Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอรีวิวเสียงของ marshall major เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

พิงค์ฟรอยด์

25/12/2011 23:19:58
ได้มาพักนึงละ เห็นมีคนบ่นเรื่องเสียงกลางบ้าง เรื่องรายละเอียดเสียงบ้าง เลยขอรีวิวให้นิดนึง

จากตรงข้างๆ กล่อง และจากคำประกาศในเว็บของ Marshall

เสียงของหูฟังตัวนี้เป็นแบบ HEAVY และถือกำเนิดมาเพื่อขาร็อค ร็อคเน้นๆ นะคะ ให้เอาไว้ฟัง rock'n'roll

ขนาดเวลาบรรยายถึง pad ยังบรรยายไว้ว่า No matter how hard and heavy the music, the super soft cushions will rest lightly upon your ears.

เสียงของมันก็ร็อคเน้นๆ คือเน้นความเถื่อน ดิบ ขาลุย เสียงกลองฟาดปึ้ง!!! เสียงลีดกีตาร์ เสียงเบส กระเดื่องตึ๊บๆๆ เหมาะสำหรับคนที่ชอบเสียงแบบสะใจ ไม่ใช่เสียงแบบนุ่มๆ เรียบๆ สุภาพ เป็นเสียงดุๆ ค่ะ

พูดถึงเสียงนักร้อง เท่าที่ฟัง เสียงไม่ได้ถอยนะคะ เอ่อ.. เพราะว่าปกติ นักร้องที่จะร้องเพลงร็อคเสียงจะค่อนข้างดังกว่านักร้องแนวอื่น บางเพลงเสียงมว๊ากกกก จะดังมาก หลายคนเสียงล้ำดนตรีออกมาอีก แต่ถ้าเอาไปฟังกับพวกวงที่นักร้องเสียงไม่ดัง จะรู้สึกว่าเสียงนักร้องถอยลง (ความจริงไม่ได้ถอยนะคะ แค่ถ้าฟังด้วยหูฟังตัวนี้แล้วเหมือนกีตาร์กับกลองมันบูสขึ้นจนกลบเสียงนักร้องถ้าเสียงนักร้องไม่ดังพอ) บรรยากาศเหมือนเวลาไปยืนกลางไลฟ์เฮาส์น่ะค่ะ

เอามาลองฟังกับเพลงของ My Chemical Romance ดู รู้สึกว่าฟังแล้วเข้ากันมากค่ะ เพราะปกติฟังแล้ว รู้สึกว่าเสียงเจอราร์ดล้ำเสียงกลองเสียงกีตาร์ออกมาเยอะ ได้ Marshall Major มา เลยค่อยยังชั่วหน่อย ไม่งั้นเสียงเจอราร์ดลอยอยู่คนเดียว กำลังดีค่ะ ฟังบอง โจวี่ ก็โอเคดี (แต่จะรู้สึกว่าเสียงนักร้อง (จอน) เบาลงนิดนึง (นิดเดียว) เพราะเสียงกลองกับกีตาร์ดังขึ้น)

สรุปแล้วนะคะ Marshall Major ให้เอามาฟังเพลงร็อคค่ะ เน้นความสะใจเป็นหลัก และจะเหมาะกับเพลงที่นักร้องเสียงดังอยู่แล้ว รับรองไม่รู้สึกว่าเสียงถอยถ้านักร้องเสียงดังพอ หรืออาจรู้สึกว่าถอยนิดนึงอยู่ในระดับที่พอรับได้ เพราะกลองกีตาร์เบสมันดังขึ้นค่ะ และให้บรรยากาศเหมือนในไลฟ์เฮาส์ค่ะ

ใครเอาไปฟังเพลงป๊อปแล้วบ่นว่าเสียงไม่ใส เพี้ยงง!! ขอให้โดนเจ้าของบริษัท Marshall เตะ (บอกไว้บ้างกล่องแล้วไง ให้เอาไปฟังร็อค)

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

krozt

26/12/2011 10:33:51
1
สอบถามหน่อยครับ
ใส่นานๆเจ็บหูไหมเอ่ย? พอดีไปลองใส่แป๊บๆที่ร้านแล้วมันแปะอยู่บนหู (เห็นรูปนึกว่าใหญ่แบบครอบใบหูเลย)

เล็งๆอยู่เหมือนกัน เก็บตังๆ อิอิ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

26/12/2011 10:39:46
4,282
ขอบคุณสำหรับรีวิวมากๆๆ เลยจ้าๆๆๆ เอ้า ตกลงมันมีสีขาวด้วยนะคร้าบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Love69

26/12/2011 11:18:53
0
ไปลองฟังมาแล้วครับ

โดนจริงๆๆๆ ตัวนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

พิงค์ฟรอยด์

26/12/2011 19:24:26
ตอบคุณ krozt นะคะ ถ้ารักจะใส่นานๆ ต้องไม่ใส่แว่นกันแดดหรือแว่นสายตาค่ะ (ทำเท่ห์ใส่หูฟังตัวนี้กะแว่นกันแดดพร้อมกันนานๆ ไม่ได้ เพราะขาแว่นที่โดนหูฟังกดทับมันจะหนีบหู) แต่ถ้าไม่ใส่แว่นเลย ก็จะใส่ได้นานขึ้นค่ะ โดยตัวของมันเอง ไม่ได้หนีบหัวมากนักและมันค่อนข้างนิ่ม เว้นแต่จะหัวโตเกินไป..

แต่ทว่า.. ยังไงก็ไม่ควรจะฟังให้นานเกินสองชั่วโมง ควรจะพักหูบ้างค่ะ เพราะถ้าวัตถุประสงค์คือเอามาฟังเพลงร็อค เราก็รู้กันว่าเพลงแบบนี้ั มันต้องฟังดังหน่อย และเมื่อมันเสียงดัง เราก็ไม่ควรจะฟังติดต่อกันนานเกินไป เพื่อถนอมหูเราไว้

ตอบเฮียมั่นคงนะคะ สีขาวเด่นสวยมากค่ะ แต่หลายคนคงกลัวมันเปื้อนหรือเหลือง (ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ใส่ๆ ไปเถอะ ถึงจะเหลืองบ้างก็ยังร็อคค่ะ ^_^)

ที่จริง เห็นประโยชน์ (หรือเปล่าไม่รู้) ของหูฟังสีขาวอย่างนึง นอกจากมันดูขาวสวย คือ มันเอาเมจิก (คิดว่าน่าจะใช้เมจิกกันน้ำ) เขียนได้น่ะค่ะ ถ้าเจอศิลปินคนโปรด เหมาะมากที่จะยื่นหูฟังสีขาวให้กับปากกาเมจิก (หรือปากกาอะไรสักอย่างที่เอามาเขียนบนหนังได้) แล้วให้เขาเซ็นใส่หูฟังเลย (ถ้าสีดำทำแบบนี้ไม่ได้แน่) เห็นเขาทำๆ กันแล้ว เท่ห์ดีค่ะ ไม่ต้องกลัวเปื้อน เพราะว่ามันร็อค.. (หรือเปล่า??)

ตอบคุณ Love69 เหมาะสำหรับขาร็อคค่ะ ^_^

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

binmaew

26/12/2011 19:32:54
2
รบกวนถามหน่อยนะคะว่า

แล้วตัว minor ล่ะคะ เหมาะกับเพลงแบบร๊อคด้วยหรือเปล่า

กำลังสนใจค่ะ ถูกดึงดูดด้วยราคาและความสวยของมัน แต่ตัวมิ้มเองเป็นคนชอบฟังเพลง jazz bossa ซึ่งไม่ทราบว่าตัว minor จะเหมาะกับสไตล์เพลงที่มิ้มชอบหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณนะคะ ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

พิงค์ฟรอยด์

26/12/2011 20:04:05
จากที่ทดสอบดู (ไม่นานมากนะคะ) ตัว minor เสียงไม่ร็อคเท่า major ค่ะ เบสไม่บึ้มและไม่ดาร์กเท่ากับ major (เรียกว่าร็อคนะคะ แต่ว่าไม่ดิบไม่สะใจเท่า major ซึ่งมันอาจจะทำให้ฟังเพลงแบบอื่นได้ดีกว่าตัว major แต่เทียบกับ earbud ตัวอื่น ในราคาสูสีกันก็คิดว่าเสียงดีกว่ากันเยอะ (ถ้าจะเอามาฟังเพลงร็อคๆ ))

แต่เรื่องเหมาะกับ jazz bossa ไหม อันนี้ไม่แน่ใจว่าคุณมิ้มฟังเพลงชอบเสียงประมาณไหนค่ะ ถ้าชอบเบสของเพลง ชอบเสียงกีตาร์แบบไม่บาดหู กับเสียงแบบดาร์กหน่อยๆ ก็เหมาะเลยค่ะ และเพราะตัว minor มันไม่ดาร์กมาก เลยเหลือที่ให้คีย์บอร์ดได้หายใจหายคอเยอะหน่อย แต่เรื่องเสียงแซ๊กโซโฟนนี่ไม่แน่ใจ แล้วแต่ความชอบค่ะ ^_^

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

26/12/2011 20:14:52
4,282
โอววว เอาเมจิกเซ็นลายเซ็นต์เลย เข้าท่าๆๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

พิงค์ฟรอยด์

26/12/2011 20:28:25
เห็นในหน้าเฟชบุ๊คของมาแชลก็มีหูฟังอันที่มีลายเซ็นให้ร่วมกันทำกิจกรรมหาผู้โชคดีนะคะ (เซ็นออกมาแล้วสวยมากกกกก เสียดายมาเปิดเจอตอนมันหมดเขตไปแล้ว แล้วยังมีให้ทำกิจกรรมชิงแอมมาแชลสีขาวด้วย สวยมากเลย)

ไม่แน่ใจนะคะว่าปกติเขาใช้อะไรเซ็นกัน แต่เห็นเมจิกกันน้ำมันก็เซ็นได้อ่ะค่ะ (ระยะยาวไปอาจจะจางลงมั้ง?)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

krozt

27/12/2011 09:36:00
1
ขอบคุณ คุณพิงค์ฟรอยด์ มากคร้าบ

ใส่แว่นแล้วไม่เหมาะ แง่มๆ ผมใส่แว่นเวลาทำงานหรืออยู่หน้าคอมฯซะด้วยสิ >.<

สีดำ ก็เอาลิขวิด ยื่นให้เซ็นเลยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tuk

15/04/2012 22:19:53
ต้องใช้เวลาเบริน์พอประมาณ น่าจะสัก 40-50 ชม เสียงจะเปิดสดขึ้นครับ แรกๆ ชั่วโมงที่ 20 เสียงอับมากไม่มีเสียงแหลมเลย เสียงกลางก็อุดอู้ฟังน่ารำคาญมาก เกียบจะขายออกแล้ว พอดีน้องชายเตือนว่าน่าจะฟังไปสักระยะ เลยเปิดเบาเบาทิ้งไว้ทั้งวันมากลองฟังอีกครั้งเสียงเปลี่ยนไปมากดีกว่าเดิม เสียงแหลมสดขึ้นแต่ไม่บาดหู soundstage กว้างฟังสบายหู เสียงนักร้องจะค่อนข้างอิ่มหนาเหมืิอนที่เฮียมั่นcommment ไว้เลยครับ อีกเรื่องหนึ่งคือจะบีบหูมากค่อยค่อยดัดก้านเหล็กให้หลวมสักนิดครับจะใส่สบายขึ้น
สรุบเสียงดิบสดครับขับไม่ยาก i pod ขับสบายมาก ใครชอบเสียงแนวนี้ลองหาฟังดู นะครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

iftreecanfap

15/04/2012 22:58:27
นอนยันอีกคนครับ เ้ป็นหูฟังที่เสียงดิบมากๆ ค่อนข้างเหมาะกับเพลงตะโกนโหวกเหวก ถ้าใครไม่ได้มาแนวนี้ ข้ามๆไปเหอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tuk

15/04/2012 23:10:27
ลืมบอกอีกอย่างครับ หลังจากเบริน์เข้าที่แล้วเสียงที่ได้ถึงจะดิบ แต่ tonal balance ดีมาก ไม่มีย่านไหนเด่นเกินหน้าเกินตาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

killbilloo

15/04/2012 23:46:06
1
กรรมผมใส่แว่นด้วยสิ ไม่ถนัดแหงๆ

ราคาร้าน เฮ้ย มือ 1 เท่าไหร่ครับเนี่ย ฟังรีวิวแล้วสนใจเลย
ตามหา หูฟัง ประเภทกลองฟาดๆ ดังเปรี้ยงๆ พอดีเลยครับ สงสัยได้ไปโดนแหงๆ
อยากโดน อยากโดน ฮาๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Mr.Burst

16/04/2012 10:34:02
3
สำหรับผม เป็นหูฟังคู่กายไปแล้ว แต่ติดอยู่ที่มันค่อนข้างบีบหัวไปนิด ใส่นานมากไม่ได้

เหมาะมากกับร็อคแนวเก่าๆ หรือ ร็อคแท้ๆ ที่ไม่ใช่ metal นะครับ เพราะถ้าเป็น metal เสียงจะค่อนข้างตีกันไปนิด เพราะ deep bass กับเสียงกีตาร์ที่จูนต่ำ (drop D) มันใกล้กันมากเกิน ทำให้เสียงจะดูอู้ๆ ไปนิด

แต่หากเป็นแนว rock หรือแนวที่เน้นการ lead เน้น rhythm guitar ผมว่าฟังสนุกสุดแล้วล่ะ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Suppachai

03/02/2017 21:56:04
สนใจจะซื้อครับปกติผมชอบฟังนักร้องหญิงสายพลังเสียง เช่น Mariah ถ้าใช้หูฟังตัวนี้จะโอเคไหมครัย
หยิกหู 0
"ขอรีวิวเสียงของ marshall major เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ"