Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เจ็บหัวใจ..ระวังกันหน่อยครับกับแผ่นเสียงราคาแพงๆ

เอกไม่กี้

14/03/2012 20:20:19
0
ผมเพิ่งรู้ตัวว่าผมโง่มาก ที่ดันไปซื้อแผ่นเสียงเก่าที่เขาตั้งราคาแผ่นละ 1500 บาท
ซื้อมาเปิดฟัง เสียงดันตกร่อง...ไปปรึกษาพี่ที่เล่นแผ่นเสียง
เลยได้ความรู้ว่า แผ่นเสียงเก่ามันอันตราย เล่นได้ในราคาแผ่นละ400-500 บาทก็เสี่ยงแล้ว พี่เขาว่า
แผ่นเสียงเก่าไม่มีแผ่นเนียนหรอก เพราะแผ่นถูกเข็มขูดมาเป้นพันๆครั้ง เว้นแต่ฟรุ๊กจะเจอเจ้าของเล่นน้อย
ซึ้งโอกาสเจอน้อย
..พี่เขาว่าพี่เขาจะสู้ราคาประมาณ 500 ก็ต่อเมื่อแผ่นนั้นไม่มีผลิตเป็นซีดี จะหาฟังก็ได้จากแผ่นเสียง พี่เขาว่าเป็นกิเลส
ถึงยอมเสีย แต่แพงเกินก็ตัดกิเลสได้
..ฟังความเห็นจากพี่เขา ก็รู้สึกตัวเองโง่มากที่ดันไปซื้อแผ่นเสียงเก่าที่ราคา 1500 บาท ฟังแล้วเสียดายเงินครับ เพราะมันตกร่องๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.....เบื่อครับ
..ระวังกันด้วยนะครับ เจ้าแผ่นเสียงเก่าแพงๆ ก่อนซื้อต้องระวัง แล้วจะระวังยังไง คงต้องเปิดฟังให้ครบทุกเพลงก่อนซื้อหรือเปล่าเนี่ย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

InitialBJT

14/03/2012 20:35:47
1
หากลองไปเปิดกับเครื่องเล่นอีกเครื่องที่เซ็ทดีแล้วยังตกร่องอยู่อีก ก็เป็นที่แผ่น หากไม่เป็นต้องเซ็ทเครื่องของตัวเองใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Kai

14/03/2012 20:49:57
2
ใช่ครับ บางทีก็อาจเป็นที่เครื่องของเราด้วย ปลายเข็มก็มีส่วน ลองเปลี่ยนเล่นดูหลายๆเครื่องครับว่าเป็นหรือเปล่า ถ้าเป็นทุกเครื่องก็เป็นที่แผ่นเหมือนที่พี่InitialBJT ว่าไว้เลยครับ

ลองปรับ Counter Weight & Anti skating ดูด้วยนะครับ

ส่วนผมนี่ถวิลหาแต่แผ่นเสียงเก่าเลยหล่ะครับ แต่ก็พอดูสภาพแผ่นได้บ้างก็เลยกล้าซื้อครับผม
จะหาแผ่นเก่าที่สภาพ MINT เลยนี่ ราคามันจะสูงมากครับ ผมเลยหาแผ่นแบบสภาพกลางๆ ที่คิดว่าฟังได้ มีรอยไม่เยอะ ไม่บิดมาก ไม่สกปรกมาก เพราะขี้เกียจล้าง
แผ่นแพงสุดที่เคยซื้อก็สามพันกว่าเกือบสี่พันได้มั้งครั้ง ทำไงได้ มันอยากได้จริงๆ...เห้อ
ถูกสุดก็10บาท (ไม่นับรวมที่เค้าให้มาฟรี)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Kai

14/03/2012 20:50:57
2
ผมลืมถามไปเลยว่าได้แผ่นนักร้องศิลปินท่านใดมาเหรอครับ...อิอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เอกไม่กี้

14/03/2012 21:07:34
0
ผมเเซ็ตเครื่องแล้วครับ ก้ไม่หาย ดูด้วยตาแผ่นมันก็เนีย
เลยลองไปเล่นเครื่อง HIGHTONE ก็ตกร่องอีก เอาเหรียญ 5 วางบนเข็มก็ยังตก
โทรไประบายกับเพื่อน มันว่า ต้องมีเงินแล้วโง่ด้วยถึงซื้อแผ่นเสียงเก่าราคาพันอัฟ..เฮ้ย(มันคงว่ากระแทรกผม)
..พี่ KAI ครับชุดอะไม่อยากบอกกลัวจะไปสะเทือนคนลงขาย เอาเป็นว่าเป็นเพลงไทยวงเก่าๆครับผม
..เซ็งมากกกกกกกก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Kai

14/03/2012 21:19:09
2
จริงๆน่าจะขอคืนเค้าได้นะครับพี่ ถ้าสภาพไม่ตรงตามที่เค้าแจ้ง
เอาใจช่วยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

14/03/2012 22:07:34
4,282
เอ้า ปรึกษาเจ้าไก่ย์ได้เล้ยยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Kai

14/03/2012 23:30:46
2
เหมือนจะมีคนที่เค้ารับซ่อมแผ่นที่สะดุดนะครับพี่ แต่ผมหาไม่เจอแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

SM911

15/03/2012 09:06:27
0
แผ่นใหม่ๆ แบบ sealed นี่ก็เจอได้นะครับ
ผมเจอทั้งแบบ ตกร่อง เสียงกวนจากผิวแผ่น
แล้วก็ แผ่นคดเป็นข้าวเกรียบว่าวเลย

แผ่นคดนี่อาจมาจากการขนส่งก็ได้ครับ บางทีเขาเอาไปไว้ที่ร้อนๆ
แผ่น sealed แบบพลาสติคตึงๆ นี่ล่ะครับ เจอบ่อยเลย

ตัวอย่าง 1 แผ่นครับ ยังไม่ได้ลองเแาไปดัดเลย
ยังดีที่เล่นได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

replay

15/03/2012 20:39:39
23
แผ่นเสียงราคาถูกหรือแพง ขึ้นอยู่กับความนิยม หายาก-ง่าย และกระแสความต้องการในขณะนั้น ดังนั้นราคาจึงขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขายซะมากกว่า

คนที่ชื่นชอบและเห็นคุณค่าเขาก็ยอมที่จะจ่ายเงินราคาแพงๆเพื่อให้ได้แผ่นที่เขาต้องการมาเก็บใน collection ลองเป็นคนไม่ได้เล่นแผ่นเสียงหรือซึมซับกะเสียงอนาลอคดูสิ อย่าว่าแต่พันเลย ห้าสิบเขาก็ไม่ยอมจ่ายตังซื้อ โหลดมาฟังเอาฟรีๆดีกว่า

แผ่นเก่าที่ดีๆก็มีถมถืดไปครับ อยู่ที่เราจะโชคดีหาได้หรือเปล่านั้นเอง

อย่างแผ่นนี้ ไปได้ห้างคาเธ่ย์โดยตรงเลย แผ่น Mint ไม่เคยลงเข็ม ตั้งแต่ได้มาเล่นไม่ถึงยี่สิบครั้ง แผ่นอายุครึ่งศตวรรษแล้วนะเนี่ย

เรื่องแผ่นสะดุด ลองสังเกตุตำแหน่งที่มีปัญหาดูก่อน ลองเอานิ้วลูบดูว่ามีรอยสะดุดๆนิ้วบ้างเปล่า ลองเอาแว่นขยาย กำลังขยายสัก 10x มาส่องดูบริเวณนั้นถ้ามีรอยขีดขวางตรงแผ่น ก็หมดสิทธิ์เลย

เท่าที่เคยเจอมานะครับ ถ้าแผ่นสะดุดมีหลายกรณี
- แผ่นมีรอยขีดขวางร่องลึกมากๆ แบบนี้ลาโลกได้เลย
- มีเม็ดฝุ่นฝั่งแน่นอยู่ในร่อง ถ้าง่ายๆลองใช้เล็บสะกิดดู อาจจะหลุดออกมาก็ได้ ถ้าฝังแน่น หรือเดิมแผ่นเป็นรอยขี้ปลวก อาจต้องแช่น้ำนานหลายวัน ให้มันละลาย ถ้ามีตัวประกบ labrl กันน้ำเปียกก็จะดีมากๆ
- ปลายเข็มของเราเริ่มกุดแล้วก็เป็นได้ แผ่นนเก่าๆ สมัยก่อนเขาใช้หัวเข็มปลาย ceramic ที่ด้านนึงเล่น 33 พลิกอีกด้านเล่น 78 หน้าตัดของปลายเข็มมันใหญ่กว่าปลายเพชรที่ใช้ๆกันอยู่มาก
- ร่องแผ่นสึกมากๆ ถ้าไปเจอแผ่นที่ได้มาจากสถานีวิทยุที่ผ่านศึกมาดชกโชน หรือเจ้าของเดิมใช้เข็มที่มีปลายใหญ่ๆเล่นมาตลอด มาเจอเข็มปลายเล็กๆก็อาจจะไม่เกาะร่อง ทำให้สะดุดก็มีเหมือนกัน

อย่าพึ่งเครียดไปมาก ลองปรึกษาคนขายดูว่าเขาสามารถจะเปลี่ยนแผ่นหรือคืนได้มั้ย เพราะเอามาเล่นแล้วมันมีปัญหาสะดุด พ่อค้าบางคนเขามีความรับผิดชอบก็มี ขอให้โชคดีนะครับ และอย่าเซ๊งกะแผ่นเสียงไปซะก่อน อิอิ

ฟังเพลงแก้เซ๊งก่อนนะครับ เรื่องที่ว่าซื้อแผ่นราคาแพง แต่ได้ของคุณภาพไม่สมราคา เคยเป็นกระทู้ดราม่ากันมาบ้างเหมือนกัน ไม่ใชคนแรกที่เจอหรอกครับ เคยโดนเหมือนกัน แต่ไม่ได้ราคาแพงเท่านี้เลยไม่คิดไรมาก เอาไปผูกหางช้างไปแระ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Kai

15/03/2012 21:21:59
2
สงสัยผมต้องออกตามหาช้างของพี่Benzย์ซะแล้ว
เพราะแผ่นแต่ละแผ่นของพี่นี่ น่าเรียกค่าไถ่เสียยิ่งนัก...5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

replay

15/03/2012 22:12:39
23
ถ้าได้เป็นใบสีเทาๆสองใบ จะยอมให้ไถ่ก็ได้นะ ฮา ++
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

replay

15/03/2012 22:15:23
23
กะลังหาตังเป็นทุนเอาไว้เป็นค่าซ่อมปรีหลอด counterpoint ว่าจะๆยกไปซ่อม ยังไม่สบโอกาสซะทีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

คุณชาย

04/02/2013 10:17:33
ให้ล้างแผ่นด้วยมาจิคคลีนสำหรับห้องครัวครับ รับรองว่าแผ่นหายตกร่องแน่ๆ(ถ้าแผ่นนั้นไม่มีรอยลึก)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

สมัครเล่น

04/02/2013 11:24:01
412
เมื่อก่อนเล่นแผ่นเสียง ก็ใช้ยาล้างจานล้างแผ่นเหมือนกันครับ
ส่วนมากมักจะดีขึ้น มีบางแผ่นไปไม่ไหวเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

โนบุนากะ

28/12/2014 10:46:07
ฟังจากซีดีดีกว่าเสียงรบกวนข้าวโพดคั่วไม่มีให้กวนใจ หรือเอาที่พวกริปจากแผ่นเสียงมาเป็นซีดีก็สะดวกดีอีกต๊ะหาก หาโหลดได้ตามเว็บบอร์ดเพลงมีเยอะแยะฟรีด้วย ไม่ต้องมาเสียงเงินเยอะแยะยุ่บยั่บกับแผ่นเสียงราคาแพงๆแล้วมานั่งช้ำใจ ห่ะฮ้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Kai

28/12/2014 13:00:31
2
ลองหาแผ่นเสียงสภาพดีๆราคาไม่สูงสักแผ่น+เครื่องเล่นและหัวเข็มราคาไม่แพง มาฟังสบายๆดูก่อนก็ได้ครับ
จากนั้นก็ค่อยมาดูว่าชอบเสียงแบบอนาลอกลื่นไหลธรรมชาติแบบนี้หรือเปล่า อาจมีเสียงกรอบแกรบบ้างแล้วแต่สภาพแผ่น
ส่วนผมนี่ฟังเพลินจนลืมที่จะได้ยินเสียงพวกนั้นแล้วครับ...55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เจ็บหัวใจ..ระวังกันหน่อยครับกับแผ่นเสียงราคาแพงๆ"