Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Sound Card ตระกูลE-MUกะX-fi มันต่างกันยังไงเหรอ

EgGieS

14/03/2007 22:58:43

เห็นเป็นของ creative เหมือนกัน เลยอยากรู้ว่ามันต่างกันยังไง อันไหนเสียงดีกว่ากันในการฟัง CD เพลง และก็เสียงจะสู้ CD player Hi-end ได้รึปล่าว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

14/03/2007 23:20:55

แหม พูดยากจัง ไอ้ของที่ไม่เคยเล่นน่ะ 555

แต่ถ้าถามผม ผมว่าซีดีไฮเอนด์น่าจะดีกว่านะ

แต่ก็จะมีคำถามต่อมาอีกล่ะ ว่าจะเอาไฮเอนด์ระดับไหนมาเทียบกับซาสดืการ์ดดีๆ ล่ะ 555

คือมันน่าจะมีหลายเกรด หลายราคาที่มาชนกันได้ว่างั้นเหอะ 555

เอ้าใครรุ้เรื่องซาวด์การ์ด ช่วยตอบหน่อยเร้วววว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

KiZe

14/03/2007 23:33:52
อันนี้ข้อมูลภาษาไทยสำหรับ X-Fi นะครับ
http://www.quickpc.co.th/pricegrabber/oldArticle/data/Test/431/Creative%20X-Fi.htm

อันนี้ข้อมูลภาษาอังกฤษสำหรับ sound ตัวที่แล้ว
http://www.soundblaster.com/products/product.asp?category=1&subcategory=205&product=14103&nav=1

เอาแบบดิบๆเลยนะครับ X-Fi เป็นซาวน์ตัวใหม่ ที่มีหน่วยประมวณผลเป็นของตัวเอง และมีทรานซิสเตอร์มากกว่า 50 ล้านตัว ทำให้มีความสามารถในการแปลงสัญญาณเสียงมากกว่ารุ่นก่อน มีความเพี้ยนน้อยลง และ ได้เสียงที่สมจริงมากขึ้น

แต่คอมก็ยังเป็นคอมวันยันค่ำ ไม่สามารถสู้กับ เครื่องเล่นเฉพาะทางได้

หูฟัง Hi end กับ ลำโพงชุด Home ก็ฉันนั้น

งูๆปลาๆครับ รู้มากกว่านี้ก็ไม่ได้ต่างอะไรกัน ยกเว้นคุณจะเอามันไปใช้ในงานสร้างเพลงครับ ต้องจับเทียบกันทุกรายละเอียด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

KiZe

15/03/2007 00:15:05
เบลอจัดครับ ปล่อยไก่เลยตู ผลจากการใช้คำ search ที่ไม่ถูกต้อง เลยได้คำตอบที่ออกทุ่งไปเลยครับ

ผลจากการ search E-Mu ก็เป็น sound+ front ตัวหนึ่งของ creative ครับ แต่ๆๆๆ วัตถุประสงค์การใช้งาน คือเอามาเพื่อใช้ในการแต่งเพลงเป็นหลักครับ

ฉะนั้นผมเลยขอเดาว่า เสียงที่ได้จาก E-Mu จะสะอาด ค่อนข้างเรียบ ไม่หวือหวา อารมณ์ประมาณว่า Flat เถอะ

ทีนี้ลองมาว่าถึงพฤติกรรมของฝรั่งส่วนใหญ่กันครับ ได้มาสดๆ จากการถกกับพี่นัท Vampire (แอมป์ตัวนี้ รีดเสียง กลาง แหลม ได้ถึงใจมากครับ แอบโคนา อิอิ) พี่นัทบอกว่า ฝรั่งส่วนใหญ่เนี่ยมันบ้า flat ครับ

ซึ่ง sound card ตัวนี้น่าจะให้เสียงออกมาสไตล์นั้น แต่ๆๆ อย่าดูถูก X-Fi นะครับ เทคโนโลยีใหม่กว่าสดกว่า อีกอย่างรุ่น Elite pro นี่ ถ้า Creative มันไม่โม้ spec มาถือว่าสุดยอดมากครับ เกิด noise ต่ำมากๆๆ ประมาณว่า หูไทเทเนียมก็มาเหอะ ฟังจับไม่เจอหรอก แต่ spec ก็คือ spec วันยันค่ำครับ ของแบบนี้มันต้องลองถึงจะรู้

ผมก็ไม่เคยลอง E-MU ครับ แต่ใช้ X-Fi อยู่ ไว้ได้หูที่เล็งไว้แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

15/03/2007 00:43:01
สำหรับผมไม่ศรัทธาการฟังเพลงจากคอมนะครับ
ไม่ใช่ว่าซาวการ์ดมันไม่ดี แต่ว่าเสียงรบกวนจากคอมมันมากครับ ทั้งเสียงฮาร์ดดิส เสียงซีดี เสียงพัดลม เสียงจากซัพพลาย มันเลยไปกลบเสียงเล็กๆน้อยๆ หรือถ้าร้อนๆพัดลมซีพียูมันพัดแรงจัดอันนี้พาลฟังอะไรไม่รู้เรื่องไปเลยก็มี
ผมเลิกฟังเพลงจากคอมก็เพราะอย่างนี้แหละครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

KiZe

15/03/2007 01:00:38
ของผมแก้ปัญหาเรื่องเสียงง่ายครับคุณ nopphong

คือส่วนตัวผมชอบ full size ไม่ชอบ inear กับ earbud ฉะนั้นเรื่องเสียงรบกวนจากภายนอกก็ลดไปเยอะครับ แต่ปัญหาที่ตามมาคือ Full Size มันแพงครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

jo..1234

15/03/2007 09:01:54
ผมว่าคุณ nopphong ว่าไว้ตรงทีเดียว แค่ระบบไฟรบกวนนี่...ช่วงสัญญาณเบาๆนี่ ทำเอารำคาญเลย...
โดยเฉพาะระบบไฟนี่แหละตัวดี...มันเข้ามาเลยขนาดลงGND แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

KiZe

15/03/2007 10:36:04
ระบบไฟรบกวนจริงๆก็แก้ได้นะครับ ก็คือซื้อ power supply ใหม่ เอาที่มันจ่ายเต็ม watt

เพราะเสียงรบกวนที่เกิดจาก HDD บางครั้งมันก็มีสาเหตุมาจาก power supply นะครับ แต่ HDD รุ่นหลังๆมานี่ ถือว่าเงียบมาก จะมีเสียงบ้างนานๆที

ถ้าของใครดังตลอด ถือว่าผิดปกติแล้วครับ สำหรับ HDD รุ่นใหม่ๆ ถ้ายังมีประกันก็เอาไปเคลมเลยครับ เคลมง่ายที่สุดในหมู่ อุปกรณคอมฯแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

15/03/2007 10:42:04

555 ผมไม่ใช้คอม เพราะว่าผมนอนฟังเพลงครับ

เลยอุ้มไปนอนด้วยไม่ได้อ่ะ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

-kize-

15/03/2007 12:04:59
ถูกทุกข้อเลยครับ คุณ nopphong ผมยืนยันให้อีกที เรื่องคลื่นแม่เหล็กก็จริงนะครับ แต่มันเรียกว่าอะไรผมก็ไม่รู้ เพราะไม่ได้เรียนมาทางสายอิเล็คฯ นะครับโง่ด้านนี้เอามากๆ แต่รู้ว่าการใช้เครื่องไฟฟ้าหลายๆอย่างพร้อมกัน ในพื้นที่จำกัด จะทำให้เกิดลักษณะแบบนั้นจริงๆ

และเสียงจากคอมไม่สามารถสู้เสียงเครื่องเล่นเฉพาะทางได้อันนี้จริงที่สุด ยกตัวอย่างเช่น ipod video กับ DVD Player ให้คุณภาพของภาพที่เทียบกันไม่ติดแน่นอน

แต่ๆๆๆ สิ่งที่แตกต่างคือฟังก์ชั่นการใช้งานครับ อย่างผมเนี่ย ตอนนี้ผมมีความสุขจากการใช้นั่งอยู่หน้าคอมเป็นเวลานานๆ หานู่นหานี่อ่านไปเรื่อย ตามประสาคนว่างงาน แต่ถ้าผมเริ่มทำงานชีวิตคงเปลี่ยนไปอีกแบบหนึ่งแน่ๆ 555

เช่นเดียวกับทัศนะคติในการเลือกหูฟังของผม ผมเล็งแต่ Fullsize ครับ ไม่ค่อยสนใจหูฟังประเภท inear earbud แต่ Clipon ยังพอสนอยู่บ้างครับ ด้วยอคติส่วนตัวที่คิดมาตลอดว่า Fullsize ย่อมจะให้รายละเอียดของเสียงได้ครบครันกว่า เพราะ driver ใหญ่กว่า ซึ่งมันอาจจะไม่จริงก็ได้ถ้าผมได้ลองมากๆ เรียนมากๆ

ทีนี้ไอ้ความชอบเนี่ย เมื่อมันไปรวมกับลักษณะการใช้ชีวิตในขณะนี้ของผม คำตอบจึงออกมาแบบนี้ครับ แต่เมื่อไหร่ที่มี PMP ตัวที่ตอบโจทย์ของผมได้น่าพอใจที่สุด ผมจะซื้อแน่ๆครับ

เข้าใจว่าคุณ nopphong ก็อยากจะให้ผมได้ใช้เงินอย่างคุ้มค่า และได้ฟังเพลงในลักษณะที่สมบูรณ์ที่สุด เพื่อให้ได้อรรถรสในการฟังที่ดีเยี่ยม อันนี้ขอบคุณมากครับ

แต่ life style + นิสัย + ความคิดส่วนตัว มันทำให้ผมค่อนข้างจะแหวกแนวกว่าเพื่อนๆในห้องนี้นิดหน่อยนะครับ ซึ่งผมก็คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องดี เพราะมันทำให้เกิดความต่าง ซึ่งคนหลังๆที่เข้ามาใช้งานเว็บจะได้เห็นว่า หูฟังที่ขายในเว็บไม่ได้มีแต่คนที่ซื้อไปใช้กับ เครื่องเล่นพกพาเพียงอย่างเดียว กลุ่มเป้าหมายจะได้ขยายตัวมากขึ้น เว็บจะได้ครึกครื้น เพราะลองคิดดูสิครับว่า ถ้ากลุ่มผู้ใช้งานมันกระจุกกันอยู่แค่คนกลุ่มหนึ่ง เว็บมันก็ไม่มีสีสันสิครับ 555

ยังไงก็ดีใจครับ ที่ได้จับประเด็นขึ้นมาถกกับคุณ nopphong เพราะผมชอบการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ มันทำให้ผมฉลาดขึ้นทุกครั้งที่ได้ถกกับคนอื่นนะครับ :126:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nopphong

15/03/2007 14:46:00
ดีครับผมก็ชอบถกกัน
จริงๆไม่ได้คิดว่าจะให้ใครใช้อะไร เพราะเรื่องส่วนตัวครับ อิอิ
ใครอยากใช้อะไรนี่มันแล้วแต่ลักษณะการใช้งานของคนนั้น อย่างผมนี่ต่อให้เอา grado มาแลกกับ ksc35 ผมก็ไม่เอา(แลกแล้วบังคับให้ใช้ห้ามขายต่อนะครับ อิอิ)เพราะผมใส่หูฟังใหญ่ไม่ได้เลย ร้อนและหนัก ใส่นอนฟังก็ไม่ถนัดคือตะแคงไม่ได้มันติด เรียกว่าโอกาสได้ใส่เป็น 0 เลย

แต่ที่ออกมาคุยวิชาการให้ฟังเพราะจะบอกว่าให้ซาวการ์ดดีเลิศแค่ไหนเสียงมันก็ยังมีสิ่งรบกวนอยู่ดี คือเพิ่มเงินซื้อการ์ดจนเริ่ดแล้วเวลาฟังจริงมันโดนอย่างอื่นกลบหมดเรียกว่าเปล่งประกายไม่ออก แล้วจะซื้อทำไมใช้ของเดิมก็พอแล้ว มุมมองของผมเป็นแบบนี้แหละครับ
คล้ายๆกับ ซื้อเฟอร์รารี่เอามาขับในกรุงเทพ สุดท้ายรถติดไม่ได้วิ่งแบบสะใจเลย ขับโตโยต้าเก่าๆก็ไปได้เร็วพอๆกัน ซื้อโตโยต้าดีกว่าประหนัดเงินเอาไปซื้อบ้านได้หลังนึง อิอิ
ส่วนใครจะบอกว่าก็อยากได้เฟอร์รารี่ไว้โชวหญิง หรือเงินอั๊วใครไม่เกี่ยว หรือ ก็อั๊วอยากได้ตั้งกะเด็กๆแล้ว อันนี้เหตุผลส่วนตัวว่าไม่ได้หรอกครับ ฮ่าๆ แต่สำหรับผมโตโยต้าก็พอ :158: ไม่มีค่าน้ำมันเติมเฟอร์รารี่น่ะครับ(ติดแก๊ซได้ใหมนะเฟอร์รารี่เนี่ย)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

KiZe

15/03/2007 14:55:30
เฟอร์รารี่ ถ้าเติม 95 ได้ก็ติดแก๊สได้ครับ แต่จะเอาถังแก็สไปไว้ตรงไหนอ่าครับ แล้วถัง 70 ลิตร น่าจะใส่แก็สไม่พอมันกินแน่ๆ มันกินยังกับเฮียมั่นซดเบียร์ (พูดเหมือนเคยเห็น 555)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Kumpakan

15/03/2007 18:25:27
คือผมก็ชอบฟังเพลงจากคอมน่ะครับ เพราะในคอมผมมีเพลงเยอะเอามากๆ(ประมาณ 24000 เพลง ถ้าคุณเล่นโปรแกรม slsk คงเจอผมแน่นอน เหอๆ) ตอนนี้มช้ได้แต่ sound on board ครับ(เคยซื้อ soundcard creative มาแต่ก็ขายเพราะไม่ชอบเสียงมันอ่ะ มันไว้ต่อลำโพง 5.1 ผมก็ไม่มี) ตอนนี้กำลังอยากได้ X-Fi ครับ เพื่อนผมบอกว่า ถ้า EMU มันเอาไว้สำหรับพวกนักดนตรีจะทำเพลงดีกว่า เพราะเสียงมันไม่ปรุงแต่งดี ราคาก็ เหอๆ ตอนนี้เลยมาสนใจ X-Fi ครับ ไม่ทราบอะไรเลย อยากรู้ว่าราคามือ 1 มันเท่าไหร่ และที่งาน commart จะพอหาได้มั้ยครับ ถ้าไม่เกินงบผมซื้อแน่นอน(เพื่อสนองกิเลส เอ้ย ความสุขลมๆแล้งๆของคนหาตังไม่ค่อยได้) แต่คือไม่รู้อะไรเกี่ยวกะด้านนี้เลยครับ ราคาก็ไม่ แหล่งขายก็ไม่ กลัวโดนหลอกอะ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ส่วนหูฟังนี่ ตอนนี้ใช้ MS-1 อยุ่ ถ้าได้ของดีมาอาจจะปล่อยครับ แล้วหา full size หรือไม่ก็ลำโพงคอมดีๆซักชุดไปเล้ย 555 (เรื่องหูฟังไม่ต้องกลัวหรอก ถนัดกว่า card เยอะ เหอๆ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

KiZe

15/03/2007 18:48:22
4490 ครับ ราคามาตรฐาน แต่ในงานคอมมาร์ท อาจจะลด หรือไม่ลดก็ได้ครับ เพราะราคามันคงที่มาเป็นปีแล้วครับ

แต่ถ้าอยากประหยัดเงิน หามือสองที่ยังมีประกันก็น่าจะได้อยู่ครับ ราคาจะตกมาที่ 3700-3900 หรืออาจจะถูกกว่า!! แล้วแต่ดวงครับ

ถ้าคุณ Kumpakan อยากได้มือหนึ่งก็รอดูในงาน commart ครับ แต่ถ้ามือสองผมพอจะช่วยหาคนขายให้ได้ แต่คุณ kumpakan ต้องติดต่อเองนะครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร

ถ้าอยากเสียตังไวๆ ก็บอกผมได้ทันทีครับ จะไปดูให้เดี๋ยวนี้เลย แต่ถ้าอยากรอดู commart ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ผมกล้าพูดเลยครับว่า Sound card มันพังยากมาก ซึงคุณ Kumpakan ก็น่าจะรู้อยู่แล้ว อิอิ

อ่อถ้าคุณ kumpakan ไม่รีบมาก เร็วๆนี้ผมอาจจะเอา Card เข้าไปที่งามวงศ์วานครับ จะเอาไปให้ลองกัน แต่จำไม่ได้ว่าที่งามวงศ์วานมีเครื่อง PC ไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

kumpakan

15/03/2007 21:05:06
ครับขอบคุณมากๆเลยครับคุณ kize
คืออยากได้มือ 1น่ะครับ ไม่ทราบว่าจะไปซื้อเปนเพื่อนผมได้ปะ 555 ถ้าว่างน่ะครับ ไม่รู้จักอะไรเลยจริงๆ (แหะๆล้อเล่นครับ เด๋วผมลองไปเดิน commart ก่อนดีก่า)

ที่งามวงศ์วานมีคอมเฮียเบียสครับ อยากจะรื้อจะกระจุยยังไงก็ได้ เฮียเค้าไม่ว่าหรอก (มั้ง 555) แต่ผมเชื่อว่า ไม่น่ามีปัญหาครับ ถามเฮียมั่นเอาละกันนะ งานนี้ผมไม่เกี่ยวนะท่าน 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

KiZe

15/03/2007 21:17:59
เรื่องรื้อคอมผมก็พอรื้อเองใส่เองได้นะครับ เดี๋ยวรอดูก่อนว่าจะมีของเอามา mod card ไหม ถ้ามีเดี๋ยว mod ให้จบเลยทีเดียวแล้วค่อยเอาไป อี่ๆๆ

ว่าแต่เจ้าของเครื่องมะยอมมาตอบ สงสัยกลัวคอมโดนแก้ผ้า 555
หยิกหู 0
"Sound Card ตระกูลE-MUกะX-fi มันต่างกันยังไงเหรอ"