Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

MOD91

08/01/2012 02:25:55
6

AIWA D9 V99 ครับ ได้ AIWA D9 มา ไม่เหมือนกัน ตอนแรก นึกว่ามันเก่า จนตัวหนังสือมันลอก ด้วยความสงสัย

จึงลองหาข้อมูลในเน็ท เจอเข้าจังๆเต็มถังเลย^ ^

งานนี้พี่จีน ทำได้ ที่สำคัญเสียงดีซะด้วย ถ้าทำได้ขนาดนี้ทำไมเขาไม่ตีโลโก้ ออกมาขายเอง ก็ไม่รู้นะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MOD91

08/01/2012 02:40:11
6

ตัวแท้ เสียงร้อง จะ อิ่ม โฟกัสนิ่ง แหลมไม่สาก ฟังนุ่มละมุนกว่า แต่ ตัวก๊อป เวเทเสียงกว้างกว่า

เวทีเสียงแกว่งหน่อย แต่รายละเอียดดี มากๆ แหลมพริ้ว ถ้าไม่เห็นเจ้าตัวในถังขยะ ผมว่ามันเป็นหู

ฟังที่เสียงดีมากๆตัวหนึ่งเลยล่ะ เนื้อเสียงรวมๆ แนวเดียวกัน ใกล้เคียงกัน

จะมีจุดสังเกตุคือ ไม่ตีโลโก้ AIWA ที่ หัวแจ็ค กับ บอดี้ ตัวบ้อดี้ นั้น งานก็จะหยาบกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MOD91

08/01/2012 02:50:23
6

ถ้าเขา ทำออกมา โดยที่ ออกแบบบอดี้เอง แล้ว ตีโลโก้ ใส่ยี้ห้อ ของตัวเอง
ได้เสียงขนาดนี้ น่าจะขายได้นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Rollei

08/01/2012 03:02:19
0

.... จองครับ ขอคิวด้วยครับ ^^

ปล. พี่มด ผมได้รับสายแล้วครับ เสียงดีมากมาย ^^ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

AweaK

08/01/2012 04:15:41
0
ชาวเชียงใหม่เตรียมเฮ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ปามมี่ สาวเชียงใหม่

08/01/2012 07:25:34
0
O__O!!! มีงี้ด้วยวุ้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sowelu

08/01/2012 09:30:16
18
ราคาเท่าไรครับ คุณมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

08/01/2012 10:12:27
0
อยากได้ v99 ง่ะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

puinan

08/01/2012 10:30:45
0
ถ้าทั้งเข่งในรูปเป็นของท่านมด ขอแบ่งมาลองฟังอย่างละตัวครับ ทั้ง D9 and V99
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

oname2

08/01/2012 13:57:08
3
ราคาเท่าไหร่บ้างครับ แล้วเสียงต่างกันยังไงอะครับพี่มดระหว่าง D9 V99 อะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

sumat_kee

08/01/2012 15:21:08
2
มาตอบสักนิดครับ

ขอแยกเป็นสองประเด็นนะครับ

1. สำหรับตัว Aiwa D9 หรือ V99 ปลอมจากจีนจริงๆ ผมยังไม่เคยเห็นครับ คือทำใหม่เป็นของปลอมเลย มีกล่องหรือแพคเก็จจริงๆ หรือแบบเลียนแบบผมก็ยังไม่เคยเห็น (หรือถ้าใครมีหรือเคยเห็นก็บอกผมด้วยจ้า) สำหรับภาพในเวบจีนนั้นผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวที่เสีย หรือรีบิวอะไรประมาณนั้น เพราะถ้าพี่จีนทำได้ขนาดนี้การสกรีนตราไม่น่าจะยากนะผมว่า แถมทำกล่องด้วยยังได้

2. เท่าที่ผมได้ฟังตัวที่ไม่สกรีน ผมยืนยันได้ว่ามันเป็นไดร์เวอร์ของ Aiwa D9 V99 จริงๆ เพราะผมมีตัวสมบูรณ์ และเคยฟังตัวสมบูรณ์มาหลายตัว (แบบที่แกะออกจากกล่องใหม่ๆ ก็เคยฟังครับ) หลายๆ ตัวเสียงอาจไม่เหมือนกัน (ซะทีเดียว) แต่แนวเสียงออกมาทางเดียวกัน

เสียงแบบ Aiwa D9 V99 เลียนแบบได้ยากครับ สำหรับผมตั้งแต่ฟังหูฟัง Earbud รุ่นใหม่ๆ ที่ทำออกมา ยังไม่เห็นไดร์เวอร์ตัวไหนที่ให้เสียงได้ใกล้เคียงเลย เสียงของหูฟังรุ่นนี้จะมีเอกลักษณ์คือรายละเอียดดี เสียงสูงดี แต่ไม่บาดหู และเสียงกลางอิ่มหวาน (ทั้งที่เสียงสูงคมสะอาด)

จะให้เสียงออกมาคล้ายๆ กับแอมป์หลอดรุ่นเก่าๆ คือให้เนื้อร้องหวานแต่เสียงสะอาด และอีกอย่างคือหูฟังรุ่นนี้กินกำลังขับพอสมควร มากกว่าหูฟังปกติถึงเท่าตัว

ตัวของคุณ SamLawKa ที่คุณ mod91 ได้ฟังอาจจะมีจุดน่าสังเกตุว่าบอดี้มันแปลกๆ เหมือนหล่อใหม่ หรือสายมันดูไม่เหมือนเดิม หรืออื่นๆ แต่ผมรับรองว่าเสียงเดิมแ่น่ๆ ครับ

ผมก็เดากับเพื่อนๆ ว่าน่าจะเป็นตัวที่เขาได้มาสภาพไม่สมบูรณ์ แต่ไดร์เวอร์ หรืออื่นๆ ยังใช้ได้ก็นำมาโมใส่กัน ตัวที่ไม่มีสกรีนนั้นได้มาจาก ญีุ่ปุ่น มีพี่ที่ไปญี่ปุ่นซื้อมา ราคาก็เอาเรื่องทีเดียวครับ

เคยมีเพื่อนผมทำ sony 484 สายขาดก็เลยเปลี่ยนสายใหม่ เสียงเสียไปเลยครับ ไม่ได้เสียงเดิมเลย ไม่ว่าสายนั้นจะดีแค่ไหน ตัว Aiwa เองก็น่าจะเป็นเช่นนั้น หากไม่ใช่สายเดิมมันก็ยากจะทำเสียงเดิมๆ ได้ครับ

ก็ถือว่าคนที่ซ่อม (หรือโม) Aiwa D9 ของคุณ SamLawKa เก่งครับ และจะต้องมี D9 ตัวสมบูรณ์อยู่ในมือ เพราะทำได้ใกล้เคียงของเดิมมาก

ถือว่าเป็นข้อสังเกตจากผมนะครับ

ปล. ถ้ามีตัวปลอมจริงและำทำได้เสียงใกล้เคียงของจริงขนาดนี้ มีเท่าไหร่ผมเหมาหมดจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

sumat_kee

08/01/2012 15:26:48
2
มีข้อสังเกตอีกอย่าง

จากรูปด้านบนที่มีเยอะ จะเห็นว่าสายเป็นแบบสายธรรมดา หัึวแจ็คธรรมดา

แตสายของ Aiwa D9 V99 เองจะเป็นสาย OFC สายจะบางกว่า นิ่มกว่า และหัวจะเป็นแบบเกลียว (สำหรับตัวที่ขายทั่วไป) เพราะจะได้เอาไปใส่แจ็ค 6.5 ได้

หรือแจ็คจะเป็นแบบงอ (สำหรับรุ่นที่แถมมากับซาวน์เบ้าท์) แต่ที่แจ็คจะมีปั๊ม Aiwa ทุกตัว

ผมจึงขอเดาว่าตัวที่อยู่ในรูปของจีนเป็นคนละตัวกับของคุณ SamLawKa ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

bebebubu

08/01/2012 18:28:24
0

เพึ่งเอาไปเปลี่ยนสายมา รายละเอียดเครื่องดนตรี ชัดเจนดีขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

MOD91

08/01/2012 21:02:30
6
หวัดดี ปีใหม่ครับ คุณ สุเมธ ไม่ค่อยได้เข้าไปทักทายเลยครับ นานจะแว๊บไปที

ผมก็ คิดเหมือนกันเลยครับ ว่าถ้าเป็น ตัวปลอมทำไมจะเสียงเหมือนกัน ขนาดนั้น

ก็สงสัยอยู่เหมือนกัน คิดว่าน่าจะเป็นเหมือนที่คุณ สุเมธว่าน่ะ เพราะ เสียงมันเหมือนกันมากเกิน

ที่จะตีเป้นตัวก๊อบ และถ้ามันก็อปแล้วเสียงได้ขานดนั้น ผม จะเหมาหมดเหมือนกัน555

เมื่อคืนผมพยายามจะหา แหล่งข้อมูล ที่พอจะหาซื้อมาลองก็ไม่เจอเหมือนกันครับ

พอดีคุณสุเมธมาตอบก็เลย คลาย สงสัยไป

มีหูโมเล่นๆ อยุ่ตัวหนึ่ง คุณ SamLaw ลองฟังแล้ว บอกว่าเสียงใกล้เคียง รุ่นพี่ มัน

เลยว่าจะลองส่งไปให้คุณสุเมธลองทดสอบฟัง ให้หน่อยเน้อครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

MOD91

08/01/2012 21:05:39
6
เอ้า ลืมอ่านกระทู้ข้างบนนู้น ในแข่งไม่ใช่ของผมเน้อ

เดี๋ยวจะเข้าใจว่าผม ก๊อปมาขาย เป็นรูปมาจากเวปอื่นครับ อยากได้ เหมือนกัน ใครรู้แหล่งบ้าง ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

betterake

08/01/2012 22:13:30
ในเว็บที่ผมค้นเค้าบอกว่าในเข่งนั่นใช้ไดรเวอร์ของรุ่น V14 ผมว่ายิ่งยากเข้าไปอีก
เพราะ V14 ผมเคยฟังแล้ว มันห่างจากนี้เยอะมาก และคงหายากน้อยกว่ากันไปไม่เท่าไหร่

ข้างในของตัวที่คุณมดเห็น(รวมถึงที่ผมมีด้วย) รายละเอียดบางอย่างก็ไม่ 100% มีบางจุดไม่ตรงกับข้อมูลที่ผมมีเหมือนกัน คนรีบิ้ลท์เค้าก็ไม่ได้เก็บรายละเอียดข้างในครบทุกจุด อาจจะทำแค่พอให้ได้เสียงเดิมน่ะครับ

เรื่องโฟกัสและเวที เดิมแย่กว่านี้เล็กน้อยครับ มันชิดหูมาก แต่ผมจูนนิดหน่อยให้เสียงมันถอยออกไป รูปเวทีเลยเป็นอย่างที่ฟังนั่นแหละครับ

ที่จริงแล้วสามารถทำให้เสียงนิ่งกว่านี้ เวทีชัดกว่านี้ได้อีก แต่เบสจะหายและขับยากขึ้น
แต่เกรงว่าเล่นไปเล่นมาจะเหลือแต่ซากเลยสรุปกับคุณ Samlaw ว่าเอาแค่นี้ก่อน นี่มัน rare item พังขึ้นมาแล้วจะไปหาที่ไหนมาอีก อีกอย่างตอนนี้ก็ค่อนข้างพอใจเสียงแล้วก็เลยหยุดแค่นี้ก่อนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

04/03/2012 21:35:28
0
ถ้ามันจะเหมือนขนาดนี้

//อยากได้อย่างรุนแรง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

บ่าวนคร

12/09/2012 08:46:53
ยากได้เหมือนกันครับแต่ไม่มีเอร์ติดต่อพี่เข้าเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Windows X

09/09/2017 00:15:49
337
ช่วงนี้ Aiwa กลับมาคึกคักเลยอยากขออนุญาตขุดกระทู้ขึ้นมาให้คนได้อ่านเป็นความรู้ครับ ขอบคุณท่าน MOD91 ที่อุตส่าห์ถ่ายรูปนำมาเทียบกันให้เห็นจะๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Windows X

09/09/2017 00:16:40
337
ดูอีกทีเป็นรูปจากบอร์ด erji แฮะ แต่ยังไงก็ขอขอบคุณที่นำมาเล่าให้ฟังครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

yamano

09/09/2017 07:32:39
271

ใช่เลย. 

มีก๊อปมานานแล้ว. 

ทั้ง mdr E.......... ต่างๆ. ก็มีปลอมมานานนนนนนนนนนน 

ตั้งเเต่ผมเด็กๆ. สะพานเหล็ก เป็นแหล่งรวมก๊อป 

ว่ากันไป...... 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

oakey1622

09/09/2017 11:02:40
21

ทุกอย่างตามพี่สุเมธ sumat_kee เขียนไว้ทุกประการ ครับ ของมันต้องฟังกับหู เสียงมันก็อปกันไม่ได้  

หู D9 ผมเคยฟังมา 4 ตัว และเคยครอบครองเอง 1 ตัว ตัวที่มารีวิวล่าสุดในกลุ่มเฟสนี้ เสียงดีไม่ต่างกับ D9 อีกสามตัวที่เคยฟังมา อาจจะมีขุ่น หรือใสต่างกันบ้างครับ

หู V99 เคยฟังมา 2 ตัว ครอบครองเอง 1 ตัว ตัวที่มารีวิวล่าสุดนี้ ต่างกับตัวที่เคยครอบครองเล็กน้อย ที่ใสกว่า แต่เวทีแคบกว่านิดๆ ครับ 

ซึ่งหูทั้งสองตัว จากคนเล่นและฟังมาจริงๆไม่ใช่ไม่เคยฟังแล้วมามโนเอามาเห่ากันว่าปลอม แบบนั้นมโนกันไปไกล หรืออิจฉาที่ไม่มีคนส่งให้ฟัง หรือไม่มีกับเค้ากันก็ไม่ทราบนะครับ

แต่ท่านพี่เจ้าของคนนี้ที่ครอบครองครบ เป็นนักเล่นตัวจริงในเวปเฮีย เสียงจริง ผมก็ขอยืนยันจากประสบการณ์ที่ฟังมา รวมถึงมีน้องๆหลายคนแวะมาฟังแล้วก็โอเค

ดังนั้นพวกที่มองแต่รูปแล้วเอาไปมโนมาเห่าลับหลัง ว่าตัวโน้นก็อป ตัวนี้ก็อป ตัวโน้นมีโลโก้ ตัวนี้ไม่มี ทั้งๆที่ไม่เคยฟัง แล้วมาบอกว่าเอาของปลอมมารีวิว โปรดเข้าใจซะใหม่นะครับ ไม่เคยฟังก็อย่ามาเห่า ขอร้อง อย่าให้คนที่แบ่งปันมาให้ฟังกันต้องเสียกำลังใจ ด้วยความเคารพรครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

yamano

09/09/2017 12:09:02
271
ไม่รู้หมายถึงผมเปล่า ถ้าใช่ขอโทษด้วยครับ (ไม่น่าเข้ามาพูดถึงเลย ตู5555)

แต่ถ้าเราเป็นของแท้ก็ไม่ต้องเดือดร้อน เพราะของแท้ก็คือของแท้
 ส่วนที่ว่ามีปลอมก็ไม่ได้อิจฉาอะไรครับผม ไม่เคยคิดจะอิจฉาอะไรใครเลยครับผม

แต่ก็คือ ให้คนรับ จะรับ ดูกันดีๆ ทั้งใน ebey และในเวปต่างๆ

เพราะคนที่มีอายุ เล่นมาตั้งแต่ ยังมี aiwa โดย Aiwa จริงๆ ก็มีเหลือน้อยครับ
และที่แท้ ก็อาจผ่านการซ่อมแซม มาและโดยที่เราอาจไม่รู้ เสียงก็มีเปลี่ยนไปจากเดิม

การใช้งานของแต่ละหูฟัง แม้รุ่นเดียวกัน แต่คนละเจ้าของใช้งาน เสียงก็อาจต่างกันบ้างครับ

สุดท้ายขอโทษที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับผม

ไม่น่าเข้ามายุ่งเลย 55555 ตู @__@""
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

oakey1622

09/09/2017 15:41:10
21

เปล่าครับท่านอย่ามโน 555555 พูดถึงพวกอีกกลุ่มนึงครับ ที่ตั้งป้อมมีระดมพล พรรคพวกนัดกันมาหวดเรื่องนี้โดยเฉพาะจากบางกลุ่มในเฟสครับ 

ส่วนมาก D9 V99 ที่ได้กันวนๆกัน ก็จะรู้ที่มาที่ไปกันหมดนะครับ ทำให้สบายใจกันได้ในระดับนึง ก่อนได้มาหลายคนก็จะฟังเทียบกันแล้วครับผม 

แต่พวกคนบางกลุ่มที่ยังไม่เคยฟังตัวนี้ที่เอามารีวิวเลย กลับมาหวดกันตั้งพรรคพวกกันมาเล่นงานเป็นตุเป็นตะ มีการส่งคนมาดันกระทู้รอ แล้วหวดต่อในเฟส 

ซึ่งจริงๆแล้ว ตัว V99 ที่เป็นประเด็นนี้ เป็นของพรีเมียม ที่ทางโรงงานไอว่าได้มีการสกรีนชื่อผู้รับไว้ให้ เป็นตัวพิเศษจากโรงงานเลยครับ ซึ่งบางกลุ่มก็มามุกเดิม ว่าไม่มีโลโก้ของปลอม แต่.. เคยฟังแล้วหรือยังครับ ชอบมโนกันไปเองอยู่เรื่อยไม่เข้าใจ 

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 24

champ_korn

09/09/2017 16:50:35
2,143
ไม่เคยฟัง ไม่มีตังซื้อ ขอยืมครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

yamano

09/09/2017 17:08:23
271
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - oakey1622

เปล่าครับท่านอย่ามโน 555555 พูดถึงพวกอีกกลุ่มนึงครับ ที่ตั้งป้อมมีระดมพล พรรคพวกนัดกันมาหวดเรื่องนี้โดยเฉพาะจากบางกลุ่มในเฟสครับ 

ส่วนมาก D9 V99 ที่ได้กันวนๆกัน ก็จะรู้ที่มาที่ไปกันหมดนะครับ ทำให้สบายใจกันได้ในระดับนึง ก่อนได้มาหลายคนก็จะฟังเทียบกันแล้วครับผม 

แต่พวกคนบางกลุ่มที่ยังไม่เคยฟังตัวนี้ที่เอามารีวิวเลย กลับมาหวดกันตั้งพรรคพวกกันมาเล่นงานเป็นตุเป็นตะ มีการส่งคนมาดันกระทู้รอ แล้วหวดต่อในเฟส 

ซึ่งจริงๆแล้ว ตัว V99 ที่เป็นประเด็นนี้ เป็นของพรีเมียม ที่ทางโรงงานไอว่าได้มีการสกรีนชื่อผู้รับไว้ให้ เป็นตัวพิเศษจากโรงงานเลยครับ ซึ่งบางกลุ่มก็มามุกเดิม ว่าไม่มีโลโก้ของปลอม แต่.. เคยฟังแล้วหรือยังครับ ชอบมโนกันไปเองอยู่เรื่อยไม่เข้าใจ 

พี่มีต้นทุนชีวิตที่ดีครับ 
ทั้งคุณวุฒิ วัยวุฒิ. อย่าไปแลก กับสิ่งที่
เข้ากวนใจ. ให้พี่เสียประวัติเลยครับ

ผมเคยผิดพลาดตรงนี้มาครับ
ช่างหัวมัน อย่างเดียวดีกว่าครับ

ไปรบกับคนพาล ยังไงเราก็มีแต่เสียกับเสียพี่

ด้วยความเคารพครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

oakey1622

09/09/2017 19:44:42
21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - yamano
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - oakey1622

พี่มีต้นทุนชีวิตที่ดีครับ 
ทั้งคุณวุฒิ วัยวุฒิ. อย่าไปแลก กับสิ่งที่
เข้ากวนใจ. ให้พี่เสียประวัติเลยครับ

ผมเคยผิดพลาดตรงนี้มาครับ
ช่างหัวมัน อย่างเดียวดีกว่าครับ

ไปรบกับคนพาล ยังไงเราก็มีแต่เสียกับเสียพี่

ด้วยความเคารพครับ

ขอบพระคุณมากครับที่เตือนสติ  ตอนนี้ก็ปล่อยวางช่างหัวมันแบบท่านอย่ามโนว่าแล้วครับผม 

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 27

BIGs

11/09/2017 11:03:30
208
เล่นของพวกนี้ เหมือนกับเล่นพระเลยนะครับ ต้องรู้ที่มาที่ไปด้วย ขนาดพระแท้แต่ไม่รู้ที่มา เซียนยังว่าปลอม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"AIWA D9 V99 "