นนน ทั้ง Veelah, Cort, Takamine และอื่นๆ อีกมากมาย

แจ๊สต้องตั้งเกณฑ์อะไรบ้างคะ ยังไงดี
เช่น action, ประเภทหมาย, งบ เป็นต้น

ส่วนตัวชอบทรง cutaway แต่ก็ไม่รู้ว่าทรงอื่นดีกว่าเปล่า ความรู้ด้านนี้ก็ไม่ค่อยมี ฮ่าฮ่า
คิดตอนนี้อยากได้ Veelah

พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ จะได้วางแผนเก็บเงิน

ที่แจ๊สมีตอนนี้คือ โปร่ง(ไม่จ่ายค่าไฟ เอ้ย ไม่ใช่ไฟฟ้า) Jack&Danny DG-2
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

JazzUp

15/09/2012 15:31:04
0
*ประเภทไม้ (พิมพ์ผิด)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

15/09/2012 15:57:20
412
รายละเอียดก็เยอะพอควรครับ
แต่ละทรง ก็มีข้อดีข้อด้อยของตัวเอง
ทรง Cutaway ต้องถามตัวเองว่า เล่นเฟรทใน ๆ
(เฟรทที่ 12 ขึ้นไป) บ่อยหรือเปล่า
ถ้าไม่ได้เล่นก็ ไม่จำเป็นครับ ยกเว้นซื้อเพราะมันสวยดี

สาเหตุอยู่ที่ กีตาร์ตัวเต็ม มักจะให้เสียงที่ดีกว่า Cutaway
ในกรณีรุ่นเดียวกัน สเปคเดียวกัน

มี PU (ปิคอัพ) หรือไม่ ก็ต้องถามว่า เล่นออกแอมป์
หรือเล่นโชว์ขึ้นเวทีบ่อยไหม ถ้าไม่บ่อย หรือไม่ได้เล่นเลย
ก็ไม่จำเป็นอีกเหมือนกัน เพราะ pu ก็เพิ่มราคาขึ้นไปอีก

ยังมีรายละเอียดอีก ฯลฯ ให้กลุ้มใจในการเลือก
นอกจากกลุ้มใจเรื่องหาเงิน อีกต่างหากครับ

หาคนเล่นเป็นไปเป็นเพื่อนช่วยเลือกก็ดีครับ

หรือไม่งั้นก็ลองปรึกษาช่างมดดูก็ได้
นิสัยดีครับ น้องคนนี้ เก่งด้วย
search facebook คำว่า hippo acoustic ก็เจอครับ

ขอให้ได้กีตาร์ถูกใจ ถูกเงิน ถูกมือ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

boxer32

15/09/2012 16:12:43
1
ต้องดูแนวที่เล่นคับ ส่วน cutaway ใม่สำคันเท่าใหร่ ในทางกลับกับ กีตาร์ทรง om หรือ 000 เล่น percussive(การเคาะหรือตบ บนลำตัวของกีตาร์) ใด้ดีกว่า แนะนำ กีตาร์ ของ ช่าง วีระคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Mr.Burst

15/09/2012 18:49:31
3
Dreadnough น่าจะเหมาะกับแนวที่แจ๊สเล่นมากกว่า
หน้าไม้เป็น solid spruce หลังมะฮอกกานี
แต่ถ้าอยากได้ภาคไฟฟ้า อันนี้ต้องแนะนำยาวเลย
ถ้ายังไม่จำเป็นมากนัก เก็บตังค์ไว้ติดเพิ่มทีหลังก็ได้นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Mr.Burst

15/09/2012 18:54:59
3
ภาคไฟฟ้า ถ้าเอาแค่ฟังเอง ติด fishman isys ก็พอ
สูงขึ้นก็ presys ไปเรื่อย เด่วก็ไปถึง prefix pro หรือ blend
แต่ถ้าเผื่ออกงาน จัด L.R. Barge เลยดีกว่า
เสียงธรรมชาติกว่า.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Mr.Burst

15/09/2012 18:57:28
3
นอกนี้ก็มีเรื่อง amp, preamp, DI Box.... ยังไม่รวมเรื่องไมค์ ถ้าอยากเสียบร้องไปด้วยอีก ยาวเรยยน้าาาาาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

15/09/2012 21:53:54
4,282
มาถูกที่แล้วแจ๊ส พี่ๆๆแต่ละท่านนี่เซียนกีตาร์ทั้งนั้นเลยจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

JazzUp

15/09/2012 23:49:39
0
ค่ะ ขอบคุณพี่ๆมาก
เรื่องทรง ก็แค่เห็นว่าดูสวยดี ดูทะมัดทะแมง แต่ถ้าตามพี่ๆว่า ก็ไม่เอาละ cutaway (เปลี่ยนทันที)

ตั้งงบสัก ไม่เกิน สองหมื่น เพราะเผื่อซื้ออุปกรณ์อย่างอื่นอีก

คิดว่า จะต่อแอมป์อยู่นะคะ จะได้มีลูกเล่น เผื่อเพิ่มแนวคิดในการเล่น ในการแต่งเพลง

แต่คงไม่ได้ไปโชว์ใครหรอก ฮ่าฮ่า

พี่ๆมาเพิ่มเติมได้นะคะ

แนวที่เล่นก็ ป๊อปกับร้อค ประมาณนี้ ไม่ได้เล่น Blue, Jazz หรืออย่างอื่น (ดีดไม่เป็น)
เพลงทั่วๆไป แล้วก็มีดีดหนืดๆ แบบพวก บริท, shoegaze บ้าง แล้วก็ดีดตอบๆ แบบชิลๆสบายๆ

จะลองไปฟังก็ได้ใน www.youtube.com/jazzociety
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

16/09/2012 00:03:50
4,282
เพลงเพราะอ่ะแจ๊ส 555 ไว้เฮียเปิดมินิคอนเสิร์ท ต้องมาแจมให้ได้นะแจ๊สๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Mr.Burst

16/09/2012 02:14:28
3
งบกำลังดีเลยจ้ะ ราคานี้ก็มีตัวเลือกอยู่หลายรุ่น หลากยี่ห้อ ขอแนะนำบางรุ่น บางตัวละกัน

- Dolce AS-3E
หน้าไม้เป็น Stika Spruce ปิคอัพเป็น fishman PSY-101
สนนราคาประมาณ 17K (มี Hardcase ด้วย)

- Cort SFX6R
หน้าไม้เป็น Spruce ปิคอัพเป็น Fishman Classic 4T Blend
สนนราคาประมาณ 18K (ไม่มีกล่อง)

- Veelah V56-OMCE
หน้าไม้เป็น Cedar ปิคอัพเป็น Fishman AERO Blend
สนนราคาประมาณ 15K (มี Hardcase ด้วย)

- Takamine ED05SC
หน้าไม้เป็น Cedar ปิคอัพเป็น TP-4T
สนนราคาประมาณ 20K (ไม่มีกล่อง)

- Ovation Celebrity CC44S_HB
หน้าไม้เป็น Spruce ปิคอัพเป็น Ovation Slimline
สนนราคาประมาณ 19K (ไม่มีกล่อง)

- MARTIN DX1K
หน้าไม้เป็น Sitka Spruce ปิคอัพเป็น Fishman Sonicore
สนนราคาประมาณ 20K (ไม่มีกล่อง)

**** ตัวที่ผมเล็งๆ ไว้คือตัวนี้ครับ

- Walden G3030CEQ
All Solid หน้าไม้เป็น Western Red Cedar ปิคอัพเป็น Fishman Prefix Pro
สนนราคาประมาณ 20K (มี Hardcase ด้วย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

สมัครเล่น

16/09/2012 08:02:22
412
นั่นปะไร น้องเบิี์ร์ทมาสรุปคร่าว ๆ ให้แล้ว
ที่เหลือก็ต้องลองไปเลือกดูครับ บางตัวดูดีมาก
เสียงก็ดี แต่เล่นแล้วอาจจะไม่เข้ามือ

บางทีให้ช่างปรับแต่งก็ดีขึ้น แต่บางทีเป็นที่รูปทรงของคอด้วย
ที่อาจจะทำให้เล่นไม่ถนัด หรือทรงของกีตาร์ด้วย
เคยเล่นวาลเดนตัวเล็ก เจ็ดพันกว่าบาท
ก็งานดีครับ เล่นง่ายด้วย
ยุคนี้มีโอกาสเลือกกีตาร์ราคาไม่แพงคุณภาพดีมากขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

16/09/2012 08:05:26
412
งบขนาดนี้ หรือสองหมื่นนิด ๆ
น่าจะเลือกกันเพลินเลย เพราะตัวเลือกมีเยอะพอควร
เป็นผม ผมจะเสียเวลาสักวัน เลือกให้ทั่วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Mr.Burst

16/09/2012 11:03:29
3
เมื่อวานผมไปเดินสะพานเหล็ก
เลยแวะไปลองกีตาร์แถวเวิ้งมาหลายๆ ร้านครับ
เห็นด้วยกับพี่สมัครเล่น
เดี๋ยวนี้ตัวเลือกเยอะมากกกกกกกกกกกกกก
แต่สุดท้าย ผมกับรู้สึกว่ากีตาร์มันเลือกคนเล่นมากว่าคนเล่นเลือกกีตาร์
ที่พูดแบบนี้ เพราะคนมีตังค์ก็จะมองแต่กีตาร์ที่คิดว่าแพงแล้วจะดี
แต่ความจริงนั้นไม่เลย... เราอาจไปพบรักกับกีตาร์ตัวละไม่ถึงครึ่งของงบด้วยซ้ำ

ถ้าแจ๊สมีงบสองหมื่น ผมว่าซื้อซักหมื่นนิดๆ (ซึ่งถ้าเป็น Walden ได้ All Solid แล้ว)
ที่เหลือเอาไว้สำหรับแอมป์ ปรีแอมป์ หรือภาคไมค์ดีกว่าครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

JazzUp

16/09/2012 16:26:18
0
ค่ะ ไม่เกินสองหมื่น ก็ ไม่เกินจริงๆ ฮ่าฮ่า กำหนดไว้ก็ไม่อยากให้เกิน ต้องเผื่ออุปกรณ์อื่นๆอีก

ถนนลาดพร้าว มีร้านที่น่าสนใจมั้ยคะ ที่ขายหลายๆยี่ห้อให้ได้ลอง ที่แจ๊สรู้จักก็จะ Music Collection แล้วก็ร้านที่ฟอร์จูน แต่ก็ไม่เคยไปลองเล่นอะไรเท่าไร

มีคนบ่นบอกว่า Veelah มีปัญหาเรื่อง balance หรือบาลานซ์อะไรนี่ มันแปลว่าอะไรเหรอคะ
แล้วมันมีปัญหาจริงๆหรือเปล่า?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

JazzUp

16/09/2012 17:21:09
0
หา AS-3E ไม่เจอ เจอแต่ 1E ก็น่าสนใจดีนะคะ
(อะไรก็เพราะไปหมดวุ้ย ไม่รู้จะเล็งอันไหน ฮ่าฮ่า)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Sharper

16/09/2012 18:16:51
0
ถือเงินไปลองเลยครับ แต่ถ้าอัดลง Youtube ด้วยมีพรีแอมด้วยก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ แต่ถ้าไม่มีก็ต้องลงทุนกับไมค์หน่อย

Acousticthai.net เผื่ออยากได้ข้อมูลเพิ่มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

boxer32

16/09/2012 18:47:34
1
balance แปลว่าความสมดุลของเสียงคับ บางตัวเสียงย่านต่ำเยอะ เหมาะกับการตีคอร์ด อะใรประมานนี้คับ ต้องเข้าใจว่ากีตาร์ตัวหนึ่งเนี่ยเล่น ใด้ดีในบางสไตล นะคับ บางตัวเะหมาะกับการปิคกิ้ง บางตัวเหมาะที่จะสตัมคอร์ด คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

chat_na

16/09/2012 20:43:31
1

แนะนำให้ไปลองเล่นหลายๆยี้ห้อ หลายๆทรงอย่าเพิ่งใจร้อนครับแล้วจะเจอสิ่งที่เราชอบเอง
ผมจะซื้อที เข้าออกร้านขายเป็นสิบๆรอบ เดี๋ยวนี้มีร้านให้ลองเยอะเลย แอบเชียร์Veelahครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

16/09/2012 20:47:11
4,282
พี่สมัครเล่นนี่ก็เซียนกีตาร์คนหนึ่ง เฮียยุให้อัดคลิปมาดูกัน ยังไม่ยอมอัดมาโชว์ซะกะที 555

ค่อยๆๆเลือกน้องแจ๊สๆๆๆ เรารักทางนี้ และเล่นเป็น ซื้อไปเลยไม่น่าเสียดายล่ะจ้าๆๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

wat_chy

16/09/2012 20:54:31
เสนอ walden CD2040 อีกตัวครับ น่าจะใกล้เคียงแนวที่คุณJazzเล่น หมื่นต้นๆ มีเคสด้วยครับ

แต่ทรง Dreadnough ไม่รู้ว่าจะใหญ่ไปสำหรับผู้หญิงรึป่าว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

สมัครเล่น

16/09/2012 21:11:45
412
ไม่เซียนครับเฮีย เล่นไม่ได้เรื่องแล้วครับ
เพราะไม่ได้เล่นนานแล้ว
แต่มีน้อง ๆ กับเพื่อนๆ เลือกกันเก่ง ๆ ครับ
มีข้อแนะนำเพิ่มตรงว่า กีตาร์ในระดับราคาไม่แพงมาก
อย่างเช่นทำที่จีนที่กำลังฮิตหลายยี่ห้อ
ถ้าไม่แน่ใจเรื่องความแข็งแรงของโครงสร้าง
ใส่สายชุดเริ่มต้นเบอร์ .011 นิ้ว ก็ดีครับ

เบอร์ .012 แรงดึงมากขึ้น เสียงดี แต่เราก็ไม่รู้ว่า
เขาสร้างโครงสร้างมาแข็งแรงมากแค่ไหน
ถ้าพวกราคาแพงนี่ ส่วนใหญ่หายห่วง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

noprat

16/09/2012 21:24:00
0

Takamine กับ Ovation ลองไปนั่งเล่นได้เลย ที่นครหลวงการดนตรี
ที่เซียร์ รังสิต กันเองมาก คนไม่เยอะ เดินเข้าไป ดูงบเรา ถ้าชอบตัวไหน หยิบมานั่งลองเล่น
ฟังเสียง เสียบแอมป์ ลองได้เลย มีอุปกรณ์ให้ลองครบ ประทับใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

noprat

16/09/2012 22:09:24
ถ้าจะไปดูกีตาร์แถวเวิ้ง หรือหลังกระทรวง ต้องมีผู้ชำนาญการไปช่วยเลือกด้วยนะครับ
เคยซื้อ Fender โปร่งไฟฟ้า ราคาประมาณหมื่นหน่อยๆ หุ่นสวย บางๆ คล่องตัวดีมาก
ถ้าเสียบแอมป์ เสียงใช้ได้ แต่ถ้าซ้อมเล่นธรรมดา ไม่ประทับใจครับ
สิ่งที่เราชอบ ให้ผู้อื่นแนะนำได้ แต่สุดท้าย เราต้องเลือกเองนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

JazzUp

16/09/2012 23:52:23
0
พี่สมัครเล่นนี่ก็เซียนกีตาร์คนหนึ่ง เฮียยุให้อัดคลิปมาดูกัน ยังไม่ยอมอัดมาโชว์ซะกะที 555
-ไม่เหมือนแจ๊สเนอะ ไม่เก่งก็ขยันอัพจังยูทูปเนี่ย ฮ่าฮ่า

ทรง Dreadnough ไม่รู้ว่าจะใหญ่ไปสำหรับผู้หญิงรึป่าว
-ตัวที่มีอยู่ก็ ทรงนี้แหละค่ะ เล่นไหวค่ะ แต่คนที่มองมาอาจมองไม่ดี คือ ... จะโดนกีต้าร์ล้มทับตายป๊ะวะ ฮ่าฮ่า Archtop ก็เคยเล่น อันนั้นก็ใหญ่โตไปใหญ่ หัวแจ๊สเหลือนิดนึง ฮ่าฮ่า
ทรงนี้มันก็เป็นทรงหลักๆเลย คงไม่เป็นปัญหา

เบอร์ .012 แรงดึงมากขึ้น เสียงดี แต่เราก็ไม่รู้ว่า เขาสร้างโครงสร้างมาแข็งแรงมากแค่ไหน
-แจ๊สทำไงถึงจะรู้ว่าตัวที่เราสนใจรับ .012 ได้หรือเปล่า ถามคนขายเขาได้เลยมั้ยคะ

---

ทำไมฟังคนอื่นเล่น โดยเฉพาะที่อัพตามยูทูปมันฟังดู กังวานๆ เสียงนุ่ม แน่นจัง แจ๊สเล่นไม่เพราะอย่างเขาเลย เพราะกีต้าร์ เพราะแจ๊ส(ฝีมือ) หรือเพราะสายคะ?

---

อยากได้กีต้าร์ที่เหมาะกับเล่นแนวจิกตบ เอ้ย ดีดตบอะค่ะ เพราะแจ๊สดูจะเข้าทางนี้ได้ดีอยู่ ฮ่าฮ่า แบบดีดเล่นเป็นปกติอยู่แล้ว แต่ถ้าถามว่าแนวอื่นที่ถนัดก็ แนวประมาณนี้เลยค่ะ

---

จะซื้อกีต้าร์ทั้งที่ก็อยากได้ดีๆ ตามงบที่จ่ายไหว เพราะกะว่าซื้อมาแล้วจะอยู่กิน เอ้ย อยู่กัน ไปอีกนาน ไม่เอาแบบ รีบๆซื้อ เบื่อแล้วขายต่อ น่ะค่ะ

พี่ๆแนะนำเพิ่มเติมได้เลยนะ ชอบอ่านๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Mr.Burst

17/09/2012 00:41:32
3

ทำไมฟังคนอื่นเล่น โดยเฉพาะที่อัพตามยูทูปมันฟังดู กังวานๆ เสียงนุ่ม แน่นจัง แจ๊สเล่นไม่เพราะอย่างเขาเลย เพราะกีต้าร์ เพราะแจ๊ส(ฝีมือ) หรือเพราะสายคะ?

แจ้สใช้อะไรอัดล่ะครับ บางทีกีตาร์ดีๆ แต่เครื่องที่ใช้อัดเสียงห่วย มันก็ไม่ได้เสียงดีๆ ออกมานะ

ถ้าว่ากันด้วยเรื่องอัดเสียงอคูสติกเนี่ย แบบง่ายๆ เลย คือใช้เครื่องอัดเสียงสำหรับดนตรี
โดยเฉพาะจะดีกว่า แนะนำถูกสุดเลยนะครับ Zoom H1 ราคาประมาณ 3 พัน
แล้วจะได้เสียงที่ต้องการครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

สมัครเล่น

17/09/2012 08:59:31
412
เรื่องแรงดึงของสาย ส่วนใหญ่
น้อยรายที่จะระบุมา อย่างกรณีของกีตาร์ราคาแพง
ที่ขายทั่วโลกแบรนด์ อเมริกา มักจะต้องบอก เพราะรับประกันทั่วโลก
ถ้าอย่างแบรนด์จีนที่เราเล็ง ๆ อยู่ ก็อาจจะไม่บอกครับ
ถึงว่าเพื่อความปลอดภัย ลดลงสักเบอร์ เสียงก็ยังไม่เป็นแมวครับ
ถ้าชอบเสียงของสายเบอร์มาตรฐานอย่าง .012
ก็อาจจะเลี่ยงโดยการจูนสายเป็น Eb ก็ได้
แต่กรณีของ Walden ที่เบิร์ทชอบ ๆ (ผมก็ชอบ)
เห็นว่าเขาใช้ carbon fiber ดามคอในรุ่นที่ราคาสูงขึ้นไป
ก็น่าสนใจมากครับ เพราะช่วยเรื่องนี้ได้เยอะ

ลองจีบเบิร์ทให้ช่วยพาไปเลือกสิครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

pongpra

17/09/2012 11:31:03
ลองดู taylor gs mini สิครับ ผู้หญิงน่าจะชอบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Mr.Burst

17/09/2012 11:44:44
3
คุยก็พอครับพี่สมัครเล่น ไม่ต้องถึงกับจีบหรอกครับ 555

พวกทรง mini หรือไซส์ 3/4 มันก็น่ารักดี แต่เสียงมันยังพึ่งพาไม่ได้ครับ
อย่างตัวดังๆ เช่น รุ่นเทเลอร์ สวิฟ ผมก็ว่าเสียงมันเล็กไปตามตัวนั่นแหละ

มีเงินขนาดนี้เล่น All Solid ดีที่สุด จะได้ไม่ต้องมาขยับกันไปกันมา

ผมมีทริคส่วนตัวคือจะจูนสายกีตาร์ใหม่เป็น Eb ตามที่พี่สมัครเล่นแนะนำ
แล้วใช้คาดคาโป้เฟรตแรกเอาครับ มันจะช่วยถนอมกีตาร์ใหม่ในระยะแรก
เล่นต่อไปพักใหญ่ๆ อาจจะราวๆ ปีนึงค่อยตั้งสายปกติครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

Voxman

17/09/2012 13:34:37
0
ขออนุญาติ
แนะนำตัวนี้ครับ

Ovation Celebrity
CC24_4 ราคา 14,990 บาท ที่นครหลวงการดนตรี
ข้อดีขอกีตาร์รุ่นนี้คือ
1.เสียงดี เหมาะทั้งตีคอร์ดและ เล่น fringer sty
2.ไม้น้ำเป็น Solid (ไม้แท้ๆ ที่ไม่ใช่ไม้อัด)
3.มี Cutaway (ชายเว้า)
4.คอเล่นง่าย เหมาะกับผู้หญิงเป็นอย่างมาก
5.มีภาคปรีแอมป์ติดมาให้เลย
6.มีเครื่องตั้งสายในตัว
7.น้ำหนักเบา แตทนทาน
8.เสียบกับตู้แอมป์แล้วไม่มีฟีตแบ๊ค เล่นบนเวทีได้สบายๆ
ข้อเสีย
1.ไม่มีฮาร์ดเคสแถมมาด้วย ต้องซื้อเพิ่ม
2.ต้องให้คนที่เล่นกีตาร์ได้ดีไปช่วยเลือก
3. made in จีน บางคนอาจไม่ชอบ
เพราะเท่าที่ไปลอง กีตาร์แต่ตัวเสียงดี-ด้อยต่างกัน
ผมเลือก 6 ตัวชอบน้ำเสียงแค่ตัวเดียว
...... ที่แนะนำตัวน้ำเพราะตัวนี้มีครบทุกความต้องการ
เล่นได้หลายแนว All in one
... แต่ทั้งน้ำทั้งนั้นคุณเป็นคนที่ใช้งาน ถ้าคุณเล่นได้ หรือเล่นได้ดี
ก็ควรไปเลือกเอง เพราะดีของเขา อาจไม่ดีในแบบของเราก็ได้
... แต่สำหรับผมแล้วกีตาร์ที่ดีคือเล่นแล้วเพลิน
ไม่อยากจะวาง
นั่นแหละคือกีตาร์ที่ผมของผม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

JazzUp

17/09/2012 16:47:36
0
นอกเรื่องแต่ไม่นอกทางนิดนึงค่ะ

สงสัยว่ากีต้าร์ตัวนี้ ยี่ห้อรุ่นอะไร แล้วการที่มันโปร่ง เป็นช่องว่างแทนตัวกีต้าร์ไปเลยเนี่ย
เพื่ออะไรคะ มีผลต่อเสียงหรือเปล่า หรือว่าเพื่อความสวยงามเฉยๆ

ไม่ได้จะซื้อนะคะ สงสัยเฉยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

pongpra

17/09/2012 16:59:12
yamaha silent guitar ถอดแยกส่วนได้ครับ แต่ต้องต่อแอมป์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

สมัครเล่น

17/09/2012 21:07:03
412
ใช้ถ่านได้ หรือต่อหม้อแปลงไฟ ไม่มีเสียงในตัว
ต้องต่อหูฟัง หรือต่อแอมป์
กินถ่านพอควร ถ้าใช้เอฟเฟคเสียงก้อง
เสียงออกแนวไฟฟ้ามากกว่าอคูสติค
ข้อดี น้ำหนักเบา ถอดโครงข้างได้ข้างเดียว
พอจะทำให้เล็กลงบ้างนิดหน่อย
พกพาสะดวกกว่ากีตาร์ตัวเต็ม
มีคู่แข่งบ้างก็คือยี่ห้อ aria
แต่ดูเหมือนยามาฮ่าทำได้สวยกว่า
ปัจจุบันมีสองรุ่น ระหว่างฟิงเกอร์บอร์ดเป็นโรสวูด
กับ เอโบนี่
ปัจจุบัน ผมกำลังหาทางปรับปรุงสะพานสายให้เสียงดีขึ้นอยู่ครับ
กำลังเลือกวัสดุระหว่าง TusQ กับ กระดูกครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่นคง

17/09/2012 21:45:49
4,282
มาคอนเฟิมว่า ให้เลือกไมค์ที่ใช้อัดด้วย เสียงจะดีขึ้น คลิปใน youtube เฮียใช้ไมค์ Zoom อัพทุกอัน เสียงชัดดี ขืนใช้ไมค์ติดมากับกล้อง เสียงไม่ได้เรื่องเลยจ้าๆๆๆ

สงสัยอะไรถามพี่ Burst กับน้าสมัครเล่นได้เลย ฝีมือทั้งคู่ล่ะจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

JazzUp

17/09/2012 22:35:39
กีต้าร์ silent guitar นั่น แค่สงสัยเรื่องรูปร่างมันน่ะค่ะ มันเกือบจะเป็นสิ่งลี้ลับ (ประมาณว่าเสียงมา แต่หาตัวไม่เจอไรงี้) ไม่ได้จะซื้อหรอกค่ะ สรุปที่ออกแบบมาแบบนั่น เพื่อเรื่องของการพกพาใช่หรือเปล่าคะ?

แจ๊สก็กะซื้อชุดอัดต่างๆด้วยเหมือนกัน อยากมีสตูดิโอย่อมๆที่บ้าน ให้มันฟังดูคมชัดยิ่งขึ้น เลยต้องเผื่องบสำหรับอุปกรณ์อัดด้วย เฮ่อ...

โครงการยิ่งใหญ่ แต่เงินเดือนแบบข้าราชการนี่ซี่ ฮ่าฮ่า
นอกจากนี้ยังต้องเก็บตังซื้อหูฟังแจ่มๆมาเคียงข้างหูสักที

อ่อ พี่มั่น แจ๊สได้เป็นทหารแล้วนา ฮ่าฮ่า สอบติดแล้ว รอคำสั่งเรียกไปทำงานอยู่
---

อยากได้เสียงที่ สายเบสมันสั่นๆมากกว่าของเดิมหน่อยอ่าค่ะ ต้องซื้อสายแบบไหน
แจ๊สไปเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าของพ่อ เล่นเปล่าๆไม่ได้ต่อแอมป์ แล้วรู้สึกว่า สายเบสมันสั่นมากกว่า อยากได้แบบนั้นบ้าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Mr.Burst

17/09/2012 22:36:49
3

ถามพี่สมัครเล่นดีกว่าครับ โปรดสังเกตจากห้องของพี่เค้า ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Mr.Burst

17/09/2012 22:37:18
3

ส่วน silent guitar ถามคุณมิ้มได้ครับ นี่ห้องคุณมิ้ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

JazzUp

17/09/2012 22:44:23
0
ห้องพี่สมัครเล่นเป็นระเบียบมาก ของเยอะ แต่กลับจัดอย่างเรียบร้อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

สมัครเล่น

18/09/2012 11:00:36
412

โดนน้องเบิร์สโชว์ซะแล้ว
ปัจจุบันเริ่มรกแล้วครับ
สาเหตุมาจากเฮียหาเรื่องให้เล่นหูฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

สมัครเล่น

18/09/2012 11:06:54
412
ถ้าได้ไปซื้อกีตาร์พร้อมกับน้่องเบิร์ส
ทำรีวิวมาโชว์กันด้วยนะครับ
อย่าลืมลองตัวที่ราคาสูงกว่างบของเราดูด้วยครับ
ว่ามันดีกว่าอย่างไร จะได้เป็นแนวทางเลือก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Paganini

18/09/2012 11:12:58
1
จากที่เคยเล่นกีตาร์มานานพอควร

คงต้องเลือกเองละครับ แต่แนะนำแค่ว่า พาคนที่พอดูเป็นไปด้วย

เพราะถ้าดุไม่เป็น อ่านยังไง พอไปหน้างาน ก็มืดล่ะครับ

สำคัญก็ลองดูตัวที่เราเล่นแล้ว"เข้ามือ" อันนี้สำคัญมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เพราะถ้าสวยถูกใจ เสียงดีเยี่ยมแค่ไหน แต่เล่นไม่เข้ามือ วันนึงก็ต้องขาย แน่นอน(กรณี ไม่

สามารถซื้อเก็บได้เรื่อยนะครับ)

ถ้าเข้ามือ แล้ว จะดูรูปร่างหน้าตา ยังไงก็ว่ากันไป ดูเงินในกระเป๋า

ว่ามันไปกันได้มั้ย กับกีตาร์ที่เล็งไว้

แนะนำนะครับ ว่าถ้าเจอตัวที่ถูกใจ เล่นเข้ามือ เสียง (คนเล่น) รับได้

ก็ซื้อเถอะ ครับ เพราะถ้ามีข้อมูลมากๆๆ นู่น นี่ นั่น ไปเอาตัวอื่น ตามคำแนะนำ ของคนที่ไปด้วย

หรือ ประการใดก้ตาม ...........วันนึงคุณก็ต้องกลับมาสอยเจ้าตัวนี้ ที่คุณถูกใจในวันนี้

อันนี้มาจาก การที่กีตาร์ผ่านมือ มาเกิน 20 ตัว

เล่นมาหลากหลายยี่ห้อ ที่ดัง ที่ไม่ดัง แพง ที่ไม่แพง กีตาร์ Custom

เป็นประสบการณ์ส่วนตัวล้วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่มีทฤษฏี ใดรองรับทั้งสิ้น

เพราะท้ายสุดคนเล่นต้องคิดเองในท้ายสุดล่ะครับ ว่าจะซื้อหรือ ไม่ประการใด

หวังว่าจะเป็นแนวทางได้ ไม่มากก็น้อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Mr.Burst

18/09/2012 11:39:27
3
ถ้าอย่างนี้ พี่สมัครเล่นเรียกว่า "รก"

พระเจ้า!! ผมคิดคำไม่ออกเลยว่า

ห้องของผมเรียกว่าอะไร!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

JazzUp

18/09/2012 18:47:18
0
อยากถามเรื่องกีต้าร์ Martin ค่ะ เอ่อ ไม่ได้คิดว่าจะซื้อนะ มันแพงมากๆเลย แต่สงสัยว่ามีขายในไทยหรือเปล่าคะ เหมือนมันจะหาซื้อยาก (หาข้อมูลราคาแล้วไม่ค่อยเจอ ส่วนใหญ่เป็นขายมือสอง โดยเฉพาะรุ่น D-28)

สมมติอยากซื้อจริงๆ มีขายทั่วไปมั้ยคะ ราคาประมาณต่ำสุดเท่าไรคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

wat_chy

18/09/2012 19:45:03
2
Martin มีขายที่ music collection ครับ เป็นดีลเลอร์ในไทย

ราคาต่ำสุด น่าจะหมื่นปลายๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

ppdcomeback

22/09/2012 23:43:48
0
ไม่รู้ซื้อยัง MARTIN D41 SPECIAL เคยไปนั่งดูเค้าเทสก่อนซื้อ ผมเล่นต้าร์ไม่เป็น ได้เเต่เบสครับ 555+ ต้องถือตังไปฟาดหัวพนักงานก่อน ค่อยลอง เพราะถ้าดูแต่ไม่ซื้อ มันบริการได้ดีมาก TuT ประชดเลย ไอร้านขายเครื่องดนตรีเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Ozaclub

21/03/2014 11:26:32
ยี่ห้อไม่สำคัญหรอกครับ มันอยู่ที่เราชอบมากกว่า ต้องไปดูเองครับ คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Ozaclub

21/03/2014 11:26:32
ยี่ห้อไม่สำคัญหรอกครับ มันอยู่ที่เราชอบมากกว่า ต้องไปดูเองครับ คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

virusfowl

21/03/2014 14:56:47
42
คห. 44 ผมเคยไปลอง Martin ที่ music collection Paragon พี่เขาก็บริการดีนะครับ (ไม่ได้ซื้อด้วย พี่เขาดูสภาพก็คงจะรู้ 55) แถมหลังลองกีต้า ยังให้พี่เขาลองกลองไฟฟ้าให้ฟังอีก (อยากได้แต่เล่นไม่เป็น) พี่เขาก็ดูโอเคนะครับ สรุปเข้าไปลองๆ แต่ซื้อแค่สายออกมาชุดนึง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

meelek

20/07/2017 18:26:01
กีตาร์โปร่งไฟฟ้ารุ่นแนะนำ แนะนำ >> www.acouticstyle.com/รวมกีตาร์โปร่งไฟฟ้า
แนะนำเป็น Set นี้สำหรับงบนี้ >  Yamaha กีตาร์โปร่งไฟฟ้า เซ็ต F-310
จริง ๆ อยากแนะนำ ของ คาราบาวน่ะแต่ เกรงว่าเสียงไม่สู้ไม่ได้แต่ราคามันถูกกว่า ถ้าซื้อไว้เล่นนานหลายโอกาส ผมว่า Yahama แหล่
หยิกหู 0
"กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า- คิดอะไรบ้าง อยากจะซื้อเนี่ย"