Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วิทยุ FM กับ Mp3 128Kbps อะไรเสียงดีกว่ากัน???

Tilox

08/12/2011 22:47:44
0
อยู่ดีๆก็สงสัยอะไรเล็กน้อยว่า ถ้าเราฟังวิทยุออนไลน์ที่เลือกแบบ 128Kbps ได้ กับฟังวิทยุด้วยเครื่องดีๆ(เช่น Tivoli) คุณภาพของเสียงแบบไหนดีกว่ากันครับ (ประมาณว่าเสียงจากFM ความละเอียดเทียบกับ mp3 128Kbps เป็นอย่างไรบ้าง)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

clound

08/12/2011 23:08:09
0
fm มันปรับแต่งเสียงครับ fm น่าฟังกว่าแน่ๆครับ แต่รายละเอียดเสียง ไม่ทราบนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

08/12/2011 23:39:15
4,282
ผมเดาๆๆ เอานะครับ

คือ FM นี่ผมจำได้ว่าบิทเรทถ้าฟังผ่านเครื่อง MP3 มันน่าจะต่ำกว่า 64kbps แต่อันนั้นมันว่ากันเป็นแบบดิจิตอล วัดค่าแบบดิจิตอล

แต่ถ้าฟังแบบอนาลอก ผมไม่แน่ใจว่าจริงๆ แล้ว วิทยุดีๆ ที่รับคลืน่แบบอนาลอก และประมวลผลแบบอนาลอก น่าจะเสียงดีกว่าครับ (ดีกว่าหมายถึงกลมกล่อม ลื่นหู)

เดาๆๆ เอาครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

พิงค์ฟรอยด์

09/12/2011 00:32:13
ไม่เคยฟังด้วยวิทยุFMดีๆ อย่างที่ว่า เลยไม่ทราบค่ะ

แต่ฟังจากธานินทร์ (อนาล็อกชัวร์มาก) รู้ว่าเสียงจากวิทยุไม่เหมือนเสียงจากแผ่นซีดี (รายละเอียดจากแผ่นดีกว่านะคะ และโทนเสียงต่างกัน เสียงทุ้มเสียงแหลมไม่เท่ากัน) แต่ที่แน่ๆ ขึ้นอยู่กับว่าที่สถานีเอาต้นฉบับจากไหนมาเปิดด้วยค่ะ บางสถานีเสียงเพี้ยนมาก แต่บางสถานีชัดมาก ได้ยินดีเจบอกว่าเปิดจากแผ่นเสียงเอา

ลองเทียบกับเทปแล้ว เทปชัดกว่าวิทยุค่ะ (เทียบได้ไหม?) แต่ว่า มันขึ้นอยู่กับสัญญานรบกวนกับคุณภาพลำโพงและต้นฉบับจากสถานีด้วย

ยังไม่ได้เทียบกับเสียงจากแผ่นเสียงนะคะ เพราะตอนนี้ไม่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงและแผ่นเสียงเลย แต่จำได้ว่าเสียงจากซีดีมันกิ๊งกว่า แต่มันบาดกว่าแผ่นเสียงค่ะ (อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพแผ่นกับเครื่องเล่นเหมือนกัน)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Tilox

09/12/2011 01:31:11
0
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ คือพอดีเป็นคนชอบฟังวิทยุ แต่ด้วยบางครั้งความสะดวกมันไปทางวิทยุออนไลน์หน้าคอมซะมากกว่า พอเจอบางเว็บมีให้เลือก 32, 64, 128 ก็เลยนึกสงสัยว่า ถ้าเลือกสูงสุดที่มีให้เลือกคือ 128 เทียบกับไปเปิดวิทยุจริงๆให้รู้แล้วรู้รอดกันไปเนี่ย อะไรจะแจ่มกว่ากันน่ะครับ 555+ (ถ้าวิทยุจริงๆแจ่มกว่า ผมก็มีเรื่องเสียตัง Tivoli ให้เฮียสิค๊าบ 55+)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

พิงค์ฟรอยด์

09/12/2011 01:57:06
ถ้าเป็นแบบนั้น สันนิษฐานเอาเองว่าวิทยุดีๆ น่าจะแจ่มกว่านะคะ (ดูคุณภาพหูฟังหรือลำโพงประกอบด้วย) แต่ขึ้นอยู่กับดีเจด้วย ว่าเอาอะไรมาเปิด เพราะฟังมาหลายรายการ เสียงไม่เหมือนกันนะคะ ทั้งที่เพลงเดียวกัน (ระวังเรื่องคลื่นรบกวนด้วย)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Tilox

09/12/2011 08:36:02
0
โอ้ ขอบคุณครับ นั่นสิๆเรื่องคลื่นรบกวนถ้าวิทยุจับสัญญาณไม่นิ่ง บางทีก็รำคาญจริงๆด้วย 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

09/12/2011 11:22:23
4,282
ความเป็นอนาลอก มันดีกว่าในบางด้าน แม้ทางทฤษฎีอาจจะสเปคต่ำกว่า

ดูง่ายๆๆ อย่างเสาอากาศทีวีครับ ถ้าบ้านใครใช้เสาอากาศทีวีแบบเก่า ถ่้าช่องไหนไม่โดนตึกบัง และตั้งได้ถูกทิศ ภาพจะสวย นุ่ม คอนทราสสวย มีความเป็นมิติดีมากๆๆๆ สมจริงมาก

แต่ถ้าบ้านใครดูโทรทัศน์ผ่านจาน แบบใช้รีซีฟเวอร์ ภาพคมชัดจริง แต่เป็นการคมแบบขึ้นขอบ ภาพแบน สีจัดจ้านจนเพี้ยน แสบตา แต่ถ้าบอกว่าชัดไม๊ ชัดกว่าแบบเสาแน่นอน

ขนาดผมใช้จาน ผมยังต้องติดเสาทีวีแบบอนาลอกเพิ่มเลยครับ เพราะดูแล้วภาพสวยกว่าแยะจ้าๆๆๆ

ฉันใดก็ฉันนั้น วิทยุก็คล้ายกันนั่นแล.........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Kai

09/12/2011 11:28:38
2
^
^
^
เห็นควรด้วยกับพ่อหนุ่มอนาลอกครับ..55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

woravitk

09/12/2011 11:39:20
0
สวัสดีครับ ขอต้องรับเข้าสู่รายการ ถามมา จัดไปนะครับ

มีผู้ฟังถามมาว่าฟังวิทยุแบบ Online กับแบบผ่านวิทยุ ต่างกันหรือไม่ อันไหนดีกว่ากัน วันนี้ผมมีคำตอบมาให้ครับ (แบบไม่วิชาการนะครับ)

อุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบ
- วิทยุ Tivoli MODEL ONE
- วิทยฺุธานินทร์ TF-322
- หูฟัง Grado SR125i
- Macbook Pro 13"

คลื่นที่ใช้ทดสอบ
- 106.5 Green Wave
- 103.5 FM One

พื้นที่ทดสอบ พระราม 2

เท่าที่ทดสอบ (เมื่อกี้นี้)
คลื่น FM one ฟังออนไลน์เหมือนจะไม่ชัดนะ คุณภาพเสียงค่อนข้างห่วยเลยครับ ฟังบนธานินทร์จูนคลื่นไม่ค่อยติด ติดวิทยุชุมชนแถว ๆ นี้แทน แต่ถ้าติดแล้วเสียงดีกว่าออนไลน์ครับ ฟังบน Tivoli ชัดและดีกว่าครับ

คลื่น Green Wave ฟังออนไลน์ชัดดี บนธานินทร์จูนคลื่นง่าย ลักษณะเสียงต่างจากทั้งฟังออนไลน์และTivoli เลย.. อธิบายงัยดีหว่า เสียงเหมือนฟังวิทยุอะครับเสียงจะแห้ง ๆ หน่อย เบสหาย ส่วนเจ้า Tivoli นี่เสียงดีกว่า (ธานินทร์) แน่นอนครับ (ราคามันต่างกันมาก จริง ๆ เอามาเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว แต่อยากเทียบให้ครับ :p พอดีมันตั้งอยู่บนโต๊ะ) ส่วนถ้าเทียบกับออนไลน์ผมว่าออนไลน์จะแห้งกว่านิดนึงนะครับ แค่นิดเดียวนะครับ บน Tivoli ผมว่าเสียง (คน) หวานกว่า แล้วก็เสียงมันต่างกันนิดนึงครับแต่อาจเป็นได้ทั้งจากหูฟังที่มันครอบหูอยู่ กับตัว Tivoli ที่เสียงมันโปร่งกว่า เพราะมันไม่ได้ครอบหัวเราอยู่ครับ

สรุปจากการทดสอบแบบไม่เป็นทางการนะครับ
- คุณภาพเพลงออนไลน์ขึ้นอยู่กับ Source ที่เค้าปล่อยออกมาครับ อย่าง FM one นี่คุณภาพแย่เลย แต่ Green Wave นี่โอเค
- ฟังออนไลน์ไม่มีคลื่นหลุด ฟังวิทยุ อาจมีบ้างเล็กน้อย ผมใช้ Tivoli ก็มีบ้าง แต่ไม่ได้บ่อยแล้วก็หมุนแค่กระเบียดเดียวก็ชัดเหมือนเดิมแล้ว แต่เป็นที่สถานที่ตั้งวิทยุของเราด้วย ผมนั่งในห้องที่ไม่ติดหน้าต่าง
- บน Tivoli ถ้าฟัง Green Wave ผมใช้ internal antenna แต่ถ้าฟัง FM one ต้องใช้ external (แต่หลัง ๆ ไม่ค่อยได้ฟังคลื่นนี้แล้วครับ)

อื่น ๆ
- มีหน่วง ฟังวิทยุจะสดกว่ากัน 5 - 10 วินาทีครับ
- ผมเข้าใจว่า (อ่านด้วยความระวังนะครับ เพราะอาจไม่ถูกต้อง) เวลาฟังออนไลน์สถานี/hosting เค้ามี cost ที่เกิดจากการใช้ bandwidth อยู่ ดังนั้นจึงทำให้เค้าต้องลด Quality โดยต้อง balance ระหว่างจำนวนคนฟังกับคุณภาพของเสียงที่เหมาะสมกัน อย่างบริการ Online Radio ต่างประเทศที่ผมเคยใช้ (Naxos เพลงคลาสสิค) ก็จะให้ max ที่ 128 kbps แต่ฟังที่ 56 kbps ก็ยังโอเคอยู่ดี เพราะเค้าทำไฟล์ให้เหมาะกับการส่งที่ 56 kbps ครับ แค่เสียงมันจะไปไม่สุดเท่าเวลาส่งแบบ 128 เท่านั้นเองครับ ไม่เหมือนบนวิทยุที่มันไม่มี bandwidth มากำกับ (มั๊ง) คือจะปล่อยอะไรก็ปล่อยได้ตามความสามารถของคลื่น FM ไม่ต้องกั๊ก
- ตั้งแต่ซื้อเจ้า Tivoli ยังไม่เคยหมุนปุ่ม volumn เกินครึงนึงเลยครับ ปรกติจะใช้อยู่ประมาณไม่เกิน 25% ได้ยินมาว่าถ้าเปิดดัง ๆ เสียงมันจะเพี้ยนครับ แต่ผมไม่เคยลอง ไม่กล้าลอง และไม่อยากลองครับ

ปล. เมื่อกี้นี้ภรรยาเดินผ่านมาตอนกำลังทดสอบอยู่พอดี... ท่านถามว่า "แน่ใจนะว่ากำลังทำงานอยู่" (สภาพตอนนั้นคือ มือซ้ายหมุนปุ่ม volumn Model One มีขวาเอี้อมไปปิดธานินทร์ แต่ตาดูหน้าเว็บของ Green Wave อยู่ ... ส่วนเอกสารหรือก็คืองานที่กำลังทำค้างอยู่นั้น กองอยู่บนพื้น!!!) เลยตอบไปว่า "พักสมองน่ะ... " ไม่ค่อยได้ใช้ ใช้นิดเดียวก็เครื่องร้อนละ ฮา

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Kai

09/12/2011 11:55:38
2
คุณวิทย์เอาModel One มายั่วอีกแล้ว แงๆๆๆๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

woravitk

09/12/2011 11:56:12
0
** อันนี้ผมมั่วเอง คิดเอง กรุณาใช้วิจารณณาณในการอ่านครับ **

สำหรับเรื่อง Analog กับ Digital นี่ ผมเข้าใจว่า (เข้าใจไปเองอีกแล้ว ถ้าผิดช่วยบอกด้วยนะครับ ช่วย ๆ กัน) Analog ควรจะให้เสียงที่มีความละเอียดได้ดีกว่า Digital ครับ มั่วจากสมมุติฐานว่า analog ม้นเป็นคลื่นจริง ๆ ที่เกิดขึ้น ในขณะที่ digital มันเป็นการแปลงค่าจาก analog โดยกำหนด level ของความละเอียดได้ แต่ปรับให้ละเอียดแบบ analog ไม่ได้ (หรือไม่ก็ไม่มีคนทำ) เช่น analog อาจจะเป็น 1.732342 แต่พอแปลงเป็น digital อาจเหลือแค่ 1.73 หรือ 1.7 หรือ 2 ไปเลย (ขึ้นอยู่กับความละเอียดที่คุณกำหนด) ดังนั้นถ้าหูขั้นเทพฟังพวก digital ก็เลยจับเรื่องความต่างของคุณภาพเสียงที่ต่างกันได้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

dutchmew

09/12/2011 12:02:48
4
ผมให้ค่าความเป็นอนาล็อกมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Tilox

09/12/2011 14:08:40
ละเอียดมากเลย ขอบคุณทุกคนมากๆครับ
ว่าแต่มาแนวนี้ สงสัยเสียตังแน่ 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ota_hay

09/12/2011 17:50:01
3
ที่ กทม.ไม่ทราบนะครับ
แต่วิทยุ แถวบ้านผม บางคลื่นใช้ mp3 128kbps เปิดออกอากาศกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

wanchai_73

17/01/2012 15:40:25
ความรู้สึกคงประมาณ กล้องฟิล์ม ที่คมแบบนุ่มๆ สีสันเนียนไล่โทนสวย แต่กล้องดิจิตอลจะคมแบบคมกริป สีสันสูดสาด เกินจิง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

surachai_pal

28/09/2017 09:04:55
9
FM เสียงดีกว่าครับ  บางช่องเพลงแนว 60-70  FM 93.5 เพลงดีมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

surachai_pal

28/09/2017 09:05:39
9

ลองฟังกับเครื่องแบบนี้ แล้วจะนึกไม่ถึงว่า FM มันน่าฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ศุภร พรินทรากุล

31/03/2018 00:23:58
ผมฟังสถานีวิทยุออนไลน ผ่านระบบอินเตอเนท จากแอปรายการวิทยุของรัสเซียในแนว ENIGMATIC โดยใช้หูฟังแบบอินเอียกับสมาทโฟน ผมว่าเสียงมีมิติลึก และรายละเอียดดี น่าจะดีกว่าMp3น้ะผมว่า.( ก็เลยลังเลว่าจะซื้อDACมาพ่วงอีกดีหรือไม่)
หยิกหู 0
"วิทยุ FM กับ Mp3 128Kbps อะไรเสียงดีกว่ากัน???"