Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ้ามี headphone amp ให้เลือกตามสเปกแบบนี้ ท่านจะเลือกแบบไหน

nopphong

16/03/2007 22:56:07
1.ต้องพกพาได้
2.class A ซิพี่พกไม่ได้ไม่เป็นไรเสียงดีไว้ก่อน(จริงๆดีกว่าจิ๊ดเดียว อิอิ)
3.ต้องดูหรูไฮโซแพงไม่ว่า
4.ไม่หรูไม่เป็นไรเน้นเสียงดีและถูก
5.ต้องใช้เฟทและอุปกรณ์เป็นตัวๆเท่านั้น opamp เสียงมันห่วย(จริงหรือเปล่าหว่าพอดีหูไม่ถึง)
6..นึกไม่ออกแล้ว ..ใครนึกได้ก็ช่วยใส่เพิ่มมาก็ดีครับ

ข้อ 1-4 เลือกได้แบบข้อเว้นข้อนะครับเพราะมันขัดกันเอง

พอดีได้ดู headphone amp ที่คุณยิมเอามาให้ลอง เห็นแล้วไม่น่าจะทำยาก เลยเข้าไปเซิซในเน็ทก็พบว่า... วงจรมันเบสิกมากๆ เรียกว่าวงจรพื้นๆจริงๆเน้นคัดอุปกรณ์ เลยว่าจะลองทำเล่นซักตัวนึง ทีนี้มันมีให้เลือกสองแบบคือ แบบ portable คือพกได้ กับแบบอุปกรณ์ใหญ่กินไฟเยอะทำให้พกไม่ได้ เลยมาซาวเสียงดูครับว่าคนส่วนใหญ่ชอบแบบไหนกัน เผื่อจะทำขายทั่วโลกบ้าง เพราะขนาดของฝรั่งทำใส่กระป๋องลูกอมยังอุตส่าห์ขายได้นี่ครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

16/03/2007 23:00:29

วงจรนี้น่าสนครับ มีรายละเอียดในการคำนวนเยอะดีด้วย ว่าจะลองทำอันนี้เล่นๆดูก่อนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

KiZe

16/03/2007 23:31:41
โอ้วมี ชิพ LM334Z ด้วยพึ่งเห็น ผมกำลังหา LM4562 MA soic อยู่นะครับ ไม่รู้ในบ้านเราจะมีไหม ^^

ว่าแต่มันอยู่ในตระกูล Opamp เหมือนกันป่าวหว่า ผมยิ่งโง่ๆเรื่องอิเล็คซะด้วย แต่เห็นรหัสคล้ายๆกัน ก็น่าจะใช่เนอะ 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

16/03/2007 23:50:11

แหะ ers paper ไม่เคยได้ยิน เป็นผมเอาแผ่นทองแดงหุ้มแล้วเชื่อมลงกราวด์ครับ ช่วยกันได้นิดหน่อยครับ
ส่วน lm334 เป็น constant current source ครับ ไม่รู้เมืองไทยมีหรือเปล่า วงจรนี่ใช้เป้นแนวครับ ต้องมาดัดแปลงหาอุปกรณ์บ้านเราอีกทีครับ
ส่วนเรื่องเสียงดูกร๊าฟเลย flat มากๆครับ
อ้างอิงจากนี่นะครับ http://www.johncon.com/john/amp/
เดี๋ยวจะว่าไม่ให้เครดิตเขา อิอิ
หยิกหู 0
"ถ้ามี headphone amp ให้เลือกตามสเปกแบบนี้ ท่านจะเลือกแบบไหน"