Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องแอร์หน่อยครับ กำลังอยากจะติดครับ

wtbmunkong

09/03/2012 17:15:30
0
สอบถามหน่อยครับ พอดีผมคุ้น ๆ ว่ามีกระทู้เก่าแต่หาไม่เจอ
ตอนนี้คืออยากติดแอร์ห้องก็ขนาด 4*4 เมตรนะครับ
ไปดูยี่ห้อ Mitsubishi Econo Air ราคาพร้อมค่าติดตั้ง 20000
ในขนาด 13000 BTU ครับ

คำถาม
1. มันมียี่ห้อไหนน่าสนใจและราคาและคุณภาพดีไหมครับ
2. ในขนาดความเย็นเท่านี้ควรใช้ยี่ห้ออื่นหรือปล่าว
3. บริการหลังการขายยี่ห้อไหนดีครับ
4. ผมอยากได้รุ่นที่ไม่ต้องมีฟังก์ชั่นอะไรครับเอาดูแลรักษาง่ายก็พอ

เบื้องต้นมีคำถามเท่านี้ครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

montree2511

09/03/2012 17:34:45
0
1. มันมียี่ห้อไหนน่าสนใจและราคาและคุณภาพดีไหมครับ
ตอบ...มีครับ...หลักคิดของการซื้อแอร์มีหลักง่าย ๆ ครับ...
แอร์ราคาถูก...ค่าำไฟจะแพง...
แอร์ราคาแพง...ค่าไฟจะถูกครับ...

2. ในขนาดความเย็นเท่านี้ควรใช้ยี่ห้ออื่นหรือปล่าว
ตอบ...มีครับ...

3. บริการหลังการขายยี่ห้อไหนดีครับ
ตอบ...ช่างมีการผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนไปเรื่อย ๆ ครับ...ผมยึดตัวช่างเป็นหลัก...
คนไหนดี ก็เลี้ยงน้ำมั่งขนมมั่ง...มีพิเศษบ้าง...เดี๋ยวเขาให้เบอร์เราก็
ครั้งหน้าเรียกใช้งานจะดีขึ้นครับ...

4. ผมอยากได้รุ่นที่ไม่ต้องมีฟังก์ชั่นอะไรครับเอาดูแลรักษาง่ายก็พอ
ตอบ...ปกติแอร์เป็นเครือ่งใช้ไฟฟ้าที่ไม่ต้องดูแลรักษาการใช้งานมากนักครับ...
คล้าย ๆ ตู้เย็น...สบายใจได้ครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

wtbmunkong

09/03/2012 18:53:45
0
โอ้ น้ามนตรีครับ รบกวนแนะนำยี่ห้อหรือสถานที่ติดต่อด้วยก็จะเป็นการดีมากเลยครับ
พอดีไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยครับขอบคุณครับ ;D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

betterake

09/03/2012 19:09:16
0

1. Mitsu econo ถือเป็นรุ่นล่างของยี่ห้อ ถ้าจะเอาเกรดสูงต้องเป็นตระกูล slim (Electric) ครับ
ยี่ห้อที่ดีอื่นๆอีกก็ daikin ที่ไม่ใช่ตัวถูก, toshiba,carrier, panasonic

2. ตามข้อ 1 ครับ

3. เลือกร้านและช่างให้ดี แอร์ถ้าติดตั้งแล้วผ่านหน้าร้อนแรกไปได้โดยปกติก็ไม่มีอะไรน่าห่วงแล้ว แต่ตัวช่างก็เหมือนที่คุณมนตรีว่าครับ

4. ตัวที่ดูไว้ก็ไม่ยุ่งยากนัก แต่ควรล้างฟิลเตอร์เองให้เป็นก็จะช่วยลดปัญหาและค่าใช้จ่ายได้เยอะครับ ถ้าจะให้ดีก็ล้างทุก 1-3 เดือนครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

montree2511

09/03/2012 19:10:58
0
เอางี้ครับ....แนะนำหนเดียวเลย...

กัดฟันซื้อ ประเภท "อินเวอร์เตอร์แท้แบบเต็มระบบ"...

เดินเข้าห้าง ที่มีบัตรเครดิตรองรับระบบผ่อนศูนย์เปอร์เซ็นต์ได้ยิ่งดีเลยครับ...

มีสองสามยี่ห้อเองครับ...ค่าอีอีอาร์ จะสูงมาก ๆ ทำให้ประหยัดไฟในระยะยาว...

เบอร์ห้ายุคแรก เริ่มต้นที่อีอีอาร์แค่ 9 เองครับ...

ยุคนี้ต้องว่ากันที่เกิน 12 ล่ะ...ถึงจะเรียกว่าเบอร์ห้าแท้ ๆ

ไอ้ตัวอินเวอร์เตอร์แท้ ๆ แบบเต็มระบบ มันจะฟัดไป 16 - 18 กว่า ๆ โน่นน่ะครับ...

กัดฟันซื้อทีเดียวใช้กันยาว ๆ ดีกว่าครับ...ประหยัดไฟต่อเดือนด้วย...

ผมไม่ได้ค่าโฆษณา...ไม่บอกหรอก...ฮี่ ๆ (ล้อเล่นน่ะครับ)...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เต้_พ่อน้องแพงครับ

10/03/2012 01:38:43
3
4x4 ถ้าเป็นมิตซูและไม่ใช่ห้องกระจกที่แดดส่องก็ 9000 BTU จะเย็นเหลือๆแล้วครับ

ส่วนอินเวอเตอร์ถ้าไม่ได้เปิดวันละ 16 ชม.ขึ้นไปก็ไม่คัมค่าตัวแล้วครับ (ลองค้นค่าความประหยัดของอินเวอฯดู) มันจะ work ที่การเปิดต่อเนื่องยาวๆอ่ะครับ ถ้าใช้งานในออฟฟิสหรือร้านค้าจะเหมาะครับ มีคนเดินเข้าๆออกๆเรื่อยๆจะรักษาอุณหภูมิได้ดี แต่จะไม่เย็นจนฉ่ำเหมือนมิตซูหรือไดกิน ถ้าห้องนอนหรือห้องฟังเพลงเอาแบบธรรมดาก็พอ และที่สำคัญอินเวอฯ ถ้าล้างก็ต้องหาช่างที่เป็นๆหน่อยไม่งั้นพังครับแผงบ้าอะไรไม่รู้เยอะจริงๆ อะไหล่ของ controller ก็เปลี่ยนทียกบอร์ด ลองชั่งใจดูครับ

ยี่ห้อแนะนำอีกอันคือ LG ครับถูก ทน กินไฟพอๆกะยี่ห้อเจ๋งๆซะอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

coolboys

10/03/2012 03:47:23
0
แนะนำ sharp INVERTER PTX พลาสมาคลัสเตอร์ รู้สึก 2หมื่นกลางมั้งครับ 13000 btu
ผมใช้มาแปดปี ตั้งแต่รุ่นก่อนๆโน้น ไม่เคยใช้ของsharpเลย ซื้อเพราะต้อนนั้นมานแพงที่สุดในบูส(หมั่นเคี้ยวsale) ที่สำคัญไม่ต้องซื้อเครื่องฟอกอากาศเพิ่ม ^^ ไม่เคยมีปัญหาเลย
ห้องแม่ผมใช้ยี่ห้ออื่นเปลี่ยนไปตัวและ ยี่ห้ออะไรไม่บอกนะสงสารเค้า (ตื่นมาคอไม่แห้งด้วยครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

mangvo

10/03/2012 04:29:51
0
Mitsu econo 12,000BTU ฉ่ำได้ใจเหมือนกัน ขนาดห้อง 4 x4 เปิดแค่ 26-27 ก็หนาวแล้ว ถ้าไม่ร้อนจัดบางทีแค่28เอง (โดนแดดแค่ตอนเช้า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

wtbmunkong

10/03/2012 06:39:34
0
ขอบคุณ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกท่านเลยนคะครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

maxxx

10/03/2012 08:32:52
0
ถ้าเปิดกลางคืนอย่างเดียว 9000 บีทียูก็พอ

แต่ถ้าเปิดกลางวันด้วย ก็น่าจะซัก 13000

ตัวแปรมีหลายอย่างนะครับ พื้นไม้ พื้นปูน หลังคามีฉนวนไม๊ หน้าต่างแบบบานเลื่อน หรือ บานเกล็ด ผ้าม่านแบบบาง หรือ แบบทึบ ที่แสงไม่ส่องผ่านเลย(อันนี้เย็นมากแน่ๆผมใช้อยู่)

ผมแนะนำ daikin นะลองมาหลายๆยี่ห้อชอบยี่ห้อนี้อ่ะครับ เย็น เงียบ ไม่กินไฟเลย

อ่อลืมบอกไป แอร์ยี่ห้อทั่วๆไป เช่น mitsu พวกนี้ มันจะตั้งเทอร์โม สมมุติเราตั้งแอร์ที่ 24 องศา แอร์ก็จะลากไปถึงประมาณ 22-23องศา แล้วค่อยตัด พอ 24 องศาปุ๊บแอร์ก็จะต่อ

ส่วน daikin เนี่ย ตั้ง 24 เค้าจะตัดที่ 24 แล้วจะไปต่อที่ 25-26 องศา บางคนเลยรู้สึกว่าแอร์ยี่ห้อนี้ไม่เย็นฉ่ำ แต่จริงๆเป็นแค่การตั้งค่าเทอร์โมจากโรงงานที่ไม่เหมือนกัน

เค้าเน้นประหยัดไฟมั๊งครับ เคยถาม ศ.daikin มา

แนะนำว่า ถ้าชอบเย็นฉ่ำแนะนำแอร์ระบบธรรมดา จะเย็นมาก

ถ้าเอาเย็นพอดีๆ ก็ inverter อุณหภูมิจะนิ่งกว่าแต่ไม่ค่อยฉ่ำมากเหมือนแอร์ระบบปรกติ

ผมแนะนำจากที่เคยใช้มาหน่ะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

dutchmew

10/03/2012 09:16:10
4
ผมใช้อยู่ 2 ยี่ห้อ Mitsu กับ Daikin

ตัว Daikin เงียบกว่าเยอะครับ รีโมทสั่งการง่ายมาก สัญญาณมันเด้งสะท้อนกำแพงได้ดีหรือไงไม่รู้
แต่แค่ถือรีโมทกดส่งๆไป ตัวแอร์มันรับสัญญาณได้หมดเลย

ถ้าเป็นมิตซู ผมต้องเล็งรีโมทตรงๆเข้าหาแอร์ แถมปุ่มก็ต้องกดแบบเน้นๆย้ำๆหน่อย

แต่ถ้าเรื่องความเย็น มิตซู เย็นเร็วมากครับ และก็เย็นเว่อร์ด้วย
ผมติดของยี่ห้อนี้ 3 ตัว มันเย็นเกินกว่าที่ตั้งไว้ทุกตัวเลย -*-
ประมาณว่าปรับ 25 องศา แต่เทอร์โมมิเตอร์ในห้องจะวัดได้ที่ 22-23 ตลอด หนาวโคดๆ

ถ้าห้องเล็กๆ ไม่ได้ใช้เปิดปิดบ่อยๆ อากาศไม่ได้ไหลถ่ายเทบ่อยๆ (เหมือนตาม 7-11)
ก็ไม่ค่อยคุ้มที่จะใช้ระบบ inverter ครับ

อันนี้พูดกันแบบ customer review บ้านๆนะครับ
เรื่องเทคนิคลึกๆ ข้อมูลขั้นสูง ให้อิงข้อมูลของพี่มนตรีย์เอาแล้วกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

sonse

10/03/2012 09:38:54
1
แอร์อินเวอตเตอร์ ต้องเข้าใจระบบการทำงานของมันด้วย
คอมเพรสเซอร์จะทำงานเป็นเปอร์เซนต์ อุณหภูมิจะค่อยค่อยปรับเปลี่ยน รู้สึกสบาย
ซึ่งไม่เหมือนระบบธรรมดาที่แค่คอมทำงานกับไม่ทำงาน
ฉะนั้นบางคนอาจจะรู้สึกได้ว่ามันไม่เ็ย็นมากหรือไม่เย็นฉ่ำ

และอะไหล่แอร์อินเวอตเตอร์แพงมาก เพราะไอซีคอนโทรลเยอะ
ทั้งแผงนอกแผงในและหลายแผงด้วย
บางยี่ห้อก็ซ่อมเช่นมิตซู บางยี่ห้อไม่ค่อยการซ่อม เปลี่ยนเท่านั้นเช่นไดกิ้น
ถ้าอยู่ในประกันไม่มีปัญหา แต่ถ้าหมดประกัน คชจ.ไม่น้อยเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

10/03/2012 11:36:21
4,282
โอววว จดๆๆๆๆๆ ตอนนี้ที่รู้ๆๆ ผมต้องล้างแอร์ก่อนล่ะๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เฮียหมี

10/03/2012 20:03:34
2
ถ้าหาแอร์ที่ถูกใจได้แล้วต่อไปที่สำคัญไม่แพ้กัน คือ หาช่างล้างแอร์ดีๆครับ

ผมเคยเรียกช่างของศูนย์มิตซูมาล้าง ดีครับ ไม่มีตุกติกหรือวางยา แต่แพงเอาเรื่อง

ของซัมซุง เป็นช่างจากตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการของเขา แอบเติมน้ำยาแอร์แล้วคิดตังค์เพิ่ม ไม่ให้ใบเสร็จมาด้วย ทั้งๆที่เพิ่งจะซื้อได้แค่ครึ่งปี จะเติมไปทำไมวะ

เรียกร้านแอร์ที่เป็นเพื่อนบ้านมาล้าง ไม่แพงแต่ก็โดนวางยาจนต้องซ่อมแล้วซ่อมอีก สุดท้ายต้องเรียกช่างศูนย์มาถึงจะหาย หมดไปหลายพัน

สุดท้ายหาช่างล้างเองทางเน็ตในพันทิพ เจอช่างดีเข้าราคาล้างก็ไม่แพง ค่อยสบายใจหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

SunnyPhu

10/03/2012 20:27:27
0
อยากติดแอร์ก็ต้องเลือกสายการบินก่อนครับ

ติดแอร์คงไม่อยากแต่ให้แอร์ติดน่าจะยากกว่า แอร์สเปคสูงนะครับ

แอร์เดียวกันป่าวหว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ทัศนีย์

18/04/2013 20:25:51
แล้ว daikin รุ่นธรรมดามันรุ่นไหนค่ะมันเยอะจนปวดหัวมีงบประมาณ 20,000 ไม่รู้จะเลือกอะไร Mitsu หรือ daikin ดี ช่วยหน่อยค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

18/04/2013 20:53:59
0
เที่ยวก่อนใช้ไดกิ้น อินเวิร์ตเตอร์ ใช้ได้หลายปีเหมือนก้น แล้วเจ๊ง
คือส่วนที่มันพัง ถ้าต้องเปลี่ยน จะไม่คุ้ม
เท่าที่ถามช่าง ถ้าไม่ใช่อินเวิร์ตเตอร์ จะซ่อมง่ายกว่านี้

พอซื้อใหม่ ลองเป็นมิทซู ไม่อินเวอร์เตอร์
เย็นกว่าเดิมมาก ค่าไฟถูกลง ถ้าต้องซ่อม จะแยกส่วนซ่อมได้ง่ายกว่า

ไม่ได้บอกว่าอินเวิร์ตเตอร์ไม่ดี แต่ มันคงเหมาะกับลักษณะการใช้งานจำเพาะ หรือระยะยาว บวกกับค่าตัวของอินเวิร์ตเตอร์ที่แพงกว่า
ผมว่า ปัจจุับัน ตัดสินใจได้ถูก คือ มิทซู ไม่อินเวิร์ตเตอร์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

JOKER_THX

18/04/2013 21:27:09
7
Mitsubishi Electric อีกหนึ่งเสียงครับ... ใช้ในห้องนอนระยะยาวทนหายห่วงครับ coil ร้อนเห็นช่างล้างแอร์ฉีดๆน้ำเข้าไปเลยไม่ยักกะพัง.. พวก Inverter มันจะแปลงไปสลับเป็นไฟตรงก่อนครับแล้วจ่ายไฟไปเป็น pulse เร็วก็จ่ายถี่ ช้าก็จ่ายไม่ถี่.. มันเลยทำงานแบบเป็น percent ได้เอาง่ายๆมันเพิ่มลด BTU ได้เองเอาให้ทำงานรักษาอุณหภมิคงที่ที่สุดโดยใช้ BTU น้อยที่สุดและทำงานอย่างต่อเนื่อง แอร์ธรรมดาเมื่อถึงอุณหภูมิที่ต้องการมันจะตัด และติดอีกทีแบบเต็มกำลังอีกทีเมื่ออุณหภูมิเกินไปสัก 1-2 องศาทำให้เกิดอาการร้อนบ้างเย็นบ้าง...

Inverter ข้อดี
1.ประหยัดไฟเพราะแอร์ธรรมดาจะกินไฟมากตอนstart เครื่องบ่อยๆ
2.อุณหภมิคงที่

ข้อเสีย.....
มันมี case ที่จิ้งจกเค้าไปคามิกาเช่ช็อตตู้แอร์.... เปลี่ยนยกบอร์ดครับ

สุดท้ายผมติด Mitsubishi Electric แหล่ะครับน้าผมทำงานร้านแอร์แกบอกอันนี้แหล่ะดีสุดแล้ว... :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

magnum

18/04/2013 21:43:34
0
ผมเองก็ชอบมิตซูบิชิครับ
ถ้าห้องที่มีขนาด 4x4 และอยู่ในทิศทางที่ไม่ร้อน แดดส่องน้อย 13000 ที่จขกท.ว่ามาก็เพียงพอแล้วครับ ผมติดห้องทำงานขนาด4x4 ปัจจุบันเปิดแค่26-27เท่านั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

thada

18/04/2013 21:59:22
0
ผมคนโรงแรมครับ
นอนแอร์ชิลเลอร์น้ำเย็นมาตลอด
ข้อดีของชิลเอร์น้ำเย็นคือไม่ได้ยินเสียงคอมเพรสเซอร์
ไม่ว่ามันจะตัด หรือสตาร์ท
อุณหภูมิ สม่ำเสมอ ไม่ใช่เย็นถึงจุดที่ตั้ง คอมฯตัด ร้อนขึ้น 2-3 องศา
รู้สึกร้อน ดึงผ้าห่มออก พออีกสักพัก คอมฯสตาร์ท ทำงานต่อ
กำลังจะหลับต่อ หนาว ดึงผ้ามาห่ม ลา หล่า ล้า.... ทั้งคืน

แต่ถ้าท่านไม่ได้เป็นคนโรงแรม หรืออยู่ในอาคารที่ใช้ระบบชิลเลอร์ ก็หมดสิทธฺ์ใช่ไหมครับ

ดังนั้นเมื่อผมต้องมีห้องนอนเพิ่มอีกบ้านสองบ้าน อุ๊บบบบบ

ผมเลือกใช้ชนิดอินเวิดเตอร์ครับ คอมฯมันจะเดินตลอดเวลา เพียงแต่รอบความเร็วมันจะเปลี่ยนไปตามโหลดที่ต้องการในแต่ละขณะ
อุณหภูมิที่ได้เลยค่อนข้างสม่ำเสมอ (แค่ค่อนข้างนะครับ)
ส่วนที่ว่าประหยัดไฟ มันประหยัดกว่าแอร์ระบบธรรมดาพอสมควรเลยครับคุ้มกับค่าตัวที่แพงขึ้น

ส่วนการติดตั้ง มีเทคนิคนิดนึง คือ
ช่างที่ทำการติด จะต้องไม่ใช้อุปกรณ์ปนกับชุดที่ติดตั้งแอร์ธรรมดา
เพราะถ้าน้ำยามันปนเปื้อน คอมฯของชนิดอินเวิดเตอร์จะพังง่ายครับ...จบข่าว :-)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

thada

18/04/2013 22:01:37
0
ลืมไปนิดนุง
ถ้าห้องนอน 4 X 4 เมตร ไม่โดนแดดบ่ายเต็มๆ
ใช้อินเวิดเตอร์ 9,000 btu ก็พอครับ เพราะถ้าโหลดมาก
มันจะทำงานได้เกิน 10,000 btu ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Close_Up

18/04/2013 22:13:23
0
เลือก "ช่างแอร์" ดีๆนะครับ 5555 ผมเคยเจอช่างบางคน ทำงานชุ่ยมากกกก

ป.ล. ผมไม่เล็กนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

wit66

18/04/2013 22:42:34
0
จากการใช้ Mitsubishi - lg - Toshiba แนะนำ Mitsubishi Electric รุ่นไหนก็ได้ แล้วแต่งบ ทนไม่ค่อยมีปัญหา

LG ไม่ค่อยทน เสียอะไหล่หายากรอนาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

wat12

18/04/2013 22:47:15
1
เมื่อสิบสามปีก่อน....ห้อง3.5x5.5 m เปิดกลางคืนตอนนอนเท่านั้น
ตัวแรก ..ช่วยเพื่อนที่ทำร้านแอร์ ติดแบบ บีทียูละบาท (ทน)เสียงดังใช้เดือนกว่า ให้เพื่อนมายกกลับ

จัดมิตซูฯ เฮฟวี่ฯอินเวิร์เตอร์(มีระบบฮีทเตอร์ด้วย) มหาจักร 9000btu (range 6000-12000btu) มาแทนโดยพลัน ใช้งานถึงตอนนี้ก็ยังโอเค

ตัวที่สอง ห้อง3.5x5.5 m เช่นกัน ในอีกสามปีถัดมา ก็ยังยี่ห้อเดิม มิตซู กันยง มูฟอาย (ตัวรองจากอินเวิร์เตอร์) ใช้ได้ดีเย็นฉ่ำถึงปัจจุบัน

สี่ปีก่อน
ห้อง HT ที่เก็บความเย็นดีสุด แทบไม่โดนแดด 4x6m 9000 BTU มิตซู กันยง (อินเวิร์เตอร์)
ห้อง นอน ที่โดนแดดมากสุด 5.5x5m 13,000 BTU มิตซู กันยง (อินเวิร์เตอร์)
ห้อง นอน ที่โดนแดดรองลงมา 3.5x5m 9000 BTU มิตซู กันยง (อินเวิร์เตอร์)
ห้อง นอน ที่โดนแดดน้อยสุด 3.5x5m 9000 BTU มิตซู กันยง (มูฟอาย)

แฟนานุแฟนมิตซูเช่นกันจร้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

nui

25/04/2013 21:02:02
ผมเพิ่งซื้อแอร์ชาร์ป 9000 BTU มาติดตั้งห้องไม่ถึง10 ตรม จะทำเซอร์ไพร์แม่ยายซักหน่อย โคตรเซอรไพรเลย มันไม่เย็น Sharp ให้ช่างติดตั้งมาดู และเช็คเพราะกลัวติดตั้งไม่ดี ก็ไม่เย็น ลมมันไม่มีความเย็นเลย ต่อมาคนของชาร์ปเข้ามาก็โทษว่าช่างติดไม่ดีบ้างละ (มันน่าโมโห) มันบอกว่าปรกติ
(แต่ปกติบ้านมันซิไม่เย็นเลย) และบอกว่าช่างต่อสายไฟผิด โทษคนติด
ก็ยังไม่ยอมเปลี่ยนให้ มาครั้งที่3 ช่างsharp บอกว่าต้องไล่น้ำยาใหม่ ทำจนรู้สึกว่าเย็นขึ้นมาอีกนิด แต่ก็ไม่เย็นฉ่ำ ขนาดเอามีไปอังยังไม่เย็นเลยมีแต่ลม และอ้างว่าห้องใหม่ไป(ใหญ่กะผีอะไรละห้องเท่ารูหนู) มันน่าโมโหจริงๆ ต้องไปฟ้องสคบ.หรือเปล่าเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

suthatcho

25/04/2013 22:32:55
0
ติดแอร์ แล้วเย็นสบาย อย่าลืมเตรียมเงินค่าไฟฟ้า ไว้ด้วยครับ มันจะเพิ่มขึ้นมาอีกอย่างน้อย
เดือนละ 2,000.บาท ครับ เตือนด้วยความหวังดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

นวรัตน์ ช่อไชยกุล

09/05/2013 19:38:07
รู้จักแอร์ยี่ห้อฮุนไดมั้ยค่ะดีมั้ยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Nisarat

17/05/2013 09:38:09
ติดแอร์ซัมซุงรุ่น 13Fได้วันเดียว เปิดตอนกลางคืน ตั้งไว้ 25 องศา พอทำงานมาถึง 25 องศาซักพัก คอมแอร์ก็ตัด อีกประมาณ 5 นาทีต่อมา อุณหภูมิก็เพิ่มเป็น 26 องศา คอมแอร์ก็ทำงานใหม่ จนอุณหภูมิกลับมาเป็น 25 องศา เป็นอย่างนี้ทั้งคืน เพราะอะไรอะ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

HHHsung

17/05/2013 15:25:29
การทำงานของแอร์มันมีระยะฟรีครับ ไม่อย่างนั้นแอรืมันจะตัดต่อบ่อยเกินไป

เสียเร็ว แถมเปลืองไฟด้วย เพราะตอนสตาร์ท ไฟมันกระชากแรง

การทำงาน เช่น ถ้าตั้งที่ 25 อาศา โดยปกติคอมเพรเซอร์มันจะตัดประมาณ 24 องศา

จากนั้นพออุณหภูมิสูงขึ้นประมาณ 26 องศามันก้จะสั่งคอมเพรเซอร์สตาร์ท

ดังนั้นในคืนๆ หนึ่ง คอมฯ มันจะตัด/ต่อ ๆ คืนหลักสิบถึงหลายสิบครั้ง

ขึ้นอยู่ว่า มีโหลด (คน) มากหรือน้อย ความเย็นรั่วออกหรือความร้อนเข้ามาหรือเปล่า

ส่วนพวก Inverter ถ้าเราสังเกตุดีๆ ค่า btu มันไม่คงที่นะครับ มีนเป็นค่าช่วง

หลักการคือ คอมฯ มันทำงานตลอดเวลา โดยช่วงแรกจะทำงานที่ค่า btu สูง เพราะต้องการลดอุณหภูมิโดยเร็ว

พออุณหภูมิได้ที่ก็จะทำงานที่ค่า btu ต่ำเพื่อเลี้ยงค่าอุณหภูมิ

เหตุผลที่Inverter ประหยัดกว่าเกิดจากแม้คอมมันจะทำงานตลอดเวลา แต่ทำงานที่รอบต่ำ

ขณะที่แบบปกติมันจะทำงานแบบ 0 กับ 1 คือเปิดกับปิด ซึ่งช่วงเปิดหรือช่วงที่คอมสตาร์ทมันจะกินไฟมากครับ

ข้อดี/ข้อเสียของแอร์ Inverter ที่อยากจะฝากไว้คือ
1. เหมาะกับห้องนอน เนื่องจากอุณหภูมินิ่ง หลับสบาย
2. เหมาะกับการใช้งานเป็นระยะเวลานานๆ เนื่องจากประหยัดไฟ แต่ต้องเป็นห้องที่มีคนอยู่ หรือเปิดเข้าออกบ่อยๆ นะครับ ถ้าห้องปิด คอมทำงานไม่บ่อยก็ไม่ช่วยอะไร
3. ไม่เหมาะกับบ้านที่ระบบไฟฟ้าไม่ดี เช่นไฟตก ไฟเกิน บ่อยๆ เพราะ Inverter ไม่ทนเท่าแบบธรรมดา
4. การซ่อมบำรุงยุ่งยากกว่า เนื่องจากมีอุปกรณ์ระบบอิเลคทรอนิคส์มากกว่า และ ช่างที่ชำนาญมีน้อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

kabokaboh

17/05/2013 19:37:24
0
สำหรับผม

แนะนำ

daikin ไม่แพง ทนทาน ซ่อมง่าย คิดดูว่า ตัวธรรมดา คอมแช่น้ำตอนน้ำท่วม สามเดือน ไม่พัง แห้ง แล้วใช้ได้ต่อ ตัว inverter ก็ถูกกว่าชาวบ้านด้วย ใช้ดีแนะนำ

mitsu กันยง คล้ายๆกับ daikin แต่ขึ้นชื่อเรื่องเย็นกว่า ที่ btu เท่ากัน

ส่วนอีกยี่ห้อ ที่ผมใช้ก็คือ

pana inverter แต่บอร์ดพัง เปลี่ยนทีละ ห้าพันกว่า แต่ เย็นดีนะ ประหยัดไฟ และ เสียงคอมแอร์ไม่ดังมากนัก และ เป็นตัวที่เปิดตลอด 24 hrs เพราะเป็นห้องเด็ก ก็ยังไม่เคยเสียอีกเลย รีโมทใช้ง่าย

ส่วนยี่ห้อที่ไม่ค่อยเท่าไหร่ เท่าที่ผ่านมือมา ( inverter ทั้งหมด)

fujitsu ก็ดี nocia บอร์ดเสีย แต่เคลมได้ และ ยังไม่เคยพัง ตัว inverter ธรรมดา ก็ทนดี แต่ประทับใจสู้ สองยี่ห้อตลาดไม่ได้ และ รีโมทดูจะงงๆ คล้ายๆกับ daikin

Toshiba ก็งั้นๆ ปรับได้เยอะดี แต่ เหมือนจะเย็นไม่เท่า daikin ก็เลยเฉยๆ

ปล สำหรับ ท่านอื่นที่คิดจะติดแอร์ห้องใหญ่ แนะนำติดสองตัวเล็ก ดีกว่า ติดตัวใหญ่ตัวเดียว เพราะ กระจายลมได้เยอะ กว่า เสียงเงียบ เย็นเร็ว และ ถ้าแอร์ต้วนึงเสีย ยังพอมีอีกตัวที่ใช้งานได้ครับ แต่ข้อเสียคือ ติดตังแพงกว่า และ ล้างแอร์ทีละสองตัว ครับ

เคย pana บอร์ดพัง รอซ่อมประมาณอาทิตย์นึง หาที่ให้ลูกนอนแทบไม่ได้เลยอ่ะ เพราะไม่มีสำรองห้องข้างล่าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นิตยา

22/08/2013 20:46:48
chakavut.pgmail.com
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

นิตยา

22/08/2013 20:50:34
เรามีบริการล้าง ซ่อม ติดตั้งแอร์ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ราคาย่อมเยาว์ เติมน้ำยาฟรีกรณีล้างแอร์รับประกันการล้างด้วย 1 เดือน ไปบริการบ้านไหนติดใจกันทุกรายจนตอนนี้งานเยอะมากๆลูกค้ามีประมาณเกิอบพันรายแล้วครับ สนใจโทร 085-6884147 นิตยา รับรองไม่ผิดหวัง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

โชติกา

22/08/2013 20:56:38
เห็นด้วยเจ้านี้เขาบริการดีมากคะดิฉันเป็นขาประจำล้างแล้วเติมน้ำยาให้ฟรีด้วยแอร์มีปัญหาโทรตามได้ทุกเวลาแต่ต้องรอคิวนิดนึงต้องนัดล่วงหน้าเพราะคิวเขาเยอะมากๆ เบอร์ เจ้าหน้าที่ 085-6884147 คุณนิตยา อยู่แถวราชพฤกษ์ ลูกค้าแลนด์แอนด์เฮาส์ และคิวเฮาร์ใช้บริการแทบทุกหลังค่ะ โสโรแกนของเค้า บริการซือตรงทุกระดับประใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

กชกร

22/08/2013 21:05:40
เห็ฯด้วยกับข้อ 32 ใช้บริการเหมือนกันประทับใจไม่โกงลูกค้าและช่างล้างซ่อมติดตั้งได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นิตยาวลัย

25/04/2014 10:37:56
Jakkavut Service
บริการซื่อตรงทุกระดับ

รับล้าง ซ่อม ติดตั้งแอร์ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ โทร 085-6884147 084-4566238

บริการในเขตกรุงเทพและปริมณฑล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นิตยา

25/04/2014 10:54:13
Jakkavut Service
บริการซื่อตรงทุกระดับ

รับล้าง ซ่อม ติดตั้งแอร์ และเครื่องใช้ไฟฟ้า โทร 085-6884147 0844566238

หมู่บ้านที่เราเข้าบริการ นันทวัน สาทร ราชพฤกษ์ /ลดาวัลย์ สาทร ราชพฤกษ์ / ลัดดารมย์ ราชพฤกษ์ ปิ่นเกล้า / มัณฑนา บางแค / ชัยพฤกษ์ เพชรเกษม 81 / นันทวัน อุทยานอักษะ / ลดาวัลย์ ปิ่นเกล้า พุทธมณฑล / พฤกษ์ลดา เพชรเกษม สาย 4 / ลดาวัลย์ เพชรเกษม / พฤกษ์ลดา ท่าข้าม พระราม 2 /พฤกษ์ลดา พระราม 2 /พฤกษ์ลดา ประชาอุทิศ / ริเวอร์ เฮฟเว่นเจริญกรุง / ลดาวัลย์เจริญกรุง / ลัดดารมย์ อิริแกรนด์ พระราม 5 และหมู่บ้านทั่วไปอีกมาย สนใจโทรมาสอบถามได้ตั้งแต่ 08.00 - 20.00 น.ทุกวัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

อัชราภรณ์

26/05/2014 00:57:46
วิธีการปรับ รีโมท แอร์ Hyundai รุ่น HWM ติดผนังค่ะ ติดตั้งใหม่ สด ๆ ซิง ๆ ตอนช่างมาติดไม่อยู่บ้าน เลยไม่ได้สอบถาม ตอนนี้เปิด ที่ 23 องศา มา 2 ชม ยังไม่เย็นเลยค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

MaxxIE

26/05/2014 09:12:41
107
ไม่มีใครพูดถึงยี่ห้อ York เลย
อยู่บ้านผมมีอยู่เครื่องนึง เห็นมาตั้งแต่จำความได้

ไม่เคยซ่อม อย่างมากก็เติมน้ำยาแอร์+ล้าง
ไม่มีรีโมท มีแต่แผงควบคุม ตั้งเวลาเปิด-ปิดได้ด้วย
เป็ลูกรักคนที่3ของบ้านเลยทีเดียว ทนมากๆ

ปล.ปัจจุบันผม24แล้วครับ แอร์มันอยู่มาก่อนผมอีก คิดดูอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นวรารัตน์ ชวนรักษาสัตย์

07/03/2015 23:04:22
ห้องนอนกว้างเท่ากับ4×4สองห้องต่อกันเลยถ้าจะติดแอร์มิตซู18000บีทียูจะได้ไมคะไม่อยากกั้นห้องเพราะเป็นบ้านเช่าพอเราย้ายออกเหมือนเสียตังค์ฟรีค่ากั้นห้องอ่ะค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

mv_mv

08/03/2015 16:38:41
เครื่องเเอร์บ้านจากที่เคยใช้และถามผู้รู้
1.ยี่ห้อที่มีขายในเมืองไทย
-ญี่ปุ่น:มิตซูบิชิ ไดกิ้น โตชิบา ฮิตาชิ ฟูจิทซุ พานาโซนิค
ชาร์ป
-อเมริกา:แคเรียร์ เทรน ยอร์ค
-เกาหลี:ซัมซุง แอลจี ฮุนได
-จีน:ไฮเออร์(Haier)
-ไทย:เซ็นทรัลแอร์ อะมีน่า ซัยโจเดนกิ ยูนิแอร์ อิมิเนนท์
เอ็นจิเนียร์ สตาร์
2.ยี่ห้อที่นิยมใช้
-ญิ่ปุ่น คุณภาพโดดเด่น เงียบ เทคโนโลยีทันสมัย ความ
เย็นสม่ำเสมอ ตัวเครื่องเนี้ยบสวยงาม ประหยัดไฟ ทนทาน
แต่ราคาค่อนข้างสูง
มิตซูฯ ไดกิ้น เป็นยี่ห้อระดับท๊อปในตลาด ผู้ผลิต2ยี่ห้อนี้
ผลิตแอร์ขนาดใหญ่ใช้ในอาคารสำนักงานและโรงงานอุตสา
หกรรมด้วย จึงมีประสบการณ์สูง
ส่วนยี่ห้อระดับรอง โตชิบา ฮิตาชิ ฟูจิทซุ ก็เป็นบริษัท
ยักษ์ใหญ่ของญี่ปุ่นมีเทคโนโลยีสูงเช่นกัน
สำหรับพานาฯและชาร์ปก็เป็นจ้าวตลาดเครื่องใช้ไฟฟ้าใน
สำนักงานและบ้าน ออกแบบสวย ทันสมัย น่าใช้
-อเมริกา บึกบึนทนทาน เงียบและเนี้ยบอาจสู้ญี่ปุ่นไม่ได้
แคเรียร์เป็นผู้ผลิตแอร์รายแรกๆของโลก ร้านสะดวกซื้อ
เปิด24ชม.เห็นใช้ยี่ห้อนี้กัน เทรนและยอร์คส่วนใหญ่เห็น
ใช้ตามอาคารสำนักงานราชการและเอกชน ยอร์คตอนหลัง
หายจากตลาดไป 3ยี่ห้อนี้ผลิตแอร์ขนาดใหญพวกชิลเลอร์
ใช้ในอาคารขนาดใหญ่เช่น สนามบิน ศูนย์การค้าด้วย
-เกาหลี เทคโนโลยีและรูปลักษณ์ทันสมัย สวยงาม
ผลิตภัณฑ์ของเกาหลีตอนนี้มาแรงมาก บางอย่างแซงญี่ปุ่น
ไปแล้ว เช่น การต่อเรือและทีวี เป็นต้น เกาหลีเรียนรู้
ข้อดี-ข้อด้อยจากสินค้าอเมริกา ญี่ปุ่น ยุโรปและปรับปรุง
ให้ตรงกับเทรนด์ยุคสมัย จ้างอิตาลีจ้าวแห่งการออกแบบ
เป็นผู้ออกแบบให้ ทำให้สวยงาม ทันสมัย น่าใช้ ขายดี
-จีน ยังมีใช้กันน้อย แต่เห็นตู้เย็นขนาดเล็กมีใช้ในห้องพัก
โรงแรมระดับกลางบางแห่ง
-ไทย หากมีมอก.และได้รับฉลากเบอร์5จากการไฟฟ้าฝ่าย
ผลิต ก็เป็นจะยี่ห้อที่ยอมรับในท้องตลาด

การเลือกซื้อควรหาข้อมูลจากผู้รู้ เช่นวิศวกรออกแบบระบบ
ปรับอากาศ( รายการหมอบ้านFM96.5เสาร์ บ่าย2โมง)
ผู้ขายหลายๆรายตามงานบ้านที่อิมแพคท์หรือศูนย์สิริกิติ์
แล้วมาประเมินเลือกซื้อตามความต้องการใช้งาน งบประมาณ
และยี่ห้อ โดยเขียนเป็นตารางเปรียบเทียบ คุณสมบัติเกิน
ความจำเป็นตัดทิ้งไป เป็นวิธีที่จะได้เครื่องแอร์ตรงใจมากที่สุด
ส่วนช่างติดตั้งและซ่อมบำรุงจะเลือกก็ต้องหาข้อมูลจากผู้มีประ
สบการณ์ ว่าการติดตั้งและซ่อมบำรุงรักษาที่ถูกต้องได้มาตร
ฐานมีวิธีการ ขั้นตอนอะไรบ้าง ช่างชอบลักไก่ตรงไหนบ้าง
เวลาช่างมาติดตั้ง บำรุงรักษา ครั้งแรกๆเจ้าของบ้านต้องติด
ตามเฝ้าดูตลอดเวลา เมื่อทำงานไว้ใจเชื่อถือได้แล้ว ครั้งต่อ
ไปก็ไม่ต้องเฝ้าดูมาก
3.การเลือกขนาดเครื่อง
ดูสภาพรอบด้านและขนาดห้องที่จะติดตั้ง หลักการคำนวณ
ขนาดคร่าวๆ
1)ห้องรับความร้อนจากผนังหลายด้าน คิดขนาดเครื่อง
14ตรม.ต่อ 1ตัน(12,000บีทียู/ชม.)
เช่นห้องขนาด4×4ม.=16ตรม.ก็ใช้เครื่องขนาด
16÷14=1.14ตัน
คิดเป็นบีทียู=12,000×1.14=13,680บีทียู
เลือกรุ่นมาตรฐานที่มีขาย=13,000บีทียู
*ห้องรับความร้อนหลายด้าน หมายถึง บ้านชั้นเดียว
ผนัง2หรือ3ด้านเป็นกระจก และหลังคาไม่บุฉนวนกัน
ความร้อน หรือ เป็นบ้าน2ชั้นติดแอร์ชั้นบน รับความ
ร้อนเต็มๆช่วงกลางวัน แต่ถ้าห้องไม่ใช้กลางวัน ใช้เฉพาะ
นอนกลางคืน อาจลดขนาดเป็น12,000บีทียู
2)ห้องผนังคอนกรีต มีหน้าต่างกระจก1ด้าน บ้านชั้นเดียว
หลังคาบุฉนวนกันความร้อน หรือ บ้าน2ชั้น ห้องติดแอร์
ชั่นล่าง คิดขนาดเครื่อง16ตรม.ต่อ1ตัน(12,000บีทียู
เช่น ห้องขนาด4×4=16ตรม.ใช้เครื่องขนาด16÷16=
1ตันหรือ12,000บีทียู หากใช้เฉพาะนอนกลางคืนอาจ
ใช้ขนาด10,000บีทียู แต่ขนาดเครื่องอาจหายากเพราะ
ในท้องตลาดจะเป็น9,000/12,000/13,000บีทียู
เลือก 9,000บีทียูจะเล็กไป หากอยู่หลายคนและโลก
ร้อนเพิ่มขึ้นทุกปี ห้องจะไม่เย็น
สรุป:การคำนวณขนาดเครื่องให้ง่ายและเร็ว
กรณี1)ขนาดห้อง(ตรม.)×850=ขนาดเครื่อง(บีทียู)
กรณี2)ขนาดห้อง(ตรม.)×750=ขนาดเครือง(บีทียู)
หวังว่าข้อมูลที่กล่าวมาข้างต้น จะช่วยให้ความกระจ่างและ
เป็นประโยชน์ในการเลือกแอร์บ้านแก่เจ้าของกระทู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

mv_mv

08/03/2015 17:24:12
ขอชี้แจงเพิ่มเติมว่าการคำนวณที่ให้ไว้จะเป็นประมาณขนาดคร่าว
กรณีปกติใช้ตัวคูณ750แต่ขนาดที่ได้จะสูงกว่าขนาดมาตรฐาน
ประมาณ20-25%
เครื่องที่มีขายในท้องตลาด9,000/12,000/13,000/
18,000/24,000บีทียู
ดังนั้นจึงเลือกขนาดต่ำกว่าที่คำนวณได้เพื่อให้ตรงรุ่นมาตรฐาน
ที่มีขาย
ห้อง30ตรม.×750=22,500บีทียูใช้ขนาด18,000บีทีบู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

nan79

08/03/2015 17:32:49
2
เห็นด้วยกะประโยคนี้ที่สุด

กัดฟันซื้อ ประเภท "อินเวอร์เตอร์แท้แบบเต็มระบบ"

แบบว่า ห้องค่อนข้างกว้าง แดดส่อง หน้าร้อนปีที่แล้วค่าไฟ 3000 กว่าเกือบ 4 พัน ไม่เปิดก็ไม่ได้จะขาดใจตาย จริงๆ อยากได้สปริงเกอร์ติดหลังคาบ้านเลย เพราะบ้านมันอมความร้อน เปิดน้ำรดหลังคาคงจะเวิร์คกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

mv_mv

08/03/2015 19:39:34
วิธีลดความร้อนเข้าทางหลังคาบ้าน
1.ปูแผ่นฟอยอลูมิเนียมบนโครงหลังคาก่อนปูกระเบื้องหลังคา
2.ปูแผ่นไมโครไฟเบอร์(ใยแก้ว)เเบบมีฟอยอลูมิเนียมบนแผ่นฝ้า
โดยให้แผ่นฟอยอยู่บน เพื่อสะท้อนความร้อนที่ผ่านมาจากฟอย
ใต้กระเบื้องหลังคา
3.ตามขอบชายคานอกตัวบ้าน ตีตระแกรงไม้ใส่ลวดตาข่ายกัน
นก และที่จั่วหลังคาด้านหน้าและหลังบ้านใส่บานเกร็ด
อลูมิเนียม ช่วยระบายความร้อนที่ส่งผ่านหลังคาลงมาอยู่เหนือ
ฝ้าออกไป ทำให้ภายในบ้านไม่ร้อน ช่วยประหยัดไฟจากแอร์

พอดีไปค้นข้อมูลการเลือกขนาดแอร์ตามพื้นที่ จึงขอโพสท์เพิ่ม
เติมดังนี้:
ขนาดBTU 9,000 12,000 18,000 24,000
ขนาดห้อง 9-15 16-20 26-30 31-40
(ตรม.)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

นิตญา

30/03/2015 15:45:26
Nittaya Air จำหน่าย ล้าง ซ่อม ติดตั้ง แอร์ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ โทร 085-6884147 บริการเขตกรุงเทพและปริมณฑล ทุกวัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

tay

04/06/2015 10:47:52
แอร์ตัดบ่อยเสียค่าไฟแพงไหมคับใช้ของซัมซุงพอดีตอนซื้อไม่ได้ศึกษาก่อนคับเปิดวันละ8ชั่วโมงตอบด่วนนะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

mv_mv

04/06/2015 22:27:01
เครื่องแอร์ตัดบ่อย หมายถึง เครื่องแอร์ทำความเย็นลดอุณหภูมิ
ในห้องลงถึงค่าที่ตั้งไว้ได้เร็ว วงจรควบคุมของเครื่องแอร์จะสั่ง
ตัดให้คอมเพรสเซอร์(ปั๊มอัดน้ำยา)หยุดทำงาน พออุณหภูมิใน
ห้องเริ่มสูงขึ้น วงจรควบคุมก็จะสั่งให้คอมเพรสเซอร์เดินอีก
การทำงานจะตัดและต่อถี่ ก็จะหมายความว่า เราเลือกขนาดแอร์
ใหญ่เกินไป ไม่เหมาะสมกับขนาดห้อง แอร์ตัดบ่อย เวลาคอม
เพรสเซอร์เริ่มสตาร์ทแต่ละครั้งจะกินไฟมาก กล่าวคือค่ากระแสไฟฟ้าช่วงสตาร์ทจะมีค่าประมาณ5ถึง6เท่าของกระแสไฟฟ้าช่วง
ทำงานปกติ การสตาร์ทแต่ละครั้งใช้เวลาช่วงสั้นๆ แต่ถ้าเราเปิด
ใช้เครื่องเป็นเวลานาน การกินไฟสะสมจากสตาร์ทบ่อย ก็จะทำ
ให้เสียค่าไฟมากผิดปกติ
แต่ถ้าเป็นเครื่องแอร์แบบอินเวอร์ทเตอร์(Inverter)
คอมเพรสเซอร์จะทำงานตลอดเวลา ไม่ตัดๆต่อๆ ตัวเซ็นเซอร์
ตรวจจับค่าอุณหภูมิในห้อง จะสั่งให้มอเตอร์ของคอมเพรสเซอร์
ปรับรอบหมุนช้าหรือหมุนเร็ว อัดน้ำยาทำความเย็นให้สัมพันธ์กับ
ค่าอุณหภูมิที่เราปรับตั้งค่าไว้ จึงทำให้อุณหภูมิในห้องมีค่าความ
เย็นสม่ำเสมอและประหยัดไฟ
กรณีของคุณtay ลองตรวจสอบขนาดเครื่องแอร์ดูว่าเลือกขนาด
ใหญ่เกินไปหรือไม่?ลองคำนวณขนาดพื้นที่ของห้อง แล้วเลือก
ขนาดเครื่องแอร์ตามคห.42 น่าจะได้ผลสรุปที่ชัดเจน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

ทศพล ทองวิเชียร

18/06/2015 21:15:40
แอร์ได้กิ้น อินเวอร์เตอร์ รุ่นใหม่ พัดลมภายนอกหมุนตลอดการใช้แอร์ เปนปกติมั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

mv_mv

21/06/2015 18:38:22
0
จากการสอบถามเพื่อนที่ทำงานเกี่ยวกับเรื่องแอร์
เขาบอกว่า หากอุณหภูมิของคอยล์ร้อน(Condensing Unit,ชุดที่ติดตั้งนอกห้อง)ยังมีอุณหภูมิสูง พัดลมระบาย
ความร้อนของคอยล์ร้อนจะยังคงทำงานต่อไป ไม่ตัดวงจรให้
พัดลมหยุด
แต่ถ้าอุณหภูมิของคอยล์ร้อนลดลงถึงค่าที่ตั้งไว้ พัดลมก็จะหยุด
ทำงาน
หากพัดลมทำงานตลอดเวลา ก็จะไม่ทำให้ประหยัดพลังงาน
สมตามวัตถุประสงค์ของเครื่องแอร์แบบอินเวอร์ทเตอร์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

ปาล์ม

20/08/2015 09:51:44
สวัสดีครับ ผมอยากรู้ว่า ถ้าคอยเย็น18000 btu ใช้กับคอยร้อน 24000ิ btu จะมีปัญหาไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

นครศรีธรรมราช

08/12/2015 04:11:16
Review
วันนี้จะมารีวิวแอร์ต้อนรับหน้าร้อนปี 2559

1.แอร์ทุกยี่ห้อดีหมด อยู่ที่อันไหนมีสเปคหรือเทคโนโลยีที่ดีกว่า
ไม่ว่าจะแบรนด์เกาหลี ญี่ปุ่น หรือแบรนด์ยุโรป
อายุการใช้งานอยู่ที่ 5-7 ปี อย่างดีๆก็ 7-10 ปี
5-7 ปีก็ควรจะเปลี่ยนได้แล้ว เพื่อการประหยัดพลังงาน และเพื่อสุขภาพที่ดีของครอครัว

2.แอร์จะดีไม่ดีขึ้นอยู่กับการติดตั้ง 50 %
เช่น การแวคคั่มดูดอากาศอย่างน้อยต้อง 30 นาที
แอร์จะทำงานได้ดีต่อเมื่อเดินท่อน้ำยาครบ 4 เมตรตามที่โรงงานแถมมา ฯลฯ

และควรล้างแอร์กับช่างมืออาชีพ ร้านที่มีมาตรฐานที่ดีเป็นที่น่าเชื่อถือ เพราะถ้าล้างแอร์ไม่ระมัดระวังอาจทำให้แผงวงจรแอร์รวนก็เป็นได้

3.ควรเลือกขนาดแอร์ให้เหมาะกับห้อง เลือกประเภทของแอร์ให้เหมาะกับการใช้งาน เช่น แอร์ติดผนังสำหรับใช้ในบ้าน แอร์ตั้งแขวนใช้ในเชิงพาณิชย์ ได้ ออฟฟิศ ร้านค้า ห้องประชุมใหญ่ ห้องสมุด

4.ระบบอินเวอร์จะประหยัดพลังงาน ทำงานเงียบ และเย็นสบายกว่าระบบธรรมดา คุ้มค่าและเหมาะสมตามราคา คุ้มค่ากับการลงทุน

5.ควรเลือกแอร์ที่ใส่ใจสุขภาพของผู้บริโภค
หรือแอร์ที่มีระบบฟอกอากาศ เพราะมนุษย์ต้องการความสะอาดมาสู่ร่างกาย ไม่ว่าจะเป็น น้ำ อาหาร หรืออากาศที่หายใจ

แอร์ที่สามารถฟอกอากาศที่ดีที่สุด ได้แก่ Sharp พลาสม่าคลัสเตอร์ และ LG พลัสมาสเตอร์ ซึ่งเป็นเทคโนโลยีที่สามารถฆ่าเชื้อโรคได้ 99.99 % มีสถาบันที่น่าเชื่อถือทั่วโลกหลายๆสถาบันรับรอง

ปล.ผู้บริโภคควรทำความเข้าใจระหว่าง
"แอร์ที่มีระบบฆ่าเชื้อโรค กับแอร์ที่มีแผ่นกรองฝุ่นยับยั้งแบคทีเรีย"
หยิกหู 0
"สอบถามเรื่องแอร์หน่อยครับ กำลังอยากจะติดครับ"